BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบจ.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 1153
โพสเมื่อ: Wed Sep 14, 2022 23:34
อัพเดท: ติดSolar Cellแล้วครับ
จากกระทู้ก่อนอันนี้นะครับ: http://www.soccersuck.com/boards/topic/2176393

ตอนนั้นมาขอคำแนะนำก่อนจะติด solar

ก่อนเริ่ม ต้องเกริ่นก่อนว่าผมต้องการอะไร/เงื่อนไขของผมเป็นยังไงบ้าง
1. ผมต้องการเพิ่มโหลดไฟ เผื่อว่าอนาคตจะมีwall chargerที่บ้าน
เดิม-มิเตอร์แอมป์ 15/45 ใหม่-มิเตอร์แอมป์ 30/100
2. ผมต้องการเปลี่ยนมิเตอร์เฟืองเป็นdigital เพื่อคำนวนค่าไฟแบบ on/off peak
3. บ้านผมใช้ไฟกลางวันประมาณ20-25หน่วย / กลางคืน 25-30หน่วย

สิ่งแรกที่ผมทำคือ ผมหาช่างไฟมาเดินbreakerใหม่ เพราะของเดิมที่หมู่บ้านทำไว้ให้ breakerอยู่ชั้น2ของบ้าน แล้วเดินสาไฟ ผ่านฝ้า+ผ่านปูน เข้าไปโถงกลางบ้าน
-ถ้าผมต้องการทำwall charger ผมต้องมีbreakerที่ชั้น1
-แล้วถ้าผมต้องการเพิ่มแอมป์มิเตอร์ ผมต้องเดินสายไฟจากmeterเข้าbreakerใหม่ เป็นขนาดใหญ่ขึ้น

ช่างเลยแนะนำว่าให้ทำเบรกเกอร์ใหม่ชั้น1 ที่ลานจอดรถ แล้วเดินสายกลับไปทางเดิม เข้าbreakerชั้น2 เท่ากับว่า ชั้น2ผมไม่ต้องรื้อฝ้า/ทุบปูน (อันนี้ละไว้ในฐานที่เข้าใจละกันว่า มีbreakerใหม่ ชั้น1 ที่ควบคุมbreakerชั้น2อีกที)

คชจ ช่างไฟส่วนนี้ประมาณ3หมื่น
*สำคัญว่าbreaker ไฟบ้านชั้น1 ตอนนี้จำเป้นต้องมีกันรั่ว* เป็นกฎหมายที่ บังคับใช้หลังจากน้ำท่วมใหญ่ปี54

จากนั้นผมทำเรื่องเปลี่ยนมิเตอร์ กับMEA เป็นแบบ TOU จะมีช่าง กฟฟ เข้ามาตรวจสอบภายในก่อนว่า breakerเรามีสายดิน+สายไฟได้ตามมาตรฐานขนาดแอมป์+breakerมีกันรั่ว แบบที่บอกข้างบน
แล้วช่างก็จะเข้ามาเปลี่ยนมิเตอร์ ใช้เวลาทั้งหมดนี้ประมาณ2อาทิตย์

(breakerอยู่ตรงผนังในบ้านที่ชี้ไว้)

ค่าขอมิเตอร์+ตรวจสอบ อยู่ที่ประมาณ6600บาท (ถ้าเป็นของ ตจว จะอยู่ที่ประมาณ3000)

พอติดตั้งมิเตอร์แล้ว ผมก็ติดต่อให้ บ.Solar เข้ามาติดตั้ง
บ.ที่ผมจ้างชื่อ Solar Express (ไม่ได้% ใดๆทั้งสิ้น) ด้วยความที่ว่าอยู่ใกล้บ้าน แล้ว เขาใช้แผง 650W ที่จ่ายไฟเยอะกว่าบ.อื่นๆใช้ มันเลยไม่ต้องใช้จำนวนแผงเยอะ
ถ้าใครสนใจอาจจะลองดู บ.อื่นที่ดังๆแล้วเทียบราคาดูก็ได้ ราคามักจะไม่ห่างจากกันเท่าไหร

มาถึงก็ตั้งนั่งร้าน เตรียมขึ้นไปติดตั้งอุปกรณ์บนหลังคา

แผงที่ใช้เป็นแผง ยี่ห้อ TrinaSolar

ใช้7แผง รวมจะผลิตไฟได้ 4.55kw

แล้วก็จะมีกล่องไฟของsolarมาติดคู่กับbreakerบ้าน

inverterที่ใช้เป็นแบบ micro-inverter คือ ตัวแปลงไฟ จะอยุ่ใต้แผงsolar cellบนหลังคาเลย
ข้อดีคือ ปลอดภัยกว่า / ความร้อนในสายไฟน้อยกว่า / สามารถดูกำลังผลิตไฟของแต่ละแผ่นsolarแยกๆกันได้เลย / ประกันinverterยาวนานกว่า
ข้อเสียคือ ต้นทุนมันจะแพงกว่า inverterที่ติดอยุ่ข้างล่าง (ที่เห็นยี่ห้อนิยมๆกันตอนนี้คือHuawei)

ใช้เวลาติดทั้งหมด3วัน ได้อย่างในรูป

คชจ เรื่องsolar cellอยู่ประมาณ2แสนรวมvatแล้ว
ใช้เวลาติดตั้ง3วัน ของผมติดตั้งเสร็จไปเมื่อ 27Aug
ตอนนี้เยังเหลือที่ บ.solar ทำเรื่องติดตั้งsoalrกับ กฟฟ + เข้าโครงการขายไฟ

วันนี้บิลค่าไฟมาบ้าน จดมิเตอร์วันที่13 เท่ากับว่าเดือนนี้ค่าไฟจะมีช่วงที่ติดsolarแล้วประมาณครึ่งเดือน
ค่าไฟลดไปประมาณเกือบ3000บาท

ข้อดีคือ ตอนติดช่างเขาจะติดsmart meterด้วย ทำให้เราสามารถดูไฟที่เราใช้+ไฟที่ผลิต+ไฟที่นำเข้าหรือส่งออก ได้แบบreal time

ประมาณนี้ละกัน
ยิ่งเดือนนี้ฝนตกทุกวันยังถุกลงไป3000 เดือนหน้าที่solarใช้เต็มเดือนน่าจะลดค่าไฟได้มากกว่านี้
แบบนี้ 4 5 ปีก็น่าจะคืนทุน

พิมเยอะละ เหนื่อย สงสัยอะไร ถ้าตอบได้เดวผมแวะมาตอบละกันครับ
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ล่องลอย ดั่งเมฆา
เข้าร่วม: 15 Aug 2009
ตอบ: 16616
โพสเมื่อ: Wed Sep 14, 2022 23:38
[RE: อัพเดท: ติดSolar Cellแล้วครับ]
บ้านผมติดไม่ได้ ฝน 8 แดด 4 ตั้งเค้ามาทุกวัน
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ~ เบ๋ย เบ๋ย ~
เข้าร่วม: 20 Oct 2009
ตอบ: 6845
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 00:25
[RE: อัพเดท: ติดSolar Cellแล้วครับ]
สนใจอยู่ ศึกษามาพอสมควร แต่ลักษณะการใช้งานของผมจะเป็นแบบมนุษย์เงินเดือน กลางวันทำงาน กลางคืนใช้ไฟ เสาร์ทิตย์ถึงจะอยุ่บ้านยาวๆ ไปดูแบบไฮบริดเก็บไฟลงแบต ราคาก็สูงขึ้นไปอีก

ใครเปิดร้านขายของชำนี่ควรติดอย่างมาก ช่วยประหยัดระยะยาวได้เยอะ
0
0
♥ รักน้องไก่ ♥

นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 00:32
milktea พิมพ์ว่า:
บ้านผมติดไม่ได้ ฝน 8 แดด 4 ตั้งเค้ามาทุกวัน  

ถ้าหลังคาบ้านไม่มีเงาต้นไม้บัง ผมว่าก็ยังน่าติดนะ
คิดดูช่วงนี้ฝนตกทุกวัน
บางวันแดดหมดบ่าย2
บางวันฝนตกตอนเที่ยง
บางวันไม่มีแดดทั้งวัน

ครึ่งเดือนผมยังได้ลดค่าไฟมาเท่านี้
แก้ไขล่าสุดโดย tanawat_ham เมื่อ Thu Sep 15, 2022 00:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 00:33
cartoonology พิมพ์ว่า:
สนใจอยู่ ศึกษามาพอสมควร แต่ลักษณะการใช้งานของผมจะเป็นแบบมนุษย์เงินเดือน กลางวันทำงาน กลางคืนใช้ไฟ เสาร์ทิตย์ถึงจะอยุ่บ้านยาวๆ ไปดูแบบไฮบริดเก็บไฟลงแบต ราคาก็สูงขึ้นไปอีก

ใครเปิดร้านขายของชำนี่ควรติดอย่างมาก ช่วยประหยัดระยะยาวได้เยอะ  

ถ้ากลางวันใช้ไฟไม่เยอะ แค่เปลี่ยนเป็นTOUก็ลดไปเป็นพันละครับ
ไม่ต้องติดSolar
แก้ไขล่าสุดโดย tanawat_ham เมื่อ Thu Sep 15, 2022 00:33, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status: ~ เบ๋ย เบ๋ย ~
เข้าร่วม: 20 Oct 2009
ตอบ: 6845
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 00:39
tanawat_ham พิมพ์ว่า:

ถ้ากลางวันใช้ไฟไม่เยอะ แค่เปลี่ยนเป็นTOUก็ลดไปเป็นพันละครับ
ไม่ต้องติดSolar  

โอ้ ขอบคุณคับ ผมคิดว่ามิเตอร์ TOU ติดให้ได้เฉพาะคนติดโซลาเซล+ขายไฟคืน ยังงี้น่าสนใจมาก
0
0
♥ รักน้องไก่ ♥

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9044
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 01:09
ถ้าอยู่บ้านกลางวัน ยังไงก็น่าจะ 5-8ปี คืนทุน

แต่ solar มันมีเสื่อมประสิทธิภาพด้วยนะ ต้องขยายเวลาคืนทุนออกไปอีกหน่อย

ในอนาคตแนวโน้มราคาค่าไฟมีโอกาสสูงขึ้น solar cell ก็จะคุ้มมากขึ้นไปเรื่อยๆ

บ้านผมก็ติดเหมือนกัน แต่ไม่ใช่คนที่อยู่ใช้ไฟกลางวัน แต่เป็นหมา
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 24 Nov 2010
ตอบ: 2234
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 02:26

TOU เหลือๆเลยครับ เคสท่าน
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 9617
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 05:30
[RE]อัพเดท: ติดSolar Cellแล้วครับ
.
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 24246
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 07:21
ค่าไฟตอนกลางวันเยอะๆ ช่วยได้มากครับ
0
0
นักเตะเทศบาล
Status: ครับ
เข้าร่วม: 03 Mar 2007
ตอบ: 3784
โพสเมื่อ: Thu Sep 15, 2022 11:15
เยี่ยมมม

หาข้อมูลอยู่นานแต่ยังไม่กล้าทำ (เพราะเงิน555) รออีกหน่อยอาจจะมาทำบ้างงง

ปล บ้านอยู่รหัส ปณ เดียวกันเลย
1
0
Hello World!!!
ไปหน้าที่ 1
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel