ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Sep 2008
ตอบ: 1786
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 10:46
[RE: การที่สโมสรไทยไปซื้อนักเตะลูกครึ่งไทย กลับมาจากยุโรปถือเป็นการทำลายอนาคตทีมชาตินักเตะคนนั้นเหรอครับ]
ถ้ามองภาพรวมและความเป็นจริง การย้ายกลับมาเล่นในไทยมีผลให้ความเก่งลดลงจริงครับ

สภาพแวดล้อมไม่เอื้อให้นักเตะพัฒนาขึ้นเลย ทั้งมาตรฐานการเล่น วิธีการเล่น วิธีการบริหารของผู้บริหาร และปัจจัยด้านวัฒนธรรมความเป็นไทยอีกมากมายครอบคลุมทั้งเรื่องฟุตบอลและเรื่องนอกสนาม

อย่างไรก็แล้วแต่ ส่วนตัวผมเคารพการตัดสินใจของทุกฝ่ายนะ สโมสรในไทยก็มีสิทธิ์ซื้ออ่ะ นักเตะเองก็มีสิทธิ์ที่จะย้ายมา ขึ้นอยู่กับเงื่อนไขและข้อตกลงต่างๆ ถ้า 2 ฝ่ายตกลงกันได้ ก็ไม่เห็นผิดอะไรเลย อย่างเคสมิเคลสัน เราเองก็มองออกว่าเก่งกว่านักเตะไทยเยอะ อยากให้เขาเป็นแบบนั้นแบบนี้ แต่มองอีกด้าน ไอ้เก่งกว่ามาตรฐานไทยอยู่จุดไหนของมาตรฐานโลกหรอ ตอนนี้เจ้าตัวอายุ 24 แล้ว ซึ่งในช่วงวัยนี้ถ้าเก่งระดับเล่นในยุโรป เขาก็หาทีมเล่นต่อได้สบาย แต่มองอีกมุม อายุเท่านี้ก็เป็นช่วงที่เข้าสู่จุดพีคแล้ว ถ้า "ไปไม่ได้ไกลกว่าลีคเดนมาร์ค" ที่จ่ายเงินแค่สองแสนบาทต่อเดือน แล้วอยากมีรายได้เดือนเป็นล้านในไทยเพื่อความมั่นคงในอนาคต แล้วตกลงเงื่อนไขกันได้ มันก็เป็นสิทธิ์ของเขาเหมือนกันนะ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: COYS
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 32626
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 10:46
[RE: การที่สโมสรไทยไปซื้อนักเตะลูกครึ่งไทย กลับมาจากยุโรปถือเป็นการทำลายอนาคตทีมชาตินักเตะคนนั้นเหรอครับ]
การมาอยุ่ในโรงเรียนที่มีแต่คนเรียนกลางๆกลางการเคยอยุ่โรงเรียนที่มี่แต่แด็กเก่งๆ แค่นี้ระดับการแข่งขันก็ต่างละ เคยดิ้นรนกระตือรือล้นเพื่อสู้ทำคะแนนกับเพื่อน แต่ต้องมาเจอนั่งเรียนชิลๆ รอหมดวันไปวันๆ ระดับการพัฒนาก็คนละระดับละ
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 30 Jan 2010
ตอบ: 23879
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 11:28
การที่สโมสรไทยไปซื้อนักเตะลูกครึ่งไทย กลับมาจากยุโรปถือเป็นการทำลายอนาคตทีมชาตินักเตะคนนั้นเหรอครับ
กลับมามันก็พัฒนายากจริงๆนะละ
แล้วแต่นักเตะตัดสินใจ
เลือกสิ่งที่ดีที่สุดให้กับตัวเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 424
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 12:00
asadong851 พิมพ์ว่า:
เห็นมีหลายๆเพจเขาพูดประมาณนี้ บอกอย่าซื้อกลับมานะ บางเพจแช่งด้วย

เลยเกิดข้อสงสัยว่าทีมไทยลีคซื้อลูกครึ่งไทยจากยุโรปมาเล่นไทยลีค
ถึงขั้นทำลายอนาคตนักเตะคนนั้นเลยหรือครับ

พูดเหมือนคิดว่ามาเล่นไทยลีคแล้วฟอร์มจะตก ฝีเท้าจะอ่อนลง
ไทยลีคมันทำให้นักเตะลูกครึ่งอ่อนลงได้ขนาดนั้นเลยเหรอครับ

คือเข้าใจว่ามาตรฐานเล่นในยุโรปสูงกว่าแต่มันส่งผลถึงความเก่งให้ลดลงขนาดนั้นเลยเหรอครับ
ปัจจุบันไทยลีคก็น่าจะพัฒนาขึ้นเรื่อยๆแล้ว ตอนนี้ยังไม่เพียงพอเหรอครับ

รบกวนผู้รู้ครับผมไม่ทราบจริงๆ  

ผมว่าการดึงนักเตะลูกครึ่งกลับมาต้องดูว่านักเตะคนนั้นมีฝีเท้าระดับไหนครับ ถ้าอย่างกรณีนักเตะบางคนที่ไม่ค่อยได้โอกาสในยุโรป หรือได้เล่นเป็นลีก4 ลีค5 การได้กลับมาเล่นในไทยถือว่าเป็นตัวเลือกที่น่าสนใจครับ เพราะจะได้เวลาในการลงเล่นในระดับอาชีพ

แต่ถ้ากรณีของ 'มิเกลสัน' ระดับตัวจริงลีกสูงสุดเดนมาร์ก เคยได้รับความสนใจจากลีคที่สูงกว่าทั้งทีมจากตุรกีและอิตาลี ผมว่าการพยายามดึงกลับมาไทยลีคมีแต่จะฉุดรั้งพัฒนาการของเขาครับ เพราะต้องยอมรับว่าลีคบ้านเรายังไม่เป็นมืออาชีพขนาดนั้นครับ ทั้งนักเตัโดยรวม ทั้งแฟนบอล ทั้งผู้บริหาร ทุกภาคส่วนเลยก็ว่าได้

คุณลองนึกภาพดูก็ได้ถ้าสถานที่ทำงานที่คุณอยู่ต้องคุณต้องงัดศักยภาพออกมา 120% ตลอดเวลา แต่จู่ๆมีสถานที่ทำงานใหม่ที่ขอแค่คุณทำงานได้แค่ 60-70% ก็เป็นตัวท็อปของบริษัทแล้ว คุณเชื่อจริงๆใช้มั้ยว่าคุณจะพัฒนาขึ้น? จะเก่งขึ้น?

ถ้าจะพูดก็คือ ถ้าอยู่ในระดับลีกสูงสุดในยุโรปในอนาคตมิเกลสันถ้าจะเทียบอาจจะสามารถเก่งขึ้นจาก 100 เป็น 150 ได้ แต่ถ้ากลับมาไทยลีคอาจจะเก่งขึ้นจาก 100 เป็นแค่ 110
1
0

OGC
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2022
ตอบ: 1628
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 12:01
ก็พวกลีครอง สเปน เยอรมันยังซ้อมหนักกว่าบ้านเราอีกมั้งแค่เรื่องวิ่งอะ
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 09 Oct 2010
ตอบ: 14691
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 12:18
มีผลสิ การแข่งขันมันต่างกันเลยนะ

อยู่ยุโรปเกมเข้มข้นกว่า แท็คติคเข้มข้นกว่า สภาพแวดล้อมดีกว่าเยอะ ตั้งแต่สนามซ้อม บุคลาการ ความเป็นมืออาชีพ
0
0
oNo
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 834
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 12:35
วัฒนธรรม นิสัย จะกลืนอีหนูบ๊อบให้กลายเป็นไทยแลนด์สไตล์นะแจ๊ะ

นักกีฬาไทยเก่งๆ มันต้องไปเฉิดฉายต่างประเทศ ออกไป ไปเลย อย่ามาาาาาาา

0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2021
ตอบ: 4323
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 12:47
[RE]การที่สโมสรไทยไปซื้อนักเตะลูกครึ่งไทย กลับมาจากยุโรปถือเป็นการทำลายอนาคตทีมชาตินักเตะคนนั้นเหรอครับ
ตามที่หลายๆเม้นบอก คือ
ถ้ากลับมาเล่นไทยลีก ยังไงก็เก่งน้อยลงแน่นอน(ความเข้มข้นของลีกมีผล 100%) แต่ แต่ แต่ ทำไมพวกนั้นถึงกลับมา เหตุผลสำคัญผมให้ 2 ข้อพอ 1.ไม่มีทีมในยุโรปสนใจแล้ว หรือ ทีมที่สนใจเมื่อเทียบกับระดับลีก 1 ไทย อาจจะพอๆกันหรือด้อยกว่า (ลีก 3-4 ตปท) 2. เงินเดือน (เยอะกว่าแน่นอนถ้าสโมสรใหญ่ในไทยเอามา)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 2463
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 13:19
[RE]การที่สโมสรไทยไปซื้อนักเตะลูกครึ่งไทย กลับมาจากยุโรปถือเป็นการทำลายอนาคตทีมชาตินักเตะคนนั้นเหรอครับ
เป็นผมก้อาจจะมานะ เงินเดือนขี้หมูขี้หมา7แสนอัพ ซ้อมก้ชิว อยุ่10ปี ก้รวยไม่รุ้เรื่องละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 15 Jan 2009
ตอบ: 22567
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 14:05
มันต้องมองเป็นสามแกน

แกน 1 สโมสร
แกน 2 นักเตะ
แกน 3 ประเทศ

สโมสรมีแต่ได้กับได้อยู่แล้ว ได้นักเตะเก่งกว่าตัวไทยมายกระดับทีม

นักเตะได้เงินเพิ่ม แต่ระดับตัวเองก็คงยกไม่ได้แล้ว

ประเทศมีแต่เสียกับเสีย เพราะแทนที่จะมีโอกาสได้ตัวเก่งๆ มาตรฐานสูงๆ มาเตะทีมชาติ ก็โดนพวกสโมสรพวกนี้ทำลาย
0
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
ตอบ: 22686
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 19:01
ดึงลูกครึ่งที่อายุเกิน 23 มาไทย ไม่น่าเสียดาย เหมือนกับดึงลูกครึ่งที่อายุไม่เกินนี้นะ หรือ ตัวที่ได้ลงประจำในชุดใหญ่ของสโมสรแล้ว

ช่วงอายุ 19-22 นี่คือโอกาสการพัฒนาในยุโรปเลย
ถ้าไม่ได้เป็นสตาร์ชุดใหญ่ที่นั่น แต่ก็แลกกับการได้ลงสนามโดยที่ ได้เงินน้อย
ส่วนใหญ่มาเล่นทีมชาติ แล้วเห็นโอกาสการได้เงินเยอะ และง่าย ของไทยลีค เป็นใครจะไม่สนใจหละ

อย่างล่าสุดที่เป็นกระแสคนด่ากัน นี่คือจะดึง มิเกลสันกลับไทยมานี่แหละ
คือจะดึงมาทำไมหละนั่น คือเกรดนิโก้เนี่ยหาทีมในยุโรปไม่ยากหรอก สโมสรไม่ขายก็รอย้ายฟรีแค่นั้น
ขยับย้ายไปลีคใหญ่อีกนิดก็ยังได้ ดีกรีตอนนี้แบ็คขวาชาติในเอเชีย นิโก้ก็อยู่แทบจะต้นๆ Top 10ละมั้ง(วัดจากลีคและสโมสร)
ต่อให้แฟนบอลจะบอกว่ามาไทยลีคก่อนก็ได้ แล้วส่งไปเจลีค (เพ้อฝันเกินพวกนี้ เอะอะอะไรก็เจลีคๆ แล้วได้ของดีมาใครจะปล่อยต่อหละ )

แบ็คระดับไทยลีค เอาแค่เกรดอาเซียนก็เอาอยู่ พวกนี้ไม่แพงแถมยังมุ่งมั่นกว่าด้วยเพราะมาเล่นนอกประเทศ ไม่ใช่เซฟโซน
จะเอานิโก้ ก็เอาแบบอัสนาวีเถอะ วิ่ง ชห วิ่งไว ขยัน เผลอๆมากกว่าตัวไทยอีก หรือไปดึงพวกลูกครึ่งอินโดมาก็ไม่ติดนะ เอามาเพื่อพัฒนาเด็กไทย ดีกรีลีคก็พอๆกับนิโก้เหมือนกัน

แต่สโมสรบ้านเราเขาก็อยากได้ตัวที่ดีที่สุดอยู่แล้ว + ความทะเยอทะยานของลูกครึ่งอีก
เห็นบอกว่าเรทสูงสุดที่พอจ่ายได้คือ 3 ล้านต่อเดือน ตีเป็น 76k ยูโร/เดือน ตกวีคละ 19k ซึ่งเรทนี้ ต่อให้เป็นมิเกลสันก็เรียกไม่ได้ในไทยหรอก
แต่ถ้าขยับลีคไต่ระดับไปเรื่อยๆ นิโก้คงพอได้ลุ้นกับเรทนี้เหมือนกัน เผลอๆอาจจะมากกว่าด้วย เพราะมีโควต้าสัญชาติ EU แล้วกลับมาตอน 32+ ก็ยังเรียกได้เยอะอีกอยู่ดีเพราะพ่วงดีกรีลีคยุโรปกลับมา

ปล.มีแต่พยายามดึงเข้า ไม่พยายามปล่อยออกบ้างเลย
บ้านเราบอลลีคมันมาพร้อมกระแสทีมชาติ ถ้าทีมชาติฟอร์มผลงานดี เดี๋ยวลีคมันก็จะได้อานิสงค์เอง ดึงกันมาในลีคหมดงี้ เจอคุณภาพเกมในไทยลีคทุกสัปดาห์ แล้วจะไปสู้ในระดับเอเชียไหวเหรอ
(มายด์เซ็ทเจ้าของทีม ในไทยลีค นี่ยังไม่ค่อยไปด้วยกันได้เลยแหะ )

ปล2. ผมอาจจะโลกสวยเกินไป ถ้ามองว่า ทีมใหญ่มีเงิน+มีทีมสเก๊าท์ ไปเก็บข้อมูลส่องฟอร์มเด็กในลีคT2-T3 แล้วซื้อมาปั้นเนี่ย จะช่วยทีมเล็กๆได้อีกมากนะ
เห็นแวว+อายุน้อย ซื้อมา 2-3 ล้านงี้ เงินจำนวนน้อยมากสำหรับทีมใหญ่ แล้วเงินจำนวนนี้ ได้ช่วยเหลือทีมเล็กที่ปั้นให้โอกาสเด็กพวกนี้ ไปใช้หมุนได้ต่ออีก (หมุนจ่ายค่าเหนื่อย หรือบำรุงสนามแข่งก็ว่ากันไป จะได้มีทีม+สนามทีมคุณภาพเพิ่มขึ้น)
0
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 53435
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 20:37
การที่สโมสรไทยไปซื้อนักเตะลูกครึ่งไทย กลับมาจากยุโรปถือเป็นการทำลายอนาคตทีมชาตินักเตะคนนั้นเหรอครับ
แล้วคิดว่าสภาพแวดล้อมไทย กับ ยุโรป เหมือนกันไหม ตอบตัวเองไม่น่ายากนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 2047
โพสเมื่อ: Fri May 24, 2024 20:59
อยู่ต่างประเทศนั่งตบยุง กับย้ายมาลงสนามต่อเนื่อง อะครับ
ถ้าเก่งจริง คงไม่ย้ายกลับมาลีกต่ำกว่าหรอก
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel