ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2014
ตอบ: 2410
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 09:22
ปรึกษาเรื่องทางเดินชีวิตครับ
จากกระทู้เก่าๆที่ผมระบายมาถึงตอนนี้ชีวิตมาถึงทางตันครับ แต่ยังไม่สุด มี2ทางเลือก
คร่าวๆคือ พี่สาวติดพนันหมดไปหลายM ติดหนี้สินมากมายทั้งที่บ้านและผมเคยยืมไปใช้ให้จนชีวิตผมตันมีหนี้อยู่ 100k เป็นนอกระบบล้วนผมทนสู้ดอกไม่ไหวครับ(เอาเครดิตตัวเองไปหายืม)ต้องจ่ายดอกเดือนละ10k ผมรับราชการเลยอยากจะไปกู้ของกรุงไทยอเนกประสงค์ เดิมผมมีหนี้อยู่ 800k กู้มาทำบ้านให้แม่ตอนบรรจุใหม่ครับ
1. ผมจะกู้มา1.1m ปิดหนี้แหละมีเงินเหลือติดกระเป๋านิดหน่อย แต่จะเป็นหนี้ก้อนนี้ไปอีก 20ปี (หักจากเงินเดือน)ชีวิตผมรอด เริ่มต้นใหม่ได้
2. ผมคบกับแฟนคนปัจุบัน แต่เธอเป็นอัตราจ้างยังสอบไม่ติด เธอเคยบอกว่าสมมุติผมกู้มาอีกต้องเป็นหนี้ไปอีก20ปี โดยไม่มีบ้าน/รถ ผู้หญิงส่วนใหญ่รับไม่ได้
ถ้าผมกู้มาผมก็คิดว่าอาจจะไม่ได้คบต่อ และอาจจะคงโสดไปยาวๆ เพราะหนี้สินภาระขนาดนี้และไม่ได้มีทรัพย์สินอื่นๆติดตัวเลย คงหาเมียยาก
ผมคิดว่าจะเลือกข้อ 1 ดีไหมครับทุกท่าน เลือกเพื่อให้ตัวเองรอด ถึงแม้จะต้องเลิกกับแฟนและอยู่โสดคนเดียวไปจนแก่ ขอคำแนะนำหน่อยครับคิดอะไรไม่ออกสมองเบลอไปหมด
แก้ไขล่าสุดโดย nichaojung เมื่อ Fri Sep 20, 2024 09:51, ทั้งหมด 2 ครั้ง
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
GNR
คอมเมนเตเตอร์
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2020
ตอบ: 6970
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 09:41
Top Comment [RE: ปรึกษาเรื่องทางเดินชีวิตครับ]
โฮสเทล ผมมี ได้รับ คนที่สอบติดราชการ หลายคน เกือบทุกคน ผมจะ แนะนำ แนวทางชีวิต

แบบอย่างท่านคือตัวย่างที่ผมยก ให้ลูกค้าผมฟังทุกรอบ ว่า เรื่องหนี้คือเรื่องส่วนตัว
และผมมักบอกเสมอ ส่ิงที่ คนที่ติดราชการมักเจอ คือมักโดนที่บ้านรบเร้าให้กู้ กลายเป็นติดบ่วงกับดักชีวิตนี้ไปจนตาย (ห้ามไปทำเรื่องกู้เงินให้คนที่บ้านเด็ดขาด) เครดิตรเป็นของตัวคุณ ใช้ประโยชน์จากมันให้ดีที่สุด
อย่าตกนรกไปกับการทดแทนคุณแบบผิดๆ แค่ท่านส่งเงินกลับบ้าน ตามที่ ที่พอไหว ก็ถือว่าตอบแทนบุณคุณแล้ว

เรื่องหนี้เป็นเรื่อง ส่วนบุคคลครับ อย่าเอาตัวไปร่วมลำบากด้วยต่อให้นั้นคือพ่อแม่ก็เถอะ และ ตอบแทนพ่อแม่เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ไม่ใช่ไปกู้ ทุ่มให้ พ่อแม่ขนาดนั้น

สุดท้ายกลายเป็น ชีวิตท่านขยับไปไหนไม่ได้ และ ไม่มีอนาคต ผมเป็นผู้หญิง ผมก็ไม่อยุ่กัดก้อนเกลือกับท่าน แน่ๆ

ตอนนี้ที่จะแนะนำได้ หาแหล่งเงินกู้ 1แสน บาท แยกตางหาก เพื่อปิดหนี้นอกระบบให้ได้ หนี้นอกระบบน่ากลัวสุดครับ

หลังจาก นั้น หาอาชิพเสริมทำให้ได้เงินเดือน อย่างเกี่ยง กับอย่าดูถูกตัวเองว่าทำไม่ได้

ผมเจอลุกค้าำตรวจ1 ท่าน ไม่ได้หล่อหรือน่าตาดีเลย บ้านๆ ทั่วไป นั่งไลฟ ์ อยุ่ล้อบบี้โฮสเทลผม ทุกวันที่มากพัก ได้ที่นึง 7-8 ร้อยบาทต่อไลฟ

งานแบบนี้ใครๆ ก็ทำได้ครับ ลองดู ท่านสามารถทำไรเสริมนอกเวลาได้บ้าง

แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Fri Sep 20, 2024 09:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
GNR
Status:
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 09:41
[RE: ปรึกษาเรื่องทางเดินชีวิตครับ]
โฮสเทล ผมมี ได้รับ คนที่สอบติดราชการ หลายคน เกือบทุกคน ผมจะ แนะนำ แนวทางชีวิต

แบบอย่างท่านคือตัวย่างที่ผมยก ให้ลูกค้าผมฟังทุกรอบ ว่า เรื่องหนี้คือเรื่องส่วนตัว
และผมมักบอกเสมอ ส่ิงที่ คนที่ติดราชการมักเจอ คือมักโดนที่บ้านรบเร้าให้กู้ กลายเป็นติดบ่วงกับดักชีวิตนี้ไปจนตาย (ห้ามไปทำเรื่องกู้เงินให้คนที่บ้านเด็ดขาด) เครดิตรเป็นของตัวคุณ ใช้ประโยชน์จากมันให้ดีที่สุด
อย่าตกนรกไปกับการทดแทนคุณแบบผิดๆ แค่ท่านส่งเงินกลับบ้าน ตามที่ ที่พอไหว ก็ถือว่าตอบแทนบุณคุณแล้ว

เรื่องหนี้เป็นเรื่อง ส่วนบุคคลครับ อย่าเอาตัวไปร่วมลำบากด้วยต่อให้นั้นคือพ่อแม่ก็เถอะ และ ตอบแทนพ่อแม่เป็นสิ่งที่ดีครับ แต่ไม่ใช่ไปกู้ ทุ่มให้ พ่อแม่ขนาดนั้น

สุดท้ายกลายเป็น ชีวิตท่านขยับไปไหนไม่ได้ และ ไม่มีอนาคต ผมเป็นผู้หญิง ผมก็ไม่อยุ่กัดก้อนเกลือกับท่าน แน่ๆ

ตอนนี้ที่จะแนะนำได้ หาแหล่งเงินกู้ 1แสน บาท แยกตางหาก เพื่อปิดหนี้นอกระบบให้ได้ หนี้นอกระบบน่ากลัวสุดครับ

หลังจาก นั้น หาอาชิพเสริมทำให้ได้เงินเดือน อย่างเกี่ยง กับอย่าดูถูกตัวเองว่าทำไม่ได้

ผมเจอลุกค้าำตรวจ1 ท่าน ไม่ได้หล่อหรือน่าตาดีเลย บ้านๆ ทั่วไป นั่งไลฟ ์ อยุ่ล้อบบี้โฮสเทลผม ทุกวันที่มากพัก ได้ที่นึง 7-8 ร้อยบาทต่อไลฟ

งานแบบนี้ใครๆ ก็ทำได้ครับ ลองดู ท่านสามารถทำไรเสริมนอกเวลาได้บ้าง

แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Fri Sep 20, 2024 09:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: ชีวิต..ติดแกลบ
เข้าร่วม: 16 May 2020
ตอบ: 5519
[RE: ปรึกษาเรื่องทางเดินชีวิตครับ]
เป็นผมเลือก1ไปครับ​ ไม่มีแฟนไม่เป็นไรถือว่าแฟร์ๆกับเขาด้วย​ ชีวิตคนเรามันจะเดินตามกรอบสังคมทุกคนคงไม่ได้​ ผมเองก็ไม่มีแฟนหรือมีความคิดอยากจะมี​ เพราะงั้นท่านมีเพื่อนละครับ​ 55​ โป๊ะหนี้นอกได้ก็โล่งไปเยอะ​ อีก20กับหนี้ในระบบก็หางานเสริมหาลู่ทางกันแบบใจเย็นได้​ สู้ๆครับ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 14254
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 09:47
หนี้ใครก็คนนั้นรับผิดชอบสิครับ จะเอาบ่วงมาคล้องจมูกทำไม

ชีวิตคุณเป็นของคุณ ไม่ใช่วัวใช่ควายทำงานใช้หนี้ให้พ่อแม่
1
0
แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 09:48
00000 พิมพ์ว่า:
หนี้ใครก็คนนั้นรับผิดชอบสิครับ จะเอาบ่วงมาคล้องจมูกทำไม

ชีวิตคุณเป็นของคุณ ไม่ใช่วัวใช่ควายทำงานใช้หนี้ให้พ่อแม่  

หนี้ผมเองครับผมเอาเครดิตตัวเองไปยืม
0
0
GNR
Status:
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 09:52
nichaojung พิมพ์ว่า:

หนี้ผมเองครับผมเอาเครดิตตัวเองไปยืม  

เดิมผมมีหนี้อยู่ 800k กู้มาทำบ้านให้แม่ตอนบรรจุใหม่ครับ

คืออะไรครับ ประโยคนี้ อ่านผมก็เห้นถึงความชิบหายแล้ว แค่เริ่มบรรจุแท้ๆ เงินเดือนก็น้อยนิด เอาเครดิตรตัวเองไปจมกับ สิ่งที่มันไม่มี รายได้งอกขึ้นมา

วันนี้ท่านลองจินตนาการนะครับ ถ้าท่านเอาเงิน กู้ก้อนนี้ไปดาวนคอนโดหรือซื้อบ้านถูกๆ ท่านปล่อยเช่า ส่งดอก
ส่วนต่างเป็นรายได้ท่าน ท่านเอาส่วนต่างส่งให้พ่อแม่ใช้ทุกเดือน หรือเก็บไว้ไปลงทุนต่อ แบบไหนมันดีกว่าครับ
แก้ไขล่าสุดโดย GNR เมื่อ Fri Sep 20, 2024 09:55, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แข้งเจลีก
Status:
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 09:53
GNR พิมพ์ว่า:

ดิมผมมีหนี้อยู่ 800k กู้มาทำบ้านให้แม่ตอนบรรจุใหม่ครับ

คืออะไรครับ ประโยคนี้ อ่านผมก็เห้นถึงความชิบหายแล้ว แค่เริ่มบรรจุแท้ๆ เอาเครดิตรตัวเองไปจมกับ สิ่งที่มันไม่มี รายได้งอกขึ้นมา

วันนี้ท่านลองจินตนาการนะครับ ถ้าท่านเอาเงิน กู้ก้อนนี้ไปดาวนคอนโดดหรือซื้อบ้านถูกๆ ท่านปล่อยเช่า ส่งดอก
ส่วนต่างเป็นรายได้ท่าน ท่านเอาส่วนต่างส่งให้พ่อแม่ใช้ทุกเดือน หรือเก็ยไว้ไปลงทุนต่อ แบบไหนมันดีกว่าครับ  

ครับท่านมันเป็นการตัดสินใจผิดพลาดที่สุดในชีวิตผมเหมือนกัน
1
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Nov 2008
ตอบ: 3922
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 09:57
[RE]ปรึกษาเรื่องทางเดินชีวิตครับ
เลือก 1 สิครับ ปิดหนี้นอกระบบไปก่อนเลย
แฟนคุณบอกเป็นหนี้รับไม่ได้ แต่ตอนนี้มีหนี้ 800k+100k นอกระบบ ต่อให้ไม่มีข้อ 1 มาปิด ยังไงก็มีเหตุผลให้เลิก เลิกกันวันนี้ใช่ว่าอนาคตจะไม่เจอใครเลย เลือกสิ่งที่ถูกต้องในปัจจุบันดีกว่าครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
GNR
Status:
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 09:58
GNR พิมพ์ว่า:

ดิมผมมีหนี้อยู่ 800k กู้มาทำบ้านให้แม่ตอนบรรจุใหม่ครับ

คืออะไรครับ ประโยคนี้ อ่านผมก็เห้นถึงความชิบหายแล้ว แค่เริ่มบรรจุแท้ๆ เอาเครดิตรตัวเองไปจมกับ สิ่งที่มันไม่มี รายได้งอกขึ้นมา

วันนี้ท่านลองจินตนาการนะครับ ถ้าท่านเอาเงิน กู้ก้อนนี้ไปดาวนคอนโดดหรือซื้อบ้านถูกๆ ท่านปล่อยเช่า ส่งดอก
ส่วนต่างเป็นรายได้ท่าน ท่านเอาส่วนต่างส่งให้พ่อแม่ใช้ทุกเดือน หรือเก็ยไว้ไปลงทุนต่อ แบบไหนมันดีกว่าครับ  

ครับท่านมันเป็นการตัดสินใจผิดพลาดที่สุดในชีวิตผมเหมือนกัน  

ผมไม่ได้จะมาซ้ำเติม แต่ท่าน ท่านยิ่งทำให้ผมรู้สึกคิดถูกว่า หากผมเจอลุกค้า ที่พึ่งสอบติดราชการ ผมจะสอนเรื่องนี้ให้ทุกคน

ส่วนท่าน ที่ผ่านมาแล้วไป เริ่มต้นใหม่ ตอนนี้ ส่ิงที่ท่านต้องทำ หลังจากแก้ปัญหาได้ คือ จัดระเบียบเวลาชีวิตให้ดีที่สุด

พยายามคิดว่า เราสามารถเพิ่มทักษะด้านไหนให้ชีวิตตัวเองโดยที่้เราชอบ หรือ หลังเลิกงาน ท่านสามารถหาอาชิพไหนเสริมได้ ตอนนี้ ท่านต้องเพ่ิมรายได้มากกว่า 1 ทาน ต้องยอมเหนื่อย มากกว่าเดิม
แล้วเดี่ยวตอนท่านขยันท่านจะรุ้เองว่า ท่านสามารถทไรได้มากกว่าที่คิด หรือได้ทักษะใหม่ๆ เพิ่มขึ้นมา
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: ทาสนม
เข้าร่วม: 18 Oct 2007
ตอบ: 15147
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 10:01
ไอ้ประเภทกู้เงินให้พ่อแม่ปลูกบ้าน แล้วตัวเองก็ใช้หนี้ยันแก่ นี่ผมเจอบ่อยจนคิดว่าเป็นพื้นฐานของข้าราชการไปแล้วนะครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Jul 2020
ตอบ: 424
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 10:03
ทำไมไม่แก้ไขก่อน ทรงไม่ดีก็หาลู่ทางแก้เลย ไม่ต้องรอถึงทางตัน
และ***อย่าเพิ่งมีลูก กิจกรรมคู่รักก็ทำไป ป้องกันตัวเอง เพราะการมีลูกจะเป็นบ่วงมัดคอตัวเอง*** และหลายๆคนที่ไม่กล้าแสดงความคิดเห็น(งัด กรณีหัวหน้า ปสด.นะครับ)เพราะกลัวตกงานนี่แหล่ะ มีช้อยส์อื่นอีกไหม

เลือก 1 ปิดนอกระบบก่อนแพงมาก รวมถึงเบี้ยปรับบัตรเครดิตด้วย(ถ้ามี) ไล่ดูเลยอันไหนแพงปิดก่อน

#หมายถึงคนที่อ่านคอมเม้นด้วยนะครับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2023
ตอบ: 1185
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 10:04
เลือกข้อ1ไปแหล่ะครับ เป็นการวัดใจแฟนท่านไปในตัว ถ้าเค้าจะไปก็เป็นสิทธิ์ของเค้าว่ากันไม่ได้ แต่ถ้าเค้ายังยืนยันที่จะอยู่กับท่านสร้างอนาคตไปด้วยกัน เมื่อได้ดีแล้วก็จงรักษาเค้าไว้ อย่าทำให้เค้าเสียใจหล่ะ
1
0
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 12043
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 10:10
สเตปเดียวกันหมดเลยสำหรับข้าราชการที่ที่บ้านไม่ซัพพอต

ลองปึกษาธนาคารดูครับ เรื่องรวมหนี้ โดยให้ธนาคารปิดยอดให้ แล้วเราผ่อนกับธนาคารที่เดียว แต่ระหว่างนี้เราจะติดบูโร
1
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2005
ตอบ: 1942
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 10:27
ยังไงก็ต้องไป 1 อะท่าน เพราะมันคือการจัดการหนี้ของท่านใหม่และทำให้ตัวหนี้นอกระบบหายไปด้วย
ระยะยาวจะดีกับท่านรวมถึงดีกับแฟนท่านมากกว่าด้วย การไม่ทำอะไรกับหนี้เพราะกลัวมันผูกพันธ์ไป 20 ปี ไม่ได้ทำให้หนั้ 800,000 ของท่านหายไปนะ แล้วทิ้งไว้จะเละกว่าเดิม ท่านต้องอธิบายเรื่องนี้ให้แฟนท่านเข้าใจก่อนว่ากำลังทำให้มันดีขึ้น แต่ถ้าแฟนท่านไม่ไหวท่านก็คงต้องปล่อยไป แต่ให้เค้าไปแบบเข้าใจถูกดีกว่าเค้าเข้าใจท่านผิดๆ

สมมติถ้าท่านไม่ทำอะไรกับหนี้เลย แต่แฟนท่านยังเลิกกับท่านอยู่ดีแล้วท่านจะทำยังไงครับ การไม่จัดการหนี้ไม่ได้เป็นตัวการันตีอะไรในความสัมพันธ์ท่านนะที่ผมคิด คนรวยๆ คนฉลาดๆเป็นหนี้กันเยอะแยะ อยู่ที่ท่านจะจัดการ บริหารหนี้ยังไงมากกว่า ที่ผู้หญิงส่วนใหญ่น่าจะมองว่าท่านจัดการหนี้ได้มั้ยและอนาคตเป็นยังไง
1
0

ดาวเตะกัลโช่
Status: Passive Death Wish
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3805
โพสเมื่อ: Fri Sep 20, 2024 11:05
- ปิดหนี้นอกระบบให้ได้ครับ

ปล่อยคารา คาซังไว้ เผลอ ๆ หนักหนากว่า ก้อน 1.1m ที่ท่านจะกู้มาผ่อน 20 ปีอีก

ผ่อนยาว 20 ปี คิดซะว่า คนอื่นซื้อบ้าน ผ่อนรถ

ส่วนท่านผ่อนซื้อชีวิตตัวเองให้มันดีขึ้นละกัน

ระหว่างทางก็ ก้มหน้าทำงาน หารายได้เสริม

ตราบใดที่ต้นทุนยังไม่ 0 ชีวิตยังไม่มืดบอด 8 ด้าน

ยังไปต่อได้ครับ บางคนไม่มีโอกาสให้แก้ตัวเหมือนกับท่านด้วย

ขอให้บทเรียนครั้งนี้ เป็นสิ่งที่จะสอนท่านไปตลอดชีวิต

ขอให้เริ่มต้นใหม่ด้วยชีวิตที่ดีกว่าเดิมนะครับ

แฟนถ้าต้องเลิก ก็ถือว่าปล่อยเขาไปเจอคนที่พร้อมกว่าเราก็ได้ครับ

่ส่วนท่านคิดซะว่า อนาคตอาจจะถูกชะตา เจอผู้หญิงที่พร้อมซัพพอร์ตท่านกว่านี้

ปล.ล่าสุดเห็น FED ประกาศลดดอก ไม่รู้ว่าของไทยจะลดด้วยไหม เมื่อไหร่

เผื่อเป็นประโยชน์ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ChickenRun เมื่อ Fri Sep 20, 2024 11:08, ทั้งหมด 4 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel