ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7763
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2024 12:01
[RE: โค้ชเช(เทควันโด)เล่าแอบเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยเหมือนกันนะ]
เคยบังเอิญเจอนักวอลเลย์หญิงทีมชาติบราซิลในฟิตเนส นานมากละ
พวกผู้หญิงเขา ยกเวทหนักเท่าผมเลย
ส่วนโค้ชผู้ชาย น้ำหนักทีมผมเล่น คือเขาเอาไว้วอร์ม

ส่วนทีมชาติไทย ยังเห็นถือแก้วชาเขียวเข้าไปกินอยู่เลย
ไม่ได้หมิ่นอะไรทีมชาติตัวเองนะ
แค่ตอนยกเวทเบาๆ จืบชาเขียว ยังเก่งขนาดนี้
ถ้ายกเวทได้แบบเขา จะเก่งขนาดไหน

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 09 May 2007
ตอบ: 3138
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2024 12:09
[RE: โค้ชเช(เทควันโด)เล่าแอบเห็นด้วยและไม่เห็นด้วยเหมือนกันนะ]
พอเพียงll2 พิมพ์ว่า:
test พิมพ์ว่า:
Mewbenzz พิมพ์ว่า:
มันก็แล้วแต่มุมมอง แต่นักกีฬาไทยขาดวินัย ความมุ่งมั่นจริง แต่ถ้าได้โค๊ชดีๆ อย่างยกน้ำหนัก แบต(บ้านทองหยอด) เทควันโด พวกนี้แทบจะเหรียญในทุกครั้งที่แข่งเลย  

ผมว่านะ วิว กุลวุฒิ เมย์ รัชนก โดนโค้ชถ่วงไว้ด้วยนะ เท่าที่ผมตามดูแบดมินตันมานาน ผมกล้าบอกเลยว่า เมย์ กับ วิว นี่โคตรของพรสวรรค์แบด อย่างโค้ชเป้ ที่คุมเมย์ข้างสนามนี่ ผมดูแล้วผลงานแกค่อนข้างล้มเหลวเลย ส่วเวลาแกคุมวิว แกเหมือนพี่ชายสอนน้องชาย ออกแนวจิตวิทยามากกว่าโค้ชด้วยซ้ำ ถ้าเก่งจริงๆ ผมว่าแมทช์ชิงทองโอลิมปิก ควรแก้เกมให้วิวได้บ้างแล้ว ไม่น่าโดนนำขาดแพ้ยุ่ยขนาดนั้น  

เคสเมย์ รัชนกก่อน โค๊ชเป้ไม่เคยมี ปสก โค๊ช นกฬ ที่ประสบความสำเร็จแล้ว แนวคิดตอนนั้นคือต้องมีสมาธิ มุ่งมั่นตลอด คือตึงอย่างเดียว เมย์ก็เป็นมนุษย์อ่ะนะ จิตใจมันไม่ 100% ตลอดเวลาอยู่แล้ว โค๊ชเป้เขายอมรับว่าจัดการไม่ดีกับเมย์ในเรื่องนี้ (เขาบอก ปสก เรื่อง นกฬ ระดับ top ยังไม่มี ความหมายคือไปจุดที่สูงเกือบสุดสำหรับแบตแล้ว (แชมป์โลก)) คิดว่าแชมป์แล้วมุ่งมั่นต่ออะไรประมาณนี้ครับ
ส่วนวิว ถ้าดูสดก็รู้ ยังไงก็สู้ไม่ได้ แก้ยังไงก็ไม่ชนะ คู่แข่งร่างทอง ก่อนหน้านี้เราชอบให้คู่ต่อสู้มาหน้าเน็ต แล้วหาจังหวะทำคะแนน อาจจะตบคม ๆ ไม่ให้รับได้ แต่เดนมาร์กนี่เราหยอดปุ๊บเขายกไกลให้เราตบเลย ยังไงเขาก็รับได้ ตัวแม่มยาวขนาดนั้น เราแพ้แบบไม่ได้เสียเองเยอะเลยนะ แต่โดนเขาบุกจนได้แต้ม  

เมย์ขึ้นมาแรกๆ มีโค้ชเซี๊ยะคุมคับ แทคติกดีกว่าโค้ชเป้เยอะ แฟนแบดยังอยากให้แค่มาคุมเมย์แทนโค้ชเป้ตลอด แต่เหมือนแกไปทำงานตำแหน่งอื่นในบ้านทองหยอดแล้วมั้ง
แล้วเหมือนความเห็นด้านบนแหละ วิวยังไม่ทันแพ้ โค้ชมาบอกเหมือนให้ยอมรับชะตากรรมแล้ว ไม่ได้พยายามแก้เกมอะไรเลย ผมว่ามันต้องสู้ พยายามแก้เกมจนจบแมทช์มากกว่าจะมาปลอบใจกันทั้งที่การแข่งยังไม่จบ

โค๊ชเซี้ยข้อเสียคือเขาคนจีน เวลาไป ตปท ต้องไปขอวีซ่าแยกอีก ทำให้ลำบากในการจัดการเดินทางครับ
ส่วนวิว วันนั้นไม่รู้จะแก้ยังไง วิกเตอร์เล่นในระดับ Perfect เลย ต้องระดับชองเหว่ย หลินตัน หรือเฉินหลงมาสู้
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 28 May 2010
ตอบ: 17017
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2024 13:50
KafeRazer พิมพ์ว่า:
แพ้แล้วชิลๆนึกถึงวอลเลย์เลย  

นักบอลผมนึกถึง ดร.เลย ยังไปเที่ยวผับต่อได้
ซุปตาร์ยูโร
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 25881
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2024 16:35
นิสัยคนไทย ผมก็นิสัยแบบนี้แหละ ไม่ค่อยจริงจัง เหมือนที่ทุกท่านว่ามาเลย ผมเข้าใจความคิดพวกนี้ทุกอย่างเลยแหละว่าทำไมเป็นแบบนั้น ถ้าหาเหตุผลมาให้เดี๋ยวโดนทัวร์ลง

เห็นแกเล่าแบบนี้ เจอมาแบบนี้ ไม่รู้ว่าจุดเปลี่ยนอยู่ตรงไหนที่ทำให้แกไม่ยอมไปไหน ยังอยู่ต่อกับทีมชาติไทย ผมรู้แหละว่าแกเป็นคนไม่ยอมแพ้แน่ๆ แต่มันก็ต้องเห็นอะไรบ้างแหละ ว่านักกีฬาไทยมันปั้นได้ มันเอาดีได้

แต่ที่เห็นด้วยและเป็นความจริงมากๆคื กีฬาไหนที่จริงจัง มันเอาดีได้ อาจจะไม่ได้เห็นผลทันที แต่ระยะยาวมันดีแน่ๆ
แก้ไขล่าสุดโดย หมาแดกแฟบ เมื่อ Tue Aug 13, 2024 16:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 4719
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2024 19:51
จริงจังทุกเวลาขนาดพวกอีสเอเชียก็หนักไปอะ แพ้ทีโลกล่มสลาย ห้ามยิ้ม โดนปาไข่ สุขภาพจิตก็สำคัญนะ เห็นสื่อหลายชาติก็ยังชื่นชมพฤติกรรมหลังแพ้ของนักกีฬาไทย ไม่ต้องไปตามรอยเกาหรอกเรื่องนี้ ก๊อปเขาแค่เรื่องความทุ่มเท การทำงานแบบมืออาชีพ ความมีวินัย ความตรงต่อเวลาก็พอ
แข้งบุนเดสลีกา
Status: INVU
เข้าร่วม: 08 Dec 2007
ตอบ: 11563
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2024 22:11
มันก็แล้วแต่มุมมอง แต่นักกีฬาไทยขาดวินัย ความมุ่งมั่นจริง แต่ถ้าได้โค๊ชดีๆ อย่างยกน้ำหนัก แบต(บ้านทองหยอด) เทควันโด พวกนี้แทบจะเหรียญในทุกครั้งที่แข่งเลย  

ผมว่านะ วิว กุลวุฒิ เมย์ รัชนก โดนโค้ชถ่วงไว้ด้วยนะ เท่าที่ผมตามดูแบดมินตันมานาน ผมกล้าบอกเลยว่า เมย์ กับ วิว นี่โคตรของพรสวรรค์แบด อย่างโค้ชเป้ ที่คุมเมย์ข้างสนามนี่ ผมดูแล้วผลงานแกค่อนข้างล้มเหลวเลย ส่วเวลาแกคุมวิว แกเหมือนพี่ชายสอนน้องชาย ออกแนวจิตวิทยามากกว่าโค้ชด้วยซ้ำ ถ้าเก่งจริงๆ ผมว่าแมทช์ชิงทองโอลิมปิก ควรแก้เกมให้วิวได้บ้างแล้ว ไม่น่าโดนนำขาดแพ้ยุ่ยขนาดนั้น  

เคสเมย์ รัชนกก่อน โค๊ชเป้ไม่เคยมี ปสก โค๊ช นกฬ ที่ประสบความสำเร็จแล้ว แนวคิดตอนนั้นคือต้องมีสมาธิ มุ่งมั่นตลอด คือตึงอย่างเดียว เมย์ก็เป็นมนุษย์อ่ะนะ จิตใจมันไม่ 100% ตลอดเวลาอยู่แล้ว โค๊ชเป้เขายอมรับว่าจัดการไม่ดีกับเมย์ในเรื่องนี้ (เขาบอก ปสก เรื่อง นกฬ ระดับ top ยังไม่มี ความหมายคือไปจุดที่สูงเกือบสุดสำหรับแบตแล้ว (แชมป์โลก)) คิดว่าแชมป์แล้วมุ่งมั่นต่ออะไรประมาณนี้ครับ
ส่วนวิว ถ้าดูสดก็รู้ ยังไงก็สู้ไม่ได้ แก้ยังไงก็ไม่ชนะ คู่แข่งร่างทอง ก่อนหน้านี้เราชอบให้คู่ต่อสู้มาหน้าเน็ต แล้วหาจังหวะทำคะแนน อาจจะตบคม ๆ ไม่ให้รับได้ แต่เดนมาร์กนี่เราหยอดปุ๊บเขายกไกลให้เราตบเลย ยังไงเขาก็รับได้ ตัวแม่มยาวขนาดนั้น เราแพ้แบบไม่ได้เสียเองเยอะเลยนะ แต่โดนเขาบุกจนได้แต้ม  

เมย์ขึ้นมาแรกๆ มีโค้ชเซี๊ยะคุมคับ แทคติกดีกว่าโค้ชเป้เยอะ แฟนแบดยังอยากให้แค่มาคุมเมย์แทนโค้ชเป้ตลอด แต่เหมือนแกไปทำงานตำแหน่งอื่นในบ้านทองหยอดแล้วมั้ง
แล้วเหมือนความเห็นด้านบนแหละ วิวยังไม่ทันแพ้ โค้ชมาบอกเหมือนให้ยอมรับชะตากรรมแล้ว ไม่ได้พยายามแก้เกมอะไรเลย ผมว่ามันต้องสู้ พยายามแก้เกมจนจบแมทช์มากกว่าจะมาปลอบใจกันทั้งที่การแข่งยังไม่จบ

โค๊ชเซี้ยข้อเสียคือเขาคนจีน เวลาไป ตปท ต้องไปขอวีซ่าแยกอีก ทำให้ลำบากในการจัดการเดินทางครับ
ส่วนวิว วันนั้นไม่รู้จะแก้ยังไง วิกเตอร์เล่นในระดับ Perfect เลย ต้องระดับชองเหว่ย หลินตัน หรือเฉินหลงมาสู้  

นัดที่วิวเจอวิกเตอร์รอบชิงหนนี้ วิกเตอร์มาดีครับมากครับ แทบไม่พลาด ลองให้เล่นเร็วซึ่งวิวไม่ถนัดก็รวน โค้ชเป้เลยจนแต้ม ทั้งที่ครั้งก่อนก็เคยชนะวิกเตอร์มาแล้ว โค้ชเลยพูดปลอบใจ
ทีนี้ขึ้นกับวิวเองจะดึงโค้ชคนไหนมาคุม เพราะอย่างเมซ้าย (ศุภนิดา เกตุทอง) ที่ขึ้นเป็นมือหนึ่งประเทศไทยในปัจจุบัน ก็ใช้บริการโค้ชเกาหลีใต้จนผลงานดีผิดหูผิดตา
https://truevisions.co.th/sports/19359/

ส่วนโค้ชเซียะ ปัจจุบันได้สัญชาติไทย ได้ชื่อไทยแล้วครับ แต่ปัจจุบันเขาไม่ได้รับงานคุมทีมอีกต่อไปน่ะ
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2024 22:14
หมาแดกแฟบ พิมพ์ว่า:
นิสัยคนไทย ผมก็นิสัยแบบนี้แหละ ไม่ค่อยจริงจัง เหมือนที่ทุกท่านว่ามาเลย ผมเข้าใจความคิดพวกนี้ทุกอย่างเลยแหละว่าทำไมเป็นแบบนั้น ถ้าหาเหตุผลมาให้เดี๋ยวโดนทัวร์ลง

เห็นแกเล่าแบบนี้ เจอมาแบบนี้ ไม่รู้ว่าจุดเปลี่ยนอยู่ตรงไหนที่ทำให้แกไม่ยอมไปไหน ยังอยู่ต่อกับทีมชาติไทย ผมรู้แหละว่าแกเป็นคนไม่ยอมแพ้แน่ๆ แต่มันก็ต้องเห็นอะไรบ้างแหละ ว่านักกีฬาไทยมันปั้นได้ มันเอาดีได้

แต่ที่เห็นด้วยและเป็นความจริงมากๆคื กีฬาไหนที่จริงจัง มันเอาดีได้ อาจจะไม่ได้เห็นผลทันที แต่ระยะยาวมันดีแน่ๆ  

เห็นโค้ชชัชชัยว่ารักนักกีฬาเหมือนลูก ไม่อยากย้ายไปคุมที่ไหนอีก เจอที่ทำงานสนับสนุนเต็มที่ ก็น่าจะตรงนี้

กระทั่งช่วงที่เป็นประเด็นว่านักกีฬามีเรื่องกับแก (และโค้ชไทยหนุนให้เอาเรื่อง) สมาคมไปกล่อมให้กลับมา คอยช่วยเหลือ จนหลักฐานชัดเจน ฝั่งนั้นยอมแพ้ โค้ชเลยได้คุมยาวๆ จนถึงวันที่ได้สัญชาติไทยน่ะ
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2024 22:17
lambo5 พิมพ์ว่า:

เปนมุมมองที่ดีคับ

โค๊ชเป้ ตอนนี้คนอวยยับๆ ออกรายการโน้นนี้

แต่ถ้าวิวหรือเมย์เจอโค๊ชโหดๆ ผลงานจะกลับตละปลัดป่าวนะ
ยิ่งวิวดูเปนสายชิว  

เมย์ รัชนก มาถึงทุกวันนี้ได้ก็เพราะ โค้ชเซียะ ที่บ้านทองหยอดดึงมาคุมน่ะครับ

ฝึกโหด ฝึกจริงจังมาก ติดแต่โค้ชเซียะไม่ได้คุมอีกต่อไปแล้ว และเหมือนเมย์ต้องพึ่งนักจิตวิทยามากกว่านี้
โพสเมื่อ: Tue Aug 13, 2024 22:29
Gin ta ma พิมพ์ว่า:
วอลเลบอลนี้ ไม่รู้ว่าตั้งใจแข่งไหมถ้าเจอที่แข็งกว่าเพราะปีๆหนึ่ง ส่วนมากเจอแต่ระดับโลก แต่โค๊ชเรานี้ต้องเปลี่ยนสุดๆละ ยิ่งนัดเจอเวียดนามนี้ ชนะ 3-2 เซต อันนี้ไม่ได้แล้วนะ ส่วนบอลไทยก็อย่างที่รู้ๆกันอยู่ ต่อให้ด่าได้แต่ทางผู้ใหญ่เค้าก็ยังไม่ทำอะไรหรอก  

เจ้าตัวบอกเองจะให้สมาคมพิจารณาคนมาแทนตนน่ะครับ

เอาจริงๆ เหมือนมารับหน้าเสื่อ ขัดตาทัพแท้ๆ หลังจากโค้ชด่วนลาออกไปคุมสโมสรในอินโดนีเซีย ไม่ได้อยู่จนจบตามแผนเดิม

โค้ชอ๊อดจะได้ลงมาคุมเองไหมต้องดูกัน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: วันนี้ คุณตื่นกี่โมง
ตอบ: 290
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2024 00:26
เบอร์ 1 อาเซียนไงที่เราภูมิใจ
โปรโมชั่นไม่มี
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: วันนี้ คุณตื่นกี่โมง
ตอบ: 290
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2024 00:28
น่าจะเลิกไปเปรียบเทียบในอาเซียนได้แล้ว มองข้ามไประดับทวีปเลย
โปรโมชั่นไม่มี
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 9101
โพสเมื่อ: Wed Aug 14, 2024 11:06
ถ้าจะเอาไปพาดพิงวอลเลย์บอล เกาหลีใต้ตอนนี้ตกต่ำหนักยิ่งกว่าไทยอีกนะครับ อันดับโลกตกไปต่ำกว่าเวียดนามด้วยซ้ำ
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 12808
โพสเมื่อ: Fri Aug 16, 2024 04:55
นิสัยคนไทยส่วนใหญ่ต้องเจอแบบโค๊ชเชนี่แหละ
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel