ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ค.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 8838
โพสเมื่อ: Tue Jun 21, 2022 09:45
[RE]Comfort Zone ไม่ดีตรงไหนครับ
แล้วแต่มุมมองของแต่ละคนครับ
การพัฒนาตัวเอง ไม่มีขีดจำกัดอยู่แล้ว แต่สิ่งที่ต้องแลกมา นั่นคือเวลา สุขภาพ ภาระ ความกดดัน ความรับผิดชอบที่เพิ่มขึ้น คือทุกอย่างต้องพอดีอะครับ ได้อย่าง ต้องเสียอีกอย่างเสมอ มันคือรุปแบบการใช้ชีวิต ต้องวิเคราะห์ความคุ้มค่าเอา
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอลถ้วย ค.
Status: จิ้งจกเสพความเหงา
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 18 Feb 2021
ตอบ: 8838
โพสเมื่อ: Tue Jun 21, 2022 09:50
[RE]Comfort Zone ไม่ดีตรงไหนครับ
Andrei Arshavin พิมพ์ว่า:
ผมว่าบางทีการอยู่ในcomfort zoneเรื่องหนึ่ง เพื่อได้มีโอกาสทำสิ่งอื่นๆเพิ่มเติมก็ดีนะ
เช่นการทำงานประจำที่เป็น comfort zone สบายๆเงินเดือนไม่กี่หมื่น
แต่มีเวลาทำงานอดิเรกอย่างอื่นเสริมไปด้วย ก็มีรายได้จากงานอดิเรกอีกทาง มีความสุขด้วย
ผมเลือกแบบนี้นะ  
คิดแบบผมเลย ชีวิตไม่ต้องจับแต่งานประจำตลอด มันต้องมีช่วงเวลาทำอะไรส่วนตัวที่เรารักบ้าง ผมว่ามันคือความสุขรุปแบบนึง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 19 Dec 2005
ตอบ: 1466
โพสเมื่อ: Tue Jun 21, 2022 10:02
[RE: Comfort Zone ไม่ดีตรงไหนครับ]
byrd.tt พิมพ์ว่า:
การอยู่ใน Comfort zone ไม่ผิดครับ ตราบใดที่คุณ”พอใจ”กับสิ่งที่คุณมี อย่างไรก็ดี ที่หลายๆทฤษฏีที่เค้าอยากให้คุณก้าวออกจาก comfort zone นั่นเพื่ออะไร ? เพราะเราไม่สามารถตอบได้ว่าในอนาคตอีก 15-20 ปีต่อจากนี้ ไอ้ “Comfort zone” ของคุณ ณ ตอนนี้ มันจะยังเป็น comfort zone ของคุณในตอนโน้นนนน หรือเปล่าครับ

จริงๆแล้ว หลักการเกี่ยวกับคอมฟอร์ทโซนเป็นเรื่องจิตวิทยาครับ มนุษย์เราอาจจะพึงพอใจในสิ่งต่างๆ รู้สึกปลอดภัย ควบคุมสิ่งแวดล้อมต่างๆได้ ฯลฯ ขณะที่ zone อื่นๆมันเกิดขึ้นมาเพราะหลัก performance management ขององค์กรมากกว่า (เพราะเค้าพยายามจะ drive ให้พนักงานพัฒนาตัวเองได้ แต่ในเชิงจิตวิทยามันก็มีข้อดีเหมือนกัน หรือที่เราเรียกกันว่าหลักการพัฒนาตัวเองเพื่อให้เกิด self-esteem นั่นแหล่ะครับ)

การก้าวออกจาก comfort zone นั้นก็อาจจะไม่ง่าย แต่มันมีจุดประสงค์ของมันนะครับ (ดูรูปประกอบ) คนบางคนอาจจะมีเป้าหมายของชีวิต บางคนมีความฝัน ซึ่งสิ่งเหล่านี้ หลายๆครั้งมันก็ไปถึงไม่ได้ ถ้าอยู่ใน comfort zone ครับ เพราะมันขาดการพัฒนาตัวเองครับ

และ comfort zone เองก้ไม่ได้ apply กับแค่เรื่องการทำงานเพียงอย่างเดียว แต่มันใช้ได้กับหลายสถานการณ์มากกว่านั้น เช่นวิ่ง ทุกวันนี้วิ่ง pace 8 แต่อยากวิ่ง pace 6… นั่นก็คือคุณก็ต้องก้าวออกจาก comfort zone ของตัวเองแล้วนะครับ หรืออยากลดนน.นั่นก็คือการที่ต้องออกจาก comfort zone เช่นกัน กระทั่งการจะเลี้ยงหมา แมว หรือเลี้ยงลูก นั่นก็คือการออกจาก comfort zone เช่นกัน

ฉะนั้นถ้ากลับมาเรื่องการงาน การจะบอกว่า comfort zone ดีหรือไม่ ต้องตอบตัวเองก่อนว่า

อ้างอิงจาก:
Comfort zone ในวันนี้ จะยังเป็น comfort zone ของเราในอนาคตมั้ย และ การที่ไม่อยากออกจาก comfort zone เพราะเรากลัวโซนต่อไป หรือเพราะเราไม่ได้มีเป้าหมายอื่นๆในชีวิตแล้วจริงๆ หรือถ้าวันนึงเรามีเป้าหมายใหม่ขึ้นมาละ (เช่นอยากมีลูก) ณ วันนั้นเราจะออกจาก comfort zone ทันมั้ย เพราะคำตอบที่ได้ จะทำให้เราเลือกทางเดินชีวิตที่ต่างกันเลยนะครับ  

สาระ และเห็นด้วยมากๆครับ
เป็นคนนึงที่กำลังจะก้าวจาก comfort zone ตัวเอง เพื่อขยายกรอบ comfort zone ให้มากขึ้น เพื่อรองรับภาระต่างๆที่มากขึ้นหรือเหตุฉุกเฉินในอนาคตครับ
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 22 Apr 2022
ตอบ: 4291
โพสเมื่อ: Tue Jun 21, 2022 13:04
ถูกแบนแล้ว
[RE: Comfort Zone ไม่ดีตรงไหนครับ]
ถ้า Comfort Zone แล้วดีทุกอย่าง มันก็ดีแล้วล่ะ
แต่ Comfort Zone แล้ว มันยังไม่พอ การลองขยับออกจาก Comfort Zone เพื่อให้พอ เท่าที่ต้องการ ก็จำเป็นต้องทำ
อย่างทำงาComfort Zone เงินเดือน 3 หมื่น มันก็โอเค สำหรับผ่อนรถ 6-7 แสน
แต่มันไม่พอสำหรับซื้อบ้าน 5-6 ล้าน ก็ต้องขยับจาก Comfort Zone เพื่ออัพเงินเดือน ให้ไปถึงเป้าที่เราต้องการ
อาจจะขยับทีละนิด หรือขยับทีละมากๆ ก็แล้วแต่คน แล้วแต่ความสามารถ
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status:
: 0 ใบ : 1 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2419
โพสเมื่อ: Tue Jun 21, 2022 19:00
ออกจาก comfort zone มันสำหรับพวกที่ยังขวนขวายอยู่รึเปล่า เช่นอยากได้ทักษะใหม่ อยากหาเงินได้มากขึ้น ก็ต้องออกจากcomfort zone หาอะไรใหม่ๆ เพราะทำแบบเดิม มันก็ได้แบบเดิม
ถ้าคุณพอใจในสิ่งที่ตัวคุณมีอยู่ คิดว่าใช้ชีวิตแบบเดิมก็มีความสุขอยู่แล้ว ก็ไม่จำเป็นต้องออกจากcomfort zone ครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel