ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ง.
Status: Hate Myself
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 10 Feb 2010
ตอบ: 1098
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:19
[RE: อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!]
ตลกกระทู้ก่อนหน้า เม้นดีๆไม่ตอบ

เม้นอวยฝั่งตัวเอง แผล่บๆ นี่คนหรือ....

ที่มาคุยบอกนี่เพราะความปลอดภัยเป็นห่วง

วันนี้ไม่เกิดอุบัติเหตุก็ดีไป

จู่ๆพึ่งติดไฟแดง
เท้าเดียว ซ้ายวางที่พัก ขวาหมุนส้นเท้ามาแป้นเบรก มีคนชนท้ายซ้ายยันไว้หน้าไม่ขมำ เท้าหลุดรถอาจไหลเบาๆ
สองเท้าละถ้ามีคนสะกิดตูด บาลานซ์ยันเท้าตรงไหน เหยียบสองแป้นพร้อมกันเบรกทำงานก่อน แต่ถ้าเท้าซ้ายเบรกหลุดละบรรลัย สติตอนโดนชนกับขาจะสัมพันธ์รึเปล่า
2
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 1164
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:19
[RE]อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!
OPDER Ward พิมพ์ว่า:
อันนี้สงสัยนะครับ

ถ้าเกิดความถนัดของเค้าคือแบบนั่นจริงๆ

แล้วการใช้เท้าข้างเดียวของเค้า
มันเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุกับคนอื่นมากกว่า

ยังอยากให้เค้าให้เท้าข้างเดียวมั้ยครับ

ปล.ผมใช้ข้างเดียวนะ 5555  
ไปฝึก1เท้าให้พื้นฐานพอขับได้ปลอดภัยครับ แค่เหยียบเท้าขวา มันไม่ยาก ขับไม่เก่งก็ไปฝึกให้เก่ง คิดว่า2เท้านี่เกิดมาทำได้เลยหรอ ก็ไม่น่าใช่ครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 41490
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:22
[RE: อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!]
มีงอแงเลิกเล่นด้วย ฮาชิบหาย 5555555555
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 10 Aug 2021
ตอบ: 1447
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:23
OPDER Ward พิมพ์ว่า:
อันนี้สงสัยนะครับ

ถ้าเกิดความถนัดของเค้าคือแบบนั่นจริงๆ

แล้วการใช้เท้าข้างเดียวของเค้า
มันเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุกับคนอื่นมากกว่า

ยังอยากให้เค้าให้เท้าข้างเดียวมั้ยครับ

ปล.ผมใช้ข้างเดียวนะ 5555  

ก็ถ้าทำตามหลักสากลไม่ได้ก็ไม่ควรขับรถครับ ทุกคนที่อยู่บนถนนมีเรื่องความเป็นความตายเข้ามาเกี่ยวครับ ถ้าขับในสถานที่ปิดอยากจะขับ10เท้าก็เชิญครับ
แก้ไขล่าสุดโดย SirNipit เมื่อ Sun Jan 02, 2022 14:28, ทั้งหมด 1 ครั้ง
1
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 40004
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:27

ยาวปายยยยยยยย
2
0

อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25988
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:29
เวลาสอบในขับขี่ใครเหยียบ2ข้างตอนสอบเบรคละผ่านบ้างบอกที
5
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 1164
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:31
[RE]อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!
Silence พิมพ์ว่า:
จะไปยัดเยียดให้การกระทำของเค้ามันผิด อย่าเอาความคิดเห็นส่วนตัวของคุณคนเดียวมาอ้างครับ อันนี้พูดตรงๆ ถึงแม้ผมจะเห็นว่าประเด็นของคุณมันมีน้ำหนักนะ

แต่ถ้าจะฟันธงแบบนี้ คุณต้องงมีหลักฐานที่แน่นพอ ว่า การขับ 2 เท้า มันเกิดเรื่องมากกว่า มันต้องมีข้อมูลที่มากพอว่าการขับ 1 เท้า ปลอดภัยมากกว่า

ไม่งั้น แค่ความเห็นของคุณ มันไม่ Strong พอ ที่จะเปลี่ยนความเคยชินของคนอื่นหรอกครับ  

รบกวนออกเเบบงานวิจัยให้ดูหน่อยครับ เอาแบบ level evidence A เลย อยากรู้จะตัด confounder ยังไง +ให้ถูก ethnic ผ่าน ec (เอาคนขับรถมาให้โดนรถอีกคันชนน่าจะไม่ผ่านแต่เเรก) ไม่งั้นคงต้องใช้เครื่อง simulation ที่ใส่แรง g ให้คนขับได้(น่าจะแพงมาก)

คือ expert ทุกคน เค้าแนะนำให้ ขับเท้าเดียว ทางทฤษฎีอ้างมาเยอะเเยะดีกว่าอย่างไร ปลอดภัยต่อคนอื่นมากว่าอย่างไร (เน้นคนอื่น!)
ทำไมมันถึงเชื่อไม่ได้นะครับ ทาง ebm guideline ต่างๆก็เอา expert opinion ใส่เยอะแยะนะครับ (guideline ไม่ใช่พ่อแต่ก็ควรทำตามไหมครับ) อย่างคนไข้ arrest pea การให้ adrenaline evidence ก็ไม่ชัดไหมครับ แต่ก็ทำตามกันมาเรื่อยๆ?

ผมว่าอ้างว่าไม่มีเปเปอร์รองรับ นี่ก็ strong ไม่พอครับในเรื่องนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
3
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 03 Aug 2009
ตอบ: 944
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:33
จริงๆการขับสองเท้านิยมกันในพวกนักแข่งนะครับ เพราะขณะเท้านึงกดเบรคเข้าโค้ง อีกเท้านึงก็ยังกดคันเร่งเลี้ยงรอบเครื่องเอาไว้ได้ จริงๆเท้าเดียวก็ทำได้เรียก heel and toe ใช้เท้าขวากดคันเร่งพร้อมเบรคไปด้วย แต่เหมาะกับรถเกียร์ธรรมดาที่เท้าซ้ายต้องเหยียบครัช ส่วนใช้สองเท้าเหมาะกับรถเกียร์ออร์โต้มากกว่า

ตอนวัยรุ่นผมเคยฝึกใช้สองเท้าจนชำนานและมันได้ผลจริงๆนะ แต่ตอนนี้เลิกใช้ไปแล้ว

ปล.ถ้าขับธรรมดาไม่ได้เข่งกับใครใช้เท้าเดียวปลอดภัยกว่าครับ
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status: -KANING-
เข้าร่วม: 10 Dec 2009
ตอบ: 12344
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:35
อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!
ถ้าขับสองเท้าเท้าขวาไปอยู่ไหนกันอ่ะ

มันก็ต้องหน้าแป้นคันเร่งไหม

แล้วเวล่โดนชนท้ายหนักๆ

ขวามันจะไม่กดคันเร่งได้ไง

โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15200
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:35
l3ergkamp พิมพ์ว่า:
จะไปยัดเยียดให้การกระทำของเค้ามันผิด อย่าเอาความคิดเห็นส่วนตัวของคุณคนเดียวมาอ้างครับ อันนี้พูดตรงๆ ถึงแม้ผมจะเห็นว่าประเด็นของคุณมันมีน้ำหนักนะ

แต่ถ้าจะฟันธงแบบนี้ คุณต้องงมีหลักฐานที่แน่นพอ ว่า การขับ 2 เท้า มันเกิดเรื่องมากกว่า มันต้องมีข้อมูลที่มากพอว่าการขับ 1 เท้า ปลอดภัยมากกว่า

ไม่งั้น แค่ความเห็นของคุณ มันไม่ Strong พอ ที่จะเปลี่ยนความเคยชินของคนอื่นหรอกครับ  

ดูจากการพิมพ์ของคุณเหมือนมีหลักการดีนะครับ แต่อันนี้มันตรรกะง่ายๆเลย แค่ใช้ความคิดไม่ต้องใช้งานวิจัยไรให้วุ่นวาย

- ใช้ 1 เท้าในการขับ เวลาเบรคยกเท้าจากคันเร่งไปกดเบรค
- ใช้ 2 เท้าขับรถ เท้านึงวางไว้บนคันเร่งอีกเท้าบนเบรค

เวลาตกใจโอกาสที่ใครจะเหยียบคันเร่งมีมากกว่ากัน เอาแค่นี้
(ยังไม่รวมเรื่องความชำนาญที่ชอบพูดกันนะ)

สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อคือ การที่คุณขับสองเท้าอะมันมีความเสี่ยงมากกว่า 1 เท้าอยู่แล้ว ไม่ได้จะบอกว่าผมจะต้องถูกหรืออะไรเลย มันคือความเสี่ยงที่เพื่อนร่วมทางอาจได้รับ  

คือมันทำให้เกิด gap ในการเถียงกันไงครับ

เวลาตกใจใครมีโอกาสเหยียบคันเร่งได้มากกว่ากัน

มันมีงานวิจัยบอกว่า อุบัติเหตุที่ทำให้เกิด Unintended acceleration ขณะขับรถนั้นเกิดจาก slip มากที่สุด

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC3153815/

ซึ่ง slip กับ Wrong pedal นั้น โอกาสเกิดในกลุ่ม 1 เท้า มากกว่า 2 เท้าแน่ๆ

ถ้า่ยกงานวิจัยนี้มา มันจะเป็นข้ออ้างที่บอกว่า 1 เท้า อันตรายกว่า 2 เท้านะครับ

ปล.ผมยังทีม 1 เท้าอยู่นะ เพียงแค่ตอนนี้ยังหาหลักฐานว่า 2 เท้า อันตรายกว่า 1 เท้า ไม่เจอแค่นั้นเอง แต่โดยส่วนตัวคิดว่าอันตรายกว่านะ
ปบ2.ตั้งใจไปหา paper ที่สนับสนุนว่า 2 เท้าอันตรายกว่า 1 เท้า ดันไปเจอ paper ที่บอกว่า 2 เท้าปลอดภัยกว่าซะเยอะ สงสัยพวก 2 เท้านี่ขยันหาข้อพิสูจน์มากกว่าจริงๆ[/code]
0
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 09 Aug 2008
ตอบ: 558
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:37
ผมก็หัดเกียร์กระปุกมาหลายปี มาขับเกียร์ออโต้ ยังไม่เห็นต้องใช้เท้าซ้ายไปเบรคเลยแหะ
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: กาก้าวไกล ประเทศไทยไม่เหมือนเดิม
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 6405
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:40
อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!
ว่าจะให้โชว์กีต้าร์ซักหน่อย โดนแบนไปซะละ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
นักบอลถ้วย ง.
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 1391
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:42
ไม่ผิดไม่ว่า บางคนเหยียบคนเห็นต่างอันนี้ก็ไม่ไหว
1
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: กาก้าวไกล ประเทศไทยไม่เหมือนเดิม
เข้าร่วม: 17 Jun 2010
ตอบ: 6405
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:43
กลายเป็นเรื่องดราม่าเฉย
แก้ไขล่าสุดโดย oreocheez เมื่อ Sun Jan 02, 2022 14:44, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Hala Madrid
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3065
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:44
l3ergkamp พิมพ์ว่า:

ดูจากการพิมพ์ของคุณเหมือนมีหลักการดีนะครับ แต่อันนี้มันตรรกะง่ายๆเลย แค่ใช้ความคิดไม่ต้องใช้งานวิจัยไรให้วุ่นวาย

- ใช้ 1 เท้าในการขับ เวลาเบรคยกเท้าจากคันเร่งไปกดเบรค
- ใช้ 2 เท้าขับรถ เท้านึงวางไว้บนคันเร่งอีกเท้าบนเบรค

เวลาตกใจโอกาสที่ใครจะเหยียบคันเร่งมีมากกว่ากัน เอาแค่นี้
(ยังไม่รวมเรื่องความชำนาญที่ชอบพูดกันนะ)

สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อคือ การที่คุณขับสองเท้าอะมันมีความเสี่ยงมากกว่า 1 เท้าอยู่แล้ว ไม่ได้จะบอกว่าผมจะต้องถูกหรืออะไรเลย มันคือความเสี่ยงที่เพื่อนร่วมทางอาจได้รับ  

คือมันทำให้เกิด gap ในการเถียงกันไงครับ

เวลาตกใจใครมีโอกาสเหยียบคันเร่งได้มากกว่ากัน

มันมีงานวิจัยบอกว่า อุบัติเหตุที่ทำให้เกิด Unintended acceleration ขณะขับรถนั้นเกิดจาก slip มากที่สุด

https://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC3153815/

ซึ่ง slip กับ Wrong pedal นั้น โอกาสเกิดในกลุ่ม 1 เท้า มากกว่า 2 เท้าแน่ๆ

ถ้า่ยกงานวิจัยนี้มา มันจะเป็นข้ออ้างที่บอกว่า 1 เท้า อันตรายกว่า 2 เท้านะครับ

ปล.ผมยังทีม 1 เท้าอยู่นะ เพียงแค่ตอนนี้ยังหาหลักฐานว่า 2 เท้า อันตรายกว่า 1 เท้า ไม่เจอแค่นั้นเอง แต่โดยส่วนตัวคิดว่าอันตรายกว่านะ
ปบ2.ตั้งใจไปหา paper ที่สนับสนุนว่า 2 เท้าอันตรายกว่า 1 เท้า ดันไปเจอ paper ที่บอกว่า 2 เท้าปลอดภัยกว่าซะเยอะ สงสัยพวก 2 เท้านี่ขยันหาข้อพิสูจน์มากกว่าจริงๆ[/code]  

" ซึ่ง slip กับ Wrong pedal นั้น โอกาสเกิดในกลุ่ม 1 เท้า มากกว่า 2 เท้าแน่ๆ "

อันนี้มาจากไหนหรอครับ ถ้าคุณจะยกผลวิจัยอะไรที่คุณว่ามาให้ดูมีความรู้นี่ มันอยู่บรรทัดไหนครับที่คุณบอกว่าโอกาสมากกว่า

เอาเป็นว่าคุณตอบผมง่ายๆเลยว่า คุณคิดว่าเวลาตกใจ ขับ 1 เท้า ยกเท้าจากคันเร่งไปเบรค กับใช้ 2 เท้าวางเท้าไว้ที่เบรค กับอีกเท้าไว้คันเร่ง คุณคิดว่าใครมีความเสี่ยงที่จะตกใจเหยียบคันเร่งมากกกว่ากัน เอาแค่นี้ไม่ต้องไปเสียเวลาหาวิจัยอะไรที่ไม่ค่อยตรงประเด็นมา เสียเวลาคุณด้วย
0
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel