BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Sep 2013
ตอบ: 3184
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 00:41
[RE: คิดว่าในจักรวาล มีดาวอื่นๆ ที่เจริญเทียบเท่าโลก หรือมากกว่าโลกไหมครับ]
จักรวาลกว้างใหญ่ขนาดที่บอกไม่ได้ว่าสิ้นสุดตรงไหน
นับประสาอะไรกับมนุษย์โลก
ยังไงก็ย่อมมีดาวดวงอื่นที่มีชีวิต
แถมต้องมีวิทยาการล้ำหน้ากว่าเราแน่นอน
ว่าแต่จักรวาลเกิดจากอะไรหน้อ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
แข้งลีกเอิง
ขาไฝว้ บอร์ดการเมือง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 17343
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 01:09
[RE: คิดว่าในจักรวาล มีดาวอื่นๆ ที่เจริญเทียบเท่าโลก หรือมากกว่าโลกไหมครับ]
โอกาสน้อยมากๆที่จะเกิดภาวะแบบโลก แต่ผมก็คิดว่ามันต้องมีแหละ
0
0
Do you hear the people sing ?
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 19 Sep 2008
ตอบ: 14468
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 01:42
คิดว่าในจักรวาล มีดาวอื่นๆ ที่เจริญเทียบเท่าโลก หรือมากกว่าโลกไหมครับ
มีแต่ระดับที่เดินทางข้ามดาวน้อยมาก เผลอเป็นสิ่งมีชีวิตที่ยังไม่วิวัฒนาการดีด้วยซ้ำ ไอ้ที่ฉลาดได้ไม่รู้จะแวะมาทำไมแถวนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: Don't give a f
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 05 Nov 2010
ตอบ: 6453
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 02:06
Nesky พิมพ์ว่า:
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
มีอยุ่แล้ว

แต่อยากรุ้ทำไมดาวอื่นยังไม่มาหาเรากันนะ

หรือสุดท้ายแล้วมันตันที่หาพวกการเดินทางข้ามอวกาศไกลๆกันไม่ได้จริงๆ

เหมือนแบบมันตันแล้วจริงๆ ต่อให้พัฒนาแค่ไหนเพราะว่าวัตถุดับมันมีแค่เท่านี้ หารูหนอนไรงี้ไม่มีจริง  

เป็นไปได้ทั้งมี และ ไม่มีอะผมว่านะ

ตอนนี้เราอาจจะเป็นดาวที่เจริญที่สุดในจักรวาลก็ได้ใครจะไปรู้ เนื่องด้วยระยะห่างระหว่างดาว มันมีเวลาเข้ามาเกี่ยวข้อง ใช่ว่าดาวจะเวลาเดินไปพร้อมๆกัน

เช่น ดาว A กับ ดาว B

ดาว A มีได้โนเสาร์ B มีแต่ภูเขาไฟ > ดาว A กำเนิดสิ่งมีชีวิตภูมิปัญญา B มีไดโนเสาร์ > ดาว A ท่องอวกาศ B กำเนิดสิ่งมีชีวิตภูมิปัญญา > ดาว A ใช้ทรัพยากรหมดดาว ย้ายถิ่นฐานเริ่มต้นใหม่ B ท่องอวกาศ

ถ้าลองดูดีๆ ตอนดาว A ท่องอวกาศอาจจะไปเจอ ดาว B ที่ตอนนั้นยังเป็นลิงกันอยุ่เลยก็ได้ หรือ ดาว B ท่องอวกาศแล้วไปค้นดาวเก่าของดาว A ซึ่งเคยเป็นดาวที่เจริญมากๆเป็นดาวร้าง ก็ได้

ปล.ผมมั่ว  

คิดทำนองคล้ายๆผมเลยคับถ้าไม่มีผู้สร้างเนี่ยจะให้ได้เหมือนโลกต้องอาศัยความบังเอิญมหาศาลเลย(ซึ่งผมมองว่าโลกเราคือความบังเอิญในดาวเป็นล้านล้านๆดวงคับ)
เคยดูวิดีโอของอิสลามเค้าบอกเรื่อง DNA เนี่ยมันไม่มีทางเป็นไปได้ที่บังเอิญอะไรขนาดนั้นมันต้องมีผู้สร้างแต่ผมว่าดาวโลกนี่แหละคือจุดที่ทุกอย่างบังเอิญมาตรงกันพอดี
เอาจะให้เจริญเท่าโลกก่อนนะต้องบังเอิญว่าสิ่งมีชีวิตนั่นมีห้านิ้วเดินสองขามีอวัยวะที่คล่องตัวเหมือนเราจะได้ทำงานละเอียดๆได้ จะต้องบังเอิญมีนักวิทยาศาสตร์ที่คิดค้นนู่นนี่นั่นบลาๆๆๆๆอีกหลาย ต้องผ่านสงครามที่จะฆ่าล้างเผ่าพันธุ์กันแล้วถ้าเกิดที่ดาวดวงนั่นลูกแอปเปิ้ลดันไม่ตกใส่เซอร์ไอแซกนิวตันมันก็จะกลายเป็นอีกเรื่องนึงอีกต้องบังเอิญมีรักวิทย์คอย disruption อยู่ตลอดทุกยุค ต้องบังเอิญมีทรัพยากรเพียงพอให้อยู่ได้เป็นหมื่นปีต้องบังเอิญเจอน้ำมันอีก ถ้าเกิดมีทรัพยากรที่โหดกว่าน้ำมันแต่ไม่มีสมองที่วิวัฒนาการไปถึงก็เท่านั้น นี่ยังไม่นับอีกหลายอย่างที่คนโบราณคิดมาได้ไงแล้วปัจจุบันอีกที่เค้าคิดกันได้ไง สมาร์ทโฟนงี้ ไฟล์ข้อมูลงี้ ให้คนร้อยปีก่อนดูงงตายห่าคือไร
ผมไม่ปฏิเสธเรื่องสิ่งมีชีวิตอื่นในจักรวาลนะเพราะถ้านิยามว่าสิ่งมีชีวิตแค่สะตว์เซลเดียวก็ได้
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 25 Sep 2021
ตอบ: 1569
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 02:35
ถูกแบนแล้ว
ผมก้เชืือว่ามีแน่นอน คือ โลกที่เราอยู่มันก็เศษเสี้ยวนึงของจักรวาลนี่

มันต้องมีเหตุผลอะไรบางอย่างอยู่แล้ว ที่ไม่สามารถมาเจอกันได้ ไม่ว่าจะเรื่องเทคโนโลยีที่ยังไม่สามารถทำได้
กำแพงระยะห่างที่มากเกินไป
1
0
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
เข้าร่วม: 17 Feb 2015
ตอบ: 7963
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 02:46
มีแน่นอนครับ
เพราะดาวมันเยอะมาก
จักรวาลกว้างใหญ่มาก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 193
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 03:38
มันมีเรื่องเวลาในการเดินทางของข้อมูลด้วยครับ

เนื่องด้วยจักรวาลขยายตัวตลอดเวลาด้วยความเร็วมากกว่าความเร็วแสง
ส่งผลให้ข้อมูลของดวงดาวที่ห่างไกลอาจจะยังมาไม่ถึงเรา หรืออาจไม่มีวันมาถึงอันนร้ผมไม่แน่ใจรายละเอียด

ข้อมูลที่ว่านี่หมายถึงข้อมูลแสงนะครับ เพราะในสเกลของจักรวาลแล้วการที่เราจะรู้ว่าในสถานที่ใดมีอะไรอยู่ ข้อมูลของสถานที่นั้นเดิ​นทางมาหาเราเร็วที่สุดก็คือแสง

นึกภาพถ้ามีเอเลี่ยนที่พัฒนาการล้ำยุคมากๆ ส่องกล้อง ณ วินาทีนี้เลยนะครับ เพื่อหาดวงดาวที่มีชีวิตกำเนิดขึ้นในจักรวาลอันแสนกว้างใหญ่นี้ แล้วบังเอิญว่าข้อมูลแสงจากโลกเดินทางไปถึงพอดี

ระยะทางระหว่างเราและเขาอาจห่างกัน....
-หลายพันล้านปีแสง -​ เขาจะพบว่าโลกเป็นซุปร้อนๆที่มีแต่สิ่งมีชีวิตเซลล์เดียว
-หลายร้อยล้านปีแสง -​จะพบขัอมูลของสิ่งมีชีวิตดึกดำบรรพ์
-หรือไม่กี่สิบปีแสง(ความเป็นไปได้ต่ำมากๆ)​ - จะพบวิถีชีวิตในยุคหลังประวัติศาสตร์ ยุคกลาง-เรเนอซอง-ปฏิวัติอุตสาหกรรมฯลฯ
แต่ยังไงเขาก็ไม่มีวันรับรู้ถึงตัวตนของเรา ณ วินาทีนี้แน่นอน เพราะแสงยังเดินทางไปไม่ถึง นึกภาพคนสมัยก่อนเวลาสื่อสารกันด้วยจดหมายแล้วกว่าคนรับจะได้รู้ข่าวสารก็เป็นเวลาหลายวัน

คหสต.คิดว่ามีแหละครับ แต่ด้วยอายุของจักรวาล (13พันล้านปี) เทียบกับขนาดของตักรวาลแล้ว ข้อมูลที่เขาหรือเราค้นพบมันยังไม่มากพอที่จะสรุปได้ว่าเราหรือเขามีตัวตนอยู่จริงๆ
แก้ไขล่าสุดโดย FFOREVER เมื่อ Tue Feb 08, 2022 03:42, ทั้งหมด 1 ครั้ง
3
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: U N I T E D
เข้าร่วม: 01 Dec 2021
ตอบ: 4782
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 04:41
มีทั้งที่เจริญกว่า และ ล้าหลังกว่า

ไว้วันไหนเราสร้างยานที่เคลื่อนที่เร็วกว่าแสงได้ ซึ่งไม่น่าเป็นไปได้ใน100ปีนี้ และอาจจะไม่มีวันเป็นไปได้เลย วันนั้นเราคงได้คำตอบของทุกอย่าง

เราอาจจะเป็นเผ่าพันธุ์ ที่มนุษย์ต่างดาวเอามาทิ้งไว้ แล้วรอวันเก็บเกี่ยว เหมือนในหนัง sci-fi หลายๆเรื่องก็ได้
0
0
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 06 May 2015
ตอบ: 9511
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 05:47
มี แต่เคเาอาจจะรับรู้ได้หลายมิติมากกว่าเรา จนเราสื่อสารเข้าถึงไม่ได้
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Dec 2021
ตอบ: 58
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 06:33
จักรวาล MAVEL ครับ
0
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ป้าข้างบ้านยังใส่ใจเรามากกว่าเธออีก
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 53048
ที่อยู่: ____________________ _________________________ _________________________
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 07:07
ไม่น่ามี
0
0

ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10573
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 07:15
ถ้าจักรวาลของโลกเราเป็นแค่ ขี้ฝุ่น ในอากาศของ อีกโลกนึงหละ

เหมือนกับ ขี้ฝุ่น ในอากาศของโลกเราอะ ก็มีสิ่งมีชีวิตมากมายอยู่ในนั้นที่เราเรียกว่าเชื้อโรค

คือ เราก็มองเห็นจากการส่องกล้องจุลทรรศ แค่โชคดีที่จักรวาลเราไม่มีภัยกับเค้า เค้าเลยยังไม่ทำวัคซีนมาฆ่า
0
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2009
ตอบ: 23175
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 07:18
[RE]คิดว่าในจักรวาล มีดาวอื่นๆ ที่เจริญเทียบเท่าโลก หรือมากกว่าโลกไหมครับ
มนุษย์ต่างดาวเคยมาไทยแล้วเจอของหวานก็เลยบินกลับเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 12969
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 07:20
อาจจะมีแค่มันต้องฟลุ๊คแบบโลกเรา
ซึ่งแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย
0
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: ทุกสิ่งล้วนเป็นเรื่องสมมติ
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 21235
โพสเมื่อ: Tue Feb 08, 2022 07:46
[RE]คิดว่าในจักรวาล มีดาวอื่นๆ ที่เจริญเทียบเท่าโลก หรือมากกว่าโลกไหมครับ
ต้องมีอย่างแน่นอน

แต่ทฤษฎีที่ว่า ไม่มีอะไรที่เร็วกว่าแสงได้(เพราะมีมวล อย่างดีก็เร็วใกล้เคียง)

ขนาดใช้ความเร็วแสงยังเดินทางโคตะระช้าเลย นับประสาอะไรกับวัตถุที่มีมวล แล้วต้องเคลื่อนที่ในอวกาศ(อินเตอร์สเตลล่า)

ผมว่ามันคือการสร้างสมดุลมากกว่า สิ่งมีชีวิตเกิดได้ในสภาวะแวดล้อมที่ห่างไกลเป็นจุดๆ. ก็เพื่อป้องกันการทำลายกันเอง ผมคิดแบบนั้นนะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel