ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 5842
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:25
[RE: จริงมั้ยครับ??? ที่การจะลดความอ้วนได้ ต้องเข้ายิมเท่านั้น]
CMU Alumni พิมพ์ว่า:
iaung พิมพ์ว่า:
ถ้าลดน้ำหนัก ลดความอ้วน ไม่ได้ต้องการกล้ามแน่นๆ อยู่บ้านก็พอครับ

2 ปีก่อนผมเคยน้ำหนัก 85 ตอนนี้เหลือ 64 กิโล ลดโดยไม่ได้เข้ายิมเลยซักวัน วิ่งกับปั่นจักรยานเท่านั้นเลย 3 เดือนแรกใช้วิธีเดินเร็วให้ร่างกายเริ่มชินก่อนใช้เวลาประมาณ 30-45 นาที พอเริ่มปรับตัวได้ก็ค่อยๆวิ่ง เริ่มจาก 3k แล้วไป 5k/10k ไม่เน้นเวลาแค่วิ่งให้ถึงเป้าหมาย แล้วทำ bodyweight อีกประมาณ 30 นาที

ช่วงแรกจะแทบไม่ลดเลย แต่อย่าพึ่งท้อครับ ใช้เวลาทำไปเรื่อยๆ ซ้ำไปซ้ำมา จนมันถึงเวลานึงจะเริ่มลดจนเห็นได้ชัดเลยครับ

ปล.ผมไม่ได้คุมอาหาร กินตามปรกติเลย แค่ออกกำลังให้มากกว่าที่กิน วันไหนกินเยอะก็วิ่งเยอะ ไม่มีโค้ชเรื่องโภชนาการเลย เอาตามความเข้าใจตัวเองล้วนๆ  

ขอบคุณมากครับ แล้วปัจจุบันท่านน้ำหนักขึ้นมั้ยครับ??? พอดีผมเคยลดด้วยการคาร์ดิโอ ก็ประสบผลสำเร็จนะครับ แต่มีแต่คนทักว่าโทรมและแก่มาก

ปัจจุบันปล่อยน้ำหนักเด้งกลับมาเพื่อลดใหม่ครับ เสียดายตอนนั้นอยู่เหมือนกันครับ ถ้าผมกลับมากินปกติ แล้วเล่นเวทเพิ่ม รูปร่างก็ไม่น่าจะกลับมาอ้วนแบบนี้  

ถ้าช่วงกินเยอะออกกำลังกายน้อยมันก็ขึ้นครับ แต่ไม่ได้ขึ้นแบบพรวดพราด ก็ขึ้นตามสเต็ปของมัน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 7704
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:25
[RE: จริงมั้ยครับ??? ที่การจะลดความอ้วนได้ ต้องเข้ายิมเท่านั้น]
เลือกกินครับ ลดความอ้วนได้ อ้วนเกิดจากการกิน ดังนั้นต้องแก้ด้วยการกิน
กินเยอะ ออกแรงน้อย เหลือใช้ก็สะสม ก็ อ้วน
รู้ว่าใช้แรงน้อย ก็เลือกกินที่ไม่อ้วน ก็ไม่สะสม ก็ไม่อ้วน
การออกกำลังกายมันทำให้มีกล้ามเนื้อมากขึ้น มันก็จะใช้พลังงานมากขึ้น เหมือน เตาเผา เราดีขึ้นก็สลายสิ่งที่ต้องสะสม มันก็ไม่สะสม
ไม่ต้องเข้ายิม แต่ถ้าลดอาหารแล้วน้ำหนักไม่ลด ก็ต้องมาหาที่ออกแรงเพิ่ม ถ้าเน้นลดน้ำหนักก็เน้นออกกำลังกายในกล้ามเนื้อมัดใหญ่ เช่น ต้นขา ก้น น่อง พวกนี้กล้ามเนื้อเยอะถ้าเคลื่อนที่มันใช้พลังงานมากกว่าพวกแขน กับ มือ ****และการออกกำลังมันทำให้หัวใจ ได้ออกแรงเยอะด้วย หัวใจก็แข็งแรง****
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 18 May 2010
ตอบ: 1181
ที่อยู่: จำได้เพียงว่า... ครั้งหนึ่ง เคยใช้ชีวิตอยู่ในรั้วสีม่วง
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:27
ถูกแบนแล้ว
จริงมั้ยครับ??? ที่การจะลดความอ้วนได้ ต้องเข้ายิมเท่านั้น
Archawin5 พิมพ์ว่า:
ไม่กี่ปีก่อนผมเคยลดนน.ได้ 13 กิโลด้วยการกระโดดเชือกที่บ้าน+วิ่งรอบสนามฟุตบอลรร.แถวบ้านวันละ 7 KM

พ่วงด้วยการคุมอาหารอย่างมีวินัยสุดๆ ตัดของหวาน ของมัน ของทอด น้ำอัดลม ลดแป้งและที่ขาดไม่ได้คือการนอนหลับพักผ่อนอย่างเพียงพอ

ทำแค่ 3 อย่างนี้เคร่งครัดผมว่าจะออกกำลังกายที่ไหนมันก็ลดนน.ได้เหมือนกันหมดแหละครับไม่จำเป็นต้องที่เป็นยิมเสมอไป

เคยลดด้วยการคาร์ดิโออย่างเดียวแล้วปรากฎว่าหน้าโทรมและแก่มาก แถมพอมากินปกติน้ำหนักมันเด้งขึ้นครับ มันไม่ค่อยอยู่ตัว เลยอยากจะลองฝึกเวทที่บ้านเพิ่มครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
ที่อยู่: จำได้เพียงว่า... ครั้งหนึ่ง เคยใช้ชีวิตอยู่ในรั้วสีม่วง
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:29
ถูกแบนแล้ว
จริงมั้ยครับ??? ที่การจะลดความอ้วนได้ ต้องเข้ายิมเท่านั้น
Barbellrow พิมพ์ว่า:
หาฟังยูทูปในลายเซ็น มีความรู้ นั่งๆนอนๆก็ผอมแล้ว

ถ้ายอมออกกำลังกายอีกนิด เรื่องความผอมตัดออกจากหัวเลย

มีแต่หนักใจจะเพิ่มน้ำหนักยังไง  

ขอบคุณมากครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 30540
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:34
ขอคำนิยามหน่อยว่า ลดความอ้วนในที่นี้คือ

1.ลดน้ำหนัก
2.ลดไขมัน

จริงๆ ไม่จำเป็นต้องเข้ายิม แค่คุมอาหาร ความอ้วนก็ลดได้แล้ว

แต่ที่เค้าให้เข้ายิมเพราะว่ามันควรจะเวทเทรนนิ่งเสริมสร้างกล้ามเนื้อด้วยครับ ทำให้รูปร่างสัดส่วนดูกระชับมากขึ้น

ไม่ต้องกลัวนะครับ ว่าเข้ายิมจะทำให้กล้ามคุณโตแบบพวกเพาะกาย บอกเลยลบความคิดนั้นทิ้งไป คุณออก คุณกิน สุดท้ายมันก็จะตันที่จุด ๆ นึงครับให้ รักษาระดับไปเรื่อย ๆ

1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 18712
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:36
สร้างกล้ามเนื้อใช้ Body Weight หรืออุปกรณ์ที่ท่านบอกว่ามีในบ้านได้ มีคลิปสอนเยอะแยะ แต่ท่านขยันทำจริงได้บ่อยๆหรือเปล่า
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:40
ถูกแบนแล้ว
Silence พิมพ์ว่า:
ตอบสั้นๆ ไม่จริง จบ

ตอบยาวๆ

ให้คำนวน In - out

In = แดก

Oute = กิจกรรมที่ทำ

ถ้า out > In= น้ำหนักลดแน่นอน

ถ้า Intake > out = น้ำหนักขึ้น แต่น้ำหนักขึ้นต้องดูให้ดีด้วยว่าที่มันขึ้นอ่ะเป็นอะไร ถ้าเป็นกล้ามเนื้อ น้ำหนักเยอะขึ้น แต่หุ่นก็สวยได้ แต่ถ้าเป็นไขมัน ก็น่าจะรู้ๆกันอยู่

คราวนี้ กิจกรรมที่ทำ ยิม คาร์ดิโอ หรือแค่ลดอาหาร มันก็จะเป็นตัวบอกว่ารูปร่างเราจะเป็นยังไง

ถ้าเน้นคาร์ดิโอ กล้ามเนื้อจะไม่ใหญ่ รูปร่างจะผอม กล้ามเนื้อที่แข็งแรงจะเป็นแขน ขา แต่ไม่ใหญ่ จะสามารถออกกำลังกายได้ถึก รูปร่างลีนๆ

ถ้าเน้นเวท + คาร์ดิโอ รูปร่างจะสวยที่สุด มีกล้ามบ้างแต่ไม่ใหญ่มาก และจะผอม

ดูรูปประกอบ ถ้า Cardio อย่างเดียว (อันนี้ไม่สุดนะ ถ้า Cariod อย่างเดียวสุดจริงๆ จะประมาณตูนบอดี้สแลม) จะเป็นแบบทางซ้าย ถ้า Cardio + weight จะเป็นแบบทางขวา

ส่วนใหญ่แล้วคน Cardio อย่างเดียว น้ำหนักจะน้อยกว่าคนที่ Weight ด้วยเสมอ เพราะกล้ามเนื้อมันไม่ใหญ่ขึ้น มันออกหมด

อ่อ อีกอย่าง การออกกำลังกาย การ Weight ในเวลาที่เข้ากัน ทำให้ out น้อยกว่า Cardio ในเวลาที่เท่ากัน ดังนั้นทำให้ out ของคนที่ cardio อย่างเดียวมันเยอะกว่าคนที่ weight ด้วย

แต่คนที่ weight ด้วย out น้อยกว่าก็จริง แต่ส่วนที่ out มันไปทำให้เกิดการสร้างกล้ามเนื้อ ดังนั้นรูปร่างเลยดู muscular มากกว่าคนที่ cardio อย่างเดียว

เลือกเอาเองละกันว่าชอบแบบไหน ขอแค่ออกกำลังกาย ยังไงก็ดีกว่าอยู่แล้ว

อ่อ แถม

รูปสำหรับคนที่ diet อย่างเดียว ไม่ออกกำลังกาย

ปล. ในรูปเป็นคนป่วยโรค Anorexia nervosa  

ขอบคุณท่านมากๆ ครับ อยากกดให้ซัก 100 แผล่บ

เรื่อง Cal in - out Cal, Deficit ผมก็ให้ความสำคัญนะครับ แต่บางครั้งกลัวว่าจะนับผิด หรือถ้ากินมากเกินไปก็รู้สึกผิดครับ พอกินน้อยเกินไปก็กลัวว่าจะซูบโทรมเหมือนตอนลดครั้งก่อนอีก

อีกอย่างผมไม่ค่อยได้ทำอาหารทานเอง ส่วนใหญ่ไปทานข้างนอกหมด เพราะบางทีไปเดินหรือปั่นจักรยานที่สวนสาธารณะ กลับมาก็ขี้เกียจทำแล้วครับ เลยมักหาข้างนอกกินหลังจากไปออกกำลังกายก่อนเข้าบ้านเลย

อีกอย่างผมทำอาหารเองไม่ค่อยเก่ง ทำซ้ำไปซ้ำมา ภรรยาก็บ่นว่าไม่อร่อย และเบื่อครับ เลยต้องออกไปทานข้างนอกตลอด
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:41
ถูกแบนแล้ว
SIXZZEXZ พิมพ์ว่า:
การกินสำคัญกว่าหลายเท่าครับ และความรู้นั้นสำคัญยิ่งนัก

ขอบคุณมากครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:46
ถูกแบนแล้ว
masterkabo พิมพ์ว่า:
เลือกกินครับ ลดความอ้วนได้ อ้วนเกิดจากการกิน ดังนั้นต้องแก้ด้วยการกิน
กินเยอะ ออกแรงน้อย เหลือใช้ก็สะสม ก็ อ้วน
รู้ว่าใช้แรงน้อย ก็เลือกกินที่ไม่อ้วน ก็ไม่สะสม ก็ไม่อ้วน
การออกกำลังกายมันทำให้มีกล้ามเนื้อมากขึ้น มันก็จะใช้พลังงานมากขึ้น เหมือน เตาเผา เราดีขึ้นก็สลายสิ่งที่ต้องสะสม มันก็ไม่สะสม
ไม่ต้องเข้ายิม แต่ถ้าลดอาหารแล้วน้ำหนักไม่ลด ก็ต้องมาหาที่ออกแรงเพิ่ม ถ้าเน้นลดน้ำหนักก็เน้นออกกำลังกายในกล้ามเนื้อมัดใหญ่ เช่น ต้นขา ก้น น่อง พวกนี้กล้ามเนื้อเยอะถ้าเคลื่อนที่มันใช้พลังงานมากกว่าพวกแขน กับ มือ ****และการออกกำลังมันทำให้หัวใจ ได้ออกแรงเยอะด้วย หัวใจก็แข็งแรง****  

ขอบคุณมากๆ เลยครับ ตอนนี้ผมคงต้องเริ่มฝึกการนับแคลอย่างจริงจัง จะได้กินได้แบบไม่น้อยเกินไป ไม่มากเกินไปครับ
1
0
ผู้ช่วยแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 24432
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:49
คุมอาหารครับ

กินน้อยกว่าเบิร์น ต่อวัน = น้ำหนักลง จอบอ
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 16587
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:56
แค่ลดความอ้วน ไม่จำเป็นต้องเข้ายิม น้ำหนักจะลดปัจจัยอยู่ที่การควบคุมอาหารเป็นหลัก ต่อให้ท่านไม่ออกกำลังกาย แต่ควบคุมอาหารยังไงน้ำหนักก็ลด ส่วนการออกกำลังกายหรือเวทเทรนนิ่งมันช่วยเพิ่มการเผาพลาญและเสริมกล้ามเนื้อให้กระชับแค่นั้น

แต่ถ้าอยากเพิ่มกล้ามเนื้อก็ต้องเวทเทรนนิ่งบวกการกินคาร์บและโปรตีนให้ถึง และกล้ามเนื้อจะเพิ่มได้ก็ต้องกระตุ้น

อยู่เรื่อยๆๆ การที่เรามีแค่ดัมเบล 10 กิโลหนึ่งคู่ช่วงแรกกล้ามได้รับกระตุ้น 10 โล กล้ามเนื้อก็จะขยายรับที่ 10 โล

พอออกไปเรื่อยๆ กล้ามเนื้อบอกเริ่มเบื่อละ กรูขี้เกียจไม่อยากขยายเพิ่ม แถมบอกหดลงดีกว่า

ฉะนั้นจาก 10 โล ก็ต้องกระตุ้นเพิ่มเป็น 12-20 โล เพื่อกล้ามเนื้อมันจะได้ขยายแบบนี้ไปเรื่อยๆ แต่สุดท้ายขึ้นอยู่กับเราเองด้วยนะต้องการแบบไหน พอใจแบบไหนทำแบบนั้น
1
0

Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:57
ถูกแบนแล้ว
brrless พิมพ์ว่า:
ขอคำนิยามหน่อยว่า ลดความอ้วนในที่นี้คือ

1.ลดน้ำหนัก
2.ลดไขมัน

จริงๆ ไม่จำเป็นต้องเข้ายิม แค่คุมอาหาร ความอ้วนก็ลดได้แล้ว

แต่ที่เค้าให้เข้ายิมเพราะว่ามันควรจะเวทเทรนนิ่งเสริมสร้างกล้ามเนื้อด้วยครับ ทำให้รูปร่างสัดส่วนดูกระชับมากขึ้น

ไม่ต้องกลัวนะครับ ว่าเข้ายิมจะทำให้กล้ามคุณโตแบบพวกเพาะกาย บอกเลยลบความคิดนั้นทิ้งไป คุณออก คุณกิน สุดท้ายมันก็จะตันที่จุด ๆ นึงครับให้ รักษาระดับไปเรื่อย ๆ

ขอบคุณมากครับ ผมไม่กลัวครับที่จะต้องกล้ามโตแบบนักเพาะกายครับ แต่คิดว่าตัวเองคงไปถึงในจุดๆ นั้นไม่ได้ครับ เพราะคนที่มีรูปร่างแบบนั้นต้องมีทั้งวินัยในการออกกำลังกาย การและ แถมต้องกินอาหารเสริมอีก

ผมแค่อยากให้ไขมันในร่างกายมันลดลง กล้ามเนื้อกระชับขึ้น ก็เพียงพอแล้วครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:58
ถูกแบนแล้ว
mimigumo พิมพ์ว่า:
สร้างกล้ามเนื้อใช้ Body Weight หรืออุปกรณ์ที่ท่านบอกว่ามีในบ้านได้ มีคลิปสอนเยอะแยะ แต่ท่านขยันทำจริงได้บ่อยๆหรือเปล่า  

ตอนนี้จะพยายามทำให้ต่อเนื่องครับ วางเป้าหมายไว้ 3 เดือน
1
0
แขวนสตั๊ด
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15424
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:59
CMU Alumni พิมพ์ว่า:
Silence พิมพ์ว่า:
ตอบสั้นๆ ไม่จริง จบ

ตอบยาวๆ

ให้คำนวน In - out

In = แดก

Oute = กิจกรรมที่ทำ

ถ้า out > In= น้ำหนักลดแน่นอน

ถ้า Intake > out = น้ำหนักขึ้น แต่น้ำหนักขึ้นต้องดูให้ดีด้วยว่าที่มันขึ้นอ่ะเป็นอะไร ถ้าเป็นกล้ามเนื้อ น้ำหนักเยอะขึ้น แต่หุ่นก็สวยได้ แต่ถ้าเป็นไขมัน ก็น่าจะรู้ๆกันอยู่

คราวนี้ กิจกรรมที่ทำ ยิม คาร์ดิโอ หรือแค่ลดอาหาร มันก็จะเป็นตัวบอกว่ารูปร่างเราจะเป็นยังไง

ถ้าเน้นคาร์ดิโอ กล้ามเนื้อจะไม่ใหญ่ รูปร่างจะผอม กล้ามเนื้อที่แข็งแรงจะเป็นแขน ขา แต่ไม่ใหญ่ จะสามารถออกกำลังกายได้ถึก รูปร่างลีนๆ

ถ้าเน้นเวท + คาร์ดิโอ รูปร่างจะสวยที่สุด มีกล้ามบ้างแต่ไม่ใหญ่มาก และจะผอม

ดูรูปประกอบ ถ้า Cardio อย่างเดียว (อันนี้ไม่สุดนะ ถ้า Cariod อย่างเดียวสุดจริงๆ จะประมาณตูนบอดี้สแลม) จะเป็นแบบทางซ้าย ถ้า Cardio + weight จะเป็นแบบทางขวา

ส่วนใหญ่แล้วคน Cardio อย่างเดียว น้ำหนักจะน้อยกว่าคนที่ Weight ด้วยเสมอ เพราะกล้ามเนื้อมันไม่ใหญ่ขึ้น มันออกหมด

อ่อ อีกอย่าง การออกกำลังกาย การ Weight ในเวลาที่เข้ากัน ทำให้ out น้อยกว่า Cardio ในเวลาที่เท่ากัน ดังนั้นทำให้ out ของคนที่ cardio อย่างเดียวมันเยอะกว่าคนที่ weight ด้วย

แต่คนที่ weight ด้วย out น้อยกว่าก็จริง แต่ส่วนที่ out มันไปทำให้เกิดการสร้างกล้ามเนื้อ ดังนั้นรูปร่างเลยดู muscular มากกว่าคนที่ cardio อย่างเดียว

เลือกเอาเองละกันว่าชอบแบบไหน ขอแค่ออกกำลังกาย ยังไงก็ดีกว่าอยู่แล้ว

อ่อ แถม

รูปสำหรับคนที่ diet อย่างเดียว ไม่ออกกำลังกาย

ปล. ในรูปเป็นคนป่วยโรค Anorexia nervosa  

ขอบคุณท่านมากๆ ครับ อยากกดให้ซัก 100 แผล่บ

เรื่อง Cal in - out Cal, Deficit ผมก็ให้ความสำคัญนะครับ แต่บางครั้งกลัวว่าจะนับผิด หรือถ้ากินมากเกินไปก็รู้สึกผิดครับ พอกินน้อยเกินไปก็กลัวว่าจะซูบโทรมเหมือนตอนลดครั้งก่อนอีก

อีกอย่างผมไม่ค่อยได้ทำอาหารทานเอง ส่วนใหญ่ไปทานข้างนอกหมด เพราะบางทีไปเดินหรือปั่นจักรยานที่สวนสาธารณะ กลับมาก็ขี้เกียจทำแล้วครับ เลยมักหาข้างนอกกินหลังจากไปออกกำลังกายก่อนเข้าบ้านเลย

อีกอย่างผมทำอาหารเองไม่ค่อยเก่ง ทำซ้ำไปซ้ำมา ภรรยาก็บ่นว่าไม่อร่อย และเบื่อครับ เลยต้องออกไปทานข้างนอกตลอด  

เอาจริงๆผมไม่ได้ซีเรียสเรื่องนับแคลเลยนะ

อย่างผมแค่วิ่งสวนสาธารณะอย่างเดียว แค่คิดว่า วันไหนกินเยอะ ก็วิ่งเพิ่ม 1 รอบ จบ

วันไหนกินน้อย ก็แล้วแต่เลย

ผมเคยคุมอาหารแบบตึงๆ นั่งคำนวนแคล สุดท้ายแตก คำนวนไม่ไหว ช่างแม่ม มีความสุขกว่าตอนนั่งคำนวนเยอะ
1
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 27 Mar 2024
ตอบ: 2306
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 21:02
ถูกแบนแล้ว
ลดน้ำหนัก+ออกกำลังกาย = ดูดี

ลดน้ำหนัก อดอาหาร ไม่ออกกำลังกาย = ซูบ ดูน้ำหนักลดแบบไม่ปกติ
แก้ไขล่าสุดโดย TraderIsMyLife เมื่อ Sun Aug 25, 2024 21:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel