ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Dec 2021
ตอบ: 670
โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 11:01
[RE: WARP PLEASE]
ว่าแต่มีทรงนี้รับงานใน capital มั้ยนะ
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: ์Newbie2006-2016
เข้าร่วม: 12 Aug 2016
ตอบ: 30080
โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 12:07
ไม่กินปลานิล พิมพ์ว่า:
pohihi188 พิมพ์ว่า:
งานดีมากครับ ราชภัฏสุราษฎร์ มีเยอะมาก ภาคใต้ตอนล่างขึ้นมาเรียน หลายคนมาได้ผัวที่สุราษฎร์อยู่ยาวเลย  

ถามต่อครับ ฝ่าย ญ เป็นอิสลาม ได้กับ ผช ที่ท่านว่า

พวก ผช เค้าเป็นอิสลามเหมือนกัน

หรือเค้าเป็นศาสนาอื่นครับ ถ้าเป็นศาสนาอื่น ต้องเปลี่ยนไปเข้าตามฝ่ายหญิงไหมครับ ถึงจะอยู่ด้วยกันได้

แล้วถ้าไม่เปลี่ยน แต่ฝ่าย ญ ยังอยากไปอยู่ด้วย พวกเค้าตัดกันเลยป่าวครับกับทางบ้านของฝ่าย ญ

มีน้องคนนึง ผช มันเลิกกับแฟน ผญ เพราะเรื่องนี้เลย สงสารมันจัด  

มี 2 แบบ ครับ เอาแบบชายไม่ใช่อิสลามนะครับ แล้วยังอยู่กันต่อยันมีครอบครัว

1.เข้าร่วม ซึ่งน้อยลงมากครับสมัยนี้ สมัยก่อนผู้หญิงเคร่่งมาก ถ้าคุณไม่เปลี่ยนเราต้องเลิกกัน แต่ตอนนี้เบาลงเยอะ แต่ส่วนใหญ่ก็ต้องเข้าครับ

2.ไม่เข้าร่วม ซึ่งโคตรเยอะเลยตอนนี้ ให้ผู้หญิงมาอยู่กินที่นี่เลย จะนับถืออิสลามเหมือนเดิมก็ได้ แต่ผู้ชายไม่เข้าอิสลามนะ

ส่วนพีคสุดก็ พาหนีเลย ผู้หญิงตัดขาดจากทางบ้าน ตัดขาดจากการเป็นอิสลาม พวกนี้จะฮาร์ดคอร์หน่อย ไม่เอาแบบนี้ก็เลิกกัน ผู้หญิง ผิดต่อครอบครัวต่อศาสนา หันหลังกลับไม่ได้ ก็เลยเลือกจะอยู่ต่อโดยตัดขาดจากทางบ้านไปเลย

ซึ่ง ผมก็เห็นเขาก็มีความสุขดี แน่นอนอยู่สุราษฎร์ นคร ชุมพร กระบี่ สบายกว่าบ้านเกิดเขาอยู่แล้ว อยากทำอะไรก็ได้ทำ ไม่ต้องเก็บความอัดอั้นไว้ในใจ

ปล. แต่คนที่สุราษฎร์เขาเคารพความเป็นมุสลิมของคนที่ขึ้นมาเรียนที่สุราษฏร์นะ เอาง่ายๆ มัสยิดมีเพิ่มขึ้นเยอะมาก เพื่อรองรับต่อความต้องการ ตอนนี้มีหมู่บ้านมุสลิม หอพักมุสลิม ด้วยครับ ผมเคยถามเขาบอกเขาโอเคนะ เรื่องทางศาสนาที่สุราษฎร์
แก้ไขล่าสุดโดย pohihi188 เมื่อ Thu Feb 22, 2024 12:19, ทั้งหมด 2 ครั้ง

Fujiwara Takumi Trueno AE 86
โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 12:09
จารสิน พิมพ์ว่า:
ว่าแต่มีทรงนี้รับงานใน capital มั้ยนะ  
มาสุราษฎร์ๆๆ

โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 12:12
WILDWALKER พิมพ์ว่า:
งานดีมากครับ ราชภัฏสุราษฎร์ มีเยอะมาก ภาคใต้ตอนล่างขึ้นมาเรียน หลายคนมาได้ผัวที่สุราษฎร์อยู่ยาวเลย  

ถามต่อครับ ฝ่าย ญ เป็นอิสลาม ได้กับ ผช ที่ท่านว่า

พวก ผช เค้าเป็นอิสลามเหมือนกัน

หรือเค้าเป็นศาสนาอื่นครับ ถ้าเป็นศาสนาอื่น ต้องเปลี่ยนไปเข้าตามฝ่ายหญิงไหมครับ ถึงจะอยู่ด้วยกันได้

แล้วถ้าไม่เปลี่ยน แต่ฝ่าย ญ ยังอยากไปอยู่ด้วย พวกเค้าตัดกันเลยป่าวครับกับทางบ้านของฝ่าย ญ

มีน้องคนนึง ผช มันเลิกกับแฟน ผญ เพราะเรื่องนี้เลย สงสารมันจัด  

ผมอยู่ 3 จว.ใต้ ถ้าเพื่อนผมที่เป็นพุทธ ผช. แต่งเข้าอิสลาม ส่วนใหญ่ก็เข้าอิสลามหมดครับ แต่ไม่ได้เคร่งมาก ส่วนเพื่อน ผญ.ที่เป็นพุทธแต่งเข้าอิสลาม มีบ้างเหมือนกัน แต่ส่วนใหญ่ จะไม่เข้าอิสลามครับ

อันนี้ที่พบเจอจากรอบๆตัวนะครับ  

ผมชอบเพื่อนที่มาจาก 3 จว. มาก ดูรักกันมาก ทุกวันนี้ยังคิดถึงอยู่เลย กับ ยะลา ไม่ได้เจอกัน 7 ปี แล้ว ได้แต่กดถูกใจไอจี พอเขากลับไป อายุ 30 มีครอบครัว คงยากที่จะได้คุยกันเหมือนสมัยเรียน พูดแล้วน้ำตาจะไหล ท่านเป็นไงมั่งที่นู้น สบายดีมั้ย

โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 12:17
norpod พิมพ์ว่า:
ลองกด google search picture แล้วไล่ไปเรื่อยๆเหมือนจะเป็นสาวอินโดนะครับ แต่หาวาปไม่เจอนะ

Spoil

ท่านเทพ

แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 19 Mar 2010
ตอบ: 16274
โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 13:04
วารปทีมีใบ

นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 13 Dec 2020
ตอบ: 2799
โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 15:36

มี 2 แบบ ครับ เอาแบบชายไม่ใช่อิสลามนะครับ แล้วยังอยู่กันต่อยันมีครอบครัว

1.เข้าร่วม ซึ่งน้อยลงมากครับสมัยนี้ สมัยก่อนผู้หญิงเคร่่งมาก ถ้าคุณไม่เปลี่ยนเราต้องเลิกกัน แต่ตอนนี้เบาลงเยอะ แต่ส่วนใหญ่ก็ต้องเข้าครับ

2.ไม่เข้าร่วม ซึ่งโคตรเยอะเลยตอนนี้ ให้ผู้หญิงมาอยู่กินที่นี่เลย จะนับถืออิสลามเหมือนเดิมก็ได้ แต่ผู้ชายไม่เข้าอิสลามนะ

ส่วนพีคสุดก็ พาหนีเลย ผู้หญิงตัดขาดจากทางบ้าน ตัดขาดจากการเป็นอิสลาม พวกนี้จะฮาร์ดคอร์หน่อย ไม่เอาแบบนี้ก็เลิกกัน ผู้หญิง ผิดต่อครอบครัวต่อศาสนา หันหลังกลับไม่ได้ ก็เลยเลือกจะอยู่ต่อโดยตัดขาดจากทางบ้านไปเลย

ซึ่ง ผมก็เห็นเขาก็มีความสุขดี แน่นอนอยู่สุราษฎร์ นคร ชุมพร กระบี่ สบายกว่าบ้านเกิดเขาอยู่แล้ว อยากทำอะไรก็ได้ทำ ไม่ต้องเก็บความอัดอั้นไว้ในใจ

ปล. แต่คนที่สุราษฎร์เขาเคารพความเป็นมุสลิมของคนที่ขึ้นมาเรียนที่สุราษฏร์นะ เอาง่ายๆ มัสยิดมีเพิ่มขึ้นเยอะมาก เพื่อรองรับต่อความต้องการ ตอนนี้มีหมู่บ้านมุสลิม หอพักมุสลิม ด้วยครับ ผมเคยถามเขาบอกเขาโอเคนะ เรื่องทางศาสนาที่สุราษฎร์  

ขอบคุณครับ ตอบยาวเลย แผล่บให้ไม่ได้

เด่ววันหลังไปหา อยากกินหอยนางรมเบิ้มๆ

ผมจำได้ตอนคบกับเมียใหม่ๆเมียผมก็คนใต้ เราไปสุราษ ต่อด้วยเกาะสมุย เข้าร้านอาหารร้านแรก

สั่งเสร็จน้อง ผช พนง ร้านสองคนแหลงใต้ใส่กัน ผมงงจัด นึกว่าทะเลาะแบบจะตีกัน

เมียบอกเค้าคุยกันปกติแบบนี้แหละ 5555555555555555
...
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel