BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ChZ
แข้งเจลีก
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 5075
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:33
แชร์ประสบการณ์การเป็นพ่อของลูกอายุ 5 เดือนที่ต้องเข้ารับการปลูกถ่ายอวัยวะ
เห็นเดือดๆเรื่องลูกกัน ผมเลยคิดว่าการแชร์ของผมน่าจะให้อะไรหลายๆอย่างกับคนอื่นในนี้ได้บ้าง
- ผมกับแฟนพึ่งมีลูกด้วยกันคลอดเมื่อปลายปีที่แล้ว ระหว่างฝากท้อง ผ่าตัดคลอด จนถึงตรวจร่างกายทุกเดือน ผมส่งลูกเข้า รพ. ที่แพงอันดับต้นๆของประเทศมาตลอด ค่าผ่าตัดตลอดอย่างเดียว 150k++
- ผมคิดว่าตัวเองใช้เงินในการมอบสิ่งที่ดีที่สุดให้ลูกแล้ว ก็เลยไม่ทันระวัง เพราะคิดว่าหมอควรจะดูแลลูกผมเป็นอย่างดี ถ้ามีอะไรผิดปกติควรจะแจ้ง เพราะก็พาไปตรวจร่างกายเดือนละ 1-2 ครั้งตลอด
- เรื่องมาเกิดเมื่อเดือนที่แล้วลูกผม เริ่มเปลี่ยนกิจวัตรในตอนกลางคืน ผมกับแฟนสงสัยว่าท้องเสีย รุ่งเช้าเลยพาไป รพ.
- ที่ รพ. จับตรวจเจาะเลือด จึงสงสัยว่าน่าจะมีอาการท่อน้ำดีตัน ให้ไปตรวจละเอียดอีกทีที่ รพ.ใหญ่ เพราะในประเทศไทยนั้นมีแค่ 3 รพ. เท่านั้นที่สามารถรักษาได้ ซึ่งก็คือ ศิริราช รามา จุฬา
- ผมต้องพาลูกเข้าระบบของ รพ.รัฐ หลังจากตรวจละเอียด 3 อย่างแล้ว เจาะเลือด, Ultrasound, ผ่าชิ้นเนื้อตับ หมอฟันธงว่าท่อน้ำดีตันจริงๆ
- ซึ่งถ้ารู้อาการภายใน 2 เดือนแรกจะสามารถรักษาโดยการผ่าตัดท่อน้ำดีได้ หมอเรียกว่า (Kasai Operation) แต่ผมพาไปหาตอน 4 เดือนแล้ว ทำให้ลูกเริ่มมีภาวะ "ตับแข็ง" ไปเรียบร้อยแล้ว
- คุณหมอบอกผมว่าให้เลือก 2 ทางคือ
1. ไม่รักษาลูกจะค่อยๆมีภาวะแทรกซ้อนจากตับวาย แล้วเสียชีวิตภายใน 1-2 ขวบ ผมต้องเอาลูกกลับมาเลี้ยง โดยที่รู้ว่าเค้าจะค่อยๆจากไปช้าๆ ซักวัน ณ เวลาที่คุณหมอบอกเหมือนผมหายใจไม่ออก มือสั่นไปหมด
2. เข้ากระบวนการปลูกถ่ายอวัยวะ ซึ่งยากและมีความเสี่ยงสูง
- ยังไงผมก็เลือกรักษาแน่นอน ตอนนี้เราเข้าสู่กระบวนการรักษา ซึ่งการปลูกถ่ายอวัยวะในเด็ก ไม่สามารถทำได้ทันที ต้องใช้เวลารอหลายเดือน ระหว่างนี้ต้องประคับประคองอาการลูกไปเรื่อยๆ ซึ่งเด็กจะมีภาวะแทรกซ้อนเข้ามาตลอดจากการที่ตับทำงานไม่ได้ ทำให้ต้องเข้า Admit รพ. เดือนละ 5-7 วันตลอด
- ผมกับแฟนนอนร้องไห้เป็นอาทิตย์กว่าจะตั้งสติได้ ทุกครั้งที่ลูกเข้ามาตรวจที่ รพ. โดยกระทำอะไรเยอะมาก ได้ยินเสียงกรีดร้องของลูกแล้ว มันคือสิ่งที่บีบหัวใจคนเป็นพ่อแม่ที่สุด
- ใน รพ. แต่ละแห่งสามารถผ่าตัดปลูกถ่ายอวัยวะแบบนี้ได้แค่ เดือนละ 2 ครั้งมากที่สุด เพราะต้องใช้ 2 ทีมผ่าตัดพร้อมๆกัน ใช้เวลา 12 ชั่วโมง และอยู่ในห้องปลอดเชื้อยาวเดือนนึง
- โชคดีที่เด็กสมัยนี้ทันทีที่เกิดมาเค้าจะได้สิทธิบัตรทองแล้วการรักษาแบบนี้อยู่ในสิทธิบัตรทองไปเมื่อไม่นานมานี้ ซึ่งถ้าต้องจ่ายขนาด รพ.รัฐ ค่าผ่าตัดยังหลักล้าน + เด็กต้องทานยากดภูมิไปตลอดชีวิต ค่ายาเดือนละ 25k ทุกอย่างฟรีเกือบทั้งหมด ผมที่ต้องจ่ายภาษีปีนึงหลายแสน พึ่งรู้สึกว่าที่จ่ายไปไม่เสียดายเลยซักนิด
- ทุกครั้งที่ลูกถูกพาเข้าไปในห้องผ่า เจาะ อะไรก็ตามที่พ่อแม่ไม่สามารถเข้าไปได้ ผมตระหนักได้เลยว่าสิ่งที่ผมกลัวที่สุดในชีวิตมากกว่าการเข้าไปในห้องผ่าตัดเองคือการยืนรอหน้าห้องผ่าตัดโดยที่ลูกอยู่ข้างใน
สุดท้าย: ขอบคุณที่อ่านจนจบ ผมอยากจะบอกแค่ว่าเงินสำคัญในการเลี้ยงลูกจริง แต่สิ่งที่สำคัญกว่าเงินคือเวลาครับ คำว่า "พร้อม" หรือ "สบาย" ของคนแต่ละคนมันไม่เท่ากันขึ้นอยู่กับวิถีชีวิตที่คุณเติบโตมาอย่าไปตัดสินคนอื่นแทนเลยครับ
แก้ไขล่าสุดโดย ChZ เมื่อ Thu May 12, 2022 11:36, ทั้งหมด 1 ครั้ง
148
0
หากโดน 252 เรื้อน จะถูกแบน
Cafe1n , jojo_joestar , RateRko , FI2eecIOM_BLuE , popoing , ก็ดี , profess , SINISTER. , nutvarot , กา , markmadrid , ★จอห์นミเล่นหนอน★ , Afraid`Wifez , Arttillo , SOCCER SEX , OrangUtanGa , ใครอยากเป็นเศรษฐี , Photo-lomo , -1-st mir@cle , รับเหมาก่อสร้าง , kitto , รัก น้อง เมีย , ลองใช้ไอเทมเปลี่ยนยูสเซอร , #23 , imp.Elegantz , Cyclist , captain price , 7etalokcohS , #MAESTRO , Clovre , JSTHxGallagher , bossa26 , dsignbype+ , CDEFGshop , Funkybassman , คนเหงา2018 , เนโต้คือความหวัง , ไข่พะโล้ , Yedori | MIDZY , romanticer , Boz , merzu , Planetarium , WataruKurzawa , Refrigerator , JSC1989 , moohunp , kuroisha , Hajikung , tungoalie , Noel Wong , ผู้เยี่ยวชม , peace , Archawin5 , Captain-America , None , haabib , moemer , Liwer , hooterx , ChiZzZ , อ่อนต่อโลก , Firegunz , PGM , taefowler , soapsoap , หาเมียให้เฮียที , GrootZilla , JoePal , sickiller , Swain - B , oyoyoo , maximat , ซิฟเฟอร์ , sixhearts , Vagaboy , Broccoli , MINIMALISM , jackmeaw , Kopsun , HuyEE , AimMeow , MilanBaros , Deknoi Roilelaa , Empfinz , alfinei , BeeValentine , ผมมาเพือแสดงความคิด , dae , SMLXL , EL Tigires , gong san xiao , zoreistero , นานานานานา , NonCoffee , ศาสตราจารย์ , Killua_HxH , PRODJ , sodedta , Jackkidding , pacman847 , HelloWorld!!! , eleven_G , NOOMID , litmanen , Series3 , ชามข้าวเขียว , falcon555 , 20MAR2010 , DevilZa , JinGJok , hubbaman , putzodiac , Lung earb , Jeff , extinction , rafalution , Kaka555 , p1kae , ONCE , Tackey , JuanPockim , 011010 , O___o , IrisZero , อณฺฑโต , Paleriz , beatzaza789 , June_89 , Tah , mheekonbokwaiwa , Coachkeyboard , path2544 , excaliburruz , toeyza , IL KaarK , JesterMob , dreamliner , เซย์มายเนม , Luxxusjr , ap286 , HelloWinterz , Nakata_sushi , ดาบปราบเทวดา , sandwhale , Final_Kiss , เขี้ยวกุด , armz14
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 42096
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:34
[RE: แชร์ประสบการณ์การเป็นพ่อของลูกอายุ 5 เดือนที่ต้องเข้ารับการปลูกถ่ายอวัยวะ]
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 28281
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:38
[RE: แชร์ประสบการณ์การเป็นพ่อของลูกอายุ 5 เดือนที่ต้องเข้ารับการปลูกถ่ายอวัยวะ]
เป็นกำลังใจให้ครับท่าน ขอให้น้องปลอดภัยที่สุดนะครับ
0
0
<___คนธรรมดา___>
ผู้ช่วยแมวมอง
Status: We're All Made Here
ตอบ: 41729
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:39
ขอให้ปกติเร็ววันครับ
ขอบคุณสำหรับภาษีด้วยครับท่านคือกลุ่มคนส่วนนึงที่แบกประเทศอยู่
0
0

ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 29 Sep 2021
ตอบ: 4204
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:40
ขนาดท่านเป็นใครผมไม่รู้จักด้วยซ้้ำ อ่านแล้วยังดาวน์

ขอให้เข้มแข็งเป็นเสาหลักกำลังใจให้คนในบ้านนะครับ

มันต้องผ่านไปได้ ให้น้องแข็งแรงขึ้นทุกวัน

ก่อนหน้านี้เคยเจอพี่ที่ทำงานบอกว่าลูกสามสี่ขวบตรวจเจอลูคีเมีย แกเสียทรงไปเหมือนกัน

แต่ตอนนี้เหมือนผ่านมาได้แล้ว ลูกโตขึ้น แข็งแรงน่ารักตามวัย แกก็ย้ายครอบครัวไปอยู่แคนาดาเพื่อชีวิตที่ดีของลูกๆด้ว
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 24 Jul 2010
ตอบ: 3877
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:43
ถูกต้องครับ คำว่าพร้อมสำหรับทุกคนมันไม่เหมือนกัน แต่สิ่งที่สำคัญที่สุดคือ "เงิน" จริงๆครับ
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 11 Apr 2022
ตอบ: 1459
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:45
[RE]แชร์ประสบการณ์การเป็นพ่อของลูกอายุ 5 เดือนที่ต้องเข้ารับการปลูกถ่ายอวัยวะ
เป็นกำลังใจให้ คุณเข้มแข็งมากแล้วครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status:
ตอบ: 11069
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:46
ใช่ครับ ในกระทู้ก่อนผมก็ได้เขียนไว้ ว่าหากให้แนะนำอะไรคือความพร้อมที่สุดที่พ่อแม่ควรจะมี

คือ พลังใจที่พร้อมจะดูแลลูกต่อไปในวันที่เกิดปัญหาต่างๆเข้ามาเนี่ยแหละครับ มาเป็นที่ 1 เลย

เงินเป็นแค่ปัจจัยนึงในการรักษาเท่านั้น แต่ใจพ่อแม่ที่ต้องดูลูกตอนรักษาโครตโหดร้ายกว่านั้นเยอะ

ลูกผมก็ผ่ามาแล้ว 2 ครั้ง ลูกผมต้องพบหมอประจำไปจน 20 ปีอะครับ รายจ่ายเพิ่มขึ้น 30k/เดือน

คำถามที่ผมปวดใจที่สุดจากลูก

คือ ทำไมน้องต้องมาเจาะเลือด ทำไมน้องต้องมาตรวจแบบนี้ด้วยครับ ทำไมมันเจ็บจังเลยครับ

นี้พ่อกำลังรักษาน้องใช่ไหมครับ คำถามที่เต็มไปด้วยความเจ็บปวดจากลูกมันกีดใจเหลือเกินครับ

เขาไม่รู้เลยว่าสิ่งที่เรากำลังจะทำมันคือการดิ้นรนเพื่อเขาแค่ไหน แต่เราต้องสู้ต่อไปครับ

สำหรับชีวิตผมเองที่ก็ผ่านอะไรมาเยอะ ได้เห็นอะไรมาเยอะ ก็รู้ดีว่าชีวิตนี้เราหนีอะไรพวกนี้ไม่ได้นานหรอก

สักวันมันจะหมุนมาที่เราตัวอยู่ดี ไม่ช้าก็เร็ว ไม่ตอนเด็กก็ตอนแก่ บ้านผมผ่านการผ่าตัดกันมาทั้งบ้านละ

ผมเลยค่อนข้างไม่ปวดใจเยอะ ยกเว้นตอนเห็นลูกเจ็บ เพราะรู้ดีว่าชีวิตนี้ต้องผ่านทุกอย่างแบบนี้ไปให้ได้

โฟกัสที่คววามสุขที่เราตักตวงได้ต่อวันก็พอ และเตรียมพร้อมที่จะเจอกับสิ่งที่ต้องเจอให้ได้

สู้ต่อไปครับ โฟกัสที่ชีวิตเรา ค้นหาความสุขของเรา แก้ไขสิ่งที่ต้องแก้ไขของเรา มีความสุขในแบบของเราครับ

ดีกว่าเอาชีวิตตัวเองไปโยง ด้อยค่า สร้างความเจ็บปวดให้ตัวเองจากการไปเทียบกับคนอื่น ทั้งๆที่คนอื่นไม่ได้ทำอะไรให้เลยครับ เสียทั้งเวลาชีวิต เสียทั้งความรู้สึกทางใจไปอีก

เป็นกำลังใจให้เช่นกันครับ
9
0
นักเตะกลางซอย
Status:
เข้าร่วม: 27 May 2009
ตอบ: 871
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:48
เป็นกำลังใจให้นะครับ ผมเองเป็นพ่อคน ขนาดลูกท้องเสียเป็นไข้ ผมยังสงสารอยากเป็นแทนลูกเลย
0
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: ความพยายามไม่เคยทรยศใคร
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 16100
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:54
ขอบคุณที่แบ่งบันเรื่องครับ กลางวันแซกๆ ทำไมจู่ๆน้ำตามันจะไหลเฉย
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: Chelsea fan since 2001
เข้าร่วม: 06 Apr 2017
ตอบ: 9830
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:54
ผมยังไม่เคยเป็นพ่อ แต่ในฐานะลูก เกิดมาในครอบครัวที่ไม่ลำบาก ไม่ได้ร่ำรวยมหาเศรษฐี แต่ค่อนข้างสบาย ไม่มีภาระ มีบ้านมีรถ
เรียนโรงเรียนอินเตอร์ตั้งแต่ประถมจนจบมัธยม(ไม่ค่อยตั้งใจเรียน เรียนกลางๆไม่ค่อยสนใจ เน้นเตะบอล เล่นเกม เดินสยาม จีบหญิง พอเข้ามหาลัยเป็นมหาลัยรัฐ แต่ก็ top 5 ของประเทศ กลายเป็นท็อปๆของรุ่นเลยจากความรู้เดิมๆ ทั้งๆที่ตอนอยู่โรงเรียนเป็นระดับกลางๆครึ่งล่างของตาราง)
เรียนจบก็ยังได้บารมีพ่อแม่ช่วยในเรื่องการเข้าทำงานต่างๆ

รู้สึกขอบคุณเลยที่เกิดมามีชีวิตแบบนี้ เทียบกับเพื่อนที่เขามีปัญหาเรื่องครอบครัว เรื่องฐานะอะไรก็ตามแต่ ถ้าเราต้องไปเจอบ้างไม่รู้จะเป็นยังไงเหมือนกัน เลยเข้าใจความสำคัญของเรื่องเงิน ฐานะ สังคมตอนโตแล้วเนี่ยแหละ
2
0
แข้งดัทช์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5223
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:55
ขอให้ ลูกท่าน ไม่มีภาวะแทรกซ้อนใดๆ ครับ

ถ้า อึ ลูกท่านอื่นๆ มีสีซีด แบบเบอร์ 1-3 ควรรีบไปหาหมอนะครับ
0
0

นักบอลถ้วย ข.
Status: อุฟุฟวย
ตอบ: 1920
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:58
ขอให้น้องปลอดภัยเร็ววันนะครับ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 109
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 11:59
ตอนนี้เป็นยังไงบ้างเเล้วครับ
0
0
ChZ
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 26 Apr 2009
ตอบ: 5075
โพสเมื่อ: Thu May 12, 2022 12:00
ม้งเม้ง พิมพ์ว่า:
ขอให้ ลูกท่าน ไม่มีภาวะแทรกซ้อนใดๆ ครับ

ถ้า อึ ลูกท่านอื่นๆ มีสีซีด แบบเบอร์ 1-3 ควรรีบไปหาหมอนะครับ

เนื่องจากผมเลี้ยงเค้าทุกวัน สีอึที่ผมเห็นมันเลยไม่ได้ดูผิดแปลกปกติไปจากเดิม
ปกติเค้าจะสีแถวๆ 4 5 6 เนี่ยละครับ
ไม่ได้ซีดแบบ 1 2 3
ขนาดผมเก็บอึไปให้หมอ พยาบาลดูตอนตรวจ เค้ายังหันถามกันเลยว่านี่คิดว่าสีซีดมั้ย
เพราะมันไม่ได้ซีดชัดขนาดนั้น แล้วเรื่องลูกตัวเหลืองอีก มันก็ไม่ได้เหลืองเข้มชัดแค่ผิวไม่ได้ขาวดูคล้ำๆ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel