ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Dec 2007
ตอบ: 1366
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 12:08
*** ย่าโม สำหรับคน ลาว ***
แล้วสำหรับคนลาว เรื่องราวคือไรอยากรู้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
"ความรักไม่ใช่สิ่งที่มีค่ามากที่สุดในชีวิต>แต่ความรักเป็นสิ่งที่ทำให้ชีวิตมีค่ามากที่สุด"

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: #YSTN
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 29571
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 12:10
[RE: *** ย่าโม สำหรับคน ลาว ***]
ชื่อต้องห้ามของลาวเลยนะ
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: เซ็ง
เข้าร่วม: 11 Jan 2006
ตอบ: 23852
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 12:24
[RE]*** ย่าโม สำหรับคน ลาว ***
EXCUTIONAL พิมพ์ว่า:

ห้ามในแบบดีหรือไม่ดีครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
ตอบ: 3832
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 12:25
[RE: *** ย่าโม สำหรับคน ลาว ***]
กำนันกำใน พิมพ์ว่า:
คำถามแรกของผมคือ ย่าโม ท่านมีตัวตนจริงหรือเปล่าครับ?  

อาจจะมีตัวตน (แต่สรุปไม่ได้ว่าจริง 100% มั้ย)
แต่ที่เป็นประเด็นกันคือวีรกรรมต่างๆที่เป็นตำนานนั้นจริงหรือเปล่า

ซึ่งงานของวิทยานิพนธ์ตามความเห็นด้านบนนั้นรวมๆแล้วส่วนนึงสื่อว่าวีรกรรมของย่าโมนั้นอาจจะไม่มีอยู่จริง เป็นแค่การสร้างความเป็นชาตินิยมในยุคสมัยนั้น (สมัยนั้นคือยุคล่าอาณานิคมที่ไทยเสียดินแดน)

edited - มีคนตอบไปแล้ว ข้ามเม้นนี้ไปล่ะกัน
แก้ไขล่าสุดโดย Ncoco เมื่อ Mon Aug 29, 2022 12:27, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Jan 2008
ตอบ: 10263
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 12:30
*** ย่าโม สำหรับคน ลาว ***
เอาไรมาก ทุกวันนี้ลุงตู่ยังเป็นวีรบุรุษในหนังสือเรียนเลย คิดดูอนาคตพวกเราตายหมดแล้วแกอาจจะมีอนุสาวรีณ์เลยก็ได้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0

13/9/2012-16/11/2014
3/4/2020-1/5/2020
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 27 Feb 2011
ตอบ: 25300
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 12:51
เพลงมา ตึกๆ โป๊ะ

0
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: ื❤️Niya❀janrybnk48❀❤️my january & Niya.
ตอบ: 12322
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 12:56
working man พิมพ์ว่า:
แล้วสำหรับคนลาว เรื่องราวคือไรอยากรู้  

วีรกรรมของคุณหญิงคือต่อต้านกองทัพของเจ้าอนุวงศ์ที่เข้ามาปล้นเมืองนครราชสีมา เจ้าอนุวงศ์สำหรับชาวลาวแล้วถือเป็นฮีโร่คนหนึ่งครับ คนที่ขัดขวางฮีโร่ย่อมจะต้องเป็นคนไม่ดีใช่ไหมละ 555+

อันนี้พื้นหลังประวัติศาสตร์ล้านช้างยุคต้นรัตนโกสินทร์แบบคร่าว ๆ จะได้เข้าใจความสัมพันธ์กับล้านช้าง

เมื่อก่อนตอนที่ยังไม่ปักปันเขตแดนพื้นที่อยู่อาศัยของชาวลาวนอกจากดินแดนฝั่งขวาแม่น้ำโขงแล้วยังกินมาถึงฝั่งซ้ายของแม่น้ำด้วย เมืองหลวงของลาวอย่างเวียงจันทน์มันประมาณ 70% อีก 30% อยู่ฝั่งตรงข้ามคล้ายกรุงเทพนั้นแหละที่มีเมืองอยู่ทั้งสองฝั่งแม่น้ำ พื้นที่อยู่อาศัยของชาวลาวเลยกินอาณาเขตมาทางภาคอีสานในปัจจบัน

ลาวในยุคต้นรัตนโกสินทร์ขึ้นกับทางกรุงเทพ ลาวสมัยนั้นเป็นยุคสามอาณาจักร 1.เวียงจันทน์ 2.หลวงพระบาง 3.จำปาศักดิ์ กรุงเทพใช้วิธีคลาสสิคในการปกครองลาวคือวิธีแบ่งแยกแล้วปกครอง ในสามอาณาจักรกรุงเทพตั้งผู้นำได้ทั้งสามอาณาจักรแล้วให้ผู้นำทั้งสามกลุ่มตรวจสอบคานอำนาจกันเองทำให้อาณาจักรลาวสมัยนั้นไม่มีเสถียรภาพซึ่งเป็นความตั้งใจของกรุงเทพอยู่แล้ว

ต่อมาได้มีผู้นำท้องถิ่นทางปีกเวียงจันทน์ซึ่งก็คือเจ้าอนุวงศ์พยายามจะรวมอาณาจักรทั้งสามเข้าด้วยกันแต่ยังไม่สำเร็จแล้วก็เกิดเหตุการณ์ที่เจ้าอนุวงศ์พยายามยกทัพลงมาที่กรุงเทพแต่ทางกรุงเทพรู้ตัวเลยมีการจัดทัพขึ้นไปปราบปราม
5
0

เสาหลักเจ้าหญิง NIYA BNK48
โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 39391
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 13:18
cybernet พิมพ์ว่า:
EXCUTIONAL พิมพ์ว่า:

ห้ามในแบบดีหรือไม่ดีครับ  

เจ้าอนุวงศ์จะยกทัพมาตีสยามประกาศเอกราช แต่โดนตบกลิ้งตั้งแต่โคราช คนลาวเลยจะเขินหน่อยๆ

แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Mon Aug 29, 2022 13:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6014
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 13:19

ตอนปี พ.ศ. 2529 ตอนนั้นผมอยู่ ม.3

โรงเรียนที่ผมเรียนมีครูสาวชาวลาวอายุ 20 ต้นๆ(สวยมาก) สอนวิชาภาษาฝรั่งเศส

ผมสนิทกับแก(มาก) แกเคยเล่าให้ผมฟังเรื่องย่าโมใน ปวศ.ของลาว

ผมฟังแล้วช๊อคครับ คนละเรื่องกับไทยเลย มันคนละเรื่องจนผมไม่เชื่อ ไม่อยากรู้ คิดว่าเป็น Bias จากคนฝั่งโน่นมากกว่า

ตอนนี้เรื่อง ปวศ.สำหรับผม มันอยู่ที่ว่าใครเขียน เรื่อง ปวศ. ไทย-พม่า เขียนมาก็ไม่เหมือนกัน

"ถ้าไม่เรียนรู็ประวัติศาสตร์ คุณตาบอดข้างนึง แต่ถ้าเชื่อประวัติศาสตร์ไปหมด คุณตาบอดสองข้าง"

1
0
โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 39391
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 13:22
PLATOON พิมพ์ว่า:

ตอนปี พ.ศ. 2529 ตอนนั้นผมอยู่ ม.3

โรงเรียนที่ผมเรียนมีครูสาวชาวลาวอายุ 20 ต้นๆ(สวยมาก) สอนวิชาภาษาฝรั่งเศส

ผมสนิทกับแก(มาก) แกเคยเล่าให้ผมฟังเรื่องย่าโมใน ปวศ.ของลาว

ผมฟังแล้วช๊อคครับ คนละเรื่องกับไทยเลย มันคนละเรื่องจนผมไม่เชื่อ ไม่อยากรู้ คิดว่าเป็น Bias จากคนฝั่งโน่นมากกว่า

ตอนนี้เรื่อง ปวศ.สำหรับผม มันอยู่ที่ว่าใครเขียน เรื่อง ปวศ. ไทย-พม่า เขียนมาก็ไม่เหมือนกัน

"ถ้าไม่เรียนรู็ประวัติศาสตร์ คุณตาบอดข้างนึง แต่ถ้าเชื่อประวัติศาสตร์ไปหมด คุณตาบอดสองข้าง"

เขาเล่าว่าไงครับ อยากรู้

1
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 6014
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 13:25
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:

พิมพ์คงไม่เหมาะ อยากรู้ก็ PM มาครับ

0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 27499
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 13:27
ถูกสร้างขึ้นเพื่อจุดมุ่งหมายทางการเมือง แต่คนพื้นที่กลับศรัทธาจนเป็นเหมือนเทพประจำจังหวัดไปแล้ว

โมเดลมันคุ้นๆ ไทยก็เคยสร้างบุคคลลักษณะนี้สำเร็จในระดับประเทศเหมือนกัน
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 464
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 13:38
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:

พิมพ์คงไม่เหมาะ อยากรู้ก็ PM มาครับ

พิมพ์เถอะท่าน เป็นเรื่องเล่าจากคนลาว คงไม่มีอะไรไม่เหมาะสมหรอก ปล.ผมก้อยากรู้มุมมองจากทางนั้น
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 10830
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 13:43
ประวัติศาสตร์บ้านเรามีจริงๆ แต่ประวัติศาสตร์ที่บอกนั้นเป็นเรื่องจริงไหมก็คงเป็นอีกเรื่อง เพราะบ้านเราย้อนแย้งไปเรื่อยชอบบอกบ้านเราไม่เคยเสียเอกราชตกเป็นเมืองขึ้นใคร แต่ดันบอกพระเจ้าตากกับพระนเรศวรกู้เอกราชมาจากพม่าเอามาทวงบุญคุณประชาชนจนถึงทุกวันนี้เรื่องกู้เอกราช แต่บอกไม่เคยเสียเอกราชนะ
0
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status: ฏ
เข้าร่วม: 26 May 2009
ตอบ: 5106
โพสเมื่อ: Mon Aug 29, 2022 13:58
ประวัติศาสตร์แล้วแต่มุมมองจริงๆ ขนาดปัจุุบันยังแล้วแต่มุมมองเลย
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel