ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 08 Apr 2024
ตอบ: 1219
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 12:50
[RE: ทำไม นายก ไม่ออกกฎหมาย ให้คนไทยกู้ซื้อบ้านใน เรทดอกเบี้ย 1% 30 ปี]
แล้วใครจะเป็นคนปล่อยกู้ละครับ ไม่มีใครยอมปล่อยกู้ 1% หรอก

ระบบทุนนิยมมันไม่ใช่สังคมนิยมนะครับที่รัฐแบกหนี้ไว้ให้ประชาชนแบบ กยส ดูสภาพดิ

ธนาคารเกิดมาเพื่อทำกำไรครับ ไม่ได้เกิดมาเพื่อให้ประชาชนกู้ซื้อบ้าน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Nov 2009
ตอบ: 38
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 12:52
[RE: ทำไม นายก ไม่ออกกฎหมาย ให้คนไทยกู้ซื้อบ้านใน เรทดอกเบี้ย 1% 30 ปี]
GODZALi พิมพ์ว่า:
olandor พิมพ์ว่า:
GODZALi พิมพ์ว่า:
ธนาคารก็จะรวมหัวกันไม่ปล่อยกู้ไงครับ ข้ออ้างสารพัด เปิดธนาคารกำไรสุดในประเทศแล้วครับ เงินก็ไม่ต้องลงทุน

เอาเงินฝากคนอื่นมาหมุนจ่ายพนักงาน ปล่อยกู้ ดอกร้อยละ 15-28 ต่อปี แถมจ่ายช้า + ค่าปรับบลาๆๆๆ

ขนาดออกรถผ่อนไป 10 เดือน จะเอาเงินไปปิด ยังลดดอกแค่หลักร้อย อ้างบอกมันเป็รการคำนวนทางบช.

เรียกว่าการรับรู้ถึงรายได้ของธนาคาร โม้ไปเรื่อย ปล่อยกูนะดอกร้อยละ 10+ จ่ายดอกเงินฝาก ไม่ถึงร้อยละ 1

คิดง่ายๆว่ากำไรไหมเล่า 555  

เนื่องจากทำงานเกี่ยวกับการเงินมา (แต่ไม่ได้เกี่ยวกับธนาคารโดยตรง) ขออธิบายคร่าวๆตามนี้ครับ
1.ธนาคารเป็นเอกชนต้องทำกำไรอยู่แล้วครับ ไม่ใช่การกุศล
2.ธนาคารต้องถือความเสี่ยงในการที่ลูกค้าจะเบี้ยวหนี้ โดยประเทศไทยปี 2566 มีหนี้เสียที่ไม่ชำระตามกำหนด Non performing Loan (NPL)อยู่ประมาณ 492,000ล้านบาท
3.การออกรถไม่กี่เดือนแล้วปิดส่วนใหญ่จะลดดอกเบี้ยได้จำนวนเยอะอยู่ แล้วทุกครั้งธนาคารจะให้เอกสารอธิบายตรงนี้ ซึ่งผมอ่านมันก็บอกชัดเจนว่าในแต่ละช่วงเวลาที่โป๊ะหมดจะได้ลดดอกเบี้ยเท่าไหร่ ลองกลับไปตรวจสอบตามเอกสารที่ธนาคารเคยส่งให้ดูครับ ถ้ามันไม่เป็นไปตามเอกสารที่ธนาคารอธิบายก็ไปฟ้อง สคบ

ผมก็ไม่ได้ว่าอะไรครับ ผมแค่บอกว่าเปิดธนาคารยังไงก็รวย ลองอ่านโพสผมดีๆก่อน
1.ที่คุณตอบมาก็ถูก ทำกำไรใครจะไปอยากขาดทุน แต่อดอกเงินฝากเหมือนธนาคารยืมเงินคุณไปหมุนอะ แต่ให้
ผลตอบแทน ไม่ถึง ร้อยละ 1 ต่อปี
2.ความเสี่ยงใช่ เสี่ยงแต่ก็ขายหนี้ ฟ้องร้องยึด อายัติได้ อายุความ 10 ปี แถมเป็นระบบธนาคารยังไงมันได้ชัวๆไม่เหมือนตาสีตาสา อย่างเคสน้องกาตูนบังคับคดีเค้าไม่ตามให้หรอกครับ จะหมดอายุความแล้ว
3.การลดดอก เค้าก็แจ้งล่วงหน้าผมรู้ แต่มันก็ไม่ขัดกับข้อ 1 ไง ทีเอ็งเอาข้าไปหมุนให้ผลตอบแทน ร้อยละ1 ทีข้าเอาเงินเอ็งมาหมุนซื้อรถ 10 เดือน เอ็งคิดดอกเต็มๆ มันเลยไม่แฟร์

สรุปในมุมมองผมเปิดธนาคารยังไงก็รวย ขนาด npl บานตะไท มันกำไร จ่ายโบนัสรัวๆได้  

ผมไม่ได้ว่าอะไรอยู่แล้วครับ แค่บอก fact ไปเท่านั้นเอง เพราะยังไงต่างคนก็ต่างความคิดครับ
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status: Long Lasting And Fuctional
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 5455
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 13:20
อย่าไปยุ่งกับพวก ธนาคารเยอะ

หลายๆคนที่รู้จักด้านการเงิน ทำ ธปท มีความสามารถกันเยอะ

เรียกว่าอยู่ในที่ที่ควรแล้ว

แต่ไอด้านการเมือง บริหารประเทศเนี่ย

มีแต่อะไรก็ไม่รู้

แทรกแซงธนาคาร เดียวผลกระทบจากต่างชาติมาเพียบ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 8925
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 13:59
เงินเฟ้อปีละเท่าไหร่ ถ้าดอกเบี้ยต่ำกว่าเงินเฟ้อแปลว่าธนาคารจะขาดทุนทุกปี หักเงินเฟ้อแล้วต้องไปหักต้นทุนดำเนินการอีก สรุปคือธนาคารยิ่งปล่อยกู้มากยิ่งขาดทุนมากจะเกิดอะไรขึ้น

บางทีก็โทษนู่นโทษนี่มากไป อัตราดอกเบี้ย spread สูงเกินไปผมเห็นด้วย แต่ดอกเบี้ย 1% นี่คิดเอาแต่ได้ไปหน่อย
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 4764
โพสเมื่อ: Fri Jun 28, 2024 16:28
แบบ กยศ ไงปล่อยกู้ง่ายดอกถูก

ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย

NPL เตรียมระเบิด
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel