BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
แบบสำรวจ
ปีหน้าริดกฏการเงินอีกมั้ย
ไม่โดน
???
ไม่เหลือ
???
คะแนนทั้งหมด: 130
ผู้ตั้ง
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: เรื้อนเพราะรัก ไม่รักไม่เรื้อน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 34459
โพสเมื่อ: Mon Sep 18, 2023 23:26
[RE]CFC ถ้าฤดูนี้แย่ FFP รอบหน้า?
Nakkii พิมพ์ว่า:
ไหมลาว ออโต้เรื้อน พิมพ์ว่า:
คุ้นๆว่าพรีเมียร์ปรับกฎมาคำนวณค่าใช้จ่ายแบ่งตามสัญญายาวสุด 5 ปี(เซ็นจริงยาวกี่ปีก็ได้) ตามยูฟ่าแล้วปะครับ

เดิมทีที่เชลซีพยายามเลี่ยงคือใช้วิธีเซ็นยาวทำให้ค่าตัวถูกหารออกไปเยอะ ซึ่งยูฟ่าแก้กฎมาอุดช่องโหว่นี้ด้วยการคำนวณสูงสุด 5 ปีไว้แล้ว เพียงแต่เชลซีไม่ได้ไปเล่นบอลยุโรปเลยรอด เพราะพรีเมียร์ก็ยังไม่ปรับกฎตาม

แต่ทีนี้ถ้าปีหน้าพรีเมียร์ปรับกฎตามยูฟ่าจริงแล้ว เชลซีก็เสี่ยงติด FFP สูงอะครับ  

ใช่ครับ ตอนนี้ พรีเมียร์ลีค เริ่มหารือว่าจะใช้กฎบังคับลงบัญชี 5 ปีตามยูฟ่า ในปีหน้าละครับ

เพียงแต่มันไม่น่าจะมีคิดย้อนหลังได้นะครับ เพราะงั้นตัวที่ซื้อมาก่อนหน้านี้ ก็จะยังหาร 7-8 ปี ตามเดิมครับ ไม่ใช่มีกฎแล้ว คิดย้อนหลังใหม่ทุกตัว

กฎ 5 ปี ในลีคคงเริ่มใช้สำหรับตัวที่ซื้อปีหน้ามากกว่า ซึ่ง เชลซี คงไม่ได้ซื้อเยอะแล้ว

และน่าจะเป็นอีกเหตุผลที่ เชลซี จะทิ้งทวน ซื้อ โทนี่ย์ ตลาดมกรา นี้ เพื่อที่จะลงบัญชีเกิน 5 ปีได้อยู่

MSL-DC5. พิมพ์ว่า:
คุ้นๆว่าพรีเมียร์ปรับกฎมาคำนวณค่าใช้จ่ายแบ่งตามสัญญายาวสุด 5 ปี(เซ็นจริงยาวกี่ปีก็ได้) ตามยูฟ่าแล้วปะครับ

เดิมทีที่เชลซีพยายามเลี่ยงคือใช้วิธีเซ็นยาวทำให้ค่าตัวถูกหารออกไปเยอะ ซึ่งยูฟ่าแก้กฎมาอุดช่องโหว่นี้ด้วยการคำนวณสูงสุด 5 ปีไว้แล้ว เพียงแต่เชลซีไม่ได้ไปเล่นบอลยุโรปเลยรอด เพราะพรีเมียร์ก็ยังไม่ปรับกฎตาม

แต่ทีนี้ถ้าปีหน้าพรีเมียร์ปรับกฎตามยูฟ่าจริงแล้ว เชลซีก็เสี่ยงติด FFP สูงอะครับ  

พรีเมียร์น่าจะเริ่มใช้ปีหน้าแต่ก็ไม่น่ามีผลมากกับเชลซีเพราะดูจากทรงแล้วมันน่าจะทุ่มมกรานี้ทิ้งทวนเพราะยังลงบัญชีตามปีอยู่พอฤดูกาลหน้าพรีเมียร์ปรับมาใช้เชลซีก็คงเสริมน้อยลงแล้ว

ส่วนพวกที่เซ็นมาก่อนหน้านี้ก็ยังคิดตามระยะเวลาตัดจำหน่ายของสัญญาเหมือนเดิมซึ่งเชลซีมันเซ็นตุนไว้เพียบเลยพวกตัวหลักๆสัญญายาวๆ  

ครับผมเข้าใจว่าไม่สามารถบังคับใช้ย้อนหลังได้ครับ

แต่ที่ผมว่าเสี่ยงนี่หมายถึงเชลซีไม่สามารถทุ่มแหลกได้เหมือนเดิม ถ้าทำเหมือนเดิมในกฎใหม่คราวนี้เสี่ยงผิดกฎครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Sep 2013
ตอบ: 19403
โพสเมื่อ: Mon Sep 18, 2023 23:37
[RE: CFC ถ้าฤดูนี้แย่ FFP รอบหน้า?]
bazenkii พิมพ์ว่า:
MEAKK พิมพ์ว่า:
ของพรีเมียร์อาจจะโดนมั้ง ยูฟ่าไม่โดน เอาง่ายๆถ้าขายได้แบบตลาดนี้อีกรอบก็ไม่มีทางโดนนะผมว่า ซื้อเยอะ ขายเยอะ แล้วมันจะไปผิดอะไร  

ผมสงสัยนิดครับตลาดนี้ตัวที่โดนขายส่วนใหญ่มีผลงานเก่าๆอยุ่เลยขายได้ราคาแพง แต่ตลาดหน้ามันจะขายได้ราคาแบบตลาดนี้เหรอครับในมุมมองของท่านเพราะส่วนใหญ่เด็กๆไม่ค่อยมีผลงานเท่าไหร่  
เชลซีที่ขายได้แพงจริงๆคือเด็กปั้นครับ ตัวที่อยู่มาก่อนส่วนใหญ่ขายอย่างมากก็กำไรนิดหน่อยมีแค่ Havertz เนี่ยที่กำไรลงบัญชีเต็มๆ อย่าง Lewis Hall ที่ปล่อยไป ลงตัวจริงนับนิ้วได้เลยก็ได้มา 35 ล้าน Maatsen เล่น Championship ก็โดนยื่นซื้อ 31.5 ล้าน Gallagher ย้ายก็ไม่ต่ำกว่า 45 ล้านแน่ๆ แล้วเชลซีมีพวกนี้อยู่ไม่รู้กี่คน ไอโปรเจคปั้นเด็กขายเหมือนแฟนทีมอื่นยังไม่รู้ว่าเชลซีมันทำมานานแล้วตั้งแต่ยุคเสี่ยหมี แต่ตอนนั้นมันไม่มีประกาศออกหน้าเว็บ แต่ยุคนี้คือบอกตลอด
แก้ไขล่าสุดโดย MEAKK เมื่อ Mon Sep 18, 2023 23:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 6210
โพสเมื่อ: Mon Sep 18, 2023 23:39
[RE: CFC ถ้าฤดูนี้แย่ FFP รอบหน้า?]
ผมยังแอบสงสัยเลยว่าเชลซีตั้งใจรึเปล่าคือจะแบนซื้อขายก็แบนไป กรูซื้อมาแล้วอายุการใช้งานนานด้วย แต่แบบ

นี้จริงนี่เสี่ยงเหลือเกิน ถ้านักเตะเจ็บตำแหน่งเดียวกันหรือต้องเปลี่ยนผู้จัดการนี่งามใส้เลย
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2010
ตอบ: 2253
โพสเมื่อ: Mon Sep 18, 2023 23:43
ยูฟ่า ไม่โดนครับ เพราะไม่ได้ไปแน่นอน

ส่วนพรีเมียร์ อาจจะลุ้นๆ เน้นซื้อขายแบบ FM แต่ไม่เน้นผลงาน
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 11825
โพสเมื่อ: Mon Sep 18, 2023 23:45
ผมนึกขึ้นมาเเวปนึงนะ ของยูฟ่า ถ้าเราผลงานไม่ดีไม่ได้ไป ก็ไม่ต้องคิด
เเต่ในพรีเมีย ยังไม่ใช้กฎบังคับสัญญา ไม่เกิน 5 ปี เเสดงว่าที่เราเซ็นยังใช้ได้อยู๋
ปีนี้ถ้ารอดก็เฉียดฉิว เเต่ถ้าโดนในพรีเมียคงเเค่ ปรับตัง หรือ ไม่ก็โดนตรวจสอบตอนซื้อ
ต้องมีเเผนการซื้อชัดเจน

ผมว่าทอดย์ น่าจะมีเเผนสพำองไว้พอควร อย่าง ตลาดมกรา หรือ ตลาดตอนปิดฤดูกาลหน้า
ลูคาคู 35-40 ล้าน
ชาโลบาร์ 25-30 ล้าน
เเมสเซ่น 20-25 ล้าน
กัลลาเกอร์ 40-50 ล้าน
เกป้า 5- 10 ล้าน
รวมๆอาจจะ 100-125 ล้านเข้าบัญชี นี้ไม่รวมเเบบพวกที่ปล่อยยืม+ซื้อขาดอย่างฮฮล 35 ล้านปอนด์
ถ้าจำไม่ผิด ตลาดนี้เราปล่อยไป 200-300 ล้านเเล้วมั้ง ถ้าปิดฤดูกาลขายอีก 100-150 ล้านอีก
รวมๆเราขาย 400-450 ล้านเลยนะ ซื้อ 500-600 ส่วนต่างยังเเค่ 100-200 ล้านเองถ้าเฉลี่ยตาม
รายปีที่เซ้น อีกยิ่งน้อย
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2999
โพสเมื่อ: Mon Sep 18, 2023 23:55
หรือว่ากะไม่ได้ไปยูฟ่าอยู่แล้วป่ะ ทำทีมระยะยาวประมาณว่าซื้อมาบ่มทิ้งไว้2-3ปี ค่อยลุ้นเตะบอลยุโรปเงียเหรอ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ไอเราก็รวยซะด้วย...ช่ายยย
เข้าร่วม: 27 Jan 2023
ตอบ: 624
โพสเมื่อ: Tue Sep 19, 2023 01:45
ผมคิดว่าทีมมืออาชีพพอที่จะรอดนะผมคิดว่าทีมวางแผนไว้ล่วงหน้าละถึงบอร์ดซื้อขายจะซื้อตัวห่วยไม่ซื้อสตาร์เน้นดาวรุ่งไว้ปั้นขายแต่ผมคิดว่าเรื่องนี้เค้าคิดวางแผนไว้ล่วงหน้านะผมคิดว่าเรารอดกฎนี้ครับ
0
0
LOVE LCW AND CHELSEA มีมี่กับต้นน้ำ

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: In Maresca We Trust!
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 30740
โพสเมื่อ: Tue Sep 19, 2023 02:21
CFC ถ้าฤดูนี้แย่ FFP รอบหน้า?
Nakkii พิมพ์ว่า:

ใช่ครับ ตอนนี้ พรีเมียร์ลีค เริ่มหารือว่าจะใช้กฎบังคับลงบัญชี 5 ปีตามยูฟ่า ในปีหน้าละครับ

เพียงแต่มันไม่น่าจะมีคิดย้อนหลังได้นะครับ เพราะงั้นตัวที่ซื้อมาก่อนหน้านี้ ก็จะยังหาร 7-8 ปี ตามเดิมครับ ไม่ใช่มีกฎแล้ว คิดย้อนหลังใหม่ทุกตัว

กฎ 5 ปี ในลีคคงเริ่มใช้สำหรับตัวที่ซื้อปีหน้ามากกว่า ซึ่ง เชลซี คงไม่ได้ซื้อเยอะแล้ว

และน่าจะเป็นอีกเหตุผลที่ เชลซี จะทิ้งทวน ซื้อ โทนี่ย์ ตลาดมกรา นี้ เพื่อที่จะลงบัญชีเกิน 5 ปีได้อยู่

MSL-DC5. พิมพ์ว่า:

พรีเมียร์น่าจะเริ่มใช้ปีหน้าแต่ก็ไม่น่ามีผลมากกับเชลซีเพราะดูจากทรงแล้วมันน่าจะทุ่มมกรานี้ทิ้งทวนเพราะยังลงบัญชีตามปีอยู่พอฤดูกาลหน้าพรีเมียร์ปรับมาใช้เชลซีก็คงเสริมน้อยลงแล้ว

ส่วนพวกที่เซ็นมาก่อนหน้านี้ก็ยังคิดตามระยะเวลาตัดจำหน่ายของสัญญาเหมือนเดิมซึ่งเชลซีมันเซ็นตุนไว้เพียบเลยพวกตัวหลักๆสัญญายาวๆ  

ครับผมเข้าใจว่าไม่สามารถบังคับใช้ย้อนหลังได้ครับ

แต่ที่ผมว่าเสี่ยงนี่หมายถึงเชลซีไม่สามารถทุ่มแหลกได้เหมือนเดิม ถ้าทำเหมือนเดิมในกฎใหม่คราวนี้เสี่ยงผิดกฎครับ  

มันไม่ทุ่มเหมือนเดิมหรอกครับต่อให้รวยแค่ไหนก็ทำแบบนี้ทุกตลาดไม่ไหวดูก็รู้ที่มันรีบทุ่มเอามาแต่ละคนก็เพราะกลัวการบังคับตัดจำหน่ายสูงสุด 5ปีนี้แหละ

ตั้งแต่ซัมเมอร์หน้าไปผมมั่นใจมันไม่ทุ่มแบบนี้อีกแน่ๆคืออาจจะมีตัวแพงๆเป้งๆเข้ามาสักนิดๆหน่อยๆถ้าขายพวกดาวรุ่งที่ฟาร์มมาออกน่าจะกำไรมหาศาลอยู่หลายๆคนยังไม่ได้โชว์ฟอร์มกับทีมมูลค่าก็ขึ้นจากเดิมกันหลายคนละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 20 Aug 2008
ตอบ: 4397
โพสเมื่อ: Tue Sep 19, 2023 02:34
[RE]CFC ถ้าฤดูนี้แย่ FFP รอบหน้า?
โดนผมว่าอาจจะไม่โดน แต่โครงสร้างสโมสร อาจจะสะเทือนอยู่นะ เห็นมาหลายสโมสรละ แบบ ซื้อนักเตะแบบบ้าคบั่งแต่กลับไป UCL ไม่ได้อะ กลายเป็นเหมือน โด๊ปยา ละพอยาหมดนี่ทรุดกว่าเดิม

อย่าลืมว่าขนาดสนามเชลซีไม่ได้ใหญ่ถึงขนาดเพียงพอ รองรับการใช้เงินขนาดนี้ด้วยนะ

แล้วการหง่านซื้อแบบเชลซีนี่งงๆ นะ เม็ดเงินขนาดนี้ ทำดีๆ มันทำทีมลุ้นแขมป์ได้เลย แต่นี่หมดไปกะนักเตะ ไบรทตัน 200 ล้าน ซื้อดาวรุ่ง 2 ตัวอย่าง ลาเวีย กับ พาลเมอร์ รวม 100 ล้าน

นี่คือละลาย 300 ล้านกับ นักเตะทีมกลางตาราง หรือ ยังไม่ได้ไปเตะบอลยุโรป หรือ ดาวรุ่งสำรองทีมใหญ่ อะ

สมมติถ้าไม่ได้ไปก็ต้องขายนักเตะออก ซื้อตัวใหม่มาหมุน ไปเรื่อยๆ

ทางรอดเชลซีคือ ต้องรีบกลับ UCL ให้ได้ ใน 1-2 ปี อะ
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 4149
โพสเมื่อ: Tue Sep 19, 2023 07:53
ไม่รู้ครับ ถึงโดนคงไม่เยอะ อาจจะแค่ปรับหรือห้ามซื้อขาย1-2ตลาด

FFP มันมีรอบของมันครับ ค่าใช้จ่ายหนักๆรอบจะไปคิดในรอบหน้า ทำให้มีเวลาหารายได้มาเสริมทันวันตัดบัญชี

ส่วนรอบที่ผ่านมา ผมว่าท๊อดคงเตรียมแผนอุทธรณ์ไว้แล้ว
เพราะช่วงที่โดนบีบให้ขายทีม เชลซีไม่สามารถดำเนินธุรกรรมด้านการเงินได้ครับ
ซึ่งกินเวลาหลายเดือนอยู่พอสมควรกว่าจะซื้อขายทีมกันได้
ท๊อดคงจะเอาเหตุตรงนี้ไปอุทธรณ์หากเกินการตัดสินที่ไม่เป็นธรรม (เพราะคนออกคำสั่งคือรัฐบาลอังกฤษ)
0
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
ตอบ: 4149
โพสเมื่อ: Tue Sep 19, 2023 08:01
เล่งฮู้ เอก พิมพ์ว่า:
-Kazper- พิมพ์ว่า:
โดนยาก แต่ว่ามีสิทโดน พวกที่บอก เซ็นหลายๆปีเพื่อกระจายรายจ่าย ถูกแค่50% กระจายได้จริงแต่อีก50%คือ ปล่อยให้แบนๆไปไม่สนใจเพราะนักเตะเซ็นมาหลายปี โดนแบนเต็มที่แค่1-2ปี เพราะชุดนี้กะจะเล่นยาวๆ  
แปลว่าจากนี้ถ้าเปลี่ยนโค้ช ต้องเน้นโค้ชที่สามารถใช้นักเตะที่มีอยู่ มากกว่าการหานักเตะที่เข้าระบบของโค้ชใหม่แล้วโละของเก่าออกเพราะแต่ละคนสัญญายาว

ต้องเน้นโค้ชที่ปรับตัวเข้าหาทรัพยากรนักเตะที่มี โค้ชใหม่อาจมีข้อจำกัดในการเลือกนักเตะที่ตัวเองต้อการ  

จะว่าอย่างนั้นก็ได้ครับ เพราะเชลซี ณ ตอนนี้สร้างทีมโดยไม่ได้อิงจากตัวโค้ชเท่าไหร่
แต่เป็นการอิงสรรพยากรที่มีโดยโค้ชที่เข้ามาต้องสอดคล้องกับนโยบายของทีมครับ (เน้นดาวรุ่ง)
แต่คงไม่ถึงกับโค้ชไม่มีอำนาจในการเลือกนักเตะเลยหรอกครับ เพราะก่อนรับงานคงมีการพูดคุยกันถึงแผนงานของทีมกันก่อนแล้ว

อย่างโคล พาลเมอร์ พอชก็รีเควสกับทีมว่าต้องการสเป็คนักเตะแบบนี้ทีมก็ไปหามา
หรือเคส อูการ์เต้ ทีมก็ไปปรึกษาพอช พอชก็เบรกไว้ว่าไม่ต้องบิดแข่งกับPSG
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
ตอบ: 448
โพสเมื่อ: Tue Sep 19, 2023 13:46
ผิดของยูฟ่า แต่ไม่ต้องกังวล ไม่ได้ไปอยู่แล้ว
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 20 Aug 2006
ตอบ: 3749
โพสเมื่อ: Wed Sep 20, 2023 15:33
น่าจะไม่ต่างจากเอฟ 3 ปีรวมกันขาดทุนไม่เกิน 105 ล้าน
น่าจะโดนปรับตามระเบียบ หรือถ้ามันเกินจนน่าเกลียก็ตัดแต้ม แต่ไม่น่าถึงขั้นนั้น

ปีนี้ซื้อเยอะจริง แต่ก็ขายออกได้เยอะ
แถมค่าเหนื่อยลดลงตามสัญญาที่ทำไว้
ยังไงก็ไม่น่าขาดทุนเกิน 105 ถ้ายังขายออกได้แบบนี้
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel