ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9376
โพสเมื่อ: Wed Oct 12, 2022 08:29
[RE: ขอสูตรหมักคอหมูย่างหน่อยครับ]
artthailand พิมพ์ว่า:
neolfc พิมพ์ว่า:
ในฐานะที่ผมเป็นลูกแม่ค้าส้มตำขายอาหารอีสาน
สูตรคอหมูย่าง​ตามนี้ครับ
1.ซอสฝาเขียว
2.น้ำตาลปิ๊ป
3.MSG(ผงชูรส)
4.น้ำปลา(ต้องทิพรส)
5.นมสด(ต้องคาร์เนชั่น​ เพื่อทำให้หมูนุ่ม)
6.คอหมู(ต้องคอหมูแท้ๆนะครับ)

หมักส่วนผสมที่กล่าว​ ให้เข้ากับคอหมู​ ทิ้งไว้สักพักค่อยย่าง
15-20นาที  

รบกวนครับ​ สามารถบอกได้มั้ยครับว่า​ ถ้าหมู​ 1​ กิโล​ จะใส่เครื่องปรุงอย่างละกี่ช้อนครับ  

ลองอย่างล่ะ​ 1ช้อนโต๊ะ​ก่อนครับเว้นแต่น้ำปลา​ใส่สักครึ่งก่อน
ชูรสค่อยๆเทกะพอดีเรา​ ลองชิมก่อนว่าได้รสชาติ​ตามที่เราต้องการเปล่า​ ส่วนนมสดเทสักครึ่งกระป๋องพอครับ​ หมักไว้ก่อน​ 15-20นาทีแล้วค่อยย่างครับผม
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel