ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status: ⚽️ B L U E F A N ⚽️ S I N C E . . . . 1 9 9 9
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2010
ตอบ: 4649
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 12:41
[RE: หนังเรื่อง Interstellar (2014)]
ผมเป็นแฟนโนแลนอยู่แล้ว

แล้วตอน INCEPTION หนังมันทำงานกับผมได้ดีสุดๆ
อธิบายเป็นคำพูดไม่ถูก คือเหมือนเราจมไปในหนังเค้ามากๆ
แล้วมันต่อยอดมาจาก DARK KNIGHT ด้วยไง

คราวนี้พอ DARK KNIGHT RISE เข้าเราก็ดู IMAX DIGITAL
หนังก็ทำหน้าที่ได้ดี ชอบแต่จำได้ว่ากินเยอะก่อนดูหนัง เลยปวดฉี่กลางทาง เลยไม่ต่อเนื่อง

คราวนี้พอ INTERSTELLAR ที่เค้าพรีเซ็นหนักๆเรื่อง IMAX FILM 65 mm เราก็ไปเลย ลองดู
หลายๆฉาก DOCKING / WORM HOLE sound ดนตรีคือดีจัดๆ
แฟนผมที่ไม่ค่อยรู้ลึกอะไร ดูเสร็จยังบอกเลยว่า ไม่เคยรู้สึกกับหนังเรื่องไหนอย่างนี้เลย มันจม มันอินบอกไม่ถูก

หลังจากนั้น หนังโนแลนนี่ผมก็ IMAX รัวๆ OPPENHEIMER ก็ชอบมาก กำกับหนังพูด 3 ชม.ออกมาได้ดีจริง

2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 2384
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 12:48
[RE: หนังเรื่อง Interstellar (2014)]
ฉากเข้า wormhole ครั้งแรกใน imax นี้สุดจัดอ่ะ
ดูที่บ้านโหลด 4k จอใหญ่ ยังไงก็ไม่ถึง
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13527
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 12:52
Medic พิมพ์ว่า:
ผมงงตอนจบว่าลูกพระเอกตอนแก่รู้ได้ไงว่านางเอกยังไม่ตายและอยู่ที่ดาวซักดวง  

ผมเดาว่า

Spoil

พอฝั่งลูกนางเอก และโลก แก้สมการได้แล้ว
ภายหลังน่าจะติดต่อกับนางเอกได้ นางเอก ก็น่าจะกลับมาอยู่กับ ชาวโลกที่ย้ายถิ่นบษนมาแล้วบ้าง

แต่ก็ขอตัวออกไปคนเดียว ลูกพระเอกเลยรู้ความเป็นไปน่ะครับ

2
0
Liverpool ยังขาด no.6
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 11389
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 12:54
piyakun พิมพ์ว่า:

1. ซึ่งตอนแรกที่ดูก็ยังเข้าไม่ถึง แต่ฉากที่เป็นภาพจำของผมก็คือ บนดาว Miller ที่ 1 ชั่วโมง = 7 ปีบนโลก ลุ้นจัดตอนที่คลื่นยักษ์กำลังมา

2.แถมงงตอนท้ายเรื่องที่เสมือนฉากในห้องสมุด ที่ทำไมพระเอกถึงย้อนเวลาไปบอกใบ้ หรือเตือนตัวเองในอดีตได้[/color]

https://www.soccersuck.com/boards/topic/2381502  

1.เป็นเรื่องทฤษฎีสัมพัทธภาพครับ
ยิ่งดาวมวลมากยิ่งบิด สเปส-ไทม์ มาก เอาให้เข้าใจง่ายๆ คือ
ยิ่งดาวมวลมาก ระยะทางแสงที่ต้องเดินทางผ่านดาวนั้นยิ่งมาก
จาก ระยะทางของแสง = ความเร็วแสง x เวลา(ในการรับรู้)
แต่พอดีความเร็วแสงคงที่
เพราะฉะนั้น ระยะทางแสงที่ต้องเดินทางมากขึ้น = ใช้เวลาในการรับรู้มากขึ้น
เวลา(ในการรับรู้)บนดาวที่มีมวลมาก เลยมากกว่า เวลาบนโลก

2.ท่านเคยตัดวีดีโอปะครับ เวลาเลือกไทม์ไลน์อะ เลื่อนไปเลื่อนมา
อันนั้นคือ 2 มิติ ครับ แกนภาพ กับ แกนเวลา
โดยเราอยู่มิติที่เหนือกว่าเราเลย สามารถควบคุมและมองเห็นมันได้
(เราเป็นสิ่งมีชีวิต 4 มิติ แกนx แกนy แกนz แกนเวลา)

ส่วนในห้องนั้น คือ 4 มิติ แกนx แกนy แกนz แกนเวลา
สิ่งมีชีวิตมิติที่ 5 (มิติที่เหนือว่า 4 มิติ)ส่งเราเข้าไป
ทำไมถึงย้อนไปได้ก็เพราะเราอยู่มิติที่เหนือกว่าแล้วเราเลยเลือกจุดใดในแกนเวลาได้
ส่วนอะไรที่สื่อสารหรือผ่านเวลาไปได้นั้น
คือ ความรัก และ แรงโน้มถ่วง (โคตรซึ้งแบบเด็กเนิร์ด)

ประมาณนี้ไม่รู้เข้าใจมั้ยอะ แต่มี YT อธิบายเยอะแยะเลยครับลองหาดูครับ
2
0

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 08 Jul 2021
ตอบ: 1413
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:01
กลับกันเรื่องนี้กลายเป็นหนังโนแลนที่ผมชอบน้อยที่สุด

สองจุดใหญ่ๆ คือ จุดที่ยานลงไปเจอแมท เดมอน แล้วหนังพลิกเป็นแนวไล่ล่า

จุดที่สองคือความสมจริงที่ตัวเอกจะหลุดจากยานไปเข้าแบล็คโฮล จุดนี้คือการใช้มิติของหนังมาลวงมิติความจริง คือการเดินทางในอวกาศระยะทางต่อให้เห็นว่าใกล้แต่มันก็ไกลมากๆ ด้วยสเกลของวัตถุ ซึ่งตามหนังถ้าระยะที่เห็นในหนังกับตามเรื่องที่พระเอกจะต้องลอยไปอยู่ในแบล็คโฮล แทบจะเป็นระยะเวลาแบบนานแสนนาน หรือไม่พระเอกต้องลอยเข้าหาแบล็คโฮลด้วยความเร็วแสง ทำให้ผมรู้สึกว่า Interstellar เป็นหนังที่โม้ราวกับเจมส์บอนด์ในยุค 80s-90s
แก้ไขล่าสุดโดย AccidentallyMU เมื่อ Fri Dec 08, 2023 14:47, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 31 Dec 2009
ตอบ: 9103
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:06
2ThunderBird พิมพ์ว่า:

1. ซึ่งตอนแรกที่ดูก็ยังเข้าไม่ถึง แต่ฉากที่เป็นภาพจำของผมก็คือ บนดาว Miller ที่ 1 ชั่วโมง = 7 ปีบนโลก ลุ้นจัดตอนที่คลื่นยักษ์กำลังมา

2.แถมงงตอนท้ายเรื่องที่เสมือนฉากในห้องสมุด ที่ทำไมพระเอกถึงย้อนเวลาไปบอกใบ้ หรือเตือนตัวเองในอดีตได้[/color]

https://www.soccersuck.com/boards/topic/2381502  

1.เป็นเรื่องทฤษฎีสัมพัทธภาพครับ
ยิ่งดาวมวลมากยิ่งบิด สเปส-ไทม์ มาก เอาให้เข้าใจง่ายๆ คือ
ยิ่งดาวมวลมาก ระยะทางแสงที่ต้องเดินทางผ่านดาวนั้นยิ่งมาก
จาก ระยะทางของแสง = ความเร็วแสง x เวลา(ในการรับรู้)
เพราะฉะนั้น ระยะทางแสงที่ต้องเดินทางมากขึ้น = ใช้เวลาในการรับรู้มากขึ้น
เวลา(ในการรับรู้)บนดาวที่มีมวลมาก เลยมากกว่า เวลาบนโลก

2.ท่านเคยตัดวีดีโอปะครับ เวลาเลือกไทม์ไลน์อะ เลื่อนไปเลื่อนมา
อันนั้นคือ 2 มิติ ครับ แกนภาพ กับ แกนเวลา
โดยเราอยู่มิติที่เหนือกว่าเราเลย สามารถควบคุมและมองเห็นมันได้
(เราเป็นสิ่งมีชีวิต 4 มิติ แกนx แกนy แกนz แกนเวลา)

ส่วนในห้องนั้น คือ 4 มิติ แกนx แกนy แกนz แกนเวลา
สิ่งมีชีวิตมิติที่ 5 (มิติที่เหนือว่า 4 มิติ)ส่งเราเข้าไป
ทำไมถึงย้อนไปได้ก็เพราะเราอยู่มิติที่เหนือกว่าแล้วเราเลยเลือกจุดใดในแกนเวลาได้
ส่วนอะไรที่สื่อสารหรือผ่านเวลาไปได้นั้น
คือ ความรัก และ แรงโน้มถ่วง (โคตรซึ้งแบบเด็กเนิร์ด)

ประมาณนี้ไม่รู้เข้าใจมั้ยอะ แต่มี YT อธิบายเยอะแยะเลยครับลองหาดูครับ  

ขอบคุณมากครับท่าน
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 31 Dec 2009
ตอบ: 9103
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:08
Shiroyasha พิมพ์ว่า:
สำหรับผมมันคือหนังรักระหว่างตัวละครพ่อ-ลูก, พี่-น้อง ฉากที่เปิดวิดีโอมาแล้วเมิฟมาทวงสัญญาผมน้ำตาไหลในโรงหนังเลยว่า

ช่วงหนังออกผมเบื่อความพยายามจะต้อง scientific accurate ของพวก Greek วิทยาศาสตร์มาก ต้องมีคนมาแย้งว่าตรงนั้นไม่จริง ตรงนี้ไม่ใช่

สำหรับผมมันคือหนัง Sci-Fi อ่ะ มันไม่เป๊ะอยู่แล้วล่ะ ต้องสร้างเพื่อความเอนจอยของคนดู ซึ่งผมดูแล้วไม่งงเลยเข้าใจได้ในรอบแรก

ผมอธิบายฉากในห้องสมุดที่ท่านสงสัย

คือภารกิจมันเริ่มจากการพบรูหนอนที่มีคนมาวางไว้ใกล้ดาวเสาร์ ซึ่งในหนังก็ไม่รู้ใคร เพียงแต่ใช้คำว่า "They" เอามาวางไว้แบบตั้งใจ ถ้าตีความในฉบับผมเองก็คือ คือมนุษย์ในอนาคตนั่นแหละ ทำเพื่อให้มนุษย์อยู่รอด

ส่วนฉากในห้องสมุดคือคูเปอร์ถูกดูดเข้าไปในหลุมดำแล้ว ซึ่งมันพ้น event horizon ไป (ตรงนี้มันยังไม่มีใครเข้าใจได้ว่าจะเป็นอย่างไร มีเพียงทฤษฏีคาดการณ์)

ในหนังเรื่องนี้ก็เอามาเล่นว่าจุดที่คูเปอร์เข้าไปห้องสมุดนั้นมันเป็นมิติที่ 4 ซึ่งก็คือเวลา ทำให้คูเปอร์สามารถย้อนไปดูช่วงต่างๆของเวลาได้

เพียงแต่สื่อสารกลับไปไม่ได้เต็มที่ ทำได้เพียงส่งสัญญาณบางอย่าง ตอนแรกเราเห็นฝุ่นที่ตกในบ้านที่เมิฟเจอแบบมีลักษณะแปลกๆ จริงๆมันก็คือสัญญาณที่คูเปอร์ส่งมาให้ตัวเอง

แล้วถ้าเราคิดตามตอนนั้นคูเปอร์รู้ตัวแล้วว่าตัวเองคือคนส่ง ก็เลยส่งเป็น location ของนาซ่าให้ตัวเองในอดีต จะได้ไปเริ่มภารกิจในตอนแรก

อันนี้ผมเดาว่าหนังพยายามใช้การอธิบายแบบ double slit experiment ให้คูเปอร์ส่งสัญญาณได้สองแบบ ตัวละครเลยสื่อสารแบบ Binary ได้เท่านั้น

ผมอธิบายงงมั้ยเนี่ย  

ขอบคุณมากครับท่าน เด๋วคืนนี้ผมจะดูอีกรอบแล้วกลับมาอ่าน

เพื่อทำความเข้าใจอีกทีนึงครับ 555
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 19 Jul 2020
ตอบ: 1591
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:15
หนังเรื่อง Interstellar (2014)
ตอนแรกผมไม่ได้ดูเรื่องนี้ในโรง พอมาดูที่บ้านรู้สึกเสียดายมากโดยเฉพาะเรื่องเสียงและเพลงประกอบที่ผมคิดว่า ไม่เคยเจอเรื่องไหนว้าวเท่านี้มาก่อน
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 3019
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:17
โคตรชอบครับ

ความทรงจำคือ รอบแรกไปดูกับหญิง ดูไม่รู้เรื่องเลยครับ มัวแต่ล้วงกัน

สุดท้ายไปดูรอบสองคนเดียว เขขขขขขขขขข้ คิดได้ไง
0
0
Oh YeaHH !!!
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 1704
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:18

สิ่งมีชีวิตมิติที่ 5 (มิติที่เหนือว่า 4 มิติ)ส่งเราเข้าไป ฉากนี้แหละที่ผมยังไม่เข้าใจ คึอตัวอะไร คือใคร จะเป็น god เหรอ เอาจริงทุกคนไม่รู้ 55555 แต่หนัง nolan เกือบทุกเรื่องจบแล้ว แต่มันไม่จบผมต้องมาหา spoil หนังเพิ่มใน pantip 555555555555
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 6796
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:23
LoneTrait พิมพ์ว่า:
มาอธิบายตอนจบ แบบที่ผมเข้าใจไว้ละกันครับ
Spoil

ในเรื่องจะพูดถึง They บ่อยมากครับ
They ในที่นี้คือ สิ่งมีชีวิตในมิติที่ 5 ที่สามารถเข้าถึง มิติที่ 3 แบบมนุษย์เรา + มิติที่ 4 คือเวลาได้
ตั้งนั้นแปลว่า They สามารถเข้าถึงที่จุดไหนของช่วงเวลาก็ได้ แต่สิ่งที่ไปได้ คือ Gravity (ความโน้มถ่วง)เท่านั้น

They ทำอะไรบ้างในเรื่อง
- เอารูหนอนมาวางไว้ใกล้ๆดาวเสาร์
- สร้างแบบจำลองมิติที่ 4 ให้มนุษย์ในมิติที่ 3 ได้เข้าใจ ในตอนจบของเรื่องที่พระเอกหลุดไปในหลุมดำ
ดังนั้นไอแบบจำลองนี้ สามารถทำให้พระเอกสามารถส่ง ความโน้มถ่วงกลับไปยัง ช่วงเวลาใดๆก้ได้

และพระเอกก้ส่งข้อมูลควอนตัมที่หุ่นยนต์วิเคราะห์ได้จากหลุมดำ กลับไปให้ลูกสาว ในรูปแบบของรหัสมอสที่เข็มนาฟิกา ทำให้ลูกสาวสามารถแก้สมการความโน้มถ่วงได้

พอพระเอกส่งได้ครบ They ก็ทำการปิดแบบจำลอง แล้วเอาพระเอกผ่านรูหนอนมาส่งที่ คูเปอร์ station ในตอนจบ

ทีนี้ They คือใคร
- ในหนังไม่ได้เฉลยไว้ แต่ผมเข้าใจว่าน่าจะเป็นมนุษย์เรานี่แหละครับในยุคอนาคต

ส่วนตัวผมคิดว่า มันเอนเอียงไปทาง มนุษย์ตัวอ่อนที่ฝักตัวในดาวของ ดร. ที่คูเปอร์กำลังไปหา
0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1763
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:26
ท่านที่ไม่เข้าใจหนัง หรือไม่ชอบหนังอวกาศ ไม่เป็นไร

ผมก็เป็นคนนึงที่ไม่ชอบหนังอวกาศ ไม่เคยดูสตาร์วอร์

แต่ดันชอบ สิ่งต่างๆที่อยู่นอกโลก

ตอนหนังจบผมเพ้อเป็นเดือนๆเลย กลางคืนจะนั่งหาที่มืดๆ พร้อมกับเปิด sound เพลงนี้มองไปบนฟ้า

มันยิ่งทำให้ขนลุกตลอด ไม่รู้ว่าเราเป็นตัวอะไรอวกาศ เป็นยิ่งกว่าฝุ่นในอวกาศเสียอีก
1
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 27 Oct 2009
ตอบ: 7635
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:34
เรื่องนี้หลังๆ แรงอวยล้วนๆ

แรกๆ นี่ถ้าไม่ชอบก็เฉยๆ ค่อนเกลียดไปเลย แต่ช่วงหลังมีเอาไปทำโพส, คำคม, มีมบ้าง กระแสมันเลยเพิ่งเกิดเอาหลังๆ เฉย

0
0
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 11389
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:35
หนังเรื่อง Interstellar (2014)
batbat พิมพ์ว่า:

สิ่งมีชีวิตมิติที่ 5 (มิติที่เหนือว่า 4 มิติ)ส่งเราเข้าไป ฉากนี้แหละที่ผมยังไม่เข้าใจ คึอตัวอะไร คือใคร จะเป็น god เหรอ เอาจริงทุกคนไม่รู้ 55555 แต่หนัง nolan เกือบทุกเรื่องจบแล้ว แต่มันไม่จบผมต้องมาหา spoil หนังเพิ่มใน pantip 555555555555  

ไม่มีใครรู้อะครับ อาจจะเป็น god ก็ได้

อาจจะเป็นลูกหลานเราที่วิวัฒนาการจนกลายเป็นสิ่งมีชีวิตมิติที่ 5 ก็ได้(ลูกหลานเราอาจจะรู้ว่าถ้าเราอพยพจากโลกไม่ได้ก็ไม่มีพวกเขา เขาอาจจะมาตามแก้ให้ไทม์ไลน์มันต้องเป็นแบบนี้ก็ได้)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 689
โพสเมื่อ: Fri Dec 08, 2023 13:39
[RE]หนังเรื่อง Interstellar (2014)
ผมดูไปไม่ต่ำกว่า10รอบแล้ว ทุกรอบที่ดูก็ไม่ได้รู้สึกเบื่อเลยดูจบทุกครั้ง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel