ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 20861
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:25
[RE: Midsommar ผมชอบ แม่งพิลึกสุดๆไปเลย]
Haaland_RS พิมพ์ว่า:
ชอบเรื่องนี้เหมือนกันครับ
แต่ทั้งเรื่อง จำแม่นแค่ฉากขึงศพแล้วดึงปอด
คล้ายๆพิธีกรรมชาวอินเดียนแดงหรืออะไรซักอย่าง  

โอ้ว จริงหรอครับเนี่ย ขนลุกเลยผม ว่ามีพิธีกรรมแบบนี้จริงๆ
น่ากลัวมากครับ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักบอลถ้วย ค.
Status: LFC
เข้าร่วม: 21 Dec 2014
ตอบ: 3579
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:27
[RE: Midsommar ผมชอบ แม่งพิลึกสุดๆไปเลย]
PLATOON พิมพ์ว่า:
Spoil

แสดงว่า จขม. ชอบหนังแนวๆนี้ ผมขอแนะนำอีกเรื่องครับ

เรื่องนี้ขึ้นหิ้งระดับตำนานเลย ผกก. โรมัน โปลันสกี้ ทำออกมาได้ดีมาก ยากจะหาหนังเรื่องไหนทำได้แบบนี้

Rosemary's Baby ปี 1968

IMdB 8.0

rottentomatoes นักวิจารณ์ 96% - คนดู 87%

พลอต

หญิงสาวท้อง ย้ายมาอยู่อพาตเม้นต์ใหม่กับสามีที่แสนดี เจอเพื่อนบ้านที่นิสัยดี มีความเป็นมิตรให้สองสามีภรรยาคู่นี้มาก

เพื่อนบ้านทุกคนดี แต่มันดีเกินเบอร์จนน่าสงสัย อะไรมันแปลกๆไปหมด

หนังแนวชวนสงสัย ปริศนา หลอนๆ ไม่มีแหวะ ไม่มีจั๊มสแก ไม่มีเลือดสาด แต่สุดๆในบรรยากาศและเนื้อเรืื่อง

หนังเรื่องนี้เห็นว่ามีอาถรรพ์ นักแสดง ทีมงาน หลายคน เสียชีวิตแบบแปลกๆหลังหนังออกฉาย

แม้แต่ตัว โรมัน ผกก. เอง ก็เสียเมียที่เป็นดาราดังขณะท้องแก่ นั่นคือ ชารอน เทต

ที่โดนกลุ่มวัยรุ่นคลั่งลัทธิบุกมาฆาตกรรมหมู่ถึงที่บ้าน พวกสาวก ชาร์ล แมนสัน

เรื่องนี้เป็นข่าวโด่งดังในปี 1969 หลังจากหนังเรื่องนี้ออกฉาย ชารอน เสียชีวิตขณะที่ท้องแก่

มันบังเอิญมากๆกับหนังของโรมันที่เป็นสามีสร้างแล้วออกฉายก่อนหน้านั้นไม่นาน

แนะนำอย่างยิ่งครับเรื่องนี้

คำเตือน : ดูแล้วระวังอาถรรพ์ของหนังเรื่องนี้ด้วยนะครับ

อาจจะเป็นหนังผีที่ผมดูแล้วกลัวที่สุดเลยครับ เป็นหนังผีประเภทที่พูดได้เต็มปากว่าดูแล้วกลัวจริงๆ

กลัวอะไรไม่รู้ตอนดู ความที่หนังมันเก่า แล้วช่วงนั้นผมสนใจเกี่ยวกับ Manson Family อยู่ด้วย
แค่เห็นนางเอกท้องแก่ก็นึกถึงชารอน เทต แล้ว เลยรู้สึกสยองแปลกๆ

บรรยากาศหนังเหมือนบรรยากาศในฝันร้ายอะ รู้สึกแบบนั้นเลย
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 12914
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:28
คิดเหมือน คห บนๆ weird แบบ wicker man เลย ไม่น่ากลัว ไม่หลอน แต่บรรยากาศมันมึนๆเหมือนหนังเก่าดี ชอบมาก
แก้ไขล่าสุดโดย mmdsadd เมื่อ Mon Aug 29, 2022 15:31, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:30

ดูรูปเบื้องหลังอย่างฮาเลย 55+
ทุกคนดูปกติมาก
0
0

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 19849
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:38
หนังแบบนี้รอดูฉากเซอวิสอย่างเดียว ละก็เซอวิสมาซะจุกๆเลย
ที่เหลือไม่มีอะไรมากพลอตเดาได้ไม่ยาก เพราะหนังมันปั้นทางให้อยู่แล้ว
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 28007
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 16:29
[RE]Midsommar ผมชอบ แม่งพิลึกสุดๆไปเลย
ลองใช้ไอเทมเปลี่ยนยูสเซอร พิมพ์ว่า:
ในฐานะเสพหนังจิตๆมาเยอะ

เรื่องนี้ยังไม่ถึงขั้นหนังจิตๆระดับขึ้นหิ้งเท่าไหร่ อยู่ในเวลที่คนทั่วไปน่าจะดูได้ แบบจิตไม่ดิ่งมากนัก

ที่ชอบในเรื่องนี้คือการตีความสัญลักษณ์กับกระทำมากกว่าฉากรุนแรงนะ เพราะความรุนแรงในเรื่องสำหรับผมสิวๆมาก

ดูรอบแรกงง เลยต้องซ้ำรอบสองเพื่อมองหาจุดที่ไม่เข้าใจตัวหนังด้วยตัวเอง สุดท้ายก็เข้าใจไม่หมดจนต้องไปพึ่งช่องวิเคราะห์หนังอีกที

ส่วนตัวให้8/10 สนุกใข้ได้  

ท่านเป็นหนึ่งในแอดมินเพจบ่อน้ำของซามาร่าป่าวครับเนี่ย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status: Grief changes shape , but it never ends....Keanu R
เข้าร่วม: 19 Jan 2007
ตอบ: 11147
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 16:33
ตอนคนแก่2คนโดดหน้าผานี่ดิ
0
0
No.1 of EPL Glory Glory MUTD

นักเตะอบต.
Status: COYG
เข้าร่วม: 14 Oct 2008
ตอบ: 735
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 16:57
จำได้ว่าตอนที่หนังเข้าโรงใหม่ๆ ผมก็ไม่ได้อ่านเรื่องย่อ แต่เห็นภาพโปรโมทว่าคนบอกน่าดู น่าสนใจ
พึ่งจีบสาว เดทแรกเลยชวนไปดูเรื่องนี้ นั่งดูไป ฉากจิตๆเยอะขึ้นเรื่อยๆ
สาวเริ่มหันมาถาม เธอชอบอะไรแบบนี้เหรอ เลยสารภาพว่าไม่ได้ดูมาก่อนว่าเรื่องเกี่ยวกับอะไร
จนสาวบอกไม่ไหวแล้ว ไปเดินเล่นหาอะไรกินเลยได้มั้ย สรุปได้ลุกออกก่อนจบ ได้มาดูตอนจบในเนทฟลิคนี่แหละ
คิดแล้วขำ
1
0
MESS WITH THE BEST,DIE LIKE THE REST
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 03 Jul 2010
ตอบ: 3193
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 17:11
[RE]Midsommar ผมชอบ แม่งพิลึกสุดๆไปเลย
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
Haaland_RS พิมพ์ว่า:
ชอบเรื่องนี้เหมือนกันครับ
แต่ทั้งเรื่อง จำแม่นแค่ฉากขึงศพแล้วดึงปอด
คล้ายๆพิธีกรรมชาวอินเดียนแดงหรืออะไรซักอย่าง  

โอ้ว จริงหรอครับเนี่ย ขนลุกเลยผม ว่ามีพิธีกรรมแบบนี้จริงๆ
น่ากลัวมากครับ  
ไม่น่าใช่อินเดียนแดงนะครับ ในซีรี่ย์ไวกิ้งมีนะครับ แรกนาร์ทำพญาอินทรีกับบียอร์นทำอินทรี แต่ไม่ได้ทำเหมือนกันแค่คล้าย ๆ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 18832
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 17:23
ถูกแบนแล้ว
T.LAW พิมพ์ว่า:
ลองใช้ไอเทมเปลี่ยนยูสเซอร พิมพ์ว่า:
ในฐานะเสพหนังจิตๆมาเยอะ

เรื่องนี้ยังไม่ถึงขั้นหนังจิตๆระดับขึ้นหิ้งเท่าไหร่ อยู่ในเวลที่คนทั่วไปน่าจะดูได้ แบบจิตไม่ดิ่งมากนัก

ที่ชอบในเรื่องนี้คือการตีความสัญลักษณ์กับกระทำมากกว่าฉากรุนแรงนะ เพราะความรุนแรงในเรื่องสำหรับผมสิวๆมาก

ดูรอบแรกงง เลยต้องซ้ำรอบสองเพื่อมองหาจุดที่ไม่เข้าใจตัวหนังด้วยตัวเอง สุดท้ายก็เข้าใจไม่หมดจนต้องไปพึ่งช่องวิเคราะห์หนังอีกที

ส่วนตัวให้8/10 สนุกใข้ได้  

ท่านเป็นหนึ่งในแอดมินเพจบ่อน้ำของซามาร่าป่าวครับเนี่ย  

เป็นแค่ลูกเพจครับ ยังไม่แข็งเท่าด็อกเตอร์เจ้าของเพจด้วย

คือผมค่อนข้างจะเลือกดูอ่ะ อะไรที่คิดว่าไม่ไหวไม่เอา ไม่อยากก็ไม่ดูเลย บางทีได้หนังมาก็เอาไปถามในกลุ่มหรือดูที่คนอื่นรีวิวก่อนว่าเกี่ยวอะไร

คือสมัยรุ่นๆห้าวดูทุกแนว แต่พออายุเยอะขึ้นความฟ้าวหายไปหมดละครับ เลือกเยอะหน่อย พวกเล่นของเสีย หรือทำร้ายเด็ก สัตว์ พวกนี้ไม่แตะเลย
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: WE BELIEVE!!!
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 28059
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 19:21
ถูกแบนแล้ว
อ๊ะ ๆๆๆๆๆ อ้า ๆๆๆๆๆ เสียงติดหูจัด ๆ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 16 Nov 2013
ตอบ: 393
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 21:13
ฉากสุดท้ายที่ทุกคนร้องครวญครางเสียใจจนสติแตก ทำผมสติแตกไปด้วยเลย ถือว่าจบได้ดี
0
0
โพสเมื่อ: Sat Sep 03, 2022 12:45
Spoil
PLATOON พิมพ์ว่า:

ตอนดู Midsommar บรรยากาศมันมีกลิ่นอายเรื่องนี้ครับ

https://www.imdb.com/title/tt0070917/ IMdB 7.5

หมู่บ้านพิลึก ความเชื่อแปลกๆ มีอะไรที่ซับซ้อน มีอะไรที่น่าสงสัยไปหมด

ถ้าดูเรื่องนี้มาแล้ว จะดู Midsommar แบบคุ้นๆ

แนะนำคนชอบ Midsommar ลองไปหาดู The Wicker Man ปี 1973 ลองดูครับ

ปี 1973 นะ ไม่ใช่ปี 2006 ที่ นิโคลาส เคจ แสดง หนังรีเมคที่ทำออกมาห่วยมาก

ผมดูจบละ เรียกได้ว่าเหมือนเด๊ะ มีการอ้างถึงสังเวยเพื่อการเกษตรด้วย แต่ไม่ได้ขายความอาร์ตมากเท่า midsommar แต่ พิศวงลึกลับดีครับเป็นชุมชนที่ อืม พิลึกจัด สาวๆสวยเยอะดีเรื่องนี้ คลาสสิค หนังจบเร็วมาก ไม่ง่วงเลยชอบการที่สุดท้ายตำรวจก็เป็นแค่หนึ่งในแผนทั้งหมด
1
0

ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel