ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะกลางซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 02 Oct 2013
ตอบ: 513
โพสเมื่อ: Wed Oct 18, 2023 14:04
[RE: [Fact Check] Israel vs Palestine/Hamas]
byrd.tt พิมพ์ว่า:

5. อิสราเอลและต่างชาติเป็นเหยื่อของสงคราม
จริงๆแล้ว คนที่เป็นเหยือในสงครามอันยืดเยื้อครั้งนี้เป็นคนปาเลสไตน์ครับ โดยถ้านับจากตัวเลขของทาง UN ตั้งแต่ปี 2008 - 2020 นั้น มีผู้สูญเสียที่เป็นชาวปาเลสไตน์มากถึง 5,591 คน ซึ่งโอเค ตัวเลขส่วนนึงอาจจะเพราะการเอาผู้บริสุทธิ์มาเป็นโล่ด้วย แต่ปฏิเสธไม่ได้ว่าทางอิสราเอลเองก็บอมบ์ไม่เลือกเหมือนกัน คือเวลาเจอโจมตีทีก็สวนกลับหนักๆทุกครั้งแบบไม่เจาะจงเช่นกัน ฉะนั้น ถ้าจะบอกว่า เห้ย อิสราเอลคลีนนะเว้ย อันนี้ก็ไม่สมควรครับ

เห็นอันนี้แล้วเริ่มเริ่มเข้าใจละว่าทำไมอิสราเอลเดือดจัดๆ ก่อการร้ายรอบนี้รอบเดียวคนตายเยอะกว่าที่รวมกัน 12ปี ห้าหกเท่า
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 11203
โพสเมื่อ: Wed Oct 18, 2023 14:16
[RE: [Fact Check] Israel vs Palestine/Hamas]
ตายน้อยกว่าเพราะอิสราเอลมันมีไอรอนโดมยังไงล่ะ ทำไมไมอิสราเอลถึงยอมลงทุนด้านการป้องกัน?
ง่ายๆเลยทำไมอาหรับด้วยกันเองถึงไม่เอาปาเลสไตน์เข้าไปอยู่ด้วย? ถึงไม่รับผู้อพยพ
ได้เงินบริจาคต่อปีไม่รู้เท่าไหร่ เอาไปทำอะไร?

และถ้าจะบอกว่ายิวบอมบ์ไม่เลือกหน้า ยิงไปเป็นพันๆลูก บลาๆ อยากให้ไปดูบอมบ์ไม่เลือกหน้าของจริงอย่างเมืงมาลิอูปอลที่รัสเซียบอมบ์ยูเครน อันนั้นเละทั้งเมือง จนไม่สามารถอาศัยได้ของจริง
แก้ไขล่าสุดโดย loppy123 เมื่อ Wed Oct 18, 2023 14:21, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
- DCU -

นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 5731
โพสเมื่อ: Wed Oct 18, 2023 14:32
ขอไม่ตอบหล่อนะ

ผมไม่พอใจวิธีการและแนวคิดของกลุ่มคนที่ถือว่าบุกมาฆ่าคนบริสุทธิ์ เป็นสิ่งถูกต้อง ต่อให้ถูกกระทำมาอย่างไรก็ตาม คุณก็ไม่มีสิทธิไปทำร้ายคนอื่นครับ แนวคิดของฮามาสทั้งกลุ่มและปาเลสไตน์บางส่วนที่สนับสนุนเป็นภัยต่อสังคมอย่างมาก ต้องยอมรับตรงนี้ก่อน

และครั้งนี้คนไทยเพื่อนร่วมชาติเราโดนไปเต็ม ๆ หลายศพ คือผมไม่มีความรู้สึกถึงWorldwide Citizen น่ะครับ ผมสนิทใจกับคนไทยด้วยกันมากกว่า ดังนั้นผมประณามฮามาสอย่างเต็มปากเต็มคำข้อหาคือฆ่าคนมั่วไปหมด โดยที่ไม่มีความรู้สึกเชียร์อิสราเอลครับ
5
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 6289
โพสเมื่อ: Wed Oct 18, 2023 14:40
loppy123 พิมพ์ว่า:
ตายน้อยกว่าเพราะอิสราเอลมันมีไอรอนโดมยังไงล่ะ ทำไมไมอิสราเอลถึงยอมลงทุนด้านการป้องกัน?
ง่ายๆเลยทำไมอาหรับด้วยกันเองถึงไม่เอาปาเลสไตน์เข้าไปอยู่ด้วย? ถึงไม่รับผู้อพยพ
ได้เงินบริจาคต่อปีไม่รู้เท่าไหร่ เอาไปทำอะไร?

และถ้าจะบอกว่ายิวบอมบ์ไม่เลือกหน้า ยิงไปเป็นพันๆลูก บลาๆ อยากให้ไปดูบอมบ์ไม่เลือกหน้าของจริงอย่างเมืงมาลิอูปอลที่รัสเซียบอมบ์ยูเครน อันนั้นเละทั้งเมือง จนไม่สามารถอาศัยได้ของจริง

ผมตอบแค่ประเด็นผู้อพยพละกันครับ เพราะจริงๆค่ายผู้ลี้ภัยชาวปาเลสไตน์ในเลบานอนเอง ในจอร์แดนเอง หรือในอียิปต์เองก็เยอะมานะครับ ผมว่าน่าจะเกิน 4 ล้านแล้วด้วยซ้ำตั้งแต่ปี 2008 เป็นต้นมา ฉะนั้นนั่นแปลว่ามีการรับผู้ลี้ภัยอยู่ตลอดเวลาครับ

แต่ในคราวนี้ ผมขอแยกดังนี้ครับ เริ่มที่อียิปต์ก่อน
1. ทุกวันนี้ในอียิปต์มีผู้ลี้ภัยรวมๆแล้วเกือบสิบล้านคนจากหลายประเทศ การเพิ่มปาเลสไตน์เข้ามาอีกจะยิ่งทำให้มีความยากในการจัดการมากขึ้น
2. อียิปต์มองว่า อิสราเอลต้องการจะจัดการให้คนปาเลสไตน์ออกจากพื้นที่อยู่แล้ว ซึ่งการเปิดรับ เท่ากับการเปิดโอกาสให้อิสราเอล ไล่คนออกนอกพื้นที่ได้ง่ายกว่าเดิม ซึ่งอันนี้เป็นปัญหาระหว่างสองชาติมาระยะนึงแล้วครับ
3. อียิปต์กังวลว่าการเปิดรับผู้ลี้ภัย = รับผู้ก่อการร้ายแฝงมาด้วย
นั่นคือสำหรับอียิปต์ครับ

ต่อมา จอร์แดนนั้น เปิดพรมแดนให้ชาวอเมริกันและชนชาติทางยุโรปลี้ภัยออกทางจอร์แดนได้นะครับ นั่นแปลว่าอะไร นั่นแปลว่าจอร์แดนเลือกข้างแล้วครับ ว่าอยู่ข้างใครในสงครามครั้งนี้ นั่นเลยเป็นการบีบให้ทางปาเลสไตน์ยอมจำนนต่ออิสราเอลไปโดยปริยายครับ

และสุุดท้ายที่ผมรู้คือซีเรียไม่ได้ปฏิเสธ แต่ออกจากประเทศทางนั้นไม่ได้ในตอนนี้ครับ
0
0
"Your energy introduces you before you even speak."
"Be the same person privately, publicly, personally."
"Science explain people, but could not understand them."
“Keep a little fire burning, however small, however hidden.”
"Nullum magnum ingenium sine mixtura dementiæ fuit”
แข้งลีกเอิง
Status: Life is suck
เข้าร่วม: 27 Sep 2006
ตอบ: 11349
โพสเมื่อ: Wed Oct 18, 2023 14:50
มันคือสงครามอะ ซึ่งในรอบนี้ สำหรับผมฮามาสเริ่มก่อน และปฏิเสธไม่ได้เลยว่าการเอามนุษย์เป็นโล่ มันรับไม่ได้

มันไม่ใช่สิ่งที่จะเอามา normalize ว่าเขาทำของเขาปกติ ในเมื่อ คน = คน การเอาคนของตัวเองมาเป็นโล่

คุณคิดว่ามัน ปกติหรอ ผมไม่เคยเข้าข้าง อิสราเอล แต่มองจากมุมที่พยายามหาข้อมูลแล้ว

พี่ใหญ่อิสลามทั้งหลายก็ใช้ปาเลสไตน์เป็นเครื่องมือไปเรื่อยๆอะ ไม่เห็นจะจริงใจในการช่วยเหลือเลย

และผมไม่ได้สร้างความชอบธรรมให้อิสราเอลทิ้งบอมบ์เยอะๆ แต่ถ้าคุณโดนเปิด คุณจะทำไงอะ

คุณอยู่ในดงลูกพี่เขาที่ supply อาวุธ เงินทุนให้เรื่อยๆ คุณก็ต้องปกป้องตัวเองเต็มที แล้วก็ต้องแสดงความคุกคามคืนบ้าง

สงครามแบบนี้มันไม่น่ามีความชอบธรรมสักฝ่ายอะ ฮามาสไม่ยอมรับความพ่ายแพ้สักที มันก็วนลูปไปงี้อะ

ไปเปิดเขาก่อนเอง ย้ำว่าในรอบนี้นะ แถมเปิดแบบไม่เลือกหน้ายันนักท่องเที่ยว

ขณะเดียวกันคุณเรียกชนบางกลุ่มของปาเลสไตน์ว่าเป็น ผู้ก่อการร้าย ผมว่าคำมันก็บ่งบอกบางอย่างแล้วนะ
0
0
Manchester United Fans
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 20 Jul 2008
ตอบ: 14621
โพสเมื่อ: Wed Oct 18, 2023 15:04
ฮามาส ไม่ใช่ ปาเลสไตน์อ่ะ สำหรับผม

ฮามาสคือผู้ก่อการร้าย สัญชาติปาเลสไตน์เฉยๆ ซึ่งจะโดนชักจูงยังไง ก็ไม่รู้ แต่การกระทำแบบที่ทำนี่คือการก่อการร้าย ไม่ใช่สงคราม

สิ่งที่อิสราเอลทำตอนนี้คือ การทำสงคราม ไม่ใช่การก่อการร้าย

ถามว่าแต่ก่อนเกิดอะไรขึ้นบ้าง เราก็ไม่รู้หรอกครับ เรื่องความขัดแย้งที่เกิดขึ้นตลอดหลายทศวรรษที่ผ่านมา แต่สิ่งที่ต้องประนามให้ได้ คือการกระทำที่ไม่มีมนุษยธรรม ซึ่งตอนนี้ ฮามาสมันเป็นหนักกว่าอิสราเอล

ไม่ได้เชียร์ให้อิสราเอลชนะปาเลสไตน์ หรือชนะสงคราม แต่เชียร์ให้กวาดล้างกลุ่มฮามาสให้ได้ หรือเอาจริงๆคือไม่ต้องเป็นอิสราเอลก็ได้ที่ปราบ จะเป็นใครก็ได้นะ ขอแค่เป็นคนที่ต้องการจะหยุดยั้งการก่อการร้ายอ่ะ

สงคราม มันหลีกเลี่ยงไม่ได้หรอกครับที่จะมีผู้เสียชีวิต ไม่ว่าจะเกี่ยวข้องหรือไม่ ก็ตาม แต่การเปิดโอกาสให้ผู้ที่ไม่เกี่ยวข้องกับสงครามได้ออกจากพื้นที่ก่อนจะถล่มเนี่ย ถือเป็นการแสดงสิทธิมนุษยชนขั้นพื้นฐานสุดๆในสงครามเลย นี่ยังไม่พูดถึงเชลย หรือตัวประกันที่จับได้อีกนะ
แก้ไขล่าสุดโดย songkrod เมื่อ Wed Oct 18, 2023 15:06, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

เป็นแฟนปืนต้องอดทน
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2016
ตอบ: 2758
โพสเมื่อ: Wed Oct 18, 2023 15:17
mink_ja พิมพ์ว่า:
คนไทยเราส่วนใหญ่มองคนที่เกิดในประเทศ ไม่ว่าจะนับถือศาสนาอะไรเป็นคนไทย ผมไม่เห็นเหตุผลใดที่เราต้องมาเห็นใจ ผู้ก่อการร้ายจากประเทศที่มาฆ่าพี่น้องเรา คนที่เป็นคนไทย โดยที่เราไม่ได้ไปร่วมทำสงครามกับประเทศเค้าด้วยเลย คุณฆ่าคนประเทศอื่นเสร็จแล้วจะมาเรียกร้องให้เราเห็นใจคุณด้วย มันเป็นสิ่งคนปกติเค้าทำกันมั้ย  

ผมก็ยึดหลักคิด แบบของท่าน เป็นหลัก / ป่วยการณ์ที่จะมองว่า ใครผิดถูก

สงครามอิสลาเอล กับ ปาเลสไตย์ มันคือปํญหาโลกแตก

คงรบกันจน ดวงอาทิตย์ดับแสง ( supernova )

1
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 19 Feb 2011
ตอบ: 11203
โพสเมื่อ: Wed Oct 18, 2023 15:30
byrd.tt พิมพ์ว่า:
loppy123 พิมพ์ว่า:

ผมตอบแค่ประเด็นผู้อพยพละกันครับ เพราะจริงๆค่ายผู้ลี้ภัยชาวปาเลสไตน์ในเลบานอนเอง ในจอร์แดนเอง หรือในอียิปต์เองก็เยอะมานะครับ ผมว่าน่าจะเกิน 4 ล้านแล้วด้วยซ้ำตั้งแต่ปี 2008 เป็นต้นมา ฉะนั้นนั่นแปลว่ามีการรับผู้ลี้ภัยอยู่ตลอดเวลาครับ

แต่ในคราวนี้ ผมขอแยกดังนี้ครับ เริ่มที่อียิปต์ก่อน
1. ทุกวันนี้ในอียิปต์มีผู้ลี้ภัยรวมๆแล้วเกือบสิบล้านคนจากหลายประเทศ การเพิ่มปาเลสไตน์เข้ามาอีกจะยิ่งทำให้มีความยากในการจัดการมากขึ้น
2. อียิปต์มองว่า อิสราเอลต้องการจะจัดการให้คนปาเลสไตน์ออกจากพื้นที่อยู่แล้ว ซึ่งการเปิดรับ เท่ากับการเปิดโอกาสให้อิสราเอล ไล่คนออกนอกพื้นที่ได้ง่ายกว่าเดิม ซึ่งอันนี้เป็นปัญหาระหว่างสองชาติมาระยะนึงแล้วครับ
3. อียิปต์กังวลว่าการเปิดรับผู้ลี้ภัย = รับผู้ก่อการร้ายแฝงมาด้วย
นั่นคือสำหรับอียิปต์ครับ

ต่อมา จอร์แดนนั้น เปิดพรมแดนให้ชาวอเมริกันและชนชาติทางยุโรปลี้ภัยออกทางจอร์แดนได้นะครับ นั่นแปลว่าอะไร นั่นแปลว่าจอร์แดนเลือกข้างแล้วครับ ว่าอยู่ข้างใครในสงครามครั้งนี้ นั่นเลยเป็นการบีบให้ทางปาเลสไตน์ยอมจำนนต่ออิสราเอลไปโดยปริยายครับ

และสุุดท้ายที่ผมรู้คือซีเรียไม่ได้ปฏิเสธ แต่ออกจากประเทศทางนั้นไม่ได้ในตอนนี้ครับ  
ต้องไม่ลืมกลุ่มติดอาวุธปาเลสไตน์ที่สร้างปัญหาให้กับประเทศรอบๆด้วยครับ โดยเฉพาะกับจอร์แดน
1
0
- DCU -

ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34308
โพสเมื่อ: Wed Oct 18, 2023 19:26
[RE][Fact Check] Israel vs Palestine/Hamas
ผมเข้าใจมุมที่จะสื่อนะ ผมเห็นด้วยว่าไม่ว่าจะฝั่งไหนก็ไม่ควรมีใครได้รับผลกระทบจากสงคราม

แต่ประเด็นคือสิ่งที่ฮาสมาสกระทำต่อเด็กและผู้หญิงนี่ผมรับไม่ไหวจริงๆ มันไม่ใช่แค่ฆ่า แต่ยังมีการรุมข่มขืน ทรมานทั้งกายใจ

ผมเห็นบทสัมฯของคุณพ่ออิสราเอลคนหนึ่งเล่าให้ฟังว่าพอเกิดเหตุการณ์ก็พยายามติดต่อไปบ้านที่มีแม่ยายภรรยาและลูกเล็กๆอีก 3 คน แต่ติดต่อไม่ได้ ไม่รู้ชะตากรรมใดๆทั้งสิ้น
สุดท้ายมาเจอคลิปในติ๊กต่อกเป็นคลิปครอบครัวตัวเองกำลังถูกคลื่นย้าย ทักคนกอดกันอย่างหวานกลัวและภรรยามีเลือดเลอะกางเกง
บริเวณเป้า

ใจคนเป็นพ่อแตกสลาย ผมเองก็มีลูกและคิดว่าหากสิ่งนี้เกิดกับครอบครัวผมเอง ผมคงไม่มีทางก้าวข้ามฝันร้ายนี้แน่ๆ

แต่กลับกันกลุ่มฮามาส หรือแม้แต่ชาวปาเลสไตน์ที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ที่ท่านพูดถึงนั่นน่ะ หากเค้าตาย เค้ากำลังจะตายด้วยความรู้สึกว่าะได้ขึ้นสวรรค์
เค้ายังตายไปแบบไม่ได้ทุกข์ร้อนใจเลย แล้วทำไมผมต้องไปทุกข์ร้อนใจแทนพวกเค้าด้วยล่ะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
(ทัณฑ์บนครั้งที่ 1)

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 03 May 2009
ตอบ: 27834
โพสเมื่อ: Thu Oct 19, 2023 00:02
ถูกแบนแล้ว
เรื่องนี้มันผิดทั้งคู่ เถียงเรื่องดินแดนก็ไม่จบหรอกครับ
แต่ผมเกลียดสุดคือติ่งฮามาสนี่แหละ ฮามาสทำตัวโคตรกระจอกยังจะเชียร์
ที่โดนลบยูสคนล่าสุดนี่แหละ เชื่อว่ามีแอบอีกเยอะ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel