ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะเทศบาล
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 09 Jan 2011
ตอบ: 4508
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:12
[RE: หมอให้ไปซื้อยาข้างนอกที่ถูกกว่า ถือว่าไม่รักษาผลประโยชน์ของร.พ.เอกชนไหมครับ]
หมอเค้าก็รู้เหมือนกันหมดแหละ ว่าอะไรยังไง อยู่ที่ดุลยพินิจของแต่ละคนมากกว่า

จริงๆหมอก็คงอยากช่วยลดค่าใช้จ่ายให้คนไข้ เพราะมาหาเอกชนทีนึง น่าจะโดนรพ จัดหนักไปเยอะแล้ว อะไรที่หมอ พยาบาลช่วยได้ เค้าก็น่าจะช่วย

ยาก็จ่ายพอเป็นพิธี ไล่ไปซื้อเองข้างนอกถูกกว่า ตอนพักฟื้นอะไรที่ใช้เยอะละแพง พยาบาลก็บอกให้ซื้อเข้ามาเอง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 4776
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:15
[RE]หมอให้ไปซื้อยาข้างนอกที่ถูกกว่า ถือว่าไม่รักษาผลประโยชน์ของร.พ.เอกชนไหมครับ
แพงกว่าไม่เท่าไหร่จ่ายได้นะ แต่บางที่แพงกว่าข้างนอก 3-4 เท่า แล้วจ่ายทีเป็นหมื่นก็มี ซื้อข้างนอกแค่ 3 พัน ถ้าห้ามซื้อยาข้างนอกคงเปลี่ยน รพ ไม่ก็รักษาเองเลย อดตายก่อนได้เป็นโรคตาย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 29 Apr 2010
ตอบ: 8009
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:24
[RE: หมอให้ไปซื้อยาข้างนอกที่ถูกกว่า ถือว่าไม่รักษาผลประโยชน์ของร.พ.เอกชนไหมครับ]
1. ผมไม่ทราบนะครับ สำหรับจรรยาบรรณแพทย์นั้น มีในส่วนของ จรรยาบรรณต่อนายจ้างหรือไม่

เพราะในวิชาชีพอื่นมีระบุ ถ้ามีและการจ่ายยานั้นๆ ไม่ครบตามที่ควรให้แต่มุ่งเน้นให้ลูกค้าประหยัด

ไปซื้อข้างนอกอันนี้อาจจะผิดจรรยาบรรณต่อนายจ้างได้

2. ต้องแยกนะครับ นี่คือ รพ เอกชน เราเข้าไปเพื่อ "ซื้อความสะดวก" ครับ ถ้าต้องการสะดวกด้วย

ถูกด้วยแบบ รพ รัฐ ไม่มีครับ เพราะเค้าทำก็มุ่งเน้นผลกำไร

3. แต่ไอที่น่ารังเกียจคือพวก รักษาเกินความจำเป็นเพื่อเบิกให้เยอะ อันนี้อ่ะทุเรศ
1
0
ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะตน
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 21 Oct 2007
ตอบ: 7941
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:26
ถือว่าไม่รักษาผลประโยชน์ ครับ

แต่ผมก็ขอบคุณหมอบางคนแบบนี้มากๆๆๆนะ ตอนนั้นผมไอเป็นโรคเกี่ยวกับปอด ที่มีชื่อเรียกว่าโรคไอ100วัน

หมอก็บอกตรงๆถ้ายาหมดไปร้านขายยา ที่ครบวงจร (ประมาณขายเตียงผู้ป่วย ขายรถเข็น ขายถังออซิเจน ขายอุปกรณ์แพทย์)

ร้านเหล่านี้จะมีตัวยาแพงๆขาย หรือแจ้งร้านไปเลยว่าขอตัวยาที่ดี และแพงที่สุด แต่ยังถูกกว่ามา รพ.เอกชน
แก้ไขล่าสุดโดย romeo2pk99 เมื่อ Thu May 23, 2024 08:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Sep 2006
ตอบ: 349
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:35
ผมไม่ใช่แพทย์นะ แต่เรื่องนี้ขึ้นอยู่กีบนโยบายด้วยแหละ ยิ่งถ้าผอ.ฝ่ายบริหารทั่วไป(บางรพ.แบ่งผอ.เป็นทั่วไปกับการแพทย์)ไม่ใช่แพทย์ล่ะก็แพทย์ท่านนั้นโดนเรียกแน่นอน แต่ถ้าเป็นแพทย์ด้วยกันหรือไม่ใช่แต่วิสัยทัศน์กว้างมีความเห็นใจก็ปล่อยผ่านถ้าไม่น่าเกลียดเกินไปเช่น นัด 3 เดือนสั่งยา 1 เดือนอีก 2 เดือนไปซื้อเองแบบนี้วิน-วินทั้งรพ.ทั้งคนไข้
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 994
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:41
แค่ รพ เอกชน ต้องหากำไรมากสุด มันไปด้วยกันกับ จรรยาบรรณ แพทย ไม่ได้อยุ่แล้ว
ต้องถาม แพทยสภา แล้วล่ะ ขายpara เทด 10บาท
พยาบาลเข้ามาหาทีนึง คิด 100 พ เดินมาหาครั้งละ1000ไท่แพงก้อแปลกแระ
0
0
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 994
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:42
อาจไม่รักษา ผลประโยชน์ รพ แต่ ได้ใจ คนไข้
0
0
Status: The Blues.
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 983
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:45
LoversMoon พิมพ์ว่า:
สมัยนึง คนไข้บอกว่าไปโรงพยาบาลเอกชนเหมือนโดนปล้น ยาพาราเซตามอลแพงมาก จนโรงพยาบาลเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อที่ไม่มีขายตามท้องตลาด เคยมีข่าวเรื่องคนไข้อยากให้กระทรวงมาควบคุมราคายาโรงพยาบาลเอกชน

ถ้าหมอจ่ายบ้าง คนไข้ซื้อข้างนอกบ้าง มันเกิดความประทับใจอยากกลับมาหาใหม่ โรงพยาบาลอาจจะได้มากกว่าอีก

รพ.ที่ผมเคยทำงาน tramol แผงละ 400 บาท
ซื้อร้านยา แผงละ 40 บาท
แก้ไขล่าสุดโดย satung07 เมื่อ Thu May 23, 2024 08:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 7168
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:50
แต่มันก็ทำให้ได้ใจลูกค้านะ ไม่ได้จากค่ายา ก็ได้จากค่าตรวจ ค่าอื่นๆแทน แถมได้จากการบอกต่อของลูกค้าอยู่ดี ว่า รพ.นี้หมอให้ตำแนะนำดี ตอนแฟนผมต้องรับการผ่าตัด หมอยังเลือก รพ.เอกชนอื่นที่ราคาเบากว่าให้เลย แล้วแกไปผ่าให้

เขาก็จะดูเหมือนกัน ว่าใครมีความสามารถในการจ่าย มันไม่ได้แนะนำทุกเคส อย่าง vip นี่รพ มีลิสอยู่แล้วหมอคงไม่แนะนำอะไรแบบนั้น
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2009
ตอบ: 1683
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 08:52
หมอที่รักษาโรคประจำตัวแม่ผมก็แบบนี้นะครับ 3เดือนนัดครั้ง ตัวยาที่แพงและใช้ประจำตลอดชีวิต 2 ชนิด หมอแนะนำให้ไปซื้อข้างนอกเพื่อลดค่าใช้จ่าย อีก3ชนิดหมอขอจ่ายให้เองเพื่อมีรายได้ให้โรงพยาบาล หมอก็เห็นใจครอบครัวคนไข้+หาทางออกให้2ฝ่าย รักษาแบบนี้มา2ปีแล้วครับ สำหรับผมหมอได้ใจครอบครัวคนไข้แบบผมครับครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: นักบอลยอดเยี่ยม
เข้าร่วม: 03 Feb 2009
ตอบ: 605
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 09:11
หมอให้ไปซื้อยาข้างนอกที่ถูกกว่า ถือว่าไม่รักษาผลประโยชน์ของร.พ.เอกชนไหมครับ
รพ นี่ตัว โคกสับ ๆๆๆๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
เกาทันฐ์เมื่อขึ้นสาย ก็ต้องเหนี่ยวให้สุดแรง
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 18 Oct 2010
ตอบ: 9980
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 09:19
satung07 พิมพ์ว่า:
LoversMoon พิมพ์ว่า:
สมัยนึง คนไข้บอกว่าไปโรงพยาบาลเอกชนเหมือนโดนปล้น ยาพาราเซตามอลแพงมาก จนโรงพยาบาลเปลี่ยนมาใช้ยี่ห้อที่ไม่มีขายตามท้องตลาด เคยมีข่าวเรื่องคนไข้อยากให้กระทรวงมาควบคุมราคายาโรงพยาบาลเอกชน

ถ้าหมอจ่ายบ้าง คนไข้ซื้อข้างนอกบ้าง มันเกิดความประทับใจอยากกลับมาหาใหม่ โรงพยาบาลอาจจะได้มากกว่าอีก

รพ.ที่ผมเคยทำงาน tramol แผงละ 400 บาท
ซื้อร้านยา แผงละ 40 บาท  

แม่ผมก็เคยใช้ทั้ง tramol acroxia และพารา ราคาแพงกว่าเกือบ 10 เท่า จนแม่ไม่ยอมไปหาหมอตามนัด ตอนหลังเลยเปลี่ยน รพ.
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status: เราจักไม่เป็นเช่นต้นไม้ที่มีผลนั้น
เข้าร่วม: 31 Aug 2006
ตอบ: 10915
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 09:41
เจอ ทั้งหมอ และ พยาบาลเลย ขอบคุณมากๆเลยครับ
ช่วยประหยัดไปได้ตั้งเยอะเลยครับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 26 Sep 2021
ตอบ: 870
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 09:42
ถูกแบนแล้ว
แล้วหมอที่กล้าบอกวิธีรักษาคนไข้ให้หาย ถึงว่าไม่รักษาผลประโยชน์ของรพ.ไหมครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2021
ตอบ: 5784
โพสเมื่อ: Thu May 23, 2024 09:59
ถ้าเป็นไปได้ก็ซื้อข้างนอกเถอะ เคยเจอ รพ. ขาย 3พัน ข้้างนอก 900
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel