ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
หงุดหงิดไหมครับ
หงุดหงิดดิ
???
ไม่หงุดหงิด
???
คะแนนทั้งหมด: 98
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Jul 2020
ตอบ: 363
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 11:31
[RE: ถ้าท่านเป็นเจ้าของบริษัท เเล้วมีลูกน้องเเบบนี้]
ส่วนตัวมองว่า แล้วแต่ช่วงอายุงาน
ระยะเริ่มต้น ทำงานมากๆ สุดๆๆๆ
ระยะถัดมา ก็เริ่มต่อรอง ถ้าบริษัทไม่เพิ่มเงินเดือนก็ ขอขึ้นเงินเดือน
ระยะต่อมา ก็เริ่มเอาประสบการณ์ที่สะสมมา เอาอออกมาใช้ปรับปรุงเพื่อเพิ่มรายได้

ถ้าเขาไม่เห็นค่าก็ตั้งหลัก แล้วหาทางแยกทางเพื่อไปต่อและเพิ่มรายได้

กล้าพูดในสิ่งที่ควรพูด ระวังเรื่องหนี้จะทำให้ไม่กล้าพูด วางแผนอนาคตให้ดี กันพลาด ไม่มีรายได้จะปวดหัว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ข.
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 9139
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 11:35
ถ้าท่านเป็นเจ้าของบริษัท เเล้วมีลูกน้องเเบบนี้
บูสตังให้มันตั้งใจดิ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1977
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 11:35
[RE: ถ้าท่านเป็นเจ้าของบริษัท เเล้วมีลูกน้องเเบบนี้]
ผมเป็นคนแบบลูกน้องที่ท่ากล่าวมาเลยครับ

คือต้องการทำงานแล้วรับเงินเดือน จบแค่นี้จริงๆ พอเลิกงานก็กลับไปมีความสุขกับชีวิตส่วนตัว

เรื่องพัฒนาองค์กรมันเป็นเรื่องของผู้บริหาร ที่รับเงินเดือนสูงๆ สิ

ถ้าอยากให้ผมทำเพื่อพัฒนาองค์กร ทำให้ได้นะ ถ้ามีการตอบแทนที่สมควร

ไม่ใช่ว่าจ้าง 100 จะเอาผล 200-300 ใครจะทำก็ทำ ผมคนหนึ่งแหละไม่ทำ

เลิกงานกลับบ้านตักขี้แมวดีกว่า
4
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 31 Oct 2008
ตอบ: 1132
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 11:38
บอสเคยมองผมแบบนี้แหละตอนแรก รับมาก็มองแบบนี้จนผมกดดันชิบหาย

เครียดจนแบบช่วงนั้นน้ำหนักลดจาก 85 เหลือ 70 เลยมั้ง กางเกงต้องคาดเข็มขัดเกือบเบอร์สุดท้าย

จนผ่านไปสักพักนึงขอคุยกับบอสส่วนตัว แล้วก็บอกว่าไม่ได้มี Potential ขนาดนั้น
เลยขอย้ายมาทำอีกส่วนงานนึงแทน ก็ดีขึ้น (แต่ไม่ได้ยุ่งกับบริษัทหลักแล้ว) ทุกวันนี้ก็สบายใจดี
เจอบอสเก่าก็ทักทายตามปกติ มีงานอะไรนิดๆหน่อยๆพอช่วยได้ก็ช่วยเขาไป
1
0
I'll give him an offer which he can't refuse.
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 755
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 11:41
มีคนเก่งในมือดันให้เงินเดือนน้อย แล้วก็รับคนใหม่เข้ามาที่เงินเยอะกว่า โดยให้คนเก่งที่เงินเดือนน้อยสอนงาน
หรือไม่บางทีให้คนเก่งแต่เงินน้อยรับ 2 ตำแหน่ง โดยให้เหตุผลเด๋วรับคนใหม่มาช่วย
จะอ้วกชิบหาย แทนที่จะเพิ่มเงินให้คนเก่า ปรับตำแหน่ง เขียมจัด 5555555+

แก้ไขล่าสุดโดย ผมมาอวยท่านผู้นำ เมื่อ Mon Jul 01, 2024 11:41, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 24 Mar 2021
ตอบ: 1636
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 11:43
ถ้าท่านเป็นเจ้าของบริษัท เเล้วมีลูกน้องเเบบนี้
เงินครับ เพิ่ม offer เข้าไป

ให้เงินมาตรฐานเขาก็ทำงานตามมาตรฐานของคนอื่น ทำเท่าไหร่ก็ได้เท่าเดิม จะทำไปเพื่ออะไร เสียแรงกายแรงใจเปล่าๆ

บริษัทเติบโตกำไรเยอะ ก็ไม่ได้เกี่ยวอะไรกับเขาโดยตรง ดีไม่ดี เป็นเดอะแบกยิ่งเจ็บหนัก

สรุปเจ้าของบริษัทใช้งานคนไม่เป็น
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Give
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 9967
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 11:49
ทำมากได้เท่าเดิม ทำน้อยได้เท่าเดิม
เจ้าของควรคิดเยอะๆ
ศักยภาพของพนักงานจะพุ่งพรวดๆถ้าเขาเห็นอนาคต
เช่น ปรับเงินเดือนลงครึ่งนึง แล้วอีกครึ่งให้เขาเป็น profit กี่เปอร์เซ็นต์ก็ว่าไปแต่ไม่น้อยกว่าเดิม แต่ถ้าทำมากจะได้มากกว่าเดิม
แบบนี้มันจะช่วย drive คนอื่นลากกันไปด้วย
หรือบอกเป้า ต่อเดือน ถ้าได้เท่านี้ ทุกคนจะได้เงินพิเศษ 1 ก้อน แยกไปใครได้กี่เปอร์เซ็นต์บอกเป็นลายลักษณ์อักษรชัดเจน
...อะไรทำนองนี้
"อย่าเป็นเจ้านายที่ตอนเราเป็นลูกน้องแล้วเราเกลียด"
แก้ไขล่าสุดโดย Mirt3838 เมื่อ Mon Jul 01, 2024 11:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19548
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 12:01
Mirt3838 พิมพ์ว่า:
ทำมากได้เท่าเดิม ทำน้อยได้เท่าเดิม
เจ้าของควรคิดเยอะๆ
ศักยภาพของพนักงานจะพุ่งพรวดๆถ้าเขาเห็นอนาคต
เช่น ปรับเงินเดือนลงครึ่งนึง แล้วอีกครึ่งให้เขาเป็น profit กี่เปอร์เซ็นต์ก็ว่าไปแต่ไม่น้อยกว่าเดิม แต่ถ้าทำมากจะได้มากกว่าเดิม
แบบนี้มันจะช่วย drive คนอื่นลากกันไปด้วย
หรือบอกเป้า ต่อเดือน ถ้าได้เท่านี้ ทุกคนจะได้เงินพิเศษ 1 ก้อน แยกไปใครได้กี่เปอร์เซ็นต์บอกเป็นลายลักษณ์อักษรชัดเจน
...อะไรทำนองนี้
"อย่าเป็นเจ้านายที่ตอนเราเป็นลูกน้องแล้วเราเกลียด"  

แบบนี้น่าจะมีเกือบทุกที่นะ บ.ผมก็ให้ บางโปรเจค ให้ 7-8 หมื่น ต่างหากเลย
จากเงินเดือน 2-3 หมื่น แต่ไม่ทำกันหรอก อยากให้ปรับฐานเงินกันอย่างเดียว
1
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 10 Nov 2008
ตอบ: 26284
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 12:04
การพัฒนาบุคลากรเป็นหน้าที่นึงของหัวหน้างานครับ

ไม่ใช่เห็นว่าเค้ามีศักยภาพแล้วส่งกระแสจิตให้เค้าแสดงศักยภาพออกมา

เราต้องแนะนำต้องไกด์ต้องปลุกใจเค้าหน่อย
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 7948
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 12:05
1. ไม่หงุดหงิดครับ แต่เสียดาย หน้าที่ในฐานะเจ้าของหรือหัวหน้าคือทำไงก็ได้ให้คนของเราใช้

ความรู้ความสามารถและสติปัญญาได้เต็มที่ แต่จะให้เงินเยอะแบบไม่รู้ฝีไม้ลายมือหรือ หรือรู้ความทุ่มเทมันก็

ไม่ใช่อ่ะครับ มันต้องไปพร้อมๆกัน ฉะนั้น สรุป เรียกมาคุย แนะนำ ผลักดันเค้า ชี้ให้เห็นว่าถ้าเค้าทำ

แล้วเค้าได้อะไร สำคัญคือรีบตัดสรุปให้เร็วแล้วถ้าทำได้จริงรีบขึ้นก่อนเลยทีละขั้น ให้รู้ว่าโอเคทำแล้วเค้าต้องได้

2. เงินอย่างเดียวซื้อคนไม่ได้ ต้องให้กำลังใจ ให้การยอมรับในตัวเค้า

3. บางคนว่าให้เงินน้อยนู่นนี่นั่น ในขั้นทดลอง หรือสอบเข้าสัมภาษณ์บางคนทำได้ดีจริงๆ แต่พอทำงานจริง

อาจจะทำไม่ได้ หรือ ขี้เกียจก็มีครับ มันจึงยังต้องให้มาตรฐานก่อน สุดท้ายตอนประเมินมันจะเห็นกันเอง

เช่นอย่างน้อยผ่านโปร ก็โอเค ขึ้นมาเยอะหน่อย แต่ไอมุมมองที่ว่าให้เยอะๆเลยตั้งแต่วันแรก

นี่เรายังไม่รู้จักกันเลย ปกติจ้าง 15000 ท่านจะให้คนนี้ 20000 เลยหรอครับ? เงินเดือนนี่แปลกนะ

บอกห้ามบอกๆ ซักพักมันก็จะรู้กันเอง

แต่องค์กรชั้นนำจริงๆ ปัญหาตรงนี้ส่วนมากไม่เกิดขึ้นเท่าองค์กร Local หรือเล็กๆ
0
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7531
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 12:07
ทำงานตามเงินเดือนที่ให้

ทำเกินเมื่อไร งานเมิงงอกแน่ๆ แล้วก็เงินเท่าเดิมแน่ๆเช่นกัน

ผมสอนทุกคนแบบนี้หมดอะนะ เพราะมันคื fact (ผมก็นายจ้างนะ ถึงจะไม่ใหญ่มากก็ตาม)

ไอ้พวกนี้เอาจริงๆพวกนี้โตไวหรอ ก็ไม่ ก็ไปตามขั้นตามตอน อยากกระโดก็ย้ายงานทั้งนั้นอะ
มีบ.ไหนเห็นค่า เลือดให้สองขั้น สามขั้น เงินเดือนขึ้น2เท่า 3เท่าหรอ? ไม่มีทาง

"เพิ่งเข้ามา" ไม่คิดบ้างอะว่าลูกน้องจะไม่พอใจ ทำงานดี ทำงานเด่น ทำงานเป็น ผลงานเทพ แต่ไม่เพิ่มเงิน ไม่เลื่อนขั้น เพราะ อายุงานน้อย เลื่อนเร็วไม่ได้

เป็นเหตุผลที่ปัญญาอ่อนมากในมุมมองคนทำงาน แต่แม่มเป็นเหมือนกันทุก บ.

พอเขาจะออก ไปเอาตำแหน่ง เงินเดือนสูงๆที่อื่น ก็ยอมได้ทันทีทันใด 555
แก้ไขล่าสุดโดย Rinsama เมื่อ Mon Jul 01, 2024 12:29, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 8904
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 12:07
ไม่หงุดหงิด เพราะเขาทำงานตาม JD

ไอ้ค่านิยมที่ผู้บริหารล่อให้พนักงานทุ่มทั้งชีวิตให้งาน/องค์กร ใจแลกใจ ทำงานเกิน JD แบบที่องค์กรยุคโบราณทำมันควรหมดไปได้แล้ว

ทำงานตาม JD รับเงิน กลับบ้าน จบครับ ชีวิตคนเรามีมากกว่างานที่บริษัท

อยากให้ทำเกิน JD หัวหน้าหรือผู้บริหารก็ต้องเพิ่มเงิน+เลื่อนตำแหน่งไปครับ แล้วคุยตกลง JD ใหม่กันให้เรียบร้อย จะได้เป็นเรื่องเป็นราวไป ไม่ใช่มาหลอกให้ทำงานเพิ่มแต่เงินเดือนเท่าเดิม
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 5608
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 12:13
เขาบกพร่องหน้าที่ป่าว ถ้าไม่ จะไปว่าเขาไม่ได้หรอก
ถ้าคาดหวังมากกว่านี้ก็ต้องคุยกัน แล้วก็ต้องเพิ่มเงินให้เขา
0
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Jun 2007
ตอบ: 9639
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 12:23
[RE]ถ้าท่านเป็นเจ้าของบริษัท เเล้วมีลูกน้องเเบบนี้
เค้าคงรอวันเป็นทำของตัวเองอ่ะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 64
โพสเมื่อ: Mon Jul 01, 2024 13:12
ตอบในมุมเจ้าของกิจการครับ
ถ้าถึงขั้นยกระดับได้ก็ลองคำนวณดูว่าถ้าเพิ่มเงินเข้าไปว่าคุ้มไหม
ถ้าคิดว่าคุ้มก็เพิ่มเงินแล้วก็เพิ่มงานเลยครับ
ถ้าคิดว่าไม่คุ้มก็ไม่ต้องหงุดหงิด ไม่ต้องทำอะไรเพราะเขาคือพนักงาน 1 คน
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel