ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะตำบล
Status: SMD
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 1255
โพสเมื่อ: Tue Feb 20, 2024 22:58
[RE: สอบถามเรื่องความร้อน CPU หน่อยครับ]
crazyingod พิมพ์ว่า:
ไม่ได้เปิดแอร์เล่นด้วยใช่ไหมครับ จริงๆควรไปน้ำปิดนะเพราะการซิ้งค์ลมเนี่ยถ้ายิ่งอยู่ในเคสด้วยมันเหมือนต้องรับ

ลมร้อนการด์จอเข้าไปด้วย เพราะการด์จอเป่าลมร้อนออกข้างลมร้อนวิ่งไปชนฝาเคสแล้วก็ม้วนไปเข้าซิ้งCPU ถ้าเป็น

น้ำปิดจะตัดเรืองลมร้อนการด์จอออกไปเลยทำให้มันเย็นกว่าแบบเห็นได้ชัดอยู่ แต่เอาจริงๆเขาออกแบบCPUมาให้

ทั่วโลกใช้ซึ่งส่วนใหญ่บ้านเขาอากาศหนาวกันบ้านเรามันดันร้อนด้วยแหละ ทุกวันนี้ผมNO Case ใช้Test

Baseมา5ปีมีฝุ่นก็เป่าเอาเครืองเย็นขึ้นเยอะแถมอายุยืนด้วย ตั้งแต่ใช้Test Baseไม่เคยมีอุปกรณ์ไหนเสียอีกเลย

มีแค่ฮาดดิสจานหมุนซึ่งมันก็ตามอายุไขของมันแหละ  

พอดีกำลังเปลี่ยนแอร์พอดีครับเลยยังไม่ได้ลองเปิดแอร์เล่น แต่ว่าช่วงนี้แถวบ้านผมอยู่ภาคเหนือมันยังหนาวอยู่ก็เลยแอบเซงที่มันร้อนกว่าที่คิดไว้รู้งี้ผมคงจัดชุดน้ำสามตอนตั้งแต่แรกแล้ว
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 04 Apr 2010
ตอบ: 5094
โพสเมื่อ: Wed Feb 21, 2024 00:47
[RE: สอบถามเรื่องความร้อน CPU หน่อยครับ]
George Clooney พิมพ์ว่า:
crazyingod พิมพ์ว่า:
ไม่ได้เปิดแอร์เล่นด้วยใช่ไหมครับ จริงๆควรไปน้ำปิดนะเพราะการซิ้งค์ลมเนี่ยถ้ายิ่งอยู่ในเคสด้วยมันเหมือนต้องรับ

ลมร้อนการด์จอเข้าไปด้วย เพราะการด์จอเป่าลมร้อนออกข้างลมร้อนวิ่งไปชนฝาเคสแล้วก็ม้วนไปเข้าซิ้งCPU ถ้าเป็น

น้ำปิดจะตัดเรืองลมร้อนการด์จอออกไปเลยทำให้มันเย็นกว่าแบบเห็นได้ชัดอยู่ แต่เอาจริงๆเขาออกแบบCPUมาให้

ทั่วโลกใช้ซึ่งส่วนใหญ่บ้านเขาอากาศหนาวกันบ้านเรามันดันร้อนด้วยแหละ ทุกวันนี้ผมNO Case ใช้Test

Baseมา5ปีมีฝุ่นก็เป่าเอาเครืองเย็นขึ้นเยอะแถมอายุยืนด้วย ตั้งแต่ใช้Test Baseไม่เคยมีอุปกรณ์ไหนเสียอีกเลย

มีแค่ฮาดดิสจานหมุนซึ่งมันก็ตามอายุไขของมันแหละ  

พอดีกำลังเปลี่ยนแอร์พอดีครับเลยยังไม่ได้ลองเปิดแอร์เล่น แต่ว่าช่วงนี้แถวบ้านผมอยู่ภาคเหนือมันยังหนาวอยู่ก็เลยแอบเซงที่มันร้อนกว่าที่คิดไว้รู้งี้ผมคงจัดชุดน้ำสามตอนตั้งแต่แรกแล้ว  

ลองเปิดฝาเคสเล่นดูก่อนก็ได้ครับ เปิดฝาเคสแค่เพราะตอนเล่นเกมก็ได้ไม่เล่นค่อยปิดในกรณีที่ฝาเคสมันเปิดปิดง่ายนะครับ ผมเชื่อว่าน่าจะช่วยเยอะอยู่
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 26204
โพสเมื่อ: Wed Feb 21, 2024 01:08
รุ่นนี้ร้อน [/vine]
0
0
MY PC powered by RX 6800 XT

ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 23217
โพสเมื่อ: Wed Feb 21, 2024 10:45
ผมใช้ 13700k กับชุดน้ำ NZXT KRAKEN 360

Temp ตอนใช้งานแทบจะไม่ถึง 50c เลยด้วยซ้ำ
0
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2013
ตอบ: 416
โพสเมื่อ: Wed Feb 21, 2024 14:59
ใช้บอร์ดตัวไหนครับ บางบอร์ดไฟ vcore auto มันจ่ายไฟมาเยอะเกินโดยไม่จำเป็น ไปปรับใน bios แล้วเย็นขึ้น + กินไฟน้อยลงเยอะ

สรุปคือ ลอง undervolt ก่อน ถ้าไม่พอใจค่อยจัดชุดน้ำครับ

แล้วก็ปรับพัดลม CPU ให้วิ่ง 100% ตลอดเวลา (ถ้าซื้อของไทย แบบมีประกันนะครับ เพราะพัดลมมันจะพังไว โดยเฉพาะถ้าไม่ขยันเป่าฝุ่น)
แก้ไขล่าสุดโดย Paytong เมื่อ Wed Feb 21, 2024 15:03, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 596
โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 08:23
ถ้าจะใช้ซิ้งลมกับ i7 ต้องจัด แอร์โฟลวในเคสให้ดีครับ มันมีเทคนิคลับคือ ดูดลมเข้าด้านหลัง แล้วไปเปลี่ยนทิศทางพัดลมตัวซิ้งด้วยให้ดูดจากหลังแทน แล้วเป่าลมออกด้านบนและด้านหน้ามันจะดูดลมเย็นอัดไปในซิ้งโดยตรงเลยจะทำความเย็นกับ cpuได้ดีกว่าดูดจากข้างหน้า หรือดูดหน้าดูดหลังแล้วออกด้านบน(ขึ้นอยู่กับจำนวนพัดลม)
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 596
โพสเมื่อ: Thu Feb 22, 2024 08:25
George Clooney พิมพ์ว่า:
zinman พิมพ์ว่า:
น้ำปิดตอบโจทย์ ไม่ต้องเอาแพงเว่อวัง เน้นสามตอนฉ่ำๆ
แต่เกมแบบฟุตบอลไม่น่าวิ่งขนาดนี้ ลองเล่น fix fpsให้มันคงที่ไหม สัก 60 90 120 แบบนี้อาจจะช่วยได้  

ลองปรับละครับคุม fps ไว้เพราะผมใช้จอ 240hz เลยไปกดให้มัน no limit fps ก็ช่วยได้ลงมาประมาณ 80ต้นๆ แต่คงต้องไปชุดน้ำปิดละครับไม่ไหว  

ถ้าไปชุดน้ำปิดต้องไป 3 ตอนนะครับ ถ้า 2 ตอน มันก็เย็นได้พอๆกับซิ้งลมตัวใหญ่นั่นล่ะ
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel