ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 May 2010
ตอบ: 1181
ที่อยู่: จำได้เพียงว่า... ครั้งหนึ่ง เคยใช้ชีวิตอยู่ในรั้วสีม่วง
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:10
ถูกแบนแล้ว
จริงมั้ยครับ??? ที่การจะลดความอ้วนได้ ต้องเข้ายิมเท่านั้น
jinza555 พิมพ์ว่า:
ลดความอ้วนมันอยู่ที่ใจครับแต่การเข้ายิมมันง่ายกว่าเพราะอุปกรณ์มันเซฟร่างกายเล่นง่ายกว่าออกแล้วตรงจุดมากกว่าทำให้เราสามารถทำได้นานมากกว่าออกเองที่บ้าน

สรุปคือทำที่ไหนได้นานกว่ากันก็ลดได้มากกว่า  

ไปพวกยิมแล้วกลัวเสียเงินฟรีครับ

คือไม่มีความรู้อะไรเลยเรื่องการเวท แค่เล่นที่บ้านรู้สึกกล้ามเนื้อตึงๆ อีกวันก็ไม่กล้าเล่นแล้วครับ กลัวเจ็บยาว

อีกอย่างเล่นแบบงูๆ ปลาๆ ก็กลัวไม่พัฒนา แถมเสี่ยงบาดเจ็บอีก

แต่ตอนนี้ก็พยายามศึกษาจากคอนเทนต์ต่างๆ อยู่ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 26 Sep 2021
ตอบ: 870
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:11
[RE: จริงมั้ยครับ??? ที่การจะลดความอ้วนได้ ต้องเข้ายิมเท่านั้น]
หาฟังยูทูปในลายเซ็น มีความรู้ นั่งๆนอนๆก็ผอมแล้ว

ถ้ายอมออกกำลังกายอีกนิด เรื่องความผอมตัดออกจากหัวเลย

มีแต่หนักใจจะเพิ่มน้ำหนักยังไง
1
0
Status:
ที่อยู่: จำได้เพียงว่า... ครั้งหนึ่ง เคยใช้ชีวิตอยู่ในรั้วสีม่วง
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:12
ถูกแบนแล้ว
จริงมั้ยครับ??? ที่การจะลดความอ้วนได้ ต้องเข้ายิมเท่านั้น
GNR พิมพ์ว่า:
ท่านต้องแยก 2 เรื่องนี้ออกจากกันก่อน ระหว่าง ลดความ อ้วน กับ สร้างกล้ามเนื้อครับ

ลดความอ้วนไม่จำเป็นต้องเข้ายิมก็ได้ แค่คุมการกิน ก้สามารถ ลดได้แล้ว แต่ การสร้างกล้ามเนื้อ ได้จากการเข้ายืิม และออกกำลังกาย เท่านั้นครับ  

อยากจะออกกำลังกายให้กล้ามเนื้อมันแข็งกระชับนิดนึงครับ ไม่ได้ต้องการแบบกล้ามใหญ่เลย เพราะพอทราบว่ากว่าจะถึงจุดนั้นกัน ต้องมีวินัย และทุนทรัพย์ก็เสียเยอะเช่นกัน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:13
ถูกแบนแล้ว
GludMunZ พิมพ์ว่า:
ไม่จริงครับ พวก calisthenics ก็เน้นเล่นที่บ้านกัน  

ขอบคุณมากครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:13
ถูกแบนแล้ว
สมตุ่นคลองเตย พิมพ์ว่า:
เข้ายิม = เสียตัง(เยอะ) = ต้องไปไม่ไปไม่ได้ = เห็นผล

เล่นทีีบ้าน = เสียตังน้อย = ไม่ออกก็ได้ ชิลได้ = เห็นผลน้อย หรือไม่ก็ไม่เห็นผล  

อันนี้ก็จริงนะครับ
0
0
Status:
ถูกแบนแล้ว
badmoon พิมพ์ว่า:
ถ้าไปยิมแล้วมีสาวๆจะมีกำลังใจเป็นพิเศษฮะ  

0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:15
ถูกแบนแล้ว
กังฟูแพนด้า พิมพ์ว่า:
ผมทำโฮมยิม เพราะไม่อยากเสียเวลา ลดน้ำหนักสบาย
แค่อยู่บนลู่วิ่งให้ได้สัปดาห์200นาที วันละ40นาที5วัน ผมกินของทอดของหวานน้ำโค้ก น้ำหนักยังไม่ขึ้นเลย
แต่กล้ามเนื้อนี่สร้างยากหน่อยถ้าโฮมยิม แมคชีนที่ยิมมันตรงจุดกว่า แถมต้องมีวินัย การกิน  

ดีจังครับ ไม่มีกล้ามเนื้อแต่น้ำหนักไม่ขึ้น ที่ผมอยากสร้างกล้ามเนื้อก็เพราะไม่อยากให้น้ำหนักขึ้นนี่แหละครับ
0
0
แขวนสตั๊ด
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15424
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:16
[RE: จริงมั้ยครับ??? ที่การจะลดความอ้วนได้ ต้องเข้ายิมเท่านั้น]
ตอบสั้นๆ ไม่จริง จบ

ตอบยาวๆ

ให้คำนวน In - out

In = แดก

Oute = กิจกรรมที่ทำ

ถ้า out > In= น้ำหนักลดแน่นอน

ถ้า Intake > out = น้ำหนักขึ้น แต่น้ำหนักขึ้นต้องดูให้ดีด้วยว่าที่มันขึ้นอ่ะเป็นอะไร ถ้าเป็นกล้ามเนื้อ น้ำหนักเยอะขึ้น แต่หุ่นก็สวยได้ แต่ถ้าเป็นไขมัน ก็น่าจะรู้ๆกันอยู่

คราวนี้ กิจกรรมที่ทำ ยิม คาร์ดิโอ หรือแค่ลดอาหาร มันก็จะเป็นตัวบอกว่ารูปร่างเราจะเป็นยังไง

ถ้าเน้นคาร์ดิโอ กล้ามเนื้อจะไม่ใหญ่ รูปร่างจะผอม กล้ามเนื้อที่แข็งแรงจะเป็นแขน ขา แต่ไม่ใหญ่ จะสามารถออกกำลังกายได้ถึก รูปร่างลีนๆ

ถ้าเน้นเวท + คาร์ดิโอ รูปร่างจะสวยที่สุด มีกล้ามบ้างแต่ไม่ใหญ่มาก และจะผอม

ดูรูปประกอบ ถ้า Cardio อย่างเดียว (อันนี้ไม่สุดนะ ถ้า Cariod อย่างเดียวสุดจริงๆ จะประมาณตูนบอดี้สแลม) จะเป็นแบบทางซ้าย ถ้า Cardio + weight จะเป็นแบบทางขวา

ส่วนใหญ่แล้วคน Cardio อย่างเดียว น้ำหนักจะน้อยกว่าคนที่ Weight ด้วยเสมอ เพราะกล้ามเนื้อมันไม่ใหญ่ขึ้น มันออกหมด

อ่อ อีกอย่าง การออกกำลังกาย การ Weight ในเวลาที่เข้ากัน ทำให้ out น้อยกว่า Cardio ในเวลาที่เท่ากัน ดังนั้นทำให้ out ของคนที่ cardio อย่างเดียวมันเยอะกว่าคนที่ weight ด้วย

แต่คนที่ weight ด้วย out น้อยกว่าก็จริง แต่ส่วนที่ out มันไปทำให้เกิดการสร้างกล้ามเนื้อ ดังนั้นรูปร่างเลยดู muscular มากกว่าคนที่ cardio อย่างเดียว

เลือกเอาเองละกันว่าชอบแบบไหน ขอแค่ออกกำลังกาย ยังไงก็ดีกว่าอยู่แล้ว

อ่อ แถม

รูปสำหรับคนที่ diet อย่างเดียว ไม่ออกกำลังกาย

ปล. ในรูปเป็นคนป่วยโรค Anorexia nervosa
6
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 11 May 2009
ตอบ: 2448
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:17
CMU Alumni พิมพ์ว่า:
jinza555 พิมพ์ว่า:
ลดความอ้วนมันอยู่ที่ใจครับแต่การเข้ายิมมันง่ายกว่าเพราะอุปกรณ์มันเซฟร่างกายเล่นง่ายกว่าออกแล้วตรงจุดมากกว่าทำให้เราสามารถทำได้นานมากกว่าออกเองที่บ้าน

สรุปคือทำที่ไหนได้นานกว่ากันก็ลดได้มากกว่า  

ไปพวกยิมแล้วกลัวเสียเงินฟรีครับ

คือไม่มีความรู้อะไรเลยเรื่องการเวท แค่เล่นที่บ้านรู้สึกกล้ามเนื้อตึงๆ อีกวันก็ไม่กล้าเล่นแล้วครับ กลัวเจ็บยาว

อีกอย่างเล่นแบบงูๆ ปลาๆ ก็กลัวไม่พัฒนา แถมเสี่ยงบาดเจ็บอีก

แต่ตอนนี้ก็พยายามศึกษาจากคอนเทนต์ต่างๆ อยู่ครับ  

เอาจริงถ้ามีเงินซักหน่อยลองจ้างเทรนเน้อดูก็ได้นะครับบอกเค้าว่าขอจ้าง1เดือนเพื่อให้เราเล่นเครื่องเป็นถูกจุด

ละพอเดือนที่2ถ้าท่านมีเพื่อนในยิมหรืออะไรมันก็จะช่วยกันเอง

หรือไม่ก็บางยิมวันแรกเข้าเข้าจะมาสอนการใช้เครื่องท่านก็ให้เค้าสอนไปเลยละก็วันหลังก็ไปเล่นเองเริ่มจากน้ำหนักน้อยๆ

หรือไม่ก็เริ่มฝึกจากที่บ้านด้วยน้ำหนักของเรานี้แหละครับฝึกเวทเทรนนิ่ง,ฝึกการหายใจ,ฝึกการโฟกัสกล้ามเนื้อพอถึงจุดนึงท่านก็จะได้รู้ว่าพอใจจุดไหนมันก็จะต่อยอดได้ถูกว่าควรเข้ายิมหรือควรแค่คาดิโอ้เพิ่มก็พอ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:19
ถูกแบนแล้ว
iaung พิมพ์ว่า:
ถ้าลดน้ำหนัก ลดความอ้วน ไม่ได้ต้องการกล้ามแน่นๆ อยู่บ้านก็พอครับ

2 ปีก่อนผมเคยน้ำหนัก 85 ตอนนี้เหลือ 64 กิโล ลดโดยไม่ได้เข้ายิมเลยซักวัน วิ่งกับปั่นจักรยานเท่านั้นเลย 3 เดือนแรกใช้วิธีเดินเร็วให้ร่างกายเริ่มชินก่อนใช้เวลาประมาณ 30-45 นาที พอเริ่มปรับตัวได้ก็ค่อยๆวิ่ง เริ่มจาก 3k แล้วไป 5k/10k ไม่เน้นเวลาแค่วิ่งให้ถึงเป้าหมาย แล้วทำ bodyweight อีกประมาณ 30 นาที

ช่วงแรกจะแทบไม่ลดเลย แต่อย่าพึ่งท้อครับ ใช้เวลาทำไปเรื่อยๆ ซ้ำไปซ้ำมา จนมันถึงเวลานึงจะเริ่มลดจนเห็นได้ชัดเลยครับ

ปล.ผมไม่ได้คุมอาหาร กินตามปรกติเลย แค่ออกกำลังให้มากกว่าที่กิน วันไหนกินเยอะก็วิ่งเยอะ ไม่มีโค้ชเรื่องโภชนาการเลย เอาตามความเข้าใจตัวเองล้วนๆ  

ขอบคุณมากครับ แล้วปัจจุบันท่านน้ำหนักขึ้นมั้ยครับ??? พอดีผมเคยลดด้วยการคาร์ดิโอ ก็ประสบผลสำเร็จนะครับ แต่มีแต่คนทักว่าโทรมและแก่มาก

ปัจจุบันปล่อยน้ำหนักเด้งกลับมาเพื่อลดใหม่ครับ เสียดายตอนนั้นอยู่เหมือนกันครับ ถ้าผมกลับมากินปกติ แล้วเล่นเวทเพิ่ม รูปร่างก็ไม่น่าจะกลับมาอ้วนแบบนี้
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:20
ถูกแบนแล้ว
macbareer พิมพ์ว่า:
ไม่จริงครับ เพื่อนผมออกกำลังกายอยู่บ้าน (เดิน+วิ่ง) แล้วก็คุมเรื่องอาหารการกิน ผมก็เห็นมันผอมได้นะ

ส่วนผมที่คุยไว้ว่าจะลดพร้อมมัน ระหว่างที่นั่งพิมพ์อยู่นี่ ก็นั่งกินยำแหนม + ไส้กรอกแดงทอดเข้าปากอยู่  

เอาใจช่วยครับ สู้ๆ ไปด้วยกัน
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:21
ถูกแบนแล้ว
JummaTaeng พิมพ์ว่า:
การจะลดความอ้วนได้อยู่ที่ "วินัย" ตัวนี้อย่างเดียว จะที่บ้านหรือที่ยิมก็ได้

แต่การไปยิมมันมีแรงจูงใจในการเล่นมากกว่า อุปกรณ์ครบกว่า บรรยากาศที่ช่วยในการออกกำลังกายที่ดีกว่า และที่สำคัญคือถ้าเราพลาดมันยังมีคนในยิมที่พอจะช่วยเราได้ตลอดเวลา  

จริงครับ บรรยากาศน่าจะมีส่วนในการออกกำลังกายด้วย อยู่ที่บ้านเล่นไปดูทีวีไป บางครั้งก็เบื่อๆ เหมือนกันครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 291
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:23
การกินสำคัญกว่าหลายเท่าครับ และความรู้นั้นสำคัญยิ่งนัก
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:24
ถูกแบนแล้ว
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
CMU Alumni พิมพ์ว่า:

คนที่เล่นอยู่บ้าน มีแค่ดัมเบล 10 กิโล 1 คู่, ม้านั่ง, ยางยืด และเครื่อง Steper จะมีโอกาสสร้างกล้ามเนื้อได้บ้างมั้ยครับ???

ไม่มีทางเพิ่มกล้ามเนื้อได้กับแรงต้านแค่นั้น
ยกแม่งเป็นโลร้อยยังแทบไม่ขึ้น คาดหวังอะไรกับ 10 กิโลคู่เดียวครับ
progressive overload แทบไม่มี

แต่ลดความอ้วนได้มัั้ย ได้สบาย เพราะกล้ามเนื้อได้ใช้งาน ได้ถูกกระตุ้น
ที่เหลืออยุ่ที่การกินและความต่อเนื่องแล้ว  

เป้าหมายผมอยากให้แค่กล้ามเนื้อกระชับ กับลดน้ำหนักลงประมาณ 8-10 กิโลกรัมครับ ไม่ถึงขั้นอยากแบบกล้ามโตอะไรขนาดนั้นครับ ยอมรับว่าวินัยเพียงพอครับ เพียงแค่ต้องการเพิ่มเตาเผาให้กับร่างกายนิดหน่อย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Aug 25, 2024 20:25
ถูกแบนแล้ว
omeiir พิมพ์ว่า:
ผมว่าคุณฟังมาแล้วตีความผิดมากกว่า

แค่กินน้อยลงน้ำหนักก็ลงแล้วถ้าจะเอาแค่เรื่องน้ำหนักอ่ะ  

เคยลดแบบกินน้อยแล้ว แก่และโทรมมากครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel