BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status: Wildly-Vet
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 7726
โพสเมื่อ: Mon Oct 21, 2024 18:35
[RE: ผมถือว่าเป็นการแปลที่ห่วยนะ]
lpza15002 พิมพ์ว่า:
ถึงต้นฉบับสำนวนเยอะจริง แต่อันนี้ถ้าในหนังพูด "the nine" มันคำง่ายๆเลยอ่ะ แต่เราแบบใช่ศัพท์ยากๆมันก็ไม่ถูกไหม

ผมยอมรับว่าอ่านภาษาไทยแล้วผมไม่รู้ว่าความหมายคืออะไร จะว่าอ่อนไทยก็ได้ แบบนี้คนดูผิดหรอ?  

ผมพูดจากคนไม่ใช่วงการภาษานะ คือคำบางคำในภาษาอังกฤษไม่ได้มีเยอะแบบภาษาไทย คำว่า 9 ในภาษาเค้าอาจจะมีแค่ nine แต่ทีนี้ธีมของเรื่องมันเล่ามาแบบนั้นหรือคำบางคำในภาษาต้นฉบับก็เลือกแบบคำชั้นสูงมาตลอด ติดแค่คำว่า 9 ในภาษาอังกฤษมีแค่ nine ทีนี้พอต้องมาแปลเป็ฯไทย ต้องแปลคำอื่นๆด้วยศัพท์ชั้นสูงหรือราชาศัพท์มาทั้งบริบท แต่กลับมาใช้คำว่าเก้าหรือเดอะไนน์แทน ผมก็ว่ามันแปลกๆนะ พออ่านแล้วมันจะขัดๆไม่ลื่น

ผมว่าเคสนี้เค้าทำถูกแล้ว โอเคเราอาจจะไม่ชอบ แต่คนที่ไปเม้นท์บางทีก็สักแต่จะเม้นท์ หาว่าเค้าแปลไม่ดี เคสนี้ยังไงก็ไม่ใช่การแปลที่แย่แน่นอน แค่อาจจะอ่านยาก มันสมควรโดนด่าแล้ว นั่นไปเม้นท์ในเพจเค้าด้วยนะ
แก้ไขล่าสุดโดย Dr.Panda500 เมื่อ Mon Oct 21, 2024 18:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

#ForzaMilan #ฉันภูมิใจที่เกิดในรัชกาลที่ ๙
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7963
โพสเมื่อ: Tue Oct 22, 2024 09:02
[RE: ผมถือว่าเป็นการแปลที่ห่วยนะ]
ภาษาสวยแล้ว ใช้ความโดดเด่นของภาษาไทยประดิษฐ์ประดอยคำออกมาดีมาก
ถ้าเข้าใจความหมายก็จะรู้สึกอิ่มเอมกับหนังสือ เพราะว่าได้ความสวยงามของภาษาไทย เข้าไปด้วย ซึ่งตรงกับบริบทของเนื้อเรื่อง

แต่คนอ่านแล้วไม่เข้าใจ ก็บอกได้ว่าแปลห่วยแหละครับ อ่านแล้วไม่รู้เรื่อง อ่านละคัดลูกกะตา

แต่ส่วนตัว ภาษา คำศัพท์ที่ใช้ใน LoTR ผมว่าดีมาก ขนาดผมอ่านตอน อายุ13-14ปีนะ

ไม่งั้นก็ต้องใส่แบบDUNE ได้เลย เรียนคำศัพท์กันก่อน
แปลตรงๆแบบใช้ศัพท์ทั่วๆไป แบบนิยายซีรีย์เลย ก็คงได้อีกอารมณ์อีกแบบ แต่แบบเก่าก็ต้องดีกว่าแน่ๆ ไม่ต้องคิดไม่ต้องสืบเลย
1
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

แข้งบุนเดสลีกา
Status: INVU https://www.youtube.com/watch?v=k0Kg8gYC3R0
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 11796
โพสเมื่อ: Tue Oct 22, 2024 12:43
iNine พิมพ์ว่า:
gokusick พิมพ์ว่า:
ชอบ นพ/นภ มากกว่า นว  

ไม่แน่ใจว่า นว คือ ของ9อย่าง รวมอยู่กัน
นพ คือ ของ9อย่าง แยกกันอยู่

รึเปล่านะครับ แต่ไอ้แหวน9วงที่ให้มนุษย์นี่ มันหลอมมาจากไหนแล้วจำไม่ได้

นว- นภ- นพ- ต่างแปลว่า เก้า แต่มักใช้นำหน้านามครับ

ที่ต่างคือ นพ สื่อถึง เก้า โดยตรง แต่ นภ และ นว อาจมีความหมายอื่นได้ ต้องดูคำตามหลังประกอบ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: INVU https://www.youtube.com/watch?v=k0Kg8gYC3R0
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 11796
โพสเมื่อ: Tue Oct 22, 2024 12:47
ก็คิดเอาว่า ระหว่าง

-แหวนสำคัญเก้าสิ่ง

-นวธำมรงค์

-เดอะไนน์

อันไหนมันดูยิ่งใหญ่ สละสลวยกว่ากัน ตัดเรื่องไม่เข้าใจ ไม่รู้เรื่องออกก่อน เพราะภาษาถิ่นที่ใช้คำง่าย ๆ คนต่างถิ่นไม่เข้าใจก็มี
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2022
ตอบ: 262
โพสเมื่อ: Tue Oct 22, 2024 20:53
lpza15002 พิมพ์ว่า:
ถึงต้นฉบับสำนวนเยอะจริง แต่อันนี้ถ้าในหนังพูด "the nine" มันคำง่ายๆเลยอ่ะ แต่เราแบบใช่ศัพท์ยากๆมันก็ไม่ถูกไหม

ผมยอมรับว่าอ่านภาษาไทยแล้วผมไม่รู้ว่าความหมายคืออะไร จะว่าอ่อนไทยก็ได้ แบบนี้คนดูผิดหรอ?  

ผมเอียงมาทางเม้นท์นี้นะ เพราะรู้สึกว่าคำภาษาอังกฤษตรงนี้มัน direct มาก ไม่ใช่ชื่อเฉพาะหรืออะไรที่มันสามารถเติมแต่งเพิ่มได้ เอาจริงๆ แปลแค่ว่า แหวนทั้งเก้า ไปก็ยังได้ เพราะคนดูก็รู้อยู่แล้วว่ามันคือแหวนวิเศษทั้งเก้านั่นแหละ มันไม่ต้องปรุงเพิ่ม

ไม่ได้ว่าภาษาไม่สวยหรือแปลไม่ถูก แต่ในฐานะคนอ่านมันก็เอ๊ะๆ คือรู้สึกว่าบางทีมัน overkill เกิน อ่านแล้วมันสะดุด
ไม่นับว่า lotr ก็ใช้คำว่าแหวนโต้งๆ มานานแล้ว อภินิหารแหวนครองพิภพ แหวนแห่งอำนาจ ภูตแหวน (แต่จริงๆ คำว่าเอกธำมรงค์ก็เคยมีใช้เหมือนกัน)

แต่ก็แล้วแต่คนชอบครับ... คือผมเป็นพวกที่อ่านนิยายแฟนตาซีแปลแล้วไม่อินเลย ต้องอ่านต้นฉบับ เพราะมันขัดใจกับภาษาที่ใช้นี่แหละ คือมันไม่ใช่ว่าคนไม่เห็นด้วยแล้วต้องโดนไล่ไปเรียนหนังสือเพิ่ม เพราะเค้าก็อาจจะมีเหคุผลของเค้าเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย uteki เมื่อ Tue Oct 22, 2024 20:57, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel