ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status: ข้าคือมหาเทพ
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 2196
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 09:00
[RE: เหตุใดคนเรียนจบไม่สูง(บางคน) ไม่เห็นค่าของการศึกษาและชอบค่อนแคะคนจบปริญญา]
เน้นเงินเป็นหลัก นั่นแหละ
ญาติผมก้เป็น อยู่ข้างบ้านกัน
ป้าผม ชอบมาแขวะ สมัยผมเรียนและจบทำงานใหม่ได้เงินหมื่นกว่าบาท ชอบมาพูดใส่ตลอด
หลานเค้า ลูกเค้า จบ ม.3/6 ทำโรงงานได้ 2 หมื่นกว่าทุกเดือน ได้มากกว่าผมอีก ไม่ต้องเรียนให้เปลืองเงิน
ทั้งสองคน ลูกนี่หนักเลยช่วงมีตังออกจะเหยีดผมด้วยซ้ำ อีกคนหลานนี่ดีหน่อยน้องอยากเรียนนะแต่ครอบครัวปลูกฝังมาอย่างนั้น หาเรียนเสริมเพิ่งจบปีที่แล้ว

จากตอนที่ป้าชอบแขวะ ผ่านมา10กว่าปี
-ลูกป้านั้น บ่นประจำตอนไม่ค่อยมีโอ เดือนนี้น่าจะโพสเฟส เกิน 5ครั้งไปละเรื่องนี้
-หลานตกงานมา4ปีละตั้งแต่ก่อนโควิด ได้งานบ้างบางช่วง+กลับไปเรียนเพิ่งจบ
-ป้ามาคุยตลอดเวลากลับผมกลับบ้านว่าให้หาฝากงานให้หลานหน่อย
ส่วนตัวผมก็สบายๆงานออฟฟิต 8Hrs 5D/W ถึงจะไม่ได้เติบโตแบบคนอื่นแต่ก็รับปีละ 700K+
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2015
ตอบ: 10717
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 09:04
เหตุใดคนเรียนจบไม่สูง(บางคน) ไม่เห็นค่าของการศึกษาและชอบค่อนแคะคนจบปริญญา
น่าจะเป็นปมในใจมั้งผมเดานะ แต่เห็นบ่อยจริง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Oct 2010
ตอบ: 9171
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 09:13
[RE: เหตุใดคนเรียนจบไม่สูง(บางคน) ไม่เห็นค่าของการศึกษาและชอบค่อนแคะคนจบปริญญา]
เรียนเพื่อเพิ่มโอกาส แน่นอนว่าไม่เรียนก็มีโอกาสเหมือนกัน แต่ถ้าเรียนมันจะมีโอกาสมากกว่าไง
ส่วนจะคว้ามาได้หรือไม่ ก็ขึ้นอยู่กับความสามารถอีกที
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: เราต้องผ่านมันไปให้ได้
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 6015
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 09:15
[RE]เหตุใดคนเรียนจบไม่สูง(บางคน) ไม่เห็นค่าของการศึกษาและชอบค่อนแคะคนจบปริญญา
ก็แค่หาเหตุผลในสิ่งที่ตัวเองทำไม่ได้ เพื่อให้ตัวเองดูดีขึ้นมาแค่นั้นเอง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2022
ตอบ: 1288
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 09:21
เคยฟังอาจารย์ วีระจัดรายการวิทยุ น่าจะเกินสิบปีมาแล้ว มีคนโทรถามว่า อยากรวย ให้ลูกเรียนอะไรดี อาจารย์ก็บอกว่า ถ้าเน้นรวย ไม่ต้องเรียน ให้ออกมาค้าขาย

ถามว่ามันจริงไหม มันก็จริงนะครับ ถ้าเรายึดเงินเป็นหลัก การศึกษาจริงๆไม่ได้เอาไว้สอนให้รวยนะครับ เอาไว้ฝึกความรู้คน สอนให้รู้จักคิด มีระบบ ระเบียบ แล้วเอาเรื่องที่ได้เรียนมาไปทำงานเฉพาะทางอีกทีนึง

มันก้แล้วแต่ว่าใครทำแบบไหนแล้วสำเร็จอะครับ มันก็มีทั้งสำเร็จ และไม่สำเร็จจากทั้งสองฝั่ง

ตริตรองดีๆแล้วกันครับ เวลาถึงคราวลูกหลานตัวเอง อิอิ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 20668
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 09:23
ปมของพวกเรียนไม่จบ,ไม่มีทุนเรียน

เลยต้องหาคำโม้ๆ กลวงๆ มากลบตรงนี้

เชื่อดิถ้าให้เงินแม่งเรียนแม่งก็เรียน แต่สุดแท้แล้วแต่จะสรรหา จะจบมั้ยก็ไม่รุ้

ไอ้เด่นดุสิต ไอ้ตลาดล่างคำคมนี่ชอบชิบหาย คำคมด้อยค่าคนจบปริญญาเนี่ย
0
0

นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2021
ตอบ: 2177
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 09:32
ถ้าประเทศชาติเข้าสู่ระบบการเก็บภาษีทุกอาชีพ จริงจัง การบังคับใช้กฏหมายจริงจัง ลองไม่มีความรู้ดู homeless กันหมดแน่ พวกเศรษฐีเจ้าของกิจการที่รอดกันได้ด้วยการไม่โกงกินเอาเปรียบชาวบ้านแถวบ้านผม ก็เพราะลูกตั้งใจเรียนกันทั้งนั้น ครอบครัวไหน ลูกหลายเสียคน กลายเป็นแค่คนเคยรวยกันหมด เว้นแค่บางบ้านที่ประมูลอะไรก็ชนะ ทำผิดกฏยังไงก้ถูก อันนี้เอาเข้าพวกไม่ได้จริงๆ VIP เกิน

ปล. ดูแค่ตัวแทนวัยรุ่นทั้งไหลที่เป็น YTB ที่ประสบความสำเร็จหลายๆคนเรียนจบ ปตรีกันทั้งนั้นนะครับ เว้นแค่คิวเท แต่ตอนนี้ก็ได้เบียร์ใบหยกเป็นคนให้คำปรึกษาทางธุรกิจไปละ ก็คือ ต้องมีความรู้ดีๆ นี่แหละ
แก้ไขล่าสุดโดย tontarn_10 เมื่อ Wed Apr 03, 2024 09:39, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1242
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 10:47
[RE]เหตุใดคนเรียนจบไม่สูง(บางคน) ไม่เห็นค่าของการศึกษาและชอบค่อนแคะคนจบปริญญา
จอร์จเป็นคนนึงที่เรียนไม่จบนะ เพราะไม่มีโอกาส ไม่เคยด้อยค่าปริญญาถ้าย้อนเวลากล้บไปได้ แล้วทางบ้านพร้อม ยังไงก็เรียนงับ
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 1577
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 12:11
อย่าไปใส่ใจเลยครับ

ผมก็จบไม่สูง ยังคิดได้เลยว่าการศึกษามันสำคัญมากๆ
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: เฮ้อ ๆ
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 2074
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 12:42
ผมว่าก็ไม่แปลกนะ
ถ้าสถานการณ์ใน ปท ยังเป็นแบบนี้อยู่
โตมา ตามสั่ง ขัดไม่ได้
สู้ทางเทา ได้เงิน จบๆ มองระยะสั้น

คุณเอนจอยแบบไหนละ ? ในเมื่อ จีนสีเทาก็ทำเป็นขบวนการแถมเป็นนายจ้างพวกคนฉลาด ๆ ปล้วจะเรียนไผทำไม ? พ่อแม่ไม่มีทุนให้ต่อยอด เรียนเก่งให้ตาย่ไหน สุดท้ายก็ทำงานเป็นควาย ที่ออกคำสั่งไม่ได้ ถ้าอยากมีอำนาจก็ต้องหาคอนเนคชั่นที่ผิด ๆ

เป็นผมเลือกได้ คงทำงานแบบนั้นแล้วศึกษามองทางอนาคต น่าจะใช้คนเก่งๆได้มากกว่านะ ไปบูลลี่คนแบบนี้ไม่ได้หรอก ขนาด ตร ยังเป็นขี้ข้าเค้าเลย
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 993
ที่อยู่: 28/33 ถนนยิงเป้า ต.สนามจันทร์ อ.เมือง จ.นครปฐม 73000
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 13:24
เกี่ยวกับสังคมวัฒนธรรมการเลี้ยงดูของครอบครัว
พ่อผมจบป.4 แม่ผมไม่ได้เรียนเลย พยายามให้ลูกๆเรียนจะตาย
มีแต่ลูกๆนี่แหละไม่ตั้งใจเรียน
0
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 1161
โพสเมื่อ: Wed Apr 03, 2024 23:30
แก่นมันคือ "ความรู้" จะเรียนไม่เรียนหรือจะวิธีไหนก็ได้ ประสบความสำเร็จได้หมดถ้ามี "ความรู้"
การศึกษาหรืออะไรต่างๆมันก็แค่วิธีรับข้อมูล
แก้ไขล่าสุดโดย แบงค์แว่น เมื่อ Wed Apr 03, 2024 23:35, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel