BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Apr 2022
ตอบ: 7417
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:18
.
.

แก้ไขล่าสุดโดย Mi-Ha เมื่อ Thu Oct 17, 2024 21:26, ทั้งหมด 5 ครั้ง
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 6223
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:20
[RE: คนนับถือศาสนาคริสต์ ทำไมที่เคยเจอดูแจ่มใส ดูสบายใจ กว่าศาสนาอื่นฮะ]
ศาสนาไหนก็มีคนหลายๆแบบเหมือนกัน มีทั้งดีและไม่ดีปน ๆ กันแหล่ะครับ

ผมคบใคร ไม่เคยเอาศาสนามาเป็นข้อผูกมัดซักที
0
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

Status: DD FAMILY
เข้าร่วม: 12 Aug 2017
ตอบ: 12489
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:22
[RE: คนนับถือศาสนาคริสต์ ทำไมที่เคยเจอดูแจ่มใส ดูสบายใจ กว่าศาสนาอื่นฮะ]
คริสเตียนคนเดียวในออฟฟิศผมเป็นสลิ่ม ตรรกะแต่ละอย่างที่พ่นออกมาจากปากนี่โคตรเบียวเลยครับ เป็นที่รังเกียจของคนในออฟฟิศ
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: คารวะอาจารย์เยี่ยว !
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 11989
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:24
อย่างที่ท่านเภสัชบ้ากามข้างบนพูดครับ ทุกที่ล้วนมีหลากหลาย

ผมบอกว่าตัวเองเป็นคาทอลิคได้ไม่เต็มปาก เพราะผมไม่ยอมเรียน/รับศีล แต่ผมเข้าโบสถ์ตลอด สังคมมันก็อิ่มเอมใจอย่างท่านว่าแหละ เข้าไปก็ส่วนใหญ่เจอแต่คนจิตใจดี ยกมือไหว้กันทุกรอบ คุยกันดีตลอด มีเทศกาลมีอะไรก็เอาของให้แบ่งปัน แต่อาจจะเป็นเพราะคนที่ไม่ดีก็ไม่เข้าโบสถ์ไงท่าน 5555

ส่วนเรื่องยัดเยียดความเชื่อพระเจ้า อันนี้ก็ถ้าพูดตรงๆก็อาจจะแบบนั้น มันอินยากนิดๆในยุควิทยาศาสตร์ แต่ภาพรวมของสังคมในนั้น ไม่ได้ทำให้ลำบากใจอะไรเลยสำหรับผม
2
0
จารย์เยี่ยวปืนใหญ่ นีโออาร์มสตรอง 8==D

ซุปตาร์ยูโร
Status: It's not that I'm evil I just don't like to preten
เข้าร่วม: 01 Apr 2008
ตอบ: 26060
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:25
พวกนี้เขาจะมีคำพูดอะไรบางอย่างที่มันแปลกๆ บอกไม่ถูก เหมือนเวลาอ่านป้ายคริสต์ข้างทางเมื่อก่อน แต่ไปในทางสว่างมากขึ้น
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5226
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:25
เพราะ ศาสดา อารมณ์ดีครับ

7
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 14370
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:27
ผมว่าไม่เกี่ยวกับศาสนา แต่อยู่ที่วิธีคิดของคนๆนั้นครับ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 2157
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:38
LookGade พิมพ์ว่า:
ไอนี้เอาจากประสบการณ์ส่วนตัวผมนะครับ (ใครไม่พอใจก็ขออภัยด้วย) หรือมีข้อมูลอะไรก็ชี้แจงได้ปกติฮะ
เพราะไอนี้พูดจากสิ่งที่เราเจอมา โดยส่วนตัว
ซึ่งแน่นอนมันเป็นเรื่องส่วนตัวขออย่าล้ำเส้น หรือพูดจาหยาบๆกันใส่กันก็พอ เพราะไม่ได้ว่าศาสนาอื่นไม่ดีฮะ หรือคนไร้ศาสนาไม่ดี หรือแน่นอนทุกศาสนามีทั้งดีและไม่ดี แต่แค่นี้เป็นปสก ผมที่เคยเจอมาเท่านั้น
เจอคริสเตียนเป็นสลิ่มก็มี แต่ถ้าเทียบสัดส่วนที่ผมเจอมาแล้ว ด้านดีๆมันมีมากกว่าแค่นั้นมั้ง
หรืออาจเพราะพุทธบ้านเรามันเยอะกว่ามั้ง เลยเจอแย่เยอะกว่าก็เป็นได้

เพราะในบัตร id ผมเป็นพุทธ แต่ก็ไม่เคยอินศาสนาใดๆเลย แทบจะไร้ศาสนา บูชาเงินเป็นหลัก ส่วนพุทธนี่เคยแค่ท่องชินบัญชร 9 จบ เพราะแค่อยากขอสมเด็จโตเท่านั้น ซึ่งคำขอนั้นก็เป็นจริงพอควรแล้ว แต่ก็ไม่ได้อินอะไร เพราะให้นั่งท่อง 9 จบโดยไม่ผิดเลย
เกือบๆ 30-40 นาทีตลอดก็ไม่ไหว

ผมอาจอ้างอิงจากพวกยุโรป เมกา ที่นับถือคริสต์ละมั้ง ที่ดูประเทศเค้าเจริญเป็นส่วนใหญ่ ประเทศพัฒนา ผู้คนดูสดใส หรือต่อให้มีคนเลว แต่ระบบต่างๆมันก็รันให้เป็นประเทศพัฒนาเป็นส่วนใหญ่
แม้จะมีพวกงมงายดูหัวรุนแรงปะปนกันไป

หรือจากประสบการณ์ส่วนตัวที่เคยไปเรียนโรงเรียนคริสตอน ม ปลาย
ที่มักจะเน้นให้กำลังใจ เน้นความสงบ ดูแล้วมันอิ่มเอม ตอนผมทุกข์ใจ
ทั้งที่ตอนแรกก็รำคาญนิดๆ ที่เอะอะๆเหมือนยัดเหยียดไปหน่อยเรื่องพระเจ้ากับคนที่ไม่ได้อินแบบเรา

แต่เคยมีความทุกข์มากๆ เพื่อนที่เป็นคริส ก็แนะนำส่งคลิปคำประกาศิตชีวิตของคุณมอริสเค
เอ่อดูไปๆ ก็มีความสบายใจประหลาดๆ
มันดูไม่คร่ำครึ ดูสบายๆ ปรับตัวกับโลกยุคใหม่ตลอด เพื่อนๆผมที่เป็นคริส ก็จะเป็นคนที่คุยด้วยแล้วสบายใจ หลายคนนะ (นับถือคริส แต่เป็นคนเลวๆก็มีแหล่ะ แต่ผมไม่เคยเจอ และคงไม่อยากเจอด้วย (ฮ่า)
ผมคงอาจไบแอส เพราะแฟนคนแรกที่มีอะไรกันด้วยก็เป็นคริส ชวนไปให้โบสถ์ แต่ผมก็ไม่เคยไปนะ เพราะดูบอลตื่นสายตลอด
หรือคนที่เคยมาชอบเราก่อน ก็เป็นคริส

ผมว่าศาสนาพุทธในประเทศไทยเกิดจากความไม่เข้าใจ ในศาสนาแล้วสืบต่อกันมาครับอย่างที่ท่านบอกว่าสวดชินบัญชร 9 จบแล้วขอพรมันอยู่ในหลักธรรมข้อไหน
ถามว่าถ้าเกี่ยวว่าทำไมนับถือคริสต์แล้วเจริญ มันต้องดูบริบทโดยรวมสังคม กับปัจจัยอื่นด้วย

0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
ตอบ: 4975
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:38
ผมเป็นคริสต์นะ แต่อย่างที่หลายท่านบอก
คนทุกศาสนา ความเชื่อ ดีเลวมีปะปนกันทั้งนั้นแหละ
ขึ้นกับว่าท่านแวดล้อมด้วยคนแบบไหน
ท่านอาจจะเจอคนดีเยอะกว่าคนเลวก็ได้
ในทางกลับกัน คนสายพุทธหลายคน เขาอาจจะเจอคนรอบตัวที่เป็นพุทธดีๆ แจ่มใส่เยอะก็ได้ วัดกันไม่ได้

แต่พอท่านพูดมา ทำให้ผมนึกถึงประเด็นหนึ่ง
ที่อาจจะเป็นเรื่องแนวคิดต่างกันของสองศาสนานี้คือ
คริสต์มีแนวคำสอนว่า การพบสัจธรรม พบความสุขนั้น อาศัยการอยู่ร่วมกันเป็นสังคม
ซึ่งนั่นทำให้คนคริสต์หลายคนไปโบสถ์ประจำที่ใดที่หนึ่ง เพื่อจะมีสังคม ช่วยเหลือให้กำลังใจกัน

แต่แนวคิดพุทธ การแสวงหาสัจธรรม มักสอนให้แยกออกจากสังคม ปลีกวิเวท ใคร่ครวญ งดสิ่งนั้นงดสิ่งนี้
ถือเพศบรรพชิต

อาจจะมีตรงนี้ที่ต่างกันอยู่
ทำให้แนวคิดของคริสต์คือ เราต้องอยู่ได้ในสังคม มีความทุกข์ก็รับมือกับมัน
มีปัญหาก็ต้องแก้ และมีความสุขได้ เอาหลักการที่เรียนมา มาใช้ในชีวิตประจำวันได้
ไม่ต้องบวช ไม่ต้องมีแยกฆราวาส บรรพชิต
ผมว่าแนวคิดนี้ช่วยได้เยอะ ทำให้เราอยู่กับโลกแบบทั่วๆ ไปได้และดีลกับมันได้ดีขึ้น
1
0
OTY
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
ตอบ: 9729
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:41
จริงเพื่อนผม2คนนับถือคริส เหมือนเค้าสอนให้รักคนอื่น เอื่ออารีต่อกัน
วันอาทิตย์ต้องเข้าโบสถ์ เน้นร้องเพลงเหมือนในหนัง

0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2023
ตอบ: 1585
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:49
ถูกแบนแล้ว
เพราะไม่เครียดครับ
พระเจ้าล้างบาปให้
0
0
MOG
Status:
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 19963
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 14:50
เมื่อก่อนอยู่ใต้แถวบ้านผมมีแต่มุสลิมกับพุทธ พอมหาลัยย้ายมาเชียงใหม่เจอคริสเยอะมาก

แรกๆมีความรู้สึกแปลกๆบ้าง อย่างรู้สึกว่าบางคนพยายามขายศาสนาคริสมากเหมือนพวกขายตรงเลย

หรือเอะอะพระเจ้าๆ มีอะไรก็พระเจ้าทดสอบ พระเจ้าจะมอบความรักให้

เคยไปเข้าโบสถ์กับครอบครัวสาวคนนึง ผมรู้สึกดีกว่าเข้าวัดไหว้พระอีก อาจด้วยพิธีการ+ความสบายมันต่างกัน

ภาพรวมผมยังไม่เคยเจอที่ดูปสด.หรือทำอะไรแปลกๆเท่าศาสนาอื่น เต็มที่ก็พยายามบอกว่าพระเจ้ามีจริงแค่นั้นเลย
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status: อนิเมะ
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 19376
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 15:08
[RE]คนนับถือศาสนาคริสต์ ทำไมที่เคยเจอดูแจ่มใส ดูสบายใจ กว่าศาสนาอื่นฮะ
ไม่ต้องคิดอะไรเยอะ

อะไรเกิดอะไรขึ้น ก็โบ้ยเป็นประสงค์ของพระเจ้า
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
https://writer.dek-d.com/narasixtenbunshe/story/view.php?id=1391214 >>ตำนานเพชรอำพัน [ไทป์มูน]
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 20 May 2007
ตอบ: 51
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 15:16
ผมเป็นคริสต์นะครับ แต่ไม่ใช่ตั้งแต่เกิด เล่นในบอร์ดมาตั้งแต่ยังไม่เป็นคริสต์

คนที่เป็นคริสต์ในไทย (ถ้ามาเชื่อพระเจ้าด้วยตัวเอง) ส่วนใหญ่ รับรู้ว่าพระเจ้ามีอยู่จริงครับ

และถ้าคุณถาม ทุกคนจะตอบเหมือนกันว่า พระเจ้ารักเขา และพระเจ้ารักคุณ

คำสอนหลักคือ รักพระเจ้าสุดจิตสุดใจ และรักเพื่อนบ้านเหมือนรักตนเอง

ถามว่าทำไมคริสต์ในไทย (ที่เปลี่ยนมา เพราะได้รู้จักกับพระเจ้าจริงๆ ถึงดูสบายและดี)

ต้องบอกก่อนเลยว่าเรามีชีวิตที่มืดมนกันหมดทุกคนครับ ในโลกนี้ แต่ความต่างระหว่างคนคริสต์ กับคนอื่นคือ

1. คนที่เป็นคริสต์ไม่เดียวดาย เพราะว่ามีพระเจ้าอยู่ด้วย

เช่น A ไม่มีพระเจ้า B มีพระเจ้า เวลา A เจอปัญหา (ถ้าแวดล้อมครอบครัว ก็มีปัญหา คนใกล้ตัวก็มีปัญหา) A จะเผชิญทุกอย่างโดยลำพัง B แม้จะอยู่ในสถานการณ์เดียวกัน เขารู้ว่ามีผู้หนึ่งอยู่ข้างเขา

(อันนี้ พูดเรื่องเฉพาะความคิดนะครับ เพื่อให้คุณเข้าใจ แต่ความจริง คือพระเจ้ามีอยู่จริง)

แล้วถามว่า อิสลาม หรืออื่นๆ ก็มีพระเจ้าที่อยุ่ด้วยกับเขา

ความต่างที่ผมรับรู้ และตระหนักได้ก็คือ พระเจ้าของคริสต์นั้น คือ พระเจ้าที่่รัก และให้อภัย

ไม่ว่าชีวิตเราอยู่ในโมเมนต์ไหน จะดี จะแย่ จะพลาดพลั้ง เรารู้ว่า พระเจ้าอยู่ด้วย และจะไม่ทอดทิ้ง เพราะเราไม่ได้เอาความดีของตัวเองเป็นตัวตั้ง แต่เรารู้ว่าพระเจ้าดี

ส่วนศาสนาอื่นๆ ที่มีเรื่องพระมาเกี่ยวข้อง >> จะถูกบวกไปพร้อม กับ ถ้าทำดี ถึงจะดูแล ทำไม่ดีไม่ได้นะ ทำให้ความมั่นใจในทุกสิ่งนั้น ถูกผูกกับความดีของตัวเอง

ดังนั้น เพื่อคุณรู้ว่าผู้หนึ่งผู้สร้างทุกสิ่งนั้น อยู่กับคุณ ชีวิตคุณ จะรักพระเจ้า และอยากเดินในทางของพระเจ้า และผลลัพธ์ที่ออกมา คือ ชีวิตที่มีสันติสุข (ต่างจากความสุข) ที่มาจากข้างใจครับ

หวังว่าจะช่วยตอบคำถามได้ไม่มากก็น้อยนะครับ สุดท้าย ถ้าอยากรู้จักกับพระเจ้า ให้ลองแสวงหา แล้วจะได้พบว่า คนที่คิดว่าเป็นเรื่องตลก กับเป็นเรื่องจริง

ปล. แน่นอน ว่าไม่ใช่คริสต์ทุกคนที่ดูเป็นอย่างนั้น สุดท้ายแล้วเฉพาะที่รู้จักพระเจ้า ไม่ใช่เพราะเชื่อตามพ่อแม่ เชื่อเพราะอยากรวย จะเป็นแบบนั้นครับ แต่ต้องเชื่อ เพราะพระเยซูคริสต์มาตายไถ่บาป ให้กับเขา และทรงเป็นขึ้น และเป็นพระเจ้าอยู่
แก้ไขล่าสุดโดย kornzalescha เมื่อ Wed Feb 08, 2023 15:26, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
Status:
เข้าร่วม: 22 Sep 2010
ตอบ: 6223
โพสเมื่อ: Wed Feb 08, 2023 15:51
เยี่ยวเฉี่ยวหัว พิมพ์ว่า:
อย่างที่ท่านเภสัชบ้ากามข้างบนพูดครับ ทุกที่ล้วนมีหลากหลาย

ผมบอกว่าตัวเองเป็นคาทอลิคได้ไม่เต็มปาก เพราะผมไม่ยอมเรียน/รับศีล แต่ผมเข้าโบสถ์ตลอด สังคมมันก็อิ่มเอมใจอย่างท่านว่าแหละ เข้าไปก็ส่วนใหญ่เจอแต่คนจิตใจดี ยกมือไหว้กันทุกรอบ คุยกันดีตลอด มีเทศกาลมีอะไรก็เอาของให้แบ่งปัน แต่อาจจะเป็นเพราะคนที่ไม่ดีก็ไม่เข้าโบสถ์ไงท่าน 5555

ส่วนเรื่องยัดเยียดความเชื่อพระเจ้า อันนี้ก็ถ้าพูดตรงๆก็อาจจะแบบนั้น มันอินยากนิดๆในยุควิทยาศาสตร์ แต่ภาพรวมของสังคมในนั้น ไม่ได้ทำให้ลำบากใจอะไรเลยสำหรับผม

อย่าได้เจอกันในมู้ 18+นะท่าน เภสัชที่ดี คือเภสัชที่ไม่หย่อนสมรรถภาพนะครับ
0
0
ฟุตฺบอลํ ปรมํ สุขํ
การได้เล่นฟุตบอล...คือความสุขอย่างยิ่ง

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel