ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status: Could have been stardust
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 336
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 17:38
[RE: ไฟไหม้ตลาดปลา - สัตว์เลี้ยง จตุจักร สัตว์ตายกว่า 1,000 ตัว]
อันนี้ผมถามด้วยเหตุผลนะครับ คนรักสัตว์อย่างพึ่งคตินะครับ คือผม พึ่งจะมามีความคิดช่วงนี้เอง ว่า

มนุษย์เรา แบ่งชนชั้นสัตว์ กันเองถูกมั้ยครับ ว่า ไก่ หมู วัว สามารถฆ่าได้ เพื่อนำมาประกอบอาหาร ให้เผ่าพันธ์ดำรงอยุ่

แต่กับหมา แมว หรือสัตว์เลี้ยงอื่น ก็คือน่ารัก เลยไม่สมควรถูกฆ่า คำถามผมคือ สัตว์ ดันไม่มีสิทธิ์เลือกเองเลย แม้มันอาจจะไม่สามารถ เลือกได้

แต่ก็ขึ้นอยู่กับกฎเกณฑ์ที่มนุษย์ ตั้งขึ้นอยู่ดีถูกมั้ยครับ สุดท้าย มนุษย์ก็ดันเป็นเผ่าพันธุ์ที่ ถือว่ามีอำนาจในโลกนี้ ในการ จะจัดการ ชนชั้นของสัตว์ อยู๋ดี

คือผมไม่ได้โลกสวยอะไรนะ ไม่ได้เบียวด้วย แค่งงว่า ไก่ มันไม่มีสิทธ์ โดนสงสารบ้างหรอ หรือเพราะแค่มันมีประโยชน์กับเรา ในแง่อาหาร

แต่กับหมา แมว ไม่ใช่ เลยถูกสงสาร ซึ่งมนุษย์ดันเป็นคนกำหนดเองทั้งนั้นเลย
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ยินดีที่ได้รู้จัก
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 18528
โพสเมื่อ: Tue Jun 11, 2024 23:02
[RE: ไฟไหม้ตลาดปลา - สัตว์เลี้ยง จตุจักร สัตว์ตายกว่า 1,000 ตัว]
Cocktailgigi พิมพ์ว่า:
อันนี้ผมถามด้วยเหตุผลนะครับ คนรักสัตว์อย่างพึ่งคตินะครับ คือผม พึ่งจะมามีความคิดช่วงนี้เอง ว่า

มนุษย์เรา แบ่งชนชั้นสัตว์ กันเองถูกมั้ยครับ ว่า ไก่ หมู วัว สามารถฆ่าได้ เพื่อนำมาประกอบอาหาร ให้เผ่าพันธ์ดำรงอยุ่

แต่กับหมา แมว หรือสัตว์เลี้ยงอื่น ก็คือน่ารัก เลยไม่สมควรถูกฆ่า คำถามผมคือ สัตว์ ดันไม่มีสิทธิ์เลือกเองเลย แม้มันอาจจะไม่สามารถ เลือกได้

แต่ก็ขึ้นอยู่กับกฎเกณฑ์ที่มนุษย์ ตั้งขึ้นอยู่ดีถูกมั้ยครับ สุดท้าย มนุษย์ก็ดันเป็นเผ่าพันธุ์ที่ ถือว่ามีอำนาจในโลกนี้ ในการ จะจัดการ ชนชั้นของสัตว์ อยู๋ดี

คือผมไม่ได้โลกสวยอะไรนะ ไม่ได้เบียวด้วย แค่งงว่า ไก่ มันไม่มีสิทธ์ โดนสงสารบ้างหรอ หรือเพราะแค่มันมีประโยชน์กับเรา ในแง่อาหาร

แต่กับหมา แมว ไม่ใช่ เลยถูกสงสาร ซึ่งมนุษย์ดันเป็นคนกำหนดเองทั้งนั้นเลย

ครับ มนุษย์แบ่งเกรดความรักความสงสารให้กับสัตว์

ถ้าฟาร์มหมูโดนไฟไหม้คนก็สงสาร แต่สงสารน้อยกว่าฟาร์มหมาฟาร์มแมว

หมูถูกมองว่าเป็นอาหาร หมาแมวถูกมองว่าเป็นสัตว์เลี้ยง

งูไม่ถูกมองว่าเป็นอาหาร แม้จะเป็นฟาร์มงูสัตว์เลี้ยง แต่ด้วยความที่หน้าตาไม่ค่อยเป็นมิตร ไฟไหม้กรงงูเลยถูกสงสารน้อยกว่ากรงหมา

แต่คิดว่ามนุษย์ส่วนใหญ่สงสารสัตว์ที่เป็นอาหารครับ ดูคลิปโรงเชือดไม่ค่อยได้เลย

แก้ไขล่าสุดโดย mimigumo เมื่อ Tue Jun 11, 2024 23:05, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel