ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: DD FAMILY
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 12310
โพสเมื่อ: Sat May 13, 2023 10:55
[RE: เลี้ยงปลาหางนกยูงในอ่างบัว]
PMHome พิมพ์ว่า:
REPRESENT พิมพ์ว่า:
brownie_bestie พิมพ์ว่า:
นอกเรื่องนิดนึงครับ แม่ผมเลี้ยงหางนกยูงในอ่างบัวไว้เต็มหมดเลย วันนึงผมไปสังขละบุรี แล้วเค้ามีขายปลาสำหรับปล่อยทำบุญ ผมเห็นปลาหน้าตาเหมือนปลาช่อน แต่มีแถบข้างๆตัว เห็นมันสวยดี ตัวไม่ใหญ่มาก ประมานนิ้วชี้ ผมเลยซื้อกะมาเลี้ยงในอ่างบัว ผ่านไป 7 วัน แม่ผมสงสัยว่าปลาเขาหายไปไหนหมด พอแม่ไปเทอาหารปลา เห็นหน้าไอปลาตัวนั้นที่ผมซื้อมา แม่เรียกผมไปด่ายับเลย บอกว่ามึงเอาปลาชะโดมาปล่อยกับหางนกยูงได้ยังไง มันแดกปลากูหมดแล้ว  

ไม้เรียวสั่นเลยครับ สรุปท่านยังเลี้ยงอยู่ไหมปลาชะโด  

แม่ผมยังเลี้ยงไว้ครับ ถ้าเอาไปปล่อยคลองแถวบ้าน ไม่รู้ว่ามันจะไประรานปลาอื่นๆอีกหรอป่าวครับ ตอนนี้ตัวยาวประมาน 2 ไม้บรรทัดได้แล้วครับ เปลี่ยนอ่างให้มันใหม่แล้ว เพราะตัวมันเริ่มใหญ่  

2 ไม้บรรทัด = 60cm
ตัวใหญ่เลยนะครับ
อ่างน่าจะไม่พอแล้ว
แนะนำเป็น ใส่หม้อไฟแป๊ะซะแทนครับ

อ่างมันยาวๆ พ่อผมก่ออิฐบล๊อคขึ้นมาใหม่สำหรับมันโดยเฉพาะเลยครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 08 Nov 2009
ตอบ: 3626
โพสเมื่อ: Sat May 13, 2023 11:59
[RE: เลี้ยงปลาหางนกยูงในอ่างบัว]
SHINJIKAGAWA พิมพ์ว่า:
brownie_bestie พิมพ์ว่า:
SHINJIKAGAWA พิมพ์ว่า:
คอยตักลูกปลาออกครับ ไม่ให้ผสมเลือดชิด หรือให้หาปลาสอดใส่ลงไปสักคู่นึงครับ มันจะกินลูกหางนกยูงคุมประชากรปลา  

ขอบคุณครับผม

แต่เลี้ยงปลาสอดต่อให้ชิดสีก็ไม่เปลี่ยนใช่ไหมครับ  

ปลาสอดก็มีโอกาสชิดกันเองครับ แต่ลูกมักไม่ค่อยทันโตมันจะกินลูกตัวเองและลูกตัวอื่นๆที่เล็กกว่าปากมันเมื่อมีโอกาสครับ บ้านผมก็ใช้ปลาสอดนี่แหละครับคุมไม่ให้ปลาในบ่อมันเยอะเกิน  

ขอบคุณครับ
0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status:
เข้าร่วม: 15 Mar 2020
ตอบ: 4164
โพสเมื่อ: Sat May 13, 2023 12:12
นอกเรื่องนิดนึงครับ แม่ผมเลี้ยงหางนกยูงในอ่างบัวไว้เต็มหมดเลย วันนึงผมไปสังขละบุรี แล้วเค้ามีขายปลาสำหรับปล่อยทำบุญ ผมเห็นปลาหน้าตาเหมือนปลาช่อน แต่มีแถบข้างๆตัว เห็นมันสวยดี ตัวไม่ใหญ่มาก ประมานนิ้วชี้ ผมเลยซื้อกะมาเลี้ยงในอ่างบัว ผ่านไป 7 วัน แม่ผมสงสัยว่าปลาเขาหายไปไหนหมด พอแม่ไปเทอาหารปลา เห็นหน้าไอปลาตัวนั้นที่ผมซื้อมา แม่เรียกผมไปด่ายับเลย บอกว่ามึงเอาปลาชะโดมาปล่อยกับหางนกยูงได้ยังไง มันแดกปลากูหมดแล้ว  

แปลกตรงที่มันไม่โดดหายนี่แหละครับ ถ้าเป็นช่อนหายไปตั้งแต่ 10 นาทีแรก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel