ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 20668
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 14:31
Midsommar ผมชอบ แม่งพิลึกสุดๆไปเลย
ผมแม่งดันไปจำว่ามันคือ netflix original มันใช่ซะที่ไหนล่ะ
นอนดูเมื่อวันเสาร์ไม่มีหลับหรือง่วงเลย

หมู่บ้านแม่งพิลึกชิบหาย ยิ่งทำให้ผมกลัวพวก เคาท์เจอร์แบบนี้ไปหนักกว่าเดิมอีก

สว่างทั้งเรื่อง
ดอกไม้สดใส
แต่เต็มไปด้วยคราบเลือด และความพิลึกของคนแบบมากๆ
มันก็ไม่ได้สนุกอะไรขนาดนั้น แต่เราอยากรู้ความพิลึกของพิธีกรรม ritual อะไรแบบนี้ไปเรื่อยๆ

9 วัน 9 คืน กับคน 9 คน

สำหรับผมว่าถ้าคนนี้มาแสดงเป็นนางเอกจะดูจิตกว่านี้มากอ่ะ

ชอบแบบหนังที่ดูแล้วมีไรให้คุยต่อ
เพื่อนพระเอกพาทุกคนมาเลยได้อวยยศไป
มาถึงแม่งก็ล่อเห็ดเมากันเลย
เดินเข้าไปในหมู่บ้านในหลืบ
หนีออกก็ไม่ได้ ชาวบ้านก็ยื่นแต่ห่าไรให้กินก็ไม่รุ้ พายXมอย กับน้ำXี นี่สุดๆละ 55+ พระเอก อืม อูมามิเลย
นอนหลับก็มีแต่เสียงเด็กร้องแหกปาก
แม่งมีแต่มอมเมากันทั้งเรื่อง
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 10 Jul 2010
ตอบ: 3664
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 14:33
[RE: Midsommar ผมชอบ แม่งพิลึกสุดๆไปเลย]
ผมชอบนางเอกคนนี้มากต้องไปหาดูแล้ว

ติดมาจากซีรี่ย์ YOU ยิ้มทีโลกทั้งใบละลาย
0
0
โค้ช C-License
Status:
: 4 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13531
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 14:34
[RE: Midsommar ผมชอบ แม่งพิลึกสุดๆไปเลย]
ผมดูละ ผมว่ามันก็โอนะ ในฐานะที่ผมแทบไม่เคยดูหนังแนวนี้เลย 55555
0
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 14:34
FireHeadize พิมพ์ว่า:
ผมชอบนางเอกคนนี้มากต้องไปหาดูแล้ว

ติดมาจากซีรี่ย์ YOU ยิ้มทีโลกทั้งใบละลาย  

แต่เขาไม่ได้แสดงนะครับ เป็นน้องสาว นาตาชาโรมานอฟ แสดงครับ
1
0

ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27952
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 14:37
เมื่อคืนกดดูเหมือนกัน แต่ดึกไปเลยพักไว้ก่อน เรื่องนี้ติดในหัวผมนานมาก ไม่รู้จะหาดูจากไหน

ดูไปประมาณ 40 นาที ยังสดใสอยู่ การกำกับภาพถือว่าดีมาก ตอนต้นเรื่องทำได้หดหู่ดี ลายเซ็นแบบ hereditary เลย

พยายามหาอ่านว่ามันจะประมาณไหน แต่ไม่อยากโดนสปอย ถ้าเลือดสาดดูได้ แต่ถ้าเนื้อเรื่องหดหู่คงยากหน่อย

hereditary ผมก็ยังดูไม่จบ ตอนนั้นติดเรื่องเวลาเหมือนกัน
แก้ไขล่าสุดโดย T.LAW เมื่อ Mon Aug 29, 2022 14:38, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 22 May 2011
ตอบ: 18832
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 14:39
ถูกแบนแล้ว
ในฐานะเสพหนังจิตๆมาเยอะ

เรื่องนี้ยังไม่ถึงขั้นหนังจิตๆระดับขึ้นหิ้งเท่าไหร่ อยู่ในเวลที่คนทั่วไปน่าจะดูได้ แบบจิตไม่ดิ่งมากนัก

ที่ชอบในเรื่องนี้คือการตีความสัญลักษณ์กับกระทำมากกว่าฉากรุนแรงนะ เพราะความรุนแรงในเรื่องสำหรับผมสิวๆมาก

ดูรอบแรกงง เลยต้องซ้ำรอบสองเพื่อมองหาจุดที่ไม่เข้าใจตัวหนังด้วยตัวเอง สุดท้ายก็เข้าใจไม่หมดจนต้องไปพึ่งช่องวิเคราะห์หนังอีกที

ส่วนตัวให้8/10 สนุกใข้ได้
1
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 14:43
T.LAW พิมพ์ว่า:
เมื่อคืนกดดูเหมือนกัน แต่ดึกไปเลยพักไว้ก่อน เรื่องนี้ติดในหัวผมนานมาก ไม่รู้จะหาดูจากไหน

ดูไปประมาณ 40 นาที ยังสดใสอยู่ การกำกับภาพถือว่าดีมาก ตอนต้นเรื่องทำได้หดหู่ดี ลายเซ็นแบบ hereditary เลย

พยายามหาอ่านว่ามันจะประมาณไหน แต่ไม่อยากโดนสปอย ถ้าเลือดสาดดูได้ แต่ถ้าเนื้อเรื่องหดหู่คงยากหน่อย

hereditary ผมก็ยังดูไม่จบ ตอนนั้นติดเรื่องเวลาเหมือนกัน  

hereditary ผมเกลียดบทมาก แต่ชอบเหมือน midsommar คือ เขาทำ vibe ได้ดีมาก
ดูแล้วรุ้สึกอึดอัดสุดๆ ไม่หดหู่ครับ ไม่เลือดสาด มันทรงเรื่อยๆมากกว่า
1
0

แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6050
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 14:48

ตอนดู Midsommar บรรยากาศมันมีกลิ่นอายเรื่องนี้ครับ

https://www.imdb.com/title/tt0070917/ IMdB 7.5

หมู่บ้านพิลึก ความเชื่อแปลกๆ มีอะไรที่ซับซ้อน มีอะไรที่น่าสงสัยไปหมด

ถ้าดูเรื่องนี้มาแล้ว จะดู Midsommar แบบคุ้นๆ

แนะนำคนชอบ Midsommar ลองไปหาดู The Wicker Man ปี 1973 ลองดูครับ

ปี 1973 นะ ไม่ใช่ปี 2006 ที่ นิโคลาส เคจ แสดง หนังรีเมคที่ทำออกมาห่วยมาก

3
0
ผู้จัดการทีมชุดเยาวชน
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 23214
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 14:57
ผมดูแล้วเฉยๆ ชอบสไตล์หนังแบบ Ari Aster ซึ่งผมชอบ Hereditary เลยหวังไว้อีกแบบ อันนี้ค่อนข้างผิดหวังนิดๆ

แต่ยังชอบความที่ Cast นักแสดงออกมาได้โคตรเหมาะเลย

อีกคนที่ผมรู้สึกว่ามี vibe ประมาณนี้คือ Jordan Peele แต่โฉ่งฉ่างกว่านิดหน่อย
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
ตอบ: 6050
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:08

แสดงว่า จขม. ชอบหนังแนวๆนี้ ผมขอแนะนำอีกเรื่องครับ

เรื่องนี้ขึ้นหิ้งระดับตำนานเลย ผกก. โรมัน โปลันสกี้ ทำออกมาได้ดีมาก ยากจะหาหนังเรื่องไหนทำได้แบบนี้

Rosemary's Baby ปี 1968

IMdB 8.0

rottentomatoes นักวิจารณ์ 96% - คนดู 87%

พลอต

หญิงสาวท้อง ย้ายมาอยู่อพาตเม้นต์ใหม่กับสามีที่แสนดี เจอเพื่อนบ้านที่นิสัยดี มีความเป็นมิตรให้สองสามีภรรยาคู่นี้มาก

เพื่อนบ้านทุกคนดี แต่มันดีเกินเบอร์จนน่าสงสัย อะไรมันแปลกๆไปหมด

หนังแนวชวนสงสัย ปริศนา หลอนๆ ไม่มีแหวะ ไม่มีจั๊มสแก ไม่มีเลือดสาด แต่สุดๆในบรรยากาศและเนื้อเรืื่อง

หนังเรื่องนี้เห็นว่ามีอาถรรพ์ นักแสดง ทีมงาน หลายคน เสียชีวิตแบบแปลกๆหลังหนังออกฉาย

แม้แต่ตัว โรมัน ผกก. เอง ก็เสียเมียที่เป็นดาราดังขณะท้องแก่ นั่นคือ ชารอน เทต

ที่โดนกลุ่มวัยรุ่นคลั่งลัทธิบุกมาฆาตกรรมหมู่ถึงที่บ้าน พวกสาวก ชาร์ล แมนสัน

เรื่องนี้เป็นข่าวโด่งดังในปี 1969 หลังจากหนังเรื่องนี้ออกฉาย ชารอน เสียชีวิตขณะที่ท้องแก่

มันบังเอิญมากๆกับหนังของโรมันที่เป็นสามีสร้างแล้วออกฉายก่อนหน้านั้นไม่นาน

แนะนำอย่างยิ่งครับเรื่องนี้

คำเตือน : ดูแล้วระวังอาถรรพ์ของหนังเรื่องนี้ด้วยนะครับ

2
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: LFC
เข้าร่วม: 21 Dec 2014
ตอบ: 3579
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:15
ผมชอบกว่า hereditary อีกนะ เรื่องนี้โชว์กึ๋น Ari Aster ของจริง แล้วก็เอาอยู่มาก
0
0
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:16
PLATOON พิมพ์ว่า:

แสดงว่า จขม. ชอบหนังแนวๆนี้ ผมขอแนะนำอีกเรื่องครับ

เรื่องนี้ขึ้นหิ้งระดับตำนานเลย ผกก. โรมัน โปลันสกี้ ทำออกมาได้ดีมาก ยากจะหาหนังเรื่องไหนทำได้แบบนี้

Rosemary's Baby ปี 1968

IMdB 8.0

rottentomatoes นักวิจารณ์ 96% - คนดู 87%

พลอต

หญิงสาวท้อง ย้ายมาอยู่อพาตเม้นต์ใหม่กับสามีที่แสนดี เจอเพื่อนบ้านที่นิสัยดี มีความเป็นมิตรให้สองสามีภรรยาคู่นี้มาก

เพื่อนบ้านทุกคนดี แต่มันดีเกินเบอร์จนน่าสงสัย อะไรมันแปลกๆไปหมด

หนังแนวชวนสงสัย ปริศนา หลอนๆ ไม่มีแหวะ ไม่มีจั๊มสแก ไม่มีเลือดสาด แต่สุดๆในบรรยากาศและเนื้อเรืื่อง

หนังเรื่องนี้เห็นว่ามีอาถรรพ์ นักแสดง ทีมงาน หลายคน เสียชีวิตแบบแปลกๆหลังหนังออกฉาย

แม้แต่ตัว โรมัน ผกก. เอง ก็เสียเมียที่เป็นดาราดังขณะท้องแก่ นั่นคือ ชารอน เทต

ที่โดนกลุ่มวัยรุ่นคลั่งลัทธิบุกมาฆาตกรรมหมู่ถึงที่บ้าน พวกสาวก ชาร์ล แมนสัน

เรื่องนี้เป็นข่าวโด่งดังในปี 1969 หลังจากหนังเรื่องนี้ออกฉาย ชารอน เสียชีวิตขณะที่ท้องแก่

มันบังเอิญมากๆกับหนังของโรมันที่เป็นสามีสร้างแล้วออกฉายก่อนหน้านั้นไม่นาน

แนะนำอย่างยิ่งครับเรื่องนี้

คำเตือน : ดูแล้วระวังอาถรรพ์ของหนังเรื่องนี้ด้วยนะครับ

ขอบคุณมากท่านทั้งสองเรื่องเลย ดูแน่นอนครับ
1
0

นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 23 Nov 2021
ตอบ: 550
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:17
ชอบเรื่องนี้เหมือนกันครับ
แต่ทั้งเรื่อง จำแม่นแค่ฉากขึงศพแล้วดึงปอด
คล้ายๆพิธีกรรมชาวอินเดียนแดงหรืออะไรซักอย่าง
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:18
ผมไปดูในโรงมา เรื่องนี้
ดูจบเดินออกมา บ่นพึมพำกับตัวเองเบา ๆ
..... เชี๊ยยยยยยยย

ตอนจบนางเอก สติเหมือนจะหลุดไปแล้ว
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Object Reference not Set ....
ตอบ: 6192
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 15:22
JUNODREAM พิมพ์ว่า:
T.LAW พิมพ์ว่า:

hereditary ผมเกลียดบทมาก แต่ชอบเหมือน midsommar คือ เขาทำ vibe ได้ดีมาก
ดูแล้วรุ้สึกอึดอัดสุดๆ ไม่หดหู่ครับ ไม่เลือดสาด มันทรงเรื่อยๆมากกว่า  

hereditary นี่ผมดูแล้ว นึกถึง คอนเจอริ่ง ที่มีเสียงตรบมือเป็นสัญลักษณ์
ในขณะที่ hereditary ผมว่าทำเรื่องเสียงที่ว่านี้ ไม่ค่อยโดนเท่าไหร่

คือรู้ว่า กำลังจะมาแหล่ะ แต่ conjuring มันให้ความรู้สึกมากกว่า

แต่ hereditary กับ midsommar นี่เฉดสีของหนังต่างกันชัดเจนเลยนะ

ครึ่ม ๆ มัว ๆ กับพาสเทล สดใสเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel