ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 07 Nov 2013
ตอบ: 6950
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 22:01
[RE: แม่เก็บความลับ 30 ปี พ่อ=ปู่ พี่=พ่อ]
CATCATCAT พิมพ์ว่า:
เพื่อนผมมีคนนึง มันมีลูก ตอนนี้น่าจะ 10 11 ขวบละ

ลูกมันยังคิดว่ามันเป็นพี่สาวเลย ผมก็ถามมัน ไมไม่บอกว่าเป็นแม่ มันก็ไม่ตอบ

ผมก็งงตรรกะบ้านมันทุกๆคนก็ปิดเรื่องนี้กะลูกสาว
ยายเป็นแม่แทน มันเป็นพี่สาว  

เพื่อให้เด็กไม่มีปมด้อยไงครับ ในกรณีที่อาจจะท้องไม่มีพ่อ เด็กก็เข้าใจว่ามีพ่อแม่ (ตา-ยาย ) ตัวเด็กก็จะไม่เจอปัญหาการบูลลี่ในโรงเรียน เด็ก ป.3-ป.4 พวกนี้เวลามันถามมันถามแบบไม่ได้คิดซับซ้อน ผมไปเจอเพื่อนลูกๆ ผมมันถาม พ่อมุงมีไหน ทำไมไม่อยู่กับแม่มุง ไรแบบนี้ เด็กก็ตอบไม่ได้ แล้วก็ถามๆ อยู่นั้นละ เรื่องครอบครัวมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนจริงๆ นะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย dutchman8 เมื่อ Sat Jul 01, 2023 22:07, ทั้งหมด 4 ครั้ง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Forex เทรดแหกคอก ง่ายแต่ได้จริง https://www.facebook.com/fxhaekkok
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 22001
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 22:18
[RE: แม่เก็บความลับ 30 ปี พ่อ=ปู่ พี่=พ่อ]
dutchman8 พิมพ์ว่า:
เพื่อนผมมีคนนึง มันมีลูก ตอนนี้น่าจะ 10 11 ขวบละ

ลูกมันยังคิดว่ามันเป็นพี่สาวเลย ผมก็ถามมัน ไมไม่บอกว่าเป็นแม่ มันก็ไม่ตอบ

ผมก็งงตรรกะบ้านมันทุกๆคนก็ปิดเรื่องนี้กะลูกสาว

เพื่อให้เด็กไม่มีปมด้อยไงครับ ในกรณีที่อาจจะท้องไม่มีพ่อ เด็กก็เข้าใจว่ามีพ่อแม่ (ตา-ยาย ) ตัวเด็กก็จะไม่เจอปัญหาการบูลลี่ในโรงเรียน เด็ก ป.3-ป.4 พวกนี้เวลามันถามมันถามแบบไม่ได้คิดซับซ้อน ผมไปเจอเพื่อนลูกๆ ผมมันถาม พ่อมุงมีไหน ทำไมไม่อยู่กับแม่มุง ไรแบบนี้ เด็กก็ตอบไม่ได้ แล้วก็ถามๆ อยู่นั้นละ เรื่องครอบครัวมันเป็นเรื่องละเอียดอ่อนจริงๆ นะครับ  

เห็นด้วยส่วนนึงครับ แต่ผมว่าการที่ไม่โกหก แล้วบอกตรงๆเลย ไม่มีปิดบังไรกันมันก็ดีกว่า
ไม่มีพ่อก็คือไม่มีพ่อครับ ผมคือไม่สนับสนุนเลย แล้วพอโตมาแล้วไงอะ คนที่คิดว่าเป็นพีี่สาวคือแม่ตัวเองอะ
ผมว่ามันเรื่องใหญ่กว่าการโดนบูลลี่ใน รร อีก
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 07 Nov 2013
ตอบ: 6950
โพสเมื่อ: Sat Jul 01, 2023 22:24
dutchman8 พิมพ์ว่า:

เห็นด้วยส่วนนึงครับ แต่ผมว่าการที่ไม่โกหก แล้วบอกตรงๆเลย ไม่มีปิดบังไรกันมันก็ดีกว่า
ไม่มีพ่อก็คือไม่มีพ่อครับ ผมคือไม่สนับสนุนเลย แล้วพอโตมาแล้วไงอะ คนที่คิดว่าเป็นพีี่สาวคือแม่ตัวเองอะ
ผมว่ามันเรื่องใหญ่กว่าการโดนบูลลี่ใน รร อีก  

ท่านมีลูกไหมครับ เมื่อก่อนที่ผมไม่มีลูกผมก็คิดแบบนั้นแระครับ แต่เด็กช่วง 7-10 ปี ช่วงนี้กระบวนการคิดยังไม่โตครับจะมีแค่คำถามว่า ทำไมหนูไม่เหมือนเพื่อนอย่างงั้นอย่างงี้ ทำไม ทำไม มีแต่คำว่าทำไม อธิบายไปก็ตอบกลับว่าหนูก็ไม่รู้อย่างเดียว ความเสี่ยงในการที่จะเป็นปมฝังใจในส่วนลึกมากกว่า เด็กที่โตขึ้นซัก 11-12 ปีวัยนี้อธิบายเหตุผล อธิบายความไม่สมบูรณ์ของชีวิต และจะเข้าใจโลกมากกว่า
แก้ไขล่าสุดโดย dutchman8 เมื่อ Sat Jul 01, 2023 22:26, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
Forex เทรดแหกคอก ง่ายแต่ได้จริง https://www.facebook.com/fxhaekkok
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel