ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2500
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 10:06
[RE]หมอให้ไปซื้อยาข้างนอกที่ถูกกว่า ถือว่าไม่รักษาผลประโยชน์ของร.พ.เอกชนไหมครับ
ยาบางตัว หาซื้อข้างนอกไม่ได้ โคตรเซ็ง

ลูกผมเป็นภูมิแพ้ ต้องมี pseudo ติดบ้านไว้เลยสองขวด

เพราะ ถ้ามีอาการพร้อมกันสองคน พี่น้อง ขวดเดียว อยู่ได้สองวัน

ไปหาหมอ โดนค่าตรวจ ค่า รพ ไปแล้ว 1000 ไอ้ค่ายาตัวนี้ ขายขวดละ 200 กว่าบาท

ดีที่น้องชายเป็นหมอ ซื้อให้ได้ขวดละ 22 บาท

หลังๆมา ยาตัวไหนแพงๆ ผมให้น้องชายซื้อให้ตลอด (แต่นานๆทีกว่าจะได้เจอกัน)

มีอีกตัวที่เวลาได้มาทีแทบเป็นลม
ยาฆ่าเชื้อ Cavumox ( Amoxi + Clav )
ขวดละเกือบพัน ต้องกินทีละ 2 ขวด

เรียกได้ว่า ถ้าเจอ
Cavumox
Pseudo
Fluifort
พาราเด็ก

ครบเซ็ต จ่ายไปเกือบ 5000
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2008
ตอบ: 4629
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 10:09
[RE: หมอให้ไปซื้อยาข้างนอกที่ถูกกว่า ถือว่าไม่รักษาผลประโยชน์ของร.พ.เอกชนไหมครับ]
ป้าผมแกรักษาโรคหัวใจกับหมอคนนึงอยู่ แล้วหมอแกอยู่หลายรพ. ทั้งรัฐและเอกชน

ถ้าตรวจกับจ่ายยาตามปกติแกจะนัดให้ไปรพ.รัฐ ค่าใช้จ่ายก็พันนิดๆต่อครั้ง

แต่ถ้าอาการหนักหรือต้องแอดมิด แกจะให้ไปที่ รพ.เอกชน โดนทีก็หลักแสน หมอแกอยู่รพ.อินเตอร์ด้วย เลยแพง

รักษากันมาเป็น 20-30 ปีได้
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: เวปเอ็ง เรื่องของเอ็งเลย
เข้าร่วม: 20 Mar 2010
ตอบ: 9701
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 10:32
[RE: หมอให้ไปซื้อยาข้างนอกที่ถูกกว่า ถือว่าไม่รักษาผลประโยชน์ของร.พ.เอกชนไหมครับ]
มารวยทำเสียต้นทุก หมอทำเสียกำไร ไม่เหมือนกัน
0
0
Spoil
บ้ากาม  
นักเตะอบต.
Status: Let it be me
เข้าร่วม: 17 Jan 2007
ตอบ: 3096
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 10:34
ประกันสุขภาพ ถึงสำคัญไง

ใครยังไม่มีก็ไปควานหาของถูก กันเอาเอง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 12 Jun 2009
ตอบ: 3916
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 10:53
wolftoeynight พิมพ์ว่า:
ถ้าไม่มีประกันนี้หนักเลยอะเอกชน ยาบางตัวใช้ประกันไม่ได้ด้วย

เคยเป็นงูสวัดแล้วไปหาหมอเอกชนหมดไป 1-2 พันนี้แหละถ้าจำไม่ผิดอย่างช็อคค่ายาทั้งนั้น ได้คุยกับหมอแค่ 2-3 นาทีเอง

เคยถามหมอนะว่ายานี้ไปซื้อเอาข้างนอกได้ไหม หมอบอกก็ได้แหละแต่ถ้ามีประกันก็ซื้อทีนี้เลย
กะขายยาชัดๆ  

ช๊อคเหมือนกัน โครตตตตถูกกก หมอทั่วไป รพ เล็กรึเปล่า
เอกชนกลางๆ ค่าหมอเฉพาะทาง 700-1000 แล้ว ค่าบริการ รพ อีก 2-300
ตั้งต้นก็ 1,000 แล้ว แบบยังไม่รวมยา แลป เอกซเรย์
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 9142
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 11:08
freedomkop พิมพ์ว่า:
ถ้าไม่มีประกันนี้หนักเลยอะเอกชน ยาบางตัวใช้ประกันไม่ได้ด้วย

เคยเป็นงูสวัดแล้วไปหาหมอเอกชนหมดไป 1-2 พันนี้แหละถ้าจำไม่ผิดอย่างช็อคค่ายาทั้งนั้น ได้คุยกับหมอแค่ 2-3 นาทีเอง

เคยถามหมอนะว่ายานี้ไปซื้อเอาข้างนอกได้ไหม หมอบอกก็ได้แหละแต่ถ้ามีประกันก็ซื้อทีนี้เลย
กะขายยาชัดๆ  

ช๊อคเหมือนกัน โครตตตตถูกกก หมอทั่วไป รพ เล็กรึเปล่า
เอกชนกลางๆ ค่าหมอเฉพาะทาง 700-1000 แล้ว ค่าบริการ รพ อีก 2-300
ตั้งต้นก็ 1,000 แล้ว แบบยังไม่รวมยา แลป เอกซเรย์  

รพ.พระราม 9 อะครับเล็กไหม ไม่รู้
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2006
ตอบ: 5081
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 11:14
[RE]หมอให้ไปซื้อยาข้างนอกที่ถูกกว่า ถือว่าไม่รักษาผลประโยชน์ของร.พ.เอกชนไหมครับ
จริงๆแล้วในทางกฎหมายหมอไม่ใช่ลูกจ้างของรพ.เอกชน ไม่จำเป็นต้องรักษาผลประโยชน์ให้องค์กร ตามสัญญาคือหมอมาเช่าห้องตรวจและอุปกรณ์ในรพ.เพื่อประกอบโรคศิลป์ส่วนตัว โดยให้รพ.คิดค่าเช่าหัก % จากค่าหมอ (DF)

คิดง่ายๆคือเป็นคลินิกส่วนตัวที่ไม่ได้ลงทุนเอง แต่มายืมสถานที่ของรพ.เอกชน เพราะฉะนั้นจะสั่งยายังไงหรือให้คนไข้ไปซื้อยาเองย่อมได้
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: หลิงหลิง คอง ยอดพีระเมะ แห่งจักรวาลเกิร์ลเลิฟ
เข้าร่วม: 12 Feb 2011
ตอบ: 18822
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 11:22
anya พิมพ์ว่า:
สมัยทำงาน รพ.เอกชน เคยโดนรองหัวหน้าแผนกเรียกไปว่ากล่าวเพราะทำแบบนี้ครับ

ซึ่งผมก็โต้แย้ง ผมจ่ายยาน้อยเพราะคนไข้ไม่จำเป็นต้องใช้
เขาก็ต้องการให้เราจ่ายเยอะ ๆ เรียกค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด
(*ค่ายา รพ.ได้เงินครึ่งหนึ่ง คนจ่ายได้อีกครึ่งหนึ่ง)

ตรงนี้ก็บาดหมางกันไป แต่ก็ไม่เสียใจนะครับ
ถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะอัดกลับให้หนัก ให้ผมหงอก ๆ ร่วงหนักกว่านี้เลย

เพิ่งรู้ว่าหมอได้เงินจากการจ่ายยาแต่ละตัวด้วย สมัยนี้ยังคงทำอยู่ไหมคะ
0
0
" i Love you , LingLing. " (เสียง ออมกรณ์)
Status:
เข้าร่วม: 12 Jun 2009
ตอบ: 3916
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 12:03

กะขายยาชัดๆ  

รพ.พระราม 9 อะครับเล็กไหม ไม่รู้  

ไม่เล็ก ยิ่งไม่มีอะไรให้ช๊อคเลย
เข้าที่นี่แล้วคาดหวังว่าจะต่ำกว่าพันหรอครับ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2020
ตอบ: 9142
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 12:11

กะขายยาชัดๆ  

ไม่เล็ก ยิ่งไม่มีอะไรให้ช๊อคเลย
เข้าที่นี่แล้วคาดหวังว่าจะต่ำกว่าพันหรอครับ  

ใช่ครับ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 8850
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 12:13
.
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2011
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 12:46
MewmiewZuKa พิมพ์ว่า:
anya พิมพ์ว่า:
สมัยทำงาน รพ.เอกชน เคยโดนรองหัวหน้าแผนกเรียกไปว่ากล่าวเพราะทำแบบนี้ครับ

ซึ่งผมก็โต้แย้ง ผมจ่ายยาน้อยเพราะคนไข้ไม่จำเป็นต้องใช้
เขาก็ต้องการให้เราจ่ายเยอะ ๆ เรียกค่าใช้จ่ายให้มากที่สุด
(*ค่ายา รพ.ได้เงินครึ่งหนึ่ง คนจ่ายได้อีกครึ่งหนึ่ง)

ตรงนี้ก็บาดหมางกันไป แต่ก็ไม่เสียใจนะครับ
ถ้าย้อนเวลากลับไปได้จะอัดกลับให้หนัก ให้ผมหงอก ๆ ร่วงหนักกว่านี้เลย

เพิ่งรู้ว่าหมอได้เงินจากการจ่ายยาแต่ละตัวด้วย สมัยนี้ยังคงทำอยู่ไหมคะ  

เปิดคลินิกเองได้ ๑๐ ปีแล้วครับ

สมัยก่อนต้นทุนเท่าไรคูณไป ๗ เท่า
สมมติราคาร้านขายยาอยู่ที่ ๑ บาท รพ.จะขาย ๗ บาท ผมจะได้ส่วนแบ่ง ๓.๕ บาทครับ

ไม่แน่ใจว่าสมัยนี้คิดเท่าไรนะครับ แต่ละ รพ.ก็มีเรทแตกต่างกัน
2
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 7803
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 13:10
ใช่ครับ ผมทำบ่อยครับ
บอกชื่อยา บอกราคา บอกร้านที่มีขายแน่ๆให้ด้วย

ผมทำเอกชนหมอทำงานได้แต่ DF นะครับ ไม่ได้เปอร์เซ็นจากยาใดๆ

ไม่เคยโดนเรียก แต่เขาก็สั่งมาว่าอย่าทำอย่าแนะนำแบบนั้น ด้วยเหตุผล บลาๆๆ
0
0
Talent bringt dich an den start, Einstellung ans ziel.
พรสวรรค์นำคุณไปที่จุดเริ่มต้น ทัศนคตินำคุณไปสู่เส้นชัย

ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16644
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 14:57
แนมผมนิ้วเท้าหักเล็กมากต้องดามเหล็กหมอที่คลีนิคเอกชน ยังบอกให้ไป รพ สัตว์เกษตรเลยเพราะที่คลีนิคเขาบอกว่าเกินสองหมื่น สรุปไป รพ เกษตร จ่ายไป หกพันกว่าบาท
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel