ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
969
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 21 Aug 2021
ตอบ: 283
โพสเมื่อ: Sun Jul 23, 2023 22:52
ถูกแบนแล้ว
[RE: รัฐสวัสดิการในลาตินอเมริกาเละสุดขีด ไม่กล้าแตะนายทุนไม่กล้างัดข้อกับอเมริกา]
ส่วนตัวคิดว่ารัฐสวัสดิการทำได้ยากมากในไทย แล้วเอาจริงๆไปรีดภาษีคนรวยมันเติมมาช่วยอะไรไม่ได้มากเผลอๆพังด้วย
ถ้าจเเปลี่ยนแปลงประเทศได่ ส่วนตัวปมคิดว่าคือดีลต่างชาติมาลงทุน
กับเสนอเจ้าสัวว่าถ้าลงทุนอะไรที่มันเป็น new s curve โดยจ้างแรงงานคนไทยจะลดภาศียังไงได้บ้าง มันจะหนุนกันมากกว่า
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status: Manchester United
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8201
โพสเมื่อ: Sun Jul 23, 2023 22:57
[RE: รัฐสวัสดิการในลาตินอเมริกาเละสุดขีด ไม่กล้าแตะนายทุนไม่กล้างัดข้อกับอเมริกา]
ไม่เคยมองว่าประเทศลาตินพวกนี้เป็นรัฐสวัสดิการเลย
0
0
หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 01 Dec 2013
ตอบ: 38513
โพสเมื่อ: Sun Jul 23, 2023 23:00
แพะฟุตบอล พิมพ์ว่า:
ถ้าไปอ่านประวัติการเมืองในประเทศพวกนี้น่าสงสาร เป็น banana republic กันก็เพราะอเมริกาต้องการเอาประเทศพวกนี้เป็นแค่เครื่องมือทำกินนี้แหละ  

ลำพังถ้าทำเกษตรกรรม มีคนกลางของประเทศส่งออก ก็ทำให้ ชาวเกษตรกรรมในประเทศเหล่านั้นลืมตาอ้าปากได้ แต่ดันอยู่ในมือ นายทุนอเมริกา นี้แหละครับ คนในประเทศเป็นแรงงานไปชั่วชีวิต ก็ไม่มีปัญญามีที่ดินตัวเองสักผืน จะซื้อในอดีต ก็ถูกนายทุนอเมริกากวาดซื้อ หรือ ถูกซื้อตัดหน้าไป

ทุกวันนี้แม้ รัฐบาลแต่ละประเทศจะคลายการครอบงำนายทุนจากอเมริกาได้ แต่ก็คลายได้ไม่หมด อเมริกายอมให้ได้แค่นี้ก็ต้องแค่นั้น ุถึงจะมีนายทุนในประเทศถือกรรมสิทธิ์มากขึ้น แต่ก็ถูกอเมริกาครอบงำอีกทีครับ

ปล่อยให้เจริญ ก็กำหนดราคาสินค้าได้ ต่อรองอเมริกาได้มากขึ้น กล้างัดข้อกับอเมริกามากขึ้นครับ วันดีคืนดีทะเลาะกับอเมริกา ลดการส่งออก ทำให้สินค้าของกินในอเมริกาจะแพงขึ้นครับ คนที่เดือดร้อนจะเป็นชาวอเมริกัน

รวมทั้ง งานใช้แรงครับ ก็เอาพวกจากลาตินอเมริกามาเป็นแรงงานนี้แหละ พวกงานก่อสร้าง เลี้ยงวัว เป็นต้น ที่ชาวอเมริกันผิวขาวไม่ค่อยจะทำกัน ฉะนั้นถ้าประเทศเหล่านั้นพัฒนาก็จะมาทำงานในอเมริกาน้อยลง ทำให้นายทุนอเมริกาขาดคนงาน จึงต้องบีบไม่ให้เจริญ ขนาดทุกวันนี้ยังขาดแรงงานอยู่เลย ในงานบางประเภท อีกล้านตำแหน่ง

ไม่รวมทั้งครอบงำรัฐบาลประเทศนั้นไม่ให้ฝักใฝ่มหาอำนาจจากภูมิภาคอื่น มาคานอำนาจอเมริกาครับ

น่าสงสารตรงนี้แหละครับ กับ นโยบายการเมืองต่างประเทศของ อเมริกา กับ ประเทศในภูมิภาคลาตินอเมริกา ที่หลีกเลี่ยงอิทธิพลอเมริกาไม่ได้เลย ต้องเผชิญไปตลอดกาล

ตอนแรกก็ไม่เคยเชื่อหรอกว่า อเมริกาไม่ต้องการให้ประเทศเหล่านั้นเจริญ จนกระทั่งไปหาข้อมูลเพิ่ม มันดันจริงถูกประการนี้แหละครับ
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jul 23, 2023 23:07
969 พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวคิดว่ารัฐสวัสดิการทำได้ยากมากในไทย แล้วเอาจริงๆไปรีดภาษีคนรวยมันเติมมาช่วยอะไรไม่ได้มากเผลอๆพังด้วย
ถ้าจเเปลี่ยนแปลงประเทศได่ ส่วนตัวปมคิดว่าคือดีลต่างชาติมาลงทุน
กับเสนอเจ้าสัวว่าถ้าลงทุนอะไรที่มันเป็น new s curve โดยจ้างแรงงานคนไทยจะลดภาศียังไงได้บ้าง มันจะหนุนกันมากกว่า  

ถ้าให้สวัสดิการพื้นฐานดีทำได้ครับ แบบ อังกฤษ ฝรั่งเศส ที่ไม่ใช่รัฐสวัสดิการเต็มตัว

แต่ยกตัวอย่างประเทศที่มีประชากรมากอย่าง เยอรมัน ก็ยากเกินไปนี้แหละ

ผมก็วาดฝันเห็นประเทศไทยเจริญครับ แต่ต้องไม่ใช่แบบ ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ อเมริกา อะ ที่นายทุนใหญ่คุมประเทศ ขอแบบยุโรปตะวันตกก็ยังดี ไม่ต้องรัฐสวัสดิการก็ได้ ขอสวัสดิการพื้นฐานดี เกษียณมีเงินเหลือใช้ก็พอครับ ถ้าไม่ฟุ่มเฟือยเกินไป
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jul 23, 2023 23:07
hopkins พิมพ์ว่า:
ไม่เคยมองว่าประเทศลาตินพวกนี้เป็นรัฐสวัสดิการเลย  

มองเป็นประชานิยมใช่ไหมครับ ที่ผมคิดเหมือนกัน เมื่อเทียบกับบทความ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 9064
โพสเมื่อ: Sun Jul 23, 2023 23:08
สอบถามหน่อยครับ ญี่ปุ่นปัจจุบันนี่ถือว่าสวัสดิการดีไหมครับ
เพราะประชากรเยอะมาก การจะให้สวัสดิการประชาชนสูง มันต้องให้งบมหาศาลมาก
ไทยพอจะลอกแบบเขาได้ไหม
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sun Jul 23, 2023 23:16
rooney8 พิมพ์ว่า:
สอบถามหน่อยครับ ญี่ปุ่นปัจจุบันนี่ถือว่าสวัสดิการดีไหมครับ
เพราะประชากรเยอะมาก การจะให้สวัสดิการประชาชนสูง มันต้องให้งบมหาศาลมาก

ทุนนิยมสุดขีด แบบ อเมริกา เกาหลีใต้อะครับ

ญี่ปุ่นนายทุนในประเทศมีอิทธิพลอย่างสูงเลยครับ อย่างเช่น จักรพรรดินอกวัง เลยละ
เป็นเงาอยู่ฉากหลังการเมืองญี่ปุ่น นายกญี่ปุ่นจะต้องอะไรก็ต้องฟังนายทุนครับ

ประชากรญี่ปุ่นเยอะมากจริง แต่เศรษฐกิจญี่ปุ่นพังไป 30 กว่าปีแล้วครับ
แต่ประชากรที่เยอะนั้น กลับเป็นคนสูงวัยมากกว่าหนุ่มสาว ซึ่งคนรุ่นใหม่ญี่ปุ่น ต้องทำงานหนัก
เพื่อเสียภาษีเลี้ยงคนแก่ที่เต็มประเทศครับ ด้วยตัวหารที่น้อยลง จากคนที่รุ่นใหม่เกิดน้อยลง

ทุกวันนี้ ประชาชนญี่ปุ่น ทำงานจนแทบไม่เหลือเงินเก็บแล้วครับ ขนาดจะขอเก็บภาษีเพิ่มงบกลาโหม ประชาชนญี่ปุ่นยอมไม่ไหวแล้วครับ ถึงจะรู้ว่ามีภัยจากจีนก็ตาม

จะให้ไปเก็บนายทุนเพิ่ม กล้าไหมนี้แหละครับสำหรับนักการเมือง ที่นายทุนใหญ่ในญี่ปุ่นคอยดูแลพรรค LDP ที่ครองญี่ปุ่นไว้อยู่ แม้ว่าทางรัฐบาลญี่ปุ่นจะเล่นนายทุนในเรื่องภาษีมรดกก็ตาม ที่พอเล่นได้ แต่ยังไม่กล้าไปแตะมากพอครับ

ถ้าเราเป็นแบบญี่ปุ่น ก็จะเห็น นายทุนใหญ่ที่มีอำนาจในประเทศมากกว่านี้ครับ

แล้วถ้ายิ่งมีนวัฒกรรมเองเมื่อไหร่ จะยิ่งมีอำนาจมากขึ้น แบบ ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ปีศาจแดงดำ เมื่อ Sun Jul 23, 2023 23:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2007
ตอบ: 9064
โพสเมื่อ: Sun Jul 23, 2023 23:30
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
rooney8 พิมพ์ว่า:

ทุนนิยมสุดขีด แบบ อเมริกา เกาหลีใต้อะครับ

ญี่ปุ่นนายทุนในประเทศมีอิทธิพลอย่างสูงเลยครับ อย่างเช่น จักรพรรดินอกวัง เลยละ
เป็นเงาอยู่ฉากหลังการเมืองญี่ปุ่น นายกญี่ปุ่นจะต้องอะไรก็ต้องฟังนายทุนครับ

ประชากรญี่ปุ่นเยอะมากจริง แต่เศรษฐกิจญี่ปุ่นพังไป 30 กว่าปีแล้วครับ
แต่ประชากรที่เยอะนั้น กลับเป็นคนสูงวัยมากกว่าหนุ่มสาว ซึ่งคนรุ่นใหม่ญี่ปุ่น ต้องทำงานหนัก
เพื่อเสียภาษีเลี้ยงคนแก่ที่เต็มประเทศครับ ด้วยตัวหารที่น้อยลง จากคนที่รุ่นใหม่เกิดน้อยลง

ทุกวันนี้ ประชาชนญี่ปุ่น ทำงานจนแทบไม่เหลือเงินเก็บแล้วครับ ขนาดจะขอเก็บภาษีเพิ่มงบกลาโหม ประชาชนญี่ปุ่นยอมไม่ไหวแล้วครับ ถึงจะรู้ว่ามีภัยจากจีนก็ตาม

จะให้ไปเก็บนายทุนเพิ่ม กล้าไหมนี้แหละครับสำหรับนักการเมือง ที่นายทุนใหญ่ในญี่ปุ่นคอยดูแลพรรค LDP ที่ครองญี่ปุ่นไว้อยู่ แม้ว่าทางรัฐบาลญี่ปุ่นจะเล่นนายทุนในเรื่องภาษีมรดกก็ตาม ที่พอเล่นได้ แต่ยังไม่กล้าไปแตะมากพอครับ

ถ้าเราเป็นแบบญี่ปุ่น ก็จะเห็น นายทุนใหญ่ที่มีอำนาจในประเทศมากกว่านี้ครับ

แล้วถ้ายิ่งมีนวัฒกรรมเองเมื่อไหร่ จะยิ่งมีอำนาจมากขึ้น แบบ ญี่ปุ่น เกาหลีใต้ ครับ  

ขอบคุณครับ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Manchester United
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 8201
โพสเมื่อ: Sun Jul 23, 2023 23:36
ปีศาจแดงดำ พิมพ์ว่า:
hopkins พิมพ์ว่า:

มองเป็นประชานิยมใช่ไหมครับ ที่ผมคิดเหมือนกัน เมื่อเทียบกับบทความ  

รัฐสวัสดิการสำหรับผม มันต้องกระจายรายได้อย่างทั่วถึง
เช่น สแกดิเนเวีย,เยอรมัน,ฝรั่งเศส,นิวซีแลนด์ ไรประมาณนี้
แต่พวกประเทศลาตินยังถือว่ามีความเหลื่อมล้ำอยู่มาก ไม่ใกล้เคียงกับรัฐสวัสดิการเลยแม้แต่นิดครับ
แก้ไขล่าสุดโดย hopkins เมื่อ Sun Jul 23, 2023 23:40, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 Nov 2014
ตอบ: 9676
โพสเมื่อ: Mon Jul 24, 2023 00:09
ถ้าโยงไปนโยบายก้าวไกล คือก้าวไกลยังดีตอนนี้มีแค่สวัสดิการคนสูงอายุ ไม่ใช่สวัสดิการคนว่างงาน คือถ้าคนสูงอายุมันก็ยังบีบให้คนหนุ่มสาวต้องทำงาน แต่ถ้าเป็นสวัสดิการแบบอยู่เฉยๆก็ได้ตัง อันนี้ผมว่าอนาคตจะมีปัญหา เพราะงั้นถ้าก้าวไกลไปไกลกว่าสวัสดิการสูงอายุ ผมก็อยากให้มีการทบทวนมั่งล่ะ

แล้วอีกอย่าง จะทำรัฐสวัสดิการ มันต้องกล้าเก็บภาษีหนักๆ ซึ่งไม่ใช่แค่คนรวย แต่ชนชั้นกลางหรือคนจนก็ต้องโดนด้วย ตอนนี้ก้าวไกลมีแต่นโยบายตอดภาษีคนรวย ซึ่งเอาจริงมันไม่พอหรอก จะให้เต็มเม็ดเต็มหน่วย มันต้องเก็บคน(แกล้ง)จนให้ได้ก่อน จากนั้นค่อยมาไล่เก็บชนชั้นกลาง ซึ่งก็ต้องทำใจไว้ก่อนเลย
0
0
Status: เฮ้อ
เข้าร่วม: 31 Jan 2014
ตอบ: 16062
โพสเมื่อ: Mon Jul 24, 2023 00:16
ที่ล้มเหลว เท่าที่ศึกษานะ

- การเก็บภาษีที่ต่ำ
- การแทรกแซง ของต่างชาติ ในอดีตเราก็ได้เงินอุดหนุนจากอเมริกา เพื่อปราบคอมมี่ก็เยอะอยู่นะ จับจริงบ้างแพะบ้าง
- บางประเทศส่งออกมีน้อยเกินไปหรือพึ่งไม่กี่อย่าง อย่าง เวเนก็-น้ำมัน ราคาสูงก็รวย ราคาตกก็พัง
- ความรู้ของประชากรเฉลี่ยต่อหัว ต่ำ เอาง่ายๆ คนเรียนจบตรี เงินเดือน 15000 กว่าจะมีลูกซักคนคิดแล้วคิดอีก กับ หนุ่ม-สาวโรงงาน ค่าแรงขั้นต่ำ มีลูก 2-3-4 คนเข้าไปล่ะ ยิ่งความรู้น้อยส่วนมากก็มีลูกเยอะ บางศาสนา การทำหมันผิดหลักศาสนาอีก
- พอไม่มีความรู้ การทำสวนทำไร่ ผลผลิตก็ต่ำ ยิ่งปลูกแข่งกันราคาก็แย่คุณภาพก็ตก
- นายทุนก็รวยเอาๆ เพราะไม่มีกฏหมายบังคับหนิ
- รัฐบาลยึดการลงทุนของต่างชาติมาไว้ในครอบครองเอง แล้วดันบริหารไม่เป็น

ปล.ผมว่าเกิดขึ้นกับไทย คือค่อยๆเป็นแต่ช้ากว่า ถ้า เวเนใช้เวลา 50 ปีทำให้ประเทศถังแตกเงินเฟ้อ ไทยก็คงใช้เวลาซัก 500 ปี

***ตามความคิดผมนะ***
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel