BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
Kkt
นักเตะตำบล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1293
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 15:25
[RE: นั่งอ่านบทความ Gen Z จริงแท้ประการใด ชาว SS ดิสคัสที]
ที่ผมทำงานด้วยนะครับ เด็กรุ่นใหม่จบออกมาเก่งกว่า คิดว่าเพราะระบบการสอนดีกว่าเดิม+มีช่องทางให้เรียนรู้เยอะและง่ายกว่าที่่ผ่านมา
มารยาท แล้วแต่คน ดีก็มี ไม่ดีก็มี แต่ต่างกันตรงพวกมารยาทไม่ดีก็จะแสดงออกมาเลย รุ่นเก่าคงเก็บๆแอ๊บๆไว้ก่อนมั๊ง
การทำงาน ก็มีทั้งดีและไม่ดี ไม่ดีจนผมงงไปเลยก็มี55+ ที่ต่างคงเรื่องย้ายงานเร็ว ลาออกเร็ว อาจเพราะสมัยนี้มีช่องทาง มีทางเลือกให้ไปมากกว่า สมัยก่อนก็คงอยากไปเหมือนกันแหละ แต่ไม่รุจะไปไหนเลยทนๆไป
เออ แต่ที่หลายคนบอกนี่จริงนะ ถ้าเค้าคิดว่าถูกเอาเปรียบ/เสียเปรียบนี่จะไม่ยอมเลย (แต่ถ้าเค้าได้เปรียบก็เอาเองเหมือนกันนะ55) คิดว่าคนมันก็คือคนแหละ แค่เด็กมันกล้าพูดแค่นั้น

รวมๆผมคิดว่าเด็กรุ่นใหม่กล้าพูด แต่หลายๆคนพูดแบบดีๆไม่เป็น ไม่รุทำไมเหมือนกัน ส่วนตัวคิดว่าเพราะไม่ได้สนใจว่าคนฟังจะคิดยังไง แค่จะพูดเฉยๆ ซึ่งตรงนี้คิดว่าเป็นsocial skillนะ จะรุ่นไหนมันก็ต้องมีอ่ะ
ค่อนข้างเชื่อในความคิดตัวเอง เอาตรงๆรู้สึกว่าเด็กจบใหม่ส่วนใหญ่ fix mildsetมาล่ะว่าคนแก่กว่า = กาก, ไดโนเสาร์, ไม่update ไรแนวนั้น ค่อนข้างไม่เปิดใจ จนกว่าเค้าจะรู้สึกว่าเราเก่งกว่ารึต้องมาพึ่งเรา ถึงยอมเปลี่ยนท่าทางต่อเรา ซึ่งก็รู้สึกแปลกๆเหมือนกัน คือตึงใส่กุมาเป็นปี พอจะให้ช่วยก็มาพูดดีๆด้วยงี้ เป็นใครก็รู้สึกตะงิดๆป่ะ
ปล. อาจจะไม่ใช่งี้ทุกที่ แต่ที่ผมเจอมันประมาณนี้แหละ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2013
ตอบ: 4827
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 15:25
[RE: นั่งอ่านบทความ Gen Z จริงแท้ประการใด ชาว SS ดิสคัสที]
เรื่องไหว้ทักทายกันกลายเป็นเรื่องไม่ควรทำ เรื่องแปลกในสังคมไปแล้วเหรอ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2024
ตอบ: 1365
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 15:31
ไม่แปลกใจเท่าไหร่ที่ความเห็นจะเป็นแนวนี้ในss

ส่วนใหญ่ก็น่าจะ30 40 กันหมดละ ไม่แปลกที่เด็กมันไม่ไหว้ ไม่เคารพ
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 18 Jun 2010
ตอบ: 1574
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 15:39
แล้วแต่คนนะครับ ไม่เกี่ยวกับเจนหรอก เจนเก่าๆ วัยกลางคน ในที่ทำงานผมก็มี ความอดทนไม่มี มาสายตลอด ทำงานมาตั้งนานยังไม่เข้าใจงาน ความรับผิดชอบน้อย ฯลฯ
ปล.การไหว้หรือไม่ไหว้ เป็นสิทธิส่วนบุคคลไม่เป็นปัญหาอะไร
แต่การไหว้ มันจะบ่งบอกว่าเรามีสัมมาคารวะ มีมารยาท อ่อนน้อมถ่อมตน มีอะไรเขาจะแนะนำเตือนเรามากกว่า
0
0
The REDs The KOP
นักเตะหมู่บ้าน
Status: 115FC
เข้าร่วม: 20 Jul 2020
ตอบ: 1020
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 15:48
amba5555 พิมพ์ว่า:
เรื่องไหว้ทักทายกันกลายเป็นเรื่องไม่ควรทำ เรื่องแปลกในสังคมไปแล้วเหรอ

ให้น้องมันไหว้จากความเคารพนับถือจากใจจริง ดีกว่าการที่ต้องไหว้ตามประเพณีในบริษัทดีกว่าครับ ส่วนตัวผม gen y ถ้าผมไม่รู้จักคนไหน ก็ไม่ได้ไหว้นะครับ เว้นแต่คนๆนั้นตำแหน่งสูงมากก็ก้มหัวให้

ปล ให้การไหว้เป็นสิทธิส่วนบุคคลเถอะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย alukarz เมื่อ Mon Oct 07, 2024 15:49, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
GB4
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 19 Nov 2013
ตอบ: 4079
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 15:50
amba5555 พิมพ์ว่า:

มีคนบอกว่าไม่ควรทำด้วยอ่อ ผมหาไม่เจอ ผมเห็นมีแต่คนนอย เด็กไม่ไหว้ ไม่ทัก

ช่วยหาประโยคไหนที่บอกว่า เป็นเรื่องไม่ควรทำหน่อย ผมอ่านมาไม่มีใครบอกว่าไม่ควรทำ มีแต่เค้าบอกว่า ผุ้ใหญ่อ่ะ ถ้าเด็กไม่ไหว้ไม่ทัก ก็ไม่ควรต้องนอย

มันไม่ได้เป็นปัญหาของคนไม่ไหว้ไม่ทัก เพราะเค้าไม่ได้อยากจะทำ หรือเค้าก็แค่ไม่ทำ

มันเป็นปัญหาของคนที่อยากได้การคารวะ อยากได้ความเคารพ เลยหยิบมันมาเป็นปัญหา

และถ้าคุณเป้นหัวหน้าสายบังคับบัญชาไม่แปลก และคุณเทคแอคชั่นกับเด็กได้ แต่ถ้าคุณไม่ใช่ คุณเป็นไรทำไมอยากได้สิ่งนี้ แล้วความเคารพบางอย่าง เด็กมันก็ถามหาที่มาที่ไป ไม่ใช่แค่ว่า แก่กว่า หรืออยู่มาก่อน หรือแค่ทำตามๆกัน และทำไมเด็กมันต้องทำสิ่งนี้ ถ้ามันไม่ได้อยากจะทำออกมาจากใจ

คนที่ไหว้ก็ไม่ผิด มันเป็นปัจเจก มันคือธรรมชาติของแต่ละคน แต่คนไม่ทำมันก็ไม่ได้ผิด มันไม่ได้ส่งผลกับงาน

อยู่ให้เด็กมันเคารพคือวางตัวให้ดี ไม่หยุมหยิม มีผลงาน มีวุฒิภาวะ ถึงเด็กมันไม่ไหว้ มันก็คงไม่หยุมหัวเล่นหรอกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย GB4 เมื่อ Mon Oct 07, 2024 15:51, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Jul 2024
ตอบ: 67
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 15:51
ในสายงานผมนะ เด็กรุ่นใหม่ผมว่าเค้าดีนะ คิดเป็น กล้าพูดกว่ารุ่นผม บางทีเอาแนวคิดเค้ามาปรับใช้ ก็ทำให้ชีวิตสบายดีขึ้น รุ่นเราน่ะชินกับความทน ซึ่งบางทีจะทนไปทำไม ถ้าเค้ามีทางเลือก และไม่เห็นจะต้องไปทน
เรื่องไหว้นะ ผมมองตัวเองก่อนเลย ทำตัวให้เขาอยากไหว้ไหม ดีกว่าไหว้เฟคๆ สมัยเรา ไหว้จบ ลับหลังด่า เพราะทำตัวหัวค
และไอ้ที่บ่นๆ Gen Z นะ ที่เลี้ยงเค้ามาก็ Gen พวกเรา หรือ Gen ที่มันบ่นๆ Gen Z
เลี้ยงเค้ามายังไง เค้าเป็นแบบที่ตัวเองไม่ชอบแล้วเคยกลับมามองตัวเองไหม
แก้ไขล่าสุดโดย Edmundolaris เมื่อ Mon Oct 07, 2024 15:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2927
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 17:18
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
เบื่อเรื่อง Gen Z ไม่อดทน ทำงานได้ไม่นานเลย ฯลฯ

เพราะถ้าเอาจริงๆ Gen Z มันคือเด็กที่เกิดราวๆปี 1998-99 ดังนั้นมันก็อายุประมาณ 22-25 ปี เพิ่งเริ่มทำงานทั้งนั้น
ถามพวก Gen X-Y ดูว่าก่อนจะอายุ 30 ปีเปลี่ยนงานไปกี่รอบ มีกี่คนที่ทำงานตั้งแต่ที่แรกที่เดียวไปจนรีไทร์

แทนที่จะสงสัยว่าทำไมเด็กไม่อดทนทำงานที่ห่วยแตก ควรสงสัยตัวเองดีกว่าว่าทนทำงานห่วยแตกไปได้ยังไง  
บรรทัดสุดท้ายจบได้เฉียบมากจารย์
1
0

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 3024
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 18:26
บ่นไปยังไงก็หนีไม่พ้น คุณทนกับเด็ก gen z ไม่ได้แล้วคุณจะทนกับ gen alpha ได้ไง
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Apr 2009
ตอบ: 24322
โพสเมื่อ: Mon Oct 07, 2024 23:40
นั่งอ่านบทความ Gen Z จริงแท้ประการใด ชาว SS ดิสคัสที
เรื่องเด็ก Gen Z ไม่คุยกับผม ไม่ไหว้ไม่เคารพหรืออะไร ผมไม่ว่าครับ คุยกันเรื่องงานล้วนๆ แต่ผมมีอำนาจในมือ และในองค์กรมันก็มีเด็ก Gen Z ที่นอบน้อมต่อผู้ใหญ่อยู่แล้ว ถ้าเก่งเท่ากัน หรือถ้าเก่งน้อยกว่า แต่ทำงานได้ ยังไงผมก็เลือกดันคนหลัง แล้วค่อยสอนอัพสกิลให่อีกที
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 9428
โพสเมื่อ: Tue Oct 08, 2024 08:54
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel