ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1614
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 13:41
[RE: วิสัยทัศน์เชลซีคือทีมกลางตารางไปแล้ว]
gUnNeR พิมพ์ว่า:
ผมก็สงสัยอยู่เนี่ย คิดจะขายนักเตะกิน มันจะขายถึงเมื่อไหร่จะคืนทุน มีแต่จะไปโกยเงินด้านอื่น
เส้นทางนักเตะมันไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบขนาดนั้น
ลงทุนเป็นพันล้าน จะขายได้ร้อยล้านต่อตัว ยาก ต่อให้เฟ้อด้วย
ดางรุ่งที่เทพจนแขวนรองเท้า มันไม่ได้จะทำได้กันเยอะ
เก่งแค่ช่วงดาวรุ่งก็มี มาโก้มารินไง เมสซี่เยอรมันเป็นไงอ่ะ
มีเรื่องเจ็บทำหมดอนาคตอีก
นักเตะกดดันให้ขายไม่ได้ราคาก็ทำได้

อย่างที่ผมบอก มันทำได้ ถ้าไปอยู่ลีครองอ่ะ พวกนั้นเขาขายนักเตะแพงๆได้ เขาก็ยังอยู่หัวตาราง
เพราะคู่แข่งมันไม่เข้มข้นแบบนี้

คือผมไม่ค่อยเข้าใจสิ่งที่คุณสื่อนะ

แต่จะบอกว่าที่เชลซีรอดมาทุกวันนี้ นอกจากรายได้นอกสนามตามปกติแล้ว

คือการปั้นนักเตะขายครับ

และมันย่อมมีคนที่เกิดและไม่เกิดเป็นเรื่องปกติของนักฟุตบอล เราเลยต้องมีระบบ Scout และ Analysis ที่ดีพอในการคัดสรร และพัฒนา Academy เพื่อสร้างคน เพื่อเพิ่มโอกาสให้นักเตะเก่งขึ้นไปต่อได้ไง

อีกอย่าง เชลซีไม่ได้จะขายตัวหลักกินครับ ขายตัวที่ไม่ใช้หรือไม่อยากอยู่ต่อแล้วเท่านั้น

ไม่ได้จะไปเร่ขาย Enzo Caicedo Palmer อะไรแบบนี้สักหน่อย

คุณไปยกตัวอย่างมาร์โก้ มาริน มาเทียบงี้ผมก็ยกตัวอย่าง เนย์มาร์ - อาซาร์ มาแย้งได้นะครับ

ความหมายของผมคือ คุณจะเอาตัวอย่างเดียว แล้วมาเหมารวมว่าเป็นงี้เป็นงั้น มันไม่ได้ครับ มันต้องดูผลโดยรวม

แล้วมันก็ค่อนข้างชัดว่าแนวทางการหาเด็กมาปั้นขาย มันเวิร์ค สำคัญขอแค่เลือกตัวดีๆ ปั้นดีๆ

ไม่งั้นซิตี้ไม่ทำหรอกครับ จริงมะ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 08 Feb 2009
ตอบ: 2024
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 13:51
[RE: วิสัยทัศน์เชลซีคือทีมกลางตารางไปแล้ว]
Oscar-Blue พิมพ์ว่า:
โมเดลมันก๊อปไบรตันมาล้วนๆ ผอก็มาจากไบรตัน เน้นโค้ชดาวรุ่งนักเตะดาวรุ่ง ทำทีมยาวๆแชมป์ไม่เอา เน้นปั้นเด็กขาย ปั้นโค้ชขาย

ที่จะเหมือนทีมชั้นนำอย่างเดียวคือโค้ชหัวโล้นเหมือนกัน  

ทีมผมผมเชียร์ก็เข้าข่ายทีมชั้นนำ เย้
0
0
แข้งเจลีก
Status: เอ๊าะอ่อ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 12895
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 13:53
มันไม่ได้อยากเป็นทีมกลางตารางอะไรหรอก มันแค่มั่นใจในแนวทางแบบนี้ของมัน

เชื่อนะว่าพอแนวทางนี้ไม่ได้ มันจะเปลี่ยนแน่นอน มันยังพอฟังแฟนบอลบ้างนิดนึง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2005
ตอบ: 17704
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 13:55
Risotto พิมพ์ว่า:
Spoil
ผมก็สงสัยอยู่เนี่ย คิดจะขายนักเตะกิน มันจะขายถึงเมื่อไหร่จะคืนทุน มีแต่จะไปโกยเงินด้านอื่น
เส้นทางนักเตะมันไม่ได้โรยด้วยกลีบกุหลาบขนาดนั้น
ลงทุนเป็นพันล้าน จะขายได้ร้อยล้านต่อตัว ยาก ต่อให้เฟ้อด้วย
ดางรุ่งที่เทพจนแขวนรองเท้า มันไม่ได้จะทำได้กันเยอะ
เก่งแค่ช่วงดาวรุ่งก็มี มาโก้มารินไง เมสซี่เยอรมันเป็นไงอ่ะ
นักเตะกดดันให้ขายไม่ได้ราคาก็ทำได้

อย่างที่ผมบอก มันทำได้ ถ้าไปอยู่ลีครองอ่ะ พวกนั้นเขาขายนักเตะแพงๆได้ เขาก็ยังอยู่หัวตาราง
เพราะคู่แข่งมันไม่เข้มข้นแบบนี้

คือผมไม่ค่อยเข้าใจสิ่งที่คุณสื่อนะ

แต่จะบอกว่าที่เชลซีรอดมาทุกวันนี้ นอกจากรายได้นอกสนามตามปกติแล้ว

และมันย่อมมีคนที่เกิดและไม่เกิดเป็นเรื่องปกติของนักฟุตบอล เราเลยต้องมีระบบ Scout และ Analysis ที่ดีพอในการคัดสรร และพัฒนา Academy เพื่อสร้างคน เพื่อเพิ่มโอกาสให้นักเตะเก่งขึ้นไปต่อได้ไง

อีกอย่าง เชลซีไม่ได้จะขายตัวหลักกินครับ ขายตัวที่ไม่ใช้หรือไม่อยากอยู่ต่อแล้วเท่านั้น

ไม่ได้จะไปเร่ขาย Enzo Caicedo Palmer อะไรแบบนี้สักหน่อย

คุณไปยกตัวอย่างมาร์โก้ มาริน มาเทียบงี้ผมก็ยกตัวอย่าง เนย์มาร์ - อาซาร์ มาแย้งได้นะครับ

ความหมายของผมคือ คุณจะเอาตัวอย่างเดียว แล้วมาเหมารวมว่าเป็นงี้เป็นงั้น มันไม่ได้ครับ มันต้องดูผลโดยรวม

แล้วมันก็ค่อนข้างชัดว่าแนวทางการหาเด็กมาปั้นขาย มันเวิร์ค สำคัญขอแค่เลือกตัวดีๆ ปั้นดีๆ

ไม่งั้นซิตี้ไม่ทำหรอกครับ จริงมะ  

งั้นคุณก็รอดูครับ มันอาจจะคิดแบบยุคเดิมไม่ได้ ที่คุณหายใจได้ตอนนี้ เพราะลีคซาอุมันพึ่งเปิด
มันก็ไม่การันตีว่าจะออกมาแบบลีคจีนหรือเปล่า
เพราะถ้าสตาร์เขาเยอะขึ้นๆ เขาก็ต้องซื้อน้อยลง
ตลาดมันปรับตามยุคสมัย ทีมชั้นนำเขาก็มีตลาดให้เลือก
ทีมคุณมันไม่ได้ผูกขาดแบบในอดีต เพราะเสี่ยเขาดึงสตาร์มาเยอะ

ที่ผมยกตัวอย่างดาวรุ่ง เพราะดาวรุ่งมันอาจไม่รอด หรือขายไม่ได้ราคาไงครับ
ผมยังให้มองแมนยูเป็นตัวอย่าง ปัญหานักเตะจากดาวรุ่งมีเยอะ ความไม่แน่นอนที่จะขายไม่ได้ราคา
โอเค ถ้าคุณจะยกไค เมาท์ก็ได้ แต่เหยื่อคือสโมสรที่เขาต้องการจริงๆ นักเตะมันมีเครดิตพอที่เขาอยากจะซื้อ

ผมยกตัวอย่างแบบภาพกว้างว่า ถ้าคิดจะทำเงินกับการขายนักเตะ มันไมไ่ด้ง่าย
เพราะทีมคุณซื้อแพง แล้วจะปล่อยแพง มันจะเหลือไม่กี่ทีมที่คิดจะยอมซื้อแบบนี้

ลงทุน4พันกว่าล้าน
ขายนักเตะกิน
เมื่อไหร่คืนทุนครับ
แก้ไขล่าสุดโดย gUnNeR เมื่อ Wed May 29, 2024 14:01, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2021
ตอบ: 5347
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 14:02
เป้าหมายคือหัวตารางแต่ แนวทางกลางตารางไปทางล่างด้วยซ้ำ
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 4209
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 14:04
ไม่รู้ว่าทีมวางเป้าหมายกับอะไร รู้แค่แชมป์ไม่ใช่เป้าหมายทีมอีกต่อไปแล้วต่อแต่นี้
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ํ''You were born original don't die a copy.''
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 5452
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 14:05
คือปรกติกว้านซื้อดาวรุ่งแววดีเข้าทีมมาแล้วปล่อยๆยืม ขายทำกำไรทุกปี แต่พอตอนนี้มันไม่ใช่แหล่ะทีมหลักยังสภาพงี้ ควรโฟกัสให้ทีมหลักมันลอยตัวก่อนค่อยมาลุยโมเดลอื่น
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 1561
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 14:12
ผมว่าเทรนยุคใหม่ครับ เหมือนแข่งกันทีมไหนหาโค้ชดาวรุ่งยุคใหม่ได้ไวกว่ากัน

เลเวอร์เจอเพชรเม็ดงามละ ทีมอื่นเลยทำตามกันใหญ่ โดยเฉพาะเชลซี ยุคพอตเตอร์พังไปละ บอร์ดขอลองอีกรอบมายุคมาเรสก้าต่อ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: K66
เข้าร่วม: 09 Dec 2007
ตอบ: 8053
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 14:24
รอดูผลงานก่อนก็ได้ครับ

โค้ชที่มีชื่อเสียงเมื่อก่อนแผนการเล่นไม่ได้ทันสมัยเหมือนโค้ชยุคใหม่เท่าไหร่นี่สื
1
0
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 1614
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 14:52
Risotto พิมพ์ว่า:
Spoil

งั้นคุณก็รอดูครับ มันอาจจะคิดแบบยุคเดิมไม่ได้ ที่คุณหายใจได้ตอนนี้ เพราะลีคซาอุมันพึ่งเปิด
มันก็ไม่การันตีว่าจะออกมาแบบลีคจีนหรือเปล่า
เพราะถ้าสตาร์เขาเยอะขึ้นๆ เขาก็ต้องซื้อน้อยลง
ตลาดมันปรับตามยุคสมัย ทีมชั้นนำเขาก็มีตลาดให้เลือก
ทีมคุณมันไม่ได้ผูกขาดแบบในอดีต เพราะเสี่ยเขาดึงสตาร์มาเยอะ

ที่ผมยกตัวอย่างดาวรุ่ง เพราะดาวรุ่งมันอาจไม่รอด หรือขายไม่ได้ราคาไงครับ
ผมยังให้มองแมนยูเป็นตัวอย่าง ปัญหานักเตะจากดาวรุ่งมีเยอะ ความไม่แน่นอนที่จะขายไม่ได้ราคา
โอเค ถ้าคุณจะยกไค เมาท์ก็ได้ แต่เหยื่อคือสโมสรที่เขาต้องการจริงๆ นักเตะมันมีเครดิตพอที่เขาอยากจะซื้อ

ผมยกตัวอย่างแบบภาพกว้างว่า ถ้าคิดจะทำเงินกับการขายนักเตะ มันไมไ่ด้ง่าย
เพราะทีมคุณซื้อแพง แล้วจะปล่อยแพง มันจะเหลือไม่กี่ทีมที่คิดจะยอมซื้อแบบนี้

ลงทุน4พันกว่าล้าน
ขายนักเตะกิน
เมื่อไหร่คืนทุนครับ  

- ยกเรื่องซาอุมาอ้าง แปลว่าคุณไม่ได้ตามข่าวเลย เชลซีขายให้ลีคซาอุนั้น ได้เงินแค่ 41.5 ลย. เองครับ ได้น้อยกว่าขายเมาท์อีกครับ ฤดูกาลที่แล้วเชลซีเทขายคนที่ไม่ไปต่อกับทีมได้ 269 ลย. แปลว่าจำนวนเงินจากซาอุแค่ 15% เอง ก้อนใหญ่ที่เชลซีได้ในตลาดล่าสุดมาจากขายให้ทีมในยุโรปทั้งนั้นครับ

เพราะงั้นจะมาอ้างว่าถ้าซาอุไม่ทุ่ม เชลซีจะไม่มีตลาดลงอันนี้จากตัวเลขที่ออกมาคุณคิดผิดไปไกลครับ

- การที่คุณบอกว่า "เพราะดาวรุ่งมันอาจไม่รอด หรือขายไม่ได้ราคาไงครับ" มันก็แหงอยู่แล้ว ผมถึงบอกไงว่า ทีมต้องการ Analysis ในการหาคนที่ดี และมีระบบพัฒนาคนที่ดี เพื่อเป็นเครื่องมือลดความเสี่ยงเหล่านั้น แปลว่าคุณไม่ได้อ่านสิ่งที่ผมบอกใน Quote แรกเลยหรือครับ และที่ผ่านมาเชลซีก็ทำจุดนี้ได้ดี

- การที่บอกว่า "ทีมคุณซื้อแพง แล้วจะปล่อยแพง มันจะเหลือไม่กี่ทีมที่คิดจะยอมซื้อแบบนี้" แปลว่าคุณแยกไม่ออกว่า ตัวที่ซื้อมาแพงคือกะเอามาใช้งานครับ ตัวที่ตั้งใจเอาทำกำไร ก็จะอีกแบบนึงอีกราคานึงครับ เอางี้ถ้าคุณมั่นใจในความคิดคุณ งั้นคุณระบุชื่อมาหน่อยสิว่า ตัวไหนที่เชลซียอมจ่ายเกิน 30 ลป. เพื่อตั้งใจเอามาขายกินบ้างครับ

เข้าใจว่ามันไม่ง่ายแต่ที่ผ่านมาทีมเชลซีทำส่วนนี้ได้ดี และเป็นแนวทางให้ทีมมาตลอดครับ

- "ลงทุน 4 พันล้าน ขายนักเตะกิน เมื่อไหร่คืนทุน" ประโยคนี้ชัดเลยว่าคุณไม่เข้าใจ การขายนักเตะ เป็นแค่ส่วนหนึ่งของกำไรครับ สโมสรมีรายได้อื่นอีกหลายทางและมากกว่าการขายนักเตะด้วยครับ ลองหาพวก P&L ของทีมสโมสรฟุตบอลดูครับ

- และขอย้ำอีก 1 ครั้งครับว่า ตัวที่ซื้อมาแพงไม่ได้ตั้งใจเอามาขาย ตั้งใจเอามาเป็นแกนหลักให้ทีมไปนานๆครับ ไม่ได้ซื้อแพงเอามาขายกินอย่างที่คุณตั้งธง ถ้าโง่เบอร์นั้นบริหารทีมลีกวันยังไม่รอดเลยครับ

คือผมไม่ได้บอกว่าบอร์ดทีมผมทำถูกไปซะทุกอย่างนะ มันย่อมมีทั้งดีและแย่บ้างตามผลที่ออกมา แต่สิ่งที่คุณเข้าใจผิดไปไกล ผมต้อง Defend ครับ ว่าคุณเข้าใจผิด
8
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2007
ตอบ: 6686
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 15:14
ผมตกใจตรงเซ็น 5 ปี นี่แหละ ยังไม่เข็ดกับตอนพ็อตเตอร์อีก แต่ตลาดรอบนี้แปลกจริงแม้แต่ทีมใหญ่ลุ้นแชมป์อย่างบาเยิร์นยังเลือกโค้ชแชมเปี้ยนชิพ (แมนยูก็เกือบถ้าไม่ได้แชมป์ fa คงปลดพี่สิบแล้วตั้งแมคเคนน่า) เดแซร์บี้ที่ว่าน่าจะฮ็อตๆกลายเป็นไม่มีใครสนใจเฉย
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 23 May 2011
ตอบ: 1037
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 15:15
ด่วนสรุป
0
0
นักเตะกลางซอย
Status: My Heart is BLUE
เข้าร่วม: 19 Dec 2006
ตอบ: 4122
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 15:52
B-A-B-Y พิมพ์ว่า:
ดูจากการเลือกโค้ช ตั้งแต่ พอตเตอร์ พอช เป็นโค้ชที่ทำทีมระดับกลางขึ้นมาสู้กับทีมใหญ่ได้สนุก ด้วยนักเตะที่มี potential ที่จะเก่งในอนาคต ต่างกับวิสัยทัศน์ในการต้องเป็นแชมป์ในทุกฤดูกาลแบบเสี่ยหมี ซึ่งการเลือกมาเรสก้าก็ชัดเจนว่าทีมไม่ได้ต้องการผลสำเร็จในระยะสั้นและไม่ต้องการโค้ชที่ประสบความสำเร็จในระดับเมเจอร์กับทีมอื่นมาแล้ว(จากรายชื่อแคนดิเดต) เป้าหมายที่มองภาพชัดๆคือเลเวอร์คูเซ่นยุคอลองโซ่ปีนี้แหละที่บอร์ดต้องการ  
ใช่ครับ เป็นแชมป์ EPLแล้ว UCLแล้ว ผ่านสุดสูงสุดมาซักระยะแล้วครับ ตอนนี้อยู่ Under ค่ากลางไปเยอะเลย หลังจากนี้ กราฟจะกระโดด ไต่ทะยานสูงอีกครั้งแล้วครับ เป็นกำลังใจให้ด้วยนะครับ
0
1
หากโดน 39 เรื้อน จะถูกแบน
แขวนสตั๊ด
Status: ลูกพี่เฉิน ติ่ง พี่ตู้..
เข้าร่วม: 13 May 2007
ตอบ: 16535
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 15:57
เรื่องปั้นขายหลายคนยัง ไม่เข้าใจเลย เซลซีมันปั้นขายมานานแล้ว แต่มันไม่ได้ขายตัวหลัก

ไอ้ตัวที่ซื้อมาเข้าทีมหลักมันไม่ได้จะเอามาขายมันเอาใช้ แต่มันกากแค่นั้นเอง มาดูเอเก้ มูดริก อะไรพวกนี้คือซื้อมาใช้แค่นั้น

ถ้าจะปั้นขายเอาเงินมันก็พวก แมสเซน อะไรพวกนี้นั้นละที่มันสร้างมาจากตัวถูก ๆ แล้วเอามาขายพวกนี้มันกำไรดี
2
0
Milet..
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 26 Jul 2021
ตอบ: 5347
โพสเมื่อ: Wed May 29, 2024 16:01
ที่คุณหายใจได้ตอนนี้ เพราะลีคซาอุมันพึ่งเปิด นี้ไปอยู่ไหนมาวะ

โง่ก็แค่เงียบ ไม่เกินจริง
แก้ไขล่าสุดโดย TuchelPUBGGG เมื่อ Wed May 29, 2024 16:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel