ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 15 Jun 2020
ตอบ: 1624
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2024 00:24
[RE: แตกประเด็น Wolves vs Mavericks เกม2]
sixhearts พิมพ์ว่า:
Ohmz พิมพ์ว่า:
ที่แต้มเบียดเพราะ 3 mav ไม่มาเลยทั้ง 2 เกม แต่ได้การเจาะในมาแทน

แล้วถ้าแต้มเบียดกันท้ายเกมยังไง mav ก็ได้เปรียบ

เพราะวูฟจะให้ใครยิงปิดเกม แต่ mav มีทั้ง luka / kyrie  

เกม 2 ที่ผ่านมา %3PT ทั้งสองทีม 38.7% (12/31) เท่ากันเลยครับ
จะบอกว่า 3 ไม่มาก็คงไม่ได้  

ของ Mavs อาจจะเรียกว่า role player พวกรับบอลยิง ไม่ค่อยมากัน มาแต่พวกเดอะแบก

ในขณะที่ Wolves ที่ช็อตคือ star ของทีม
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2024 00:26
[RE: แตกประเด็น Wolves vs Mavericks เกม2]
riboseman พิมพ์ว่า:
ผมว่า โกแบร์กันดีแล้วครับ ก็มันเลือกสวิตช์มาแล้ว ทำไงได้

ต้องยอมใจลูก้าแหละลูกนั้น

โทษ TO ของ ANT เพลย์ก่อนหน้าแหละ ที่พาทีมแพ้

สู้กันต่อคู่นี้ หวังว่าวูล์ฟจะกลับมาได้ อยากดูคู่นี้ยาวๆ

อีกสายเหงาเหลือเกิน 55555  

ผมก็คิดว่าทำดีที่สุดละครับ คือ Luka ก็ฉลาดด้วยที่ทำให้ Gobert ต้องพลิกตัวไปมาตลอด ซึ่งเป็นจุดอ่อนของ big ทุกคน (เห็นทำเร็วที่สุดน่าจะ AD)

ลูก TO ลูกนั้นนี่หนักมาก จริงๆจ่ายให้ Jaden แล้วหา action ต่อคงดีกว่าเพราะเวลาเหลือเยอะ แต่เออตอนนั้น Conley ก็ไม่อยู่ด้วย
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2024 00:31
l2afiq พิมพ์ว่า:
ผมโฟกัสที่เกมบุกของวูฟก่อนเลยนะ
ง่ายๆ คือเจาะไม่เข้า
ถ้าแอ๊นยังลุยไม่ได้ก็พื่งพาใครไม่ได้แล้ว

เรื่องเกมรับ ก็รับดีกันทั้งสองทีม
วงในวูฟมีดีที่แนสรี้ด แต่มันทำให้แกนบุกมันเปลี่ยน
แต่แมฟมีไลรี่ ลงมาแล้วเล่นแบบแกปพอดได้เลย
ทำให้แมฟได้เปรียบกว่าไม่ต้องปรับมาก

ส่วนวงนอก แมฟก็ยังกิน
เรียงตัวมาได้เลย ลูก้า+ไครี่ อมได้หมด

กลายเป็นว่าแมชอับที่ชนะเดนเวอของวูฟ แพ้ทางแมฟหมดเลย  

Gafford กับ Lively นี่มันแทนกันได้ทั้งเกมเลยจริงๆ เกมรับวงในแทบไม่ยวบ เกมบุกก็เล่นแทนกันได้

เกมหน้าถ้า Ant หรือ KAT มันองค์ลงอาจจะเอาเกมกลับมาได้ก็ได้ครับ แต่ถ้ามันแย่กว่าเดิมแบบ Ant ไม่มา ละ Reid ไม่มาด้วย งานคงหยาบกว่าเดิม

เรื่อง matchup ที่ผมตกใจสุดคือ Jaden มันทำอะไร Luka ไม่ค่อยได้เนี่ยแหละครับ

คือพวก Paul goerge , Mann , Dort , SGA นี่เห็นชัดเลยว่าทำให้ Luka เล่นยาก
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2024 00:33
V_Chelsea_V พิมพ์ว่า:
Ant ทำ TO พลาดง่ายๆไปสองสามลูกมั้ง ต้องแก้ตรงนี้ บางจังหวะก็ตัดสินใจไม่ดี ก็เข้าใจได้เพราะยังเด็กอยู่

แต่ LUKA นี่แม่งสุดจริง ยังกะ Federer V. นักบาส All Around  

เรื่อง Ant เข้าใจได้จริงๆครับ แบบเพิ่งอายุ 22 จะให้มันเก่งทุกทางคงไม่ใช่ แต่คงต้องมี lineup กับแผนที่คอย support แกหน่อยไม่งั้นก็จบแบบหลายๆลูกวันนี้

Luka นี่ไม่รู้จะอธิบายยังไง แม่มโหดเกิน 5555555 เกมรับก็ไม่ได้กากขนาดนั้นแล้วด้วย
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1287
โพสเมื่อ: Mon May 27, 2024 07:42
OGCGOD พิมพ์ว่า:
ประตูขึ้นนำ พิมพ์ว่า:
แต้มเบียดแบบนี้ แสดงว่า วูฟยังมีสิทธิ์หรือเปล่านะ  

มีสิทธิครับ เอาจริงๆ Wolves ทำดีจนเกือบจะคว่ำ Mavs เกมนี้ได้ละ แต่ Luka มันเทพ 55555555

อย่าง 2 เกมแรกถ้าเขาแพ็คใต้แป้นแน่นๆ Mavs อาจจะไม่รอดทั้ง 2 เกมเลยครับ เพราะตัวยิงบอดกันหมด

แต่เกมต่อไปเล่นในบ้าน Mavs อาจจะออกอีกหน้าเลยก็ได้ เพราะถ้า Mavs กลับมาแม่น Wolves งานหยาบแน่นอน  

อ๋าา นึกขึ้นได้ ขอถามท่านหน่อยครับ ทำไม playoff %ยิง3 ตกลงกันมากมายเลยหรอครับ
มีปัจจัยอะไรบ้างในความคิดเห็นของท่านหรอครับ :)
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue May 28, 2024 06:30
แต้มเบียดแบบนี้ แสดงว่า วูฟยังมีสิทธิ์หรือเปล่านะ  

มีสิทธิครับ เอาจริงๆ Wolves ทำดีจนเกือบจะคว่ำ Mavs เกมนี้ได้ละ แต่ Luka มันเทพ 55555555

อย่าง 2 เกมแรกถ้าเขาแพ็คใต้แป้นแน่นๆ Mavs อาจจะไม่รอดทั้ง 2 เกมเลยครับ เพราะตัวยิงบอดกันหมด

แต่เกมต่อไปเล่นในบ้าน Mavs อาจจะออกอีกหน้าเลยก็ได้ เพราะถ้า Mavs กลับมาแม่น Wolves งานหยาบแน่นอน  

อ๋าา นึกขึ้นได้ ขอถามท่านหน่อยครับ ทำไม playoff %ยิง3 ตกลงกันมากมายเลยหรอครับ
มีปัจจัยอะไรบ้างในความคิดเห็นของท่านหรอครับ :)  

เรื่อง 3pt% ตกนี่น่าจะเป็นเรื่องที่เห็นเป็นปกติใน playoffs เลยนะครับ ในความเป็นจริงแล้วโดยค่าเฉลี่ยมันตกทุกระยะเลย

แต่ที่ 3pt มันเห็นชัดเพราะเป็น shot ที่มีความเสี่ยงสูง มันเลยแกว่งง่ายกว่าระยะอื่นครับ ส่วนปัจจัยที่ผมคิดว่าสำคัญก็จะมี

1. เกมรับที่จริงจังใน playoffs ผู้เล่นจะมีความมุ่งมั่นในการเล่นเกมรับขึ้นมาก ซึ่งก็จะพยายาม วิ่งเข้าใส่มากบึ้น มือไม้เกะกะ

บางครั้งตัวยิงจะ open มากๆ รู้ว่ายังไงก็ contest ไม่ถึง แต่ก็จะทำยังไงก็ได้ให้รบกวนวิถีการมองห่วงให้ได้มากที่สุดครับ

อันนี้ก็จะต่างจาก regular เยอะอยู่ที่ถ้ารู้ว่า wide open ก็ปล่อยให้ยิงไปเลย

2. รูปแบบเกมรับที่ออกแบบมาเพื่อใช้กับ shooter คนนั้นๆโดยเฉพาะ ซึ่งส่วนใหญ่ก็ใช้กันเฉพาะ playoffs นี่แหละครับ เช่น

deny ball วิ่งดักหน้าไม่ให้ shooter ได้บอล หรือการยืนชิดมากๆ บังคับให้ shooter ต้องเลี้ยงข้ามมากกว่ายิง

ซึ่ง shooter ก็คือ shooter เห็นมาเยอะว่าสุดท้ายก็อดใจไม่ได้ ต้องยิงยากๆ ทำให้ %ตก ข้อนี้จะกระทบพวก shooter จริงๆ แม่นๆซะเยอะ

3. ความกดดันและความหนักใจในการแข่ง เพราะการแข่งขันทุกแต้มสำคัญ เดิมพันมันสูงมากๆ

ทำให้คนที่ความแม่นไม่สม่ำเสมอเป็นทุนเดิม หรือคนที่ใจไม่แข็งพอใน playoffs ได้รับผลกระทบค่อนข้างเยอะ

แต่มันก็มีคนอีกประเภทเหมือนกันที่พอเจอภาวะกดด้นแล้วจะ outstanding ขึ้นมาเลย ซึ่งหาได้ยากมาก

4. ความเหนื่อยล้าสะสมในการแข่ง playoffs แต่ละเกมใช้พลังงานสูงกว่าแข่ง regular มาก และยังต้องลงนานขึ้นอาจถึงหลัก 40 นาทีต่อเกม

ส่งผลให้ร่างกายไม่ได้ฟื้นฟู 100% ก่อนแข่งนัดถัดไป ซึ่งตัวนักกีฬาจำเป็นจะต้องปรับตัวกับ shooting form ของตัวเองตลอดเวลา

การต้องรู้สึกออกแรงมากขึ้น เพื่อชู้ตให้ได้ระยะเท่าเดิม มีผลต่อความแม่นแน่นอนครับ

ของผมคิดว่ามีแค่นี้ครับ คือถ้ามันจะมีข้ออื่น ก็น่าจะงอกมาจาก 4 ข้อบน

ปล.เมื่อวานพิมพ์ตอบไปรอบนึงละเหมือนจะลืมกดส่งเพราะงานเข้าพอดี นี่กลับมาเช็คเมื่อกี๊เลยเพิ่งรู้ครับ 5555
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1287
โพสเมื่อ: Tue May 28, 2024 07:33

เรื่อง 3pt% ตกนี่น่าจะเป็นเรื่องที่เห็นเป็นปกติใน playoffs เลยนะครับ ในความเป็นจริงแล้วโดยค่าเฉลี่ยมันตกทุกระยะเลย

แต่ที่ 3pt มันเห็นชัดเพราะเป็น shot ที่มีความเสี่ยงสูง มันเลยแกว่งง่ายกว่าระยะอื่นครับ ส่วนปัจจัยที่ผมคิดว่าสำคัญก็จะมี

1. เกมรับที่จริงจังใน playoffs ผู้เล่นจะมีความมุ่งมั่นในการเล่นเกมรับขึ้นมาก ซึ่งก็จะพยายาม วิ่งเข้าใส่มากบึ้น มือไม้เกะกะ

บางครั้งตัวยิงจะ open มากๆ รู้ว่ายังไงก็ contest ไม่ถึง แต่ก็จะทำยังไงก็ได้ให้รบกวนวิถีการมองห่วงให้ได้มากที่สุดครับ

อันนี้ก็จะต่างจาก regular เยอะอยู่ที่ถ้ารู้ว่า wide open ก็ปล่อยให้ยิงไปเลย

2. รูปแบบเกมรับที่ออกแบบมาเพื่อใช้กับ shooter คนนั้นๆโดยเฉพาะ ซึ่งส่วนใหญ่ก็ใช้กันเฉพาะ playoffs นี่แหละครับ เช่น

deny ball วิ่งดักหน้าไม่ให้ shooter ได้บอล หรือการยืนชิดมากๆ บังคับให้ shooter ต้องเลี้ยงข้ามมากกว่ายิง

ซึ่ง shooter ก็คือ shooter เห็นมาเยอะว่าสุดท้ายก็อดใจไม่ได้ ต้องยิงยากๆ ทำให้ %ตก ข้อนี้จะกระทบพวก shooter จริงๆ แม่นๆซะเยอะ

3. ความกดดันและความหนักใจในการแข่ง เพราะการแข่งขันทุกแต้มสำคัญ เดิมพันมันสูงมากๆ

ทำให้คนที่ความแม่นไม่สม่ำเสมอเป็นทุนเดิม หรือคนที่ใจไม่แข็งพอใน playoffs ได้รับผลกระทบค่อนข้างเยอะ

แต่มันก็มีคนอีกประเภทเหมือนกันที่พอเจอภาวะกดด้นแล้วจะ outstanding ขึ้นมาเลย ซึ่งหาได้ยากมาก

4. ความเหนื่อยล้าสะสมในการแข่ง playoffs แต่ละเกมใช้พลังงานสูงกว่าแข่ง regular มาก และยังต้องลงนานขึ้นอาจถึงหลัก 40 นาทีต่อเกม

ส่งผลให้ร่างกายไม่ได้ฟื้นฟู 100% ก่อนแข่งนัดถัดไป ซึ่งตัวนักกีฬาจำเป็นจะต้องปรับตัวกับ shooting form ของตัวเองตลอดเวลา

การต้องรู้สึกออกแรงมากขึ้น เพื่อชู้ตให้ได้ระยะเท่าเดิม มีผลต่อความแม่นแน่นอนครับ

ของผมคิดว่ามีแค่นี้ครับ คือถ้ามันจะมีข้ออื่น ก็น่าจะงอกมาจาก 4 ข้อบน

ปล.เมื่อวานพิมพ์ตอบไปรอบนึงละเหมือนจะลืมกดส่งเพราะงานเข้าพอดี นี่กลับมาเช็คเมื่อกี๊เลยเพิ่งรู้ครับ 5555  

เฉียบ ขอบคุณสำหรับมุมมอง ความเห็นนะครับท่าน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel