ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ควรซื้อมั้ยพัดลมไอเย็น
ควรนะ
???
อย่าหาทำ
???
แล้วแต่เอ็ง
???
คะแนนทั้งหมด: 125
ผู้ตั้ง
หัวหน้าแมวมอง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 37910
โพสเมื่อ: Wed Feb 21, 2024 22:14
[RE: พัดลมไอเย็นดีมั้ยครับ]
เปิดใช้ในที่อากาศถ่ายเทดีๆ

เปลี่ยนน้ำล้างถังน้ำบ่อยๆ(หลายรุ่นถอดถังออกมาล้างได้ไม่งั้นเป็นคราบตระไคร่)

แผ่นรังผึ้งก็เอามาล้างตากแดดให้แห้งสนิทบ้าง ป้องกันเชื้อรา

ผมใช้มาหลายปีโดยเฉพาะช่วงหน้าร้อนจัดๆ ก็พอใช้ได้นะ

เปิดสองตัวในระยะไม่เกิน 2 เมตร เย็นใช้ได้เลย

แต่เปิดไปนานๆรู้สึกตัวเหนียวๆเหมือนกัน แต่ถ้าเปิดใช้ในจุดที่อากาศถ่ายเทดี

ก็ไม่น่าจะมีปัญหาครับ ผมว่าดีที่สุดเปิดตรงระเบียงบ้านหรือนอกบ้าน นี่คือเดอะเบสต์แล้ว

เหมือนลมทุ่งฉ่ำๆพัดมาปะทะตัว คลายร้อนได้ดีในระดับที่น่าพอใจเลย

คนที่ใช้แล้วเจอปัญหาความชื้น ปอดชื้นนั่นคือเปิดในที่อากาศหมุนเวียนไม่ค่อยดีเฉยๆ

ใช้ถูกที่ ถูกเวลาหมั่นเติมน้ำแข็งที่แช่เองบ่อยๆ มันดีมากๆ หมาที่บ้านร้อนจนลิ้นห้อย

ได้พัดลมไอเย็นช่วยมาหลายซีซั่นแล้ว แต่ตอนนี้หมาตายหมดแล้ว

ไม่รู้หน้าร้อนนี้จะได้เอามาเปิดใช้งานอีกมั้ย ปกติเปิดให้หมาทุกวันช่วงหน้าร้อน
แก้ไขล่าสุดโดย Archawin5 เมื่อ Wed Feb 21, 2024 22:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Thai Politicians Model

นักเตะหมู่บ้าน
Status: ไม่มีใครหูหนวกไปกว่าคนที่ไม่เปิดใจฟัง ..
เข้าร่วม: 09 Mar 2007
ตอบ: 3822
โพสเมื่อ: Wed Feb 21, 2024 22:22
เคยใช้อยู่พักใหญ่ ห้องไม่ได้ใหญ่มาก แต่ไม่ได้แคบหรือเล็กครับ ขนาดเดียวกับในรูปของท่านเลย

ตามที่บางท่านพูดไปแล้วครับ ไม่ควรซื้อถ้าไม่ขยันเติมน้ำ หรือขยันแช่แข็ง พวกพัดลมไอเย็นมันจะแถมเจลมา 1-2 อัน แต่สำหรับผมที่อยากได้เย็น ๆ มันไม่ทันใจ ผมเอาน้ำใส่ถุงที่ขนาดพอใส่ลงไปได้ทำเพิ่มอีก 5-6 ถุง เพื่อจะได้เอามาทยอยเปลี่ยนกัน และให้อันก่อนหน้ากลับไปแช่เย็นได้ทันการ ถ้าจะทำตู้เย็นที่ช่องทำน้ำแข็งต้องมีที่เหลือนะครับ และการใส่เข้าไปหลายอย่างจะทำให้เย็นช้า ต้องคอยกะเวลาดี ๆ ถ้ายังเย็นไม่ทัน ก็เพิ่มเข้าไปอีก

รวม ๆ อยู่ที่ห้องของแต่ละคนด้วย ห้องบางคนโดนแดดเต็ม ๆ หลังคาเก็บความร้อน เอามาใช้อาจไม่ได้ช่วยให้เย็นขึ้นมาก แต่ก็จะไม่ร้อนตับแตก

มันเหมาะกับคนประหยัดงบแอร์ และขอแค่มันไม่ร้อนจนเกินไปก็พอแล้ว ดีกว่าเปิดพัดลมว่างั้นก็ได้ครับ
1
0
Chelsea Supporters, No Haters

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 4992
โพสเมื่อ: Wed Feb 21, 2024 22:28
ถ้าพวกมีไอน้ำออกมาไม่ค่อยแนะนำครับ ถ้าเป็นพวกเป่าความเย็นผ่านไปป์น่าจะดีกว่านะ
1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: นักแซะในตำนาน
เข้าร่วม: 30 Dec 2013
ตอบ: 11731
โพสเมื่อ: Wed Feb 21, 2024 22:33
ของผมใช้ไปนานๆ มันฝุ่นเกาะเยอะ แล้วก้ขี้เกียจเเกะล้าง ไปๆมาๆ ฝุ่นเกลอะมากจนไม่สามารถใส่น่้ำได้ ละครับ ใส่แล้วเหมือนฝุ่น เอาจริงๆมันนี่ตัวดูฝุ่นเลย ใส่น้ำไปอีกโครตดูด บ้านไหนฝุ่นเยอะๆนี่ ไม่เหมาะ
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 14176
โพสเมื่อ: Wed Feb 21, 2024 22:33
กาก อย่าหาทำ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 44
โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 01:27
ถ้าใช้ในบ้าน เปิดประตูหน้าต่างให้อากาศถ่ายเท แล้วใช้ตัวใหญ่หน่อย 4000+ ช่วยได้จริงๆครับ
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel