ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Oct 2009
ตอบ: 1013
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 14:44
[RE: อาชีวะยังมีหลักสูตร ตะไบ อยู่ไหมครับตอนนี้]
ตอนผมป.ตรีวิศวะปี1ยังมีเรียนนะ (ไม่รู้มีทุกสถาบันไหม) ตะไบC-clamp ตะไบจนเงาเลย 55
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
RMCF since 2000 & MUFC since 2009
FRA & ESP
นักเตะหมู่บ้าน
Status: ส้มอมม่วง
เข้าร่วม: 04 Oct 2022
ตอบ: 858
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 14:54
[RE: อาชีวะยังมีหลักสูตร ตะไบ อยู่ไหมครับตอนนี้]
bearberryz พิมพ์ว่า:
เด็กคลอง6 พิมพ์ว่า:
ผมได้เรียนทั้งตอน ปวช และตอน วิศวะเลย สนุกดีครับมือล้วนๆทุกคนเพราะเลิกเรียนต้องเอาชิ้นงานฝากไว้ที่อาจารย์ห้ามเอากลับบ้านครับ  

ตอนเข้าเรียน แอบเอาชิ้นงานที่กลึงมาแล้วสลับกับของเดิมได้ไหมฮะ  

ไม่เคยเลยครับ ทำค้อนตีกิ๊บมันง่ายด้วยมั้งครับ แปปเดียวเสร็จเลย
1
0
คนเราสูงเท่ากันเสมอบนเตียงนอนและในหลุมศพ
นักเตะหมู่บ้าน
Status: .....
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 632
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 15:14
nnnonnie พิมพ์ว่า:
อันนี้ถามเป็นความรู้นะฮะ นอกจากฝึกความอดทนแล้ว มันทำเพื่อไรครับทั้งๆที่หลายๆคอมเม้นบอกไปหาโรงกลึง ซึ่งถ้าจะทำในชีวิตจริงๆ ยิงไม่มีใครมายืนตะไบงานชิ้นหนาๆแบบนี้แน่ๆ  

ความละเอียดครับ ส่วนตัวคิดว่ามันเป็นการปรับแนวคิดด้วยครับ ก่อนผมเรียนผมคิดว่า 1 mm คือเล็กมากแล้ว แต่วิชา workshop พวกนี้ทำให้เปลี่ยนมุมมองไปเลยครับ งานจริงๆความละเอียดมันน้อยกว่า 1 mm มาก ถ้าตะไบไม่ดีเอาฉากมาวางดูมันเห็นเป็นช่องว่าง บางครั้งเป็นรูปตัว U เลยครับ พอไปแก้บางทีเป็นตัว U อีกแต่กลับหัว

ตัวอย่างเช่นงานสวม อีกตัวอย่างคือถ้าตะไบมาไม่ดีแต่แรกเวลาไป layout เพื่อเจาะ มันมีโอกาศเสียสูงครับ ตำแหน่งอาจจะเคลื่อน

งานพวกนี้ในชีวิตจริงไม่ควรตะไบครับ มันเอาแน่นอนไม่ได้ และเหนือยมากครับ
2
0
MANCHESTER IS RED
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2020
ตอบ: 60
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 15:23
ผมตะไบค้อนตั้งแต่สมัยม.ปลาย เมื่อยชิบ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel