ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 23816
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 09:19
ถอดบทเรียนจากต่างแดน "โค้ชเฮง" วิทยา เลาหกุล
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 536
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 11:15
[RE: ถอดบทเรียนจากต่างแดน "โค้ชเฮง" วิทยา เลาหกุล]
"มันมีเด็กคนหนึ่งที่เราส่งไปญี่ปุ่น ก็ปรับตัวไม่ได้เลย มายเซ็ตมีปัญหา เค้าให้เรียนภาษาก็ไม่เรียน บอกว่าผมมาเล่นฟุตบอลไม่ได้มาเรียนภาษานะ ซึ่งสิ่งนี้มันต้องใช้สื่อสารในเกมแข่งขัน ก็ถึงมีปัญหาไงครับ แทนที่จะพัฒนาตัวเองให้ดีขึ้น"

พลยฮใช่มั้ย
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: คปิ๊ง
เข้าร่วม: 04 May 2021
ตอบ: 15915
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 11:15
[RE: ถอดบทเรียนจากต่างแดน "โค้ชเฮง" วิทยา เลาหกุล]
OntChan18 พิมพ์ว่า:
"มันมีเด็กคนหนึ่งที่เราส่งไปญี่ปุ่น ก็ปรับตัวไม่ได้เลย มายเซ็ตมีปัญหา เค้าให้เรียนภาษาก็ไม่เรียน บอกว่าผมมาเล่นฟุตบอลไม่ได้มาเรียนภาษานะ ซึ่งสิ่งนี้มันต้องใช้สื่อสารในเกมแข่งขัน ก็ถึงมีปัญหาไงครับ แทนที่จะพัฒนาตัวเองให้ดีขึ้น"

พลยฮใช่มั้ย  
ใช่
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: Hello
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 13539
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 11:35
แกมีแต่คำพูดที่สวยหรูแต่ปฏิบัติเข้าขั้นห่วย
1
2
หากโดน 38 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 2597
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 12:01
Refrigerator พิมพ์ว่า:
แกมีแต่คำพูดที่สวยหรูแต่ปฏิบัติเข้าขั้นห่วย  

วรชิต ชาญรงค กฤษดา พิทักษ ยศกร
คิดว่าเด็กพวกนี้โตได้มาจากคำพูดสวยหรูป่าวอย่างเดียวมั้ยล่ะ
ทีมใหญ่ๆเงินมหาศาลอีกหลายทีม ทำไมไม่เห็นสร้างขึ้นมาได้นะ
เพราะเขาทำรึปล่าว ไม่ใช่แต่เก่งหน้าคอมอย่างเดียว

7
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 3823
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 12:40
เฮงซัง เฮงซวยอีกล่ะ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9710
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 13:09

จะปฏิบัติได้มันขึ้นอยู่กับอำนาจที่ให้ การสนับสนุนที่ดี ผู้บริหารหลายคนที่เก่งไปอยู่องค์กรที่ไม่ดีก็ไปไม่รอด

ผมมองว่าแกมีพร้อมทั้งความรู้และ mind set แต่ขาดความร่วมมือหลายอย่าง มันเลยสำเร็จครึ่งๆกลางๆ เหมือนอคาเดมี่ชลบุรี
6
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 441
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 13:54
เอาจริง อาชีพนักบอลควรเรียนภาษาเพิ่มนะ ถึงแม้ว่าจะเล่นอาชีพในไทยก็ตาม เพราะเป็นอาชีพที่มีเพื่อนร่วมงานต่างชาติ อย่างน้อยได้ภาษาอังกฤษเบสิคก็ได้ จะได้คุยกับต่างชาติหลายๆคนรู้เรื่องมากขึ้น ไม่นับการเข้าถึงข้อมูล องก์ความรู้ ที่เยอะขึ้นจากการรู้ภาษาอีกนะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Mar 2024
ตอบ: 31
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 13:56

เกริกฤท นูรูล วรชิต กฤษดา ชาญณรง คิดว่าเกิดแต่จากคำพูดหรอครับ

คนที่เตะบอลถึงเยอรมัน เป็นโค้ชทีมญี่ปุ่น ได้ คงเก่งเลยละครับ
2
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: ความปรารถนาที่มากเกินไป จะนำมาซึ่งนรกในตัวท่านเอง
เข้าร่วม: 01 Jun 2009
ตอบ: 1110
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 14:23

เอาแค่เรื่องปั้นเด็กอย่างเดียว ในไทยจะมีคนทำได้ระดับแกซักกี่คนครับ?
0
0

Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 276
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 14:31
ผมแค่รู้สึก เด็กแก่ ไปไม่ค่อยสุดเท่าไรอะ แกเก่งแหละผมไม่เถียง เก่งแน่นอน ตัวเทพที่ลุยยุโรป ญี่ปุ่น แบบ ชนาทิป ธีรศิล ธีรธร ที่ผมคิดว่าสุด ก็ไม่ช่ายเด็กแก อะ แกวิชั่นดี เวลาพูดผมอาจจะคาดหวังกับแกไว้เยอะไปหน่อย
1
0
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 14:51
The Illusions พิมพ์ว่า:

วรชิต ชาญรงค กฤษดา พิทักษ ยศกร
คิดว่าเด็กพวกนี้โตได้มาจากคำพูดสวยหรูป่าวอย่างเดียวมั้ยล่ะ
ทีมใหญ่ๆเงินมหาศาลอีกหลายทีม ทำไมไม่เห็นสร้างขึ้นมาได้นะ
เพราะเขาทำรึปล่าว ไม่ใช่แต่เก่งหน้าคอมอย่างเดียว

ขอพูดถึงตอนแกทำทีมชลบุรีนะครับ ไม่ได้พูดถึงตอนแกเป็นนักเตะ ผมชื่มชมนะเรื่องการผลักดันเด็กของชลบุรีแต่มายเซทของเด็กเหล่านั้นที่แกบ่มเพาะนั้น ผมสังเกตว่าทำไมมายเซทของเด็กชลมันไม่ได้เป็นในทางที่ควรจะเป็นเลย ความเป็นมืออาชีพ ความมีวินัย ทำไมเราไม่สามารถหาได้จากทีมชลบุรีเลยทั้งๆที่แกควรจะรับผิดชอบในส่วนนี้ เข้าใจว่าแต่ละคนมีความเป็นปัจเจก แต่มองไปทีมบุรีรัมย์ในส่วนของเด็กๆก็ได้ท่านจะเห็นถึงความเป็นมืออาชีพมันต่างกันเลย ยิ่งผลงานตอนนี้คือก็เห็นๆกันอยู่ตกชั้น มันก็เป็นตัวบอกอย่างนึงแล้วว่าล้มเหลว เงินลงทุนอะเข้าใจได้ทีมเล็กทีมใหญ่แต่ชลบุรีเนี่ยมันควรถึงตกชั้นหรอถามจริงๆ นักบอลไทยแต่ละคนมันมืออาชีพมากเลยหรอถามจริงๆ กับทีมชาติเด็กที่ท่านว่ามาก็ไม่ได้อิมแพ็คอะไรเลยนะครับ วรชิต ชาญรงค กฤษดา พิทักษ ยศกร คาดหวังอะไรกับเด็กเหล่านี้ได้ ผมเชียร์จนแบบอะไรของพวกมันแล้ว ขอเว้นกาแมนคนนึงนะที่ดูดีกว่าเพื่อนหน่อย นอกนั้นคือ..... ท่านไม่เคยตั้งข้อสังเกตุเรื่องพวกนี้กับทีมชลบุรีหรอ ใช่ผมเก่งหน้าคอมครับผมดูตามผลงาน ชลบุรีตกชั้นมันคือข้อเท็จจริงและข่าวนอกสนามแย่ๆผมก็เห็นข่าวชลบุรีเป็นส่วนใหญ่ครับ สิ่งที่แกพูดมันทำให้คนฟังรู้สึกว้าว สุดยอดด แต่ผลลัพท์มันสวนทางกันไม่ได้ดีอย่างที่แกพูดขนาดนั้นผมอยากจะสื่อประมาณนี้ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย Refrigerator เมื่อ Sun Jun 16, 2024 15:09, ทั้งหมด 2 ครั้ง
3
0
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 14:57
tikz พิมพ์ว่า:

เอาแค่เรื่องปั้นเด็กอย่างเดียว ในไทยจะมีคนทำได้ระดับแกซักกี่คนครับ?  

เรื่องเด็กปั้นผมว่าชลบุรีด้วยความที่งบประมาณไม่เยอะเค้าจำเป็นต้องเลือกที่จะผลักดันเด็กอยู่แล้วครับ ไม่แปลกใจเลยบ้างคนเกิดบ้างคนไม่เกิด มันคือความจำเป็นด้วยครับ แต่เด็กที่แกปั้นผมก็ไม่ค่อยเห็นใครจะไปได้สุดเลยนะครับ ไม่ได้มีอิมแพ็คต่อทีมชาติหรือสโมสรขนาดนั้นเลย ยังไม่รวมถึงระเบียบ วินัย ความเป็นมืออาชีพของเด็กชลบุรี ที่เราๆยังชอบเอามาแซวตลอดครับ
0
0
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 15:04
TiltManDown พิมพ์ว่า:

เกริกฤท นูรูล วรชิต กฤษดา ชาญณรง คิดว่าเกิดแต่จากคำพูดหรอครับ

คนที่เตะบอลถึงเยอรมัน เป็นโค้ชทีมญี่ปุ่น ได้ คงเก่งเลยละครับ  

ผมไม่ได้วิจารณ์เรื่องตอนเป็นนักเตะครับ ไม่เคยเห็นแกเล่นแต่น่าจะเก่งเลยแหละ กรณีนี้พูดถึงตอนแกทำทีมชลบุรีซึ่งฟังมาเยอะเลยแนวคิดแกอ่ะดี ฟังแล้วน่าสนใจ เป็นสิ่งที่นักบอลอาชีพในไทยควรเอาไปปฏิบัติเป็นแบบอย่างครับ ผมเชียร์แก คาดหวังกับแกด้วยซ้ำ แต่ผลงานมันไม่ได้เป็นแบบนั้นผมก็ไม่เข้าใจว่าทำไมเด็กชลบุรีถึงได้ระเบียบวินัยรวมถึงความเป็นมืออาชีพน้อย ผลงานมันสวนทางกับสิ่งที่แกได้สื่อสารออกไปแค่นั้นเองครับ
0
0
Status: ก็คงเป็นคุณเท่านั้นที่ทำให้ใจผมหยุดเหงา ก็มีแต่คุณ
เข้าร่วม: 17 Apr 2015
ตอบ: 314
โพสเมื่อ: Sun Jun 16, 2024 15:10
แกเคยเป็นข่าวกับทีมอื่นบ้างมั้ยครับ ทำไมถึงยอมทำงานกับทีมที่มีข่าวเรื่องระเบียบวินัยได้นานขนาดนี้ เสียดายศักยภาพ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel