ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะอบต.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Nov 2018
ตอบ: 3576
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 15:53
[RE: อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!]
จริงๆ ถ้ามีงานวิจัยเราก็ควรฟังงานวิจัยเป็นหลักนะครับ ไม่ใช่ยังใช้ความคิดตัวเองเป็นที่ตั้งอยู่

เคสนี้ความคิดตัวเองมันเข้าข่ายแค่สมมติฐานเองนะ เพราะยังไม่เคยทดลองหรือเจอเหตุการณ์จริงด้วยซ้ำ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 12024
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 16:01
[RE: อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!]
อยากจบปัญหานะ ฝากวิศวกร ช่วยไปทำให้รถมันเบรคมือเหมือนมอเตอร์ไซค์
ที่ตีนเอาไว้เหยียบคันเร่งอย่างเดียว

1
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 26 Aug 2021
ตอบ: 291
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 16:08
OPDER Ward พิมพ์ว่า:
อันนี้สงสัยนะครับ

ถ้าเกิดความถนัดของเค้าคือแบบนั่นจริงๆ

แล้วการใช้เท้าข้างเดียวของเค้า
มันเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุกับคนอื่นมากกว่า

ยังอยากให้เค้าให้เท้าข้างเดียวมั้ยครับ

ปล.ผมใช้ข้างเดียวนะ 5555  

อยากให้เค้าเปลี่ยนความถนัดครับ
เรื่องนี้มันชัดเจนนะครับว่ามันมีเหตุผลที่ควรใช้เท้าเดียว
ไม่ใช่มามัวบอกว่าผมชอบ ผมถนัด ไม่เดือดร้อนใคร
คนอื่นเค้าให้คำแนะนำ เตือน ก็ไม่คิดจะฟัง
ไปๆมาๆโดนด่า พาลเลยเถียงไปเรื่อยๆซะงั้น
1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 1164
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 16:15
[RE]อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!
Moorekd พิมพ์ว่า:
จริงๆ ถ้ามีงานวิจัยเราก็ควรฟังงานวิจัยเป็นหลักนะครับ ไม่ใช่ยังใช้ความคิดตัวเองเป็นที่ตั้งอยู่

เคสนี้ความคิดตัวเองมันเข้าข่ายแค่สมมติฐานเองนะ เพราะยังไม่เคยทดลองหรือเจอเหตุการณ์จริงด้วยซ้ำ  

กลับไปอ่านวิจัยที่อ้างมาใหม่แล้ว
ตอบตัวเองว่า ผลของงานวิจัย ตอบคำถามที่ตั้งไว้ไหม
คือหลักการอ่านวิจัยแล้วนำมาใช้ครับ (ไม่รวม internal valid, กับจัดการกับ confounder , bias)

ซึ่งการวิจัยที่ยกมาน่าจะตอบคำถามไม่ได้

อีกเรื่อง แล้วการสร้างรถมาขายๆกัน คิดว่าเค้าไม่ทดลองกันหรอครับ ว่าควรขับยังไงเท้าไหน ออกแบบยังไง จึงเอามาขายๆ แม้ว่าเค้าไม่ได้พิมวิจัย เป็นลายลักษณ์อักษร แต่เค้ามีการทดลองเเน่ๆครับ (โดยหลักการ,ผมไม่อยู่วงการรถ)

เพราะงั้นการจะอ้างว่า ควรเชื่อวิจัย
1วิจัยต้องตอบคำถาม
2ต้องมีการหาวิจัยของทั้ง2ทาง มาหลายๆอัน(ทั้งตีพิมและไม่ตีพิม)แล้วค่อยตัดสินเชื่อครับ(Publication bias)
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 2263
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 16:44
คนสร้างรถ เขาไม่วิจัยก่อนสร้างรถหรอครับ

แก้ไขล่าสุดโดย santi เมื่อ Sun Jan 02, 2022 16:48, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25988
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 16:45
Moorekd พิมพ์ว่า:

ยังไม่มีงานวิจับสรุป1foot vs 2feetคับ

เป็นแค่การเอางานวิจัยอื่นมาสรุปเอง หมายถึงในกระทุ้นี้นะ

ปล.แก้คำสะกดผิด
แก้ไขล่าสุดโดย the Smirnoff เมื่อ Sun Jan 02, 2022 16:46, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
ผู้จัดการทีม
Status: c h i c h o o ♥
เข้าร่วม: 20 Apr 2009
ตอบ: 28053
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 17:37
ขับรถออโต้ใช้เท้าสองข้างนี่ก็เหมือนคนใช้ เเ แทน แ อ่ะ ตามหลักที่ถูกต้องเค้าก็มีบอกว่าควรจะใช้อันไหน แต่ก็ไม่ทำ เอาความถนัดของตัวเองว่าล้วนๆ
1
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 687
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 19:20
[RE]อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!
หลักสากลที่ถูกต้องก็มีตั้งแต่ตอนทำใบขับขี่แล้ว

ดันมาเลือกหลักถนัดของตัวเองตอนลงถนน เจริญเถอะครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
2
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status: Believe In Tomorrow
เข้าร่วม: 05 May 2014
ตอบ: 7214
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 23:07
ก่อนสร้างรถ เค้าก็ต้องวิจัยอะไรมาเยอะแล้วเปล่าครับ ว่าทำไมรถถึงต้องออกแบบมาให้ใช้เท้าเดียว
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel