ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 14 Jul 2020
ตอบ: 9235
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:54
ถูกแบนแล้ว
[RE: อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!]
เมื่อคืนผมได้คุยกับเขาอยู่นะ คือแกดูมีเหตุผลอยู่ แต่ผมก็อยากให้กลับมาขับเท้าเดียวนะ เป็นห่วงจริงๆ คือรถมันไม่ได้ออกแบบมาให้ขับได้สองเท้าอะสิ อีกอย่างประเด็นมันอยู่ตรงที่ใช้ถนนร่วมกับชาวบ้าน พี่อาจจะระวังของพี่แหละ แต่ข้างๆมันจะระวังด้วยไหมนี่ละ เผื่อๆไว้ก่อน หวังว่าแกจะกลับมาอ่าน
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ไม่รู้ว่าเธอเป็นใคร คนหรือไมโครเวฟ
เข้าร่วม: 16 Jan 2014
ตอบ: 378
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:55
[RE]อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!
OPDER Ward พิมพ์ว่า:
อันนี้สงสัยนะครับ

ถ้าเกิดความถนัดของเค้าคือแบบนั่นจริงๆ

แล้วการใช้เท้าข้างเดียวของเค้า
มันเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุกับคนอื่นมากกว่า

ยังอยากให้เค้าให้เท้าข้างเดียวมั้ยครับ

ปล.ผมใช้ข้างเดียวนะ 5555  

อันนี้ละครับ ผมขับสองเท้านะ ความรู้สึกผมคือขับสองเท้ามันปลอดภัยต่อเพื่อนร่วมถนนมากกว่า เคยลองขับเท้าเดียวแล้วมันไม่ชินครับ มันเบรกได้ช้า กว่าจะยกคันเร่งละไปเหยียบเบรก ก็เลยขับสองเท้าครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
1
0
arsenal

Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2010
ตอบ: 386
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:55
[RE: อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!]
OPDER Ward พิมพ์ว่า:
อันนี้สงสัยนะครับ

ถ้าเกิดความถนัดของเค้าคือแบบนั่นจริงๆ

แล้วการใช้เท้าข้างเดียวของเค้า
มันเสี่ยงเกิดอุบัติเหตุกับคนอื่นมากกว่า

ยังอยากให้เค้าให้เท้าข้างเดียวมั้ยครับ

ปล.ผมใช้ข้างเดียวนะ 5555  

จขกม ไม่ได้ให่เปลี่ยนมาให้ใช้เท้าเดียว แต่อยากให้คนใช้สองเท้ายอมรับมากกว่าว่ามันมีเหตุผลว่าทำไมให้ให้ขาเดียว

ผมมองว่าเหมือนเขียนหนังสือ คนไทยเขียนซ้ายไปขวา คนถนัดซ้ายจะมีปัญหาจุกจิกมาากกว่าคนถนัดขวา เช่น มือบังตัวหนังสือ หมึกหริอดินสอเปื้อนมือ แต่ถ้าถนัดแล้วก็เขียนไป(ถ้าไม่นับความถนัด เขียนมือซ้ายดีกว่ามือขวาตรงไหนบ้างไหมนะ)
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 02 Jun 2010
ตอบ: 816
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:56
ถูกแบนแล้ว
ใครที่ไม่รู้ตัวว่าเป็นสลิ่ม วิเคราะห์เรื่องนี้ไว้นะครับ

คือ เชื่ออะไรผิดๆแล้วมาเถียง ทั้งๆที่เขาเตือน เขาบอกมาว่ามันผิดนะเฮ้ย

1
0
ผู้จัดการทีมชั่วคราว
Status: ʕ•ᴥ•ʔノLFC.
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 52600
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:58
เพราะงี้แหละ ผมเลยขับเครื่องบิน
1
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 25988
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:59
คือมันมีอุบัติเหตุที่เกิดจากการที่คันเร่งค้างมาละไง

เหมือนเคสโตโยต้าที่คันเร่งค้างจากพรม ทำให้เบรคเท่าไหร่รถก็ไม่หยุดจนเสียชีวิตโดนฟ้องร้องที่usจนเป็นเรื่องใหญ่

เลยกลายเป็นมาตรฐานให้กับอุตสาหกรรมรถว่าออกแบบให้คันเร่งกับเบรคเหยียบพร้อมกันไม่ได้ ออกแบบมาให้ทั้ง2อย่างทำงานด้วยขาข้างเดียว ระบบเบรคต้องนำก่อน และตัดระบบส่งกำลังเครื่องไปด้วย
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 15925
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 13:59
l3ergkamp พิมพ์ว่า:
Cafe1n พิมพ์ว่า:
ขอต้นทางหน่อยครับ อยากเสพ  

3 กระทู้เบาๆ

http://www.soccersuck.com/boards/topic/2098443
http://www.soccersuck.com/boards/topic/2098646/1
http://www.soccersuck.com/boards/topic/2098715/1  

ผมชอบที่มีคนเอาข้อมูลวิจัยมาตอบมากมนกระทู้ที่2

แต่กระทู้ที่3คือเอิ่มมม
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 11 Sep 2013
ตอบ: 797
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:04
ตอนสอบหรือต่อใบขับขี่ เครื่องทดสอบเหยียบคันเร่ง&เบรค เค้าก็ให้เหยียบเท้าเดียวนะ

1
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 9347
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:08
ไม่มี ไม่หนี ไม่จ่าย พิมพ์ว่า:

ถ้าเขาอยากให้ใช้เท้าซ้าย เขาคงติดตั้งไว้ที่ฝั่งเท้าซ้ายแล้วสิ  

ถ้าตอนสอบใบขับขี่
ขั้นตอนที่ทดสอบการเหยียบเบรค
ถ้าใช้ 2เท้า
ก็สอบไม่ผ่านแล้วครับ
2
0
Status:
เข้าร่วม: 06 Oct 2009
ตอบ: 425
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:08
ผมขับสองเท้ามาเป็นสิบปีแล้วนะครับ (เฉพาะในเมือง)

มีสติตลอดเวลา ไม่เคยมีปัญหา ไม่เคยชน สมูทเหมือนกันทั้งสองเท้า

แต่ถ้าความเร็วสูง (40++) ยังไงก้อเท้าขวาข้างเดียวครับ

อยู่ที่สติ+สถานการ พื้นที่ไหนควรขับยังไง ความเร็วเท่าไหร่ มันสอนกันไม่ได้ครับ

สรุป จากคนที่ขับสองเท้าคล่องๆ ไม่แนะนำให้ใช้อยู่ดีครับ awareness และ concentration คนเรามันไม่เท่ากัน
1
0
ซุปตาร์ฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 08 Apr 2010
ตอบ: 10823
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:10
ตอนนี้ผมฮางานวิจัยมากกว่า คือมันคนละเรื่องกับที่คุยที่ทะเลาะกันเลย แต่กลับมีคนแผล่บเพียบ

อันนี้ผมงงจริงๆ จะให้หางานวิจัยมาแย้ง ก็ไม่รู้จริงๆ ว่าจะหาที่ไหน

จะบอกให้รอเจอเองก็จะหาว่าแช่ง เดี๋ยวมีคนเลิกเล่นอีก
4
0
http://www.soccersuck.com/boards/topic/1991979
อยู่ในความทรงจำ แต่ไม่อยู่ในความเป็นจริง << หาได้ให้ 1,000 แผล่บ
คอมเมนเตเตอร์
Status: ^_^
เข้าร่วม: 01 Dec 2005
ตอบ: 15200
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:11
จะไปยัดเยียดให้การกระทำของเค้ามันผิด อย่าเอาความคิดเห็นส่วนตัวของคุณคนเดียวมาอ้างครับ อันนี้พูดตรงๆ ถึงแม้ผมจะเห็นว่าประเด็นของคุณมันมีน้ำหนักนะ

แต่ถ้าจะฟันธงแบบนี้ คุณต้องงมีหลักฐานที่แน่นพอ ว่า การขับ 2 เท้า มันเกิดเรื่องมากกว่า มันต้องมีข้อมูลที่มากพอว่าการขับ 1 เท้า ปลอดภัยมากกว่า

ไม่งั้น แค่ความเห็นของคุณ มันไม่ Strong พอ ที่จะเปลี่ยนความเคยชินของคนอื่นหรอกครับ
2
0
Never argue with an idiot. They will drag you down to their level and beat you with experience
OkP
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 20715
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:12
ประเด็นคือคุยกันดีๆก็ได้ นี่เล่นใส่กันยับเลย มันก็ยิ่งเดือดดิ
2
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 347
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:16
อีกสักระทู้สำหรับคนยังคิดว่าขับ 2 เท้าเป็นเรื่องของความถนัด ไม่ผิด !!!
คนที่ขับรถเกียร์ออโต้โดยใช้สองเท้าเวลาเหยียบเบรคใช้ข้างซ้ายเหยียบ
ถ้าต้องมาขับเกียร์กระปุกใช้ขาข้างไหนเบรค
และถ้าขับรถลงเขาที่ต้องเชนเกียร์ลงแล้วเบรคด้วย เค้าใช้เท้ายังไง
สุดท้ายถ้าต้องขับรถสลับเกียร์ออโต้ กับเกียร์กระปุก เค้ามั่นใจขนาดไหนว่าจะไม่ผิดพลาด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Hala Madrid
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3065
โพสเมื่อ: Sun Jan 02, 2022 14:17
Silence พิมพ์ว่า:
จะไปยัดเยียดให้การกระทำของเค้ามันผิด อย่าเอาความคิดเห็นส่วนตัวของคุณคนเดียวมาอ้างครับ อันนี้พูดตรงๆ ถึงแม้ผมจะเห็นว่าประเด็นของคุณมันมีน้ำหนักนะ

แต่ถ้าจะฟันธงแบบนี้ คุณต้องงมีหลักฐานที่แน่นพอ ว่า การขับ 2 เท้า มันเกิดเรื่องมากกว่า มันต้องมีข้อมูลที่มากพอว่าการขับ 1 เท้า ปลอดภัยมากกว่า

ไม่งั้น แค่ความเห็นของคุณ มันไม่ Strong พอ ที่จะเปลี่ยนความเคยชินของคนอื่นหรอกครับ  

ดูจากการพิมพ์ของคุณเหมือนมีหลักการดีนะครับ แต่อันนี้มันตรรกะง่ายๆเลย แค่ใช้ความคิดไม่ต้องใช้งานวิจัยไรให้วุ่นวาย

- ใช้ 1 เท้าในการขับ เวลาเบรคยกเท้าจากคันเร่งไปกดเบรค
- ใช้ 2 เท้าขับรถ เท้านึงวางไว้บนคันเร่งอีกเท้าบนเบรค

เวลาตกใจโอกาสที่ใครจะเหยียบคันเร่งมีมากกว่ากัน เอาแค่นี้
(ยังไม่รวมเรื่องความชำนาญที่ชอบพูดกันนะ)

สิ่งที่ผมต้องการจะสื่อคือ การที่คุณขับสองเท้าอะมันมีความเสี่ยงมากกว่า 1 เท้าอยู่แล้ว ไม่ได้จะบอกว่าผมจะต้องถูกหรืออะไรเลย มันคือความเสี่ยงที่เพื่อนร่วมทางอาจได้รับ
แก้ไขล่าสุดโดย l3ergkamp เมื่อ Sun Jan 02, 2022 14:19, ทั้งหมด 1 ครั้ง
9
0

ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel