ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5 ... 11, 12, 13
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งบุนเดสลีกา
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 06 Sep 2013
ตอบ: 10861
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:07
[RE: จากดราม่า riety ความรู้สึกเป็นอย่างไร ?]
เรื่องนี้สอนให้รู้ว่า ถ้าคิดว่าทำไม่ได้ อย่าไปรับปากซี้ซั้วะ ยังดีนี่แค่การเทส แต่ถ้าเป็นงานจริงผู้ว่าจ้างเสียหายแน่นอน

และนี่คือปัญหาของวงการกราฟฟิก คือโรคเลื่อนๆ
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2010
ตอบ: 1083
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:10
[RE: จากดราม่า riety ความรู้สึกเป็นอย่างไร ?]
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
notehahaha พิมพ์ว่า:
the Smirnoff พิมพ์ว่า:
ผมฮาที่ติ่งยังบอกไม่ผิด ตปท.ไม่เห็นเป็นไรมากกว่า

ในขณะที่เจ้าตัวออกมาชี้แจงว่าทีมงานสื่อสารผิดพลาด พร้อมขอโทษ

แต่ติ่งยังแถแถดๆๆๆๆต่อไปตามมโนจิต55555
บอกตปท.ไม่เห็นมีดราม่า เอ้า! ก็ไม่มีดิเพราะเค้าเซ็นสัญญากันเรียบร้อย ไม่ได้สื่อสารอย่างไปลงคอนเท้นอีกอย่างจนต้องมาขอโทษอยู่ตอนนี้ไง 5555  

ติ่งตรงไหน แทบไม่เคยดูช่องนี้เลยผ่านๆตาดูไปสองคลิปได้มั้ง

แล้วบอกแถ

ไปอ่านคำขอโทษยัง มันเขียนโคตรรรรรชัด แทบจะเป็นการตอกกลับพวกดีไซนเนอที่ออกมาโวยด้วยซ้ำว่าอ่านสัญญาไม่ดีเองหรือเปล่า

1. แจ้งกำหนดวันรับงานชัดเจน จบวันที่ 13 พ.ย
2. โดยไม่มีระบุเรื่องแก้ไขงานหรือดราฟ เพียงแค่ส่งงานสมบูรณ์ 1 ชิ้น
3. บริษัทจะนำไปใช้ต่อได้โดยไม่ติดเงื่อนไขใด

ลองบอกมาดิ สัญญาเขียนแบบนี้ ไอrietyมันเอาไปทำผิดสัญญาข้อไหน

สัญญาพวก fiver มันก้เขียนแบบนี้ทั้งนั้นตอนกดตกลงจ่ายตังอะ ว่าเอาไปทำต่อได้มันไม่มีมาแยกย่อยขนาด

เอาไปพิมไม่ได้นะ เอาลงยูทูปไม่ได้นะ พิมลงกระป๋องไม่ได้นะ ลงเฟสไม่ได้นะ ลงยูทูปไม่ได้นะ wtf แบบนั้นไม่เขียนสัญญายาวเป็นร้อยหน้าเลยหรอ มันก้จบอยุ่ที่คำว่า "บริษัทจะนำไปใช้ต่อได้โดยไม่ติดเงื่อนไขใด "แล้วมั้ง

แสดงว่าถ้าทำอะไรมาซักอย่างนึงให้บริษัทแล้วไม่ได้เขียนในสัญญา

บริษัทจะเอาไปวิจารณ์ไปด่าไปอะไรก็ได้งี้หรอ

อันนี้มันไม่ได้เกี่ยวกับว่าทำผิดไม่ผิดแล้ว

มันเกี่ยวกับ "มารยาท" และ "จรรยาบรรณ"

ที่เค้าตามด่าคือมันไม่มี "มารยาท" กับ "จรรยาบรรณ" ในวิชาชีพ

แค่นั้นเลย

ไม่ต้องไปยกไอ้เพจฝรั่งอะไรนั่นมาหรอกว่ามันทำได้ใครก็ทำได้

ฝรั่งคือพระเจ้า ฝรั่งทำอะไรก็ไม่ผิด

ตลกจัดๆ  

มันไม่ได้เอาไปด่าเยอะนะ แต่ที่มันคอมเม้นคือตรง และจุกทุกคอมเม้น

ลองบอกมาสิว่า มีผลงานไหนผ่านมั่ง คือเค้าแค่พูดแรง แต่มันตรงทุกข้อเลยที่ว่าโลโก้ที่ส่งมา

ใช้ไม่ได้ซักอัน

คือมันเอาไปทำไรต่อไม่ได้เลยอะ จะแก้ยังไงให้ผ่านงานกับโลโก้แต่ละชิ้นที่ส่งมา คือแต่ละอันดับกันหมด

เค้าก้แค่วิจารงานที่เค้าถือว่าเป็นfinalแล้วเพราะในสัญญาเขียนว่าขออันเดียวจบ กลายเป็นฝั่งดีไซนเนอคิดไปเองรึเปล่าที่คิดว่าอยากแก้อีก  

ก็บอกแล้วไงว่ามันไม่ได้เกี่ยวกับวิจารณ์ตรงจุดหรือไม่ตรง

มันเกี่ยวกับการมาวิจารณ์ในที่สาธารณะแล้วเอาคนอื่นมาทำให้ตัวเองดูสูงส่งขึ้น

ซึ่งผมก็ไม่ได้บอกว่ามันผิดสัญญาหรืออะไรหรอก

แค่มันไม่เหมาะสมแค่นั้นเอง

และการที่คุณทำแบบนี้มาแล้วคุณก็ต้องรับให้ได้ว่าต้องโดนด่า

แล้วถ้าอนาคตมีคนเอาผลงานคุณไปวิจารณ์เสียๆหายๆก็ต้องรับได้เช่นกัน
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 11066
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:18
อ่านแล้วตลก แปลกๆ มันไม่ใช่วิจารณ์ ไม่ได้ครับ

แต่คุณเอา งานจ้าง ที่ไม่ได้ระบุว่าจะเอามาลง คอนเท้น เพื่อขายของคุณต่อ มาทำลักษณะแบบนี้ มันผิดมารยาทไหม

ถ้างานของคุณ ไม่รู้เลยว่า จะจบแค่นี้ แล้วจะถูกนำมาสับในที่แจ้ง แบบนี้ ต่อให้ผู้ว่าจ้าง ไม่ได้ระบุ ชื่อ ผู้ถูกจ้างก็เถอะ

ผม งง จะดีเฟนด์ อะไรอะ เห็นๆอยู่ว่าผิด เอางาน ที่ยังไม่เสร็จ ได้รับบรีฟกว้างๆ มาสับ เอาคอนเท้น เฉย งง

ทำแบบนี้ก็คือยอมรับได้หรอครับ บรีฟเค้าแย่มากนะ ไม่มีรายละเอียดเลย
1
0
นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 3056
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:18
ผมมีโอกาสได้ดูทันตั้งแต่วันแรกครับ

เป็นมุมมองที่คิดว่าตัวเองอยู่เหนือกว่า ยังคิดอยู่เลยครับว่าเจ้าของผลงานจะรู้สึกยังไง จะไม่ดราม่าเอาเรอะ

แล้วก็ดราม่าจริงๆ ถ้าจะเอางานคนอื่นมาพูดคงพูดได้แค่ความชอบส่วนตัวล่ะครับ ไม่ใช่ทำนองตัดเกรดงานดีไม่ดีแบบนี้ไม่ใช่ลูกศิษย์ส่งงานอาจารย์

ส่วนเรื่องบลีฟงานอันนั้ก็คงเป็นรายละเอียดอีกส่วน

0
0
Status:
เข้าร่วม: 18 Jan 2011
ตอบ: 6779
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:20
wit123ddd พิมพ์ว่า:
sleter พิมพ์ว่า:
wit123ddd พิมพ์ว่า:
เออแต่ผมงงไอตรง บอกว่าอย่ากดราคาแต่เขาไปจ้าง 20 มาได้ไงละนั้น  

ไม่ต้อง งง หรอก พวกรับทำโลโก้ 5 บาท 10 บาทก็มีครับ  

ผมละหงิด  

คนในวงการก็หงิดครับ 555
ตัดต่อ 100-300 งี้
0
0
นักบอลไทยพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 28 Sep 2005
ตอบ: 16228
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:24
คือชอบเค้าที่ดูน่ารักดี คอนเท้นต่างๆ ก็ใช้ได้เลย การถ่ายทำ artwork อะไรในคลิปสวยดี

แต่ไม่ชอบตอนน้องพูด มันดูแปลกๆ เวลาคุยเล่นก็พอได้ แต่เวลาพูดในคลิปคอนเท้นตัวเองมันดูแบบ ประดิษฐ์
0
0
|||

ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12567
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:26
หลายคนดูช่องเขาแล้วบอก ดีๆๆๆ ธรรมชาติ

ผมมองว่านี่เป็นทักษะการแสดงล้วนๆ แล้วมาบวกกับจริตของตัวเองและที่ตัวเองอยากเป็น
แล้วก็โปรดักชั่นที่บอกเลยว่า ละเอียดยิบ ดูสวย คำดูสวยทุกคำ ซึ่งทั้งหมด "มันไม่ใช่ธรรมชาติโฟ้ย"
มันก็เลยกลมกล่อมจนชาวเน็ตทั่วไปดูแล้วหลงเป็นธรรมดา
0
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 3254
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:27
มองว่า riety ไม่ได้ผิดอะไรเลยที่ทำคอนเทนต์แบบนี้ ไอ้คนรับงานหน้าบางออกมาเอง เขาก็ไม่ได้เปิดเผยตั้งแต่แรกแล้ว ที่เถียงกันว่าคอนเท้นนี้ตปททำแล้วไม่เห็นไม่เป็นไร ส่วนตัวผมว่าคนไทยหน้าบาง รับคำวิจารณ์ไม่ได้เอง วัฒนธรรมรักษาหน้าแบบไทยๆอะแหละ ละก็ฝากถึงไอ้พวกชอบแซะว่าคนเห็นต่างเป็นติ่งเพราะคนทำเป็นผู้หญิงหน้าตาดีว่า smooth brain จังเลยพวกนายอะ
0
0
อบรมขอไลเซนส์
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2008
ตอบ: 26568
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:29
ผมฮาที่ติ่งยังบอกไม่ผิด ตปท.ไม่เห็นเป็นไรมากกว่า

ในขณะที่เจ้าตัวออกมาชี้แจงว่าทีมงานสื่อสารผิดพลาด พร้อมขอโทษ

แต่ติ่งยังแถแถดๆๆๆๆต่อไปตามมโนจิต55555
บอกตปท.ไม่เห็นมีดราม่า เอ้า! ก็ไม่มีดิเพราะเค้าเซ็นสัญญากันเรียบร้อย ไม่ได้สื่อสารอย่างไปลงคอนเท้นอีกอย่างจนต้องมาขอโทษอยู่ตอนนี้ไง 5555  

ติ่งตรงไหน แทบไม่เคยดูช่องนี้เลยผ่านๆตาดูไปสองคลิปได้มั้ง

แล้วบอกแถ

ไปอ่านคำขอโทษยัง มันเขียนโคตรรรรรชัด แทบจะเป็นการตอกกลับพวกดีไซนเนอที่ออกมาโวยด้วยซ้ำว่าอ่านสัญญาไม่ดีเองหรือเปล่า

1. แจ้งกำหนดวันรับงานชัดเจน จบวันที่ 13 พ.ย
2. โดยไม่มีระบุเรื่องแก้ไขงานหรือดราฟ เพียงแค่ส่งงานสมบูรณ์ 1 ชิ้น
3. บริษัทจะนำไปใช้ต่อได้โดยไม่ติดเงื่อนไขใด

ลองบอกมาดิ สัญญาเขียนแบบนี้ ไอrietyมันเอาไปทำผิดสัญญาข้อไหน

สัญญาพวก fiver มันก้เขียนแบบนี้ทั้งนั้นตอนกดตกลงจ่ายตังอะ ว่าเอาไปทำต่อได้มันไม่มีมาแยกย่อยขนาด

เอาไปพิมไม่ได้นะ เอาลงยูทูปไม่ได้นะ พิมลงกระป๋องไม่ได้นะ ลงเฟสไม่ได้นะ ลงยูทูปไม่ได้นะ wtf แบบนั้นไม่เขียนสัญญายาวเป็นร้อยหน้าเลยหรอ มันก้จบอยุ่ที่คำว่า "บริษัทจะนำไปใช้ต่อได้โดยไม่ติดเงื่อนไขใด "แล้วมั้ง

ลองอ่านในคำแถลง
Spoil
ในขั้นตอนการทำงานเบื้องหลัง ทางทีมได้ส่งบรีฟชุดเดียวกัน และได้ร่างสัญญาจ้างขอซื้อผลงานต่อนักออกแบบ 5 คน โดยไม่มีระบุเรื่องแก้ไขงานหรือดราฟ เพียงแค่ส่งงานสมบูรณ์ 1 ชิ้น จบวันที่ 13 พ.ย และบริษัทจะนำไปใช้ต่อได้โดยไม่ติดเงื่อนไขใด
เบื้องต้นในคลิป ทางเราปิดชื่อดีไซเนอร์ทุกคนเพื่อปกปิดตัวตนจากการทำคอนเทนต์นี้และป้องกันคนจะนำไปใช้ประโยชน์ต่อรองราคางานในอนาคต
แต่ความผิดพลาดหลักเกิดจากการติดต่อสื่อสารงาน
ผู้ติดต่อประสานงานแจ้งผู้ออกแบบว่าจะนำภาพไปใช้ตามเงื่อนไขในสัญญาซึ่งค่อนข้างกว้าง อีกทั้งไม่ได้พูดคุยจบงานกับผู้ออกแบบก่อนนำไปลงคอนเทนต์อย่างเป็นทางการเนื่องจากยึดวันที่ในสัญญาเป็นหลัก จึงเกิดความเข้าใจผิดกัน
อย่างไรก็ตาม นี่คือข้อผิดพลาดของการสื่อสารในทีมปั๋นเอง และจะระวังไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดอย่างนี้อีก

ที่บอกขอโทษเพราะการติดต่อสื่อสาร แล้วไอriertyก้ข้อโทาไปเรื่อยๆ แต่คำพูดจริงๆมันจบที่พารากราฟแรกแล้ว สัญญาค่อนข้างกว้าง แต่ก้ครอบคลุม เอาไปทำอะไรก้ได้ ก้คือเอาไปทำอะไรก้ได้

ทำไมต้องแจ้งด้วยว่าจะเอาผลงานไปทำอะไรมั่ง สมมติออกแบบโลโก้บริษัท ผมต้องบอกดีไซนเนอมั๊ยว่าผมจะเอาไปทำอะไรมั่ง มันจบที่บอกว่าเอาไปทำอะไรก้ได้แล้ว จะเอาไปทำที่รองขี้หมา จะเอาไปแปะผนังบ้าน จะเอาไปทำเป็นรูปว่าวแล้วชักเล่น มันก้อยุ่ที่ลูกค้าแล้วเค้าไม่ต้องมานั่งบอกนะว่าเอาไปทำอะไร

ไม่ได้อ่านหมดนะบอกตรงๆเบื่อที่จะอ่าน จากข้อ2ก็ใช่ไง คนทำงานในวงการถึงออกมาด่ากัน เพราะวงการนี้รู้ๆกันอยู่มันมีหลายdraft แต่เล่นเอาdraftเดียวไปลงเลย ถามไปก็ไม่ตอบ ละเอาไปลงคอนเท้นเลย

ส่วนข้อ3 บริษัทนำไปใช้ต่อได้ไม่ติดเงื่อนไขใด ใช่คับ อันนี้คือหมายถึงงานfinalไง แต่คนทำlogoแค่ส่งdraftไปถามละเอาไปลงเลย ถึงได้มาบอกว่ามันต้องconfidentialไม่ใข่เหรอ(กรรมสิทธิ์draftเป็นของคนทำlogo) ถ้าอันนั้นfinalแล้วเค้าจะมาโวยทำแป๊ะอะไร(ก็finalเป็นของคนทำคลิป) นี่งงอะไรป่ะถามจิง??? ไม่ใช่draftไป3แบบละจะตกเป็นของคนทำคลิปหมดเลยนะ กรรมสิทธิ์draftเป็นของคนทำlogoนะ ไม่งั้นคนทำคลิปจะขอโทษเพื่อ?????

โอ๊ย อธิบายให้เข้าใจยากจัง555
4
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2007
ตอบ: 41456
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:33
ผมว่าต้องแยกเป็น 2 กรณี 1.คือการวิจารณ์งานเค้า 2.การเอามาทำคอนเทนต์ของตัวเอง สำหรับผมนะการวิจารณ์งานมันไม่แปลกหรอกครับ ผมว่าคนทำงานต้องเปิดใจยอมรับเรื่องพวกนี้ เค้าชอบตรงไหนไม่ชอบเพราะอะไร
ส่วนการเอางานเค้ามาวิจารณ์ทำคอนเทนต์ตัวเองผมว่ามันแปลกๆนะ ถ้าคุณบอกเค้าเรื่องนี้แต่แรกหรือแจ้งเค้าก่อน ผมว่าปัญหาเรื่องนี้คงไม่เกิดครับ เพราะผมว่าบางคนอาจปฏิเสธไม่รับงานนี้เลยก็ได้ เพราะถ้าบางอันโดนวิจารณ์เละเทะ เค้าเองก็อาจลำบากในทีหลังได้ อย่าลืมว่าเค้าเป็นคนดังมีแฟนคลับ มีคนติดตามเยอะแยะ บางทีการวิจารณ์ของเค้ามันกลายเป้นตัวกำหนดทิศทางของชิ้นงานนั้นๆได้นะครับ
0
0

Status:
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:38

แล้วบอกแถ

แสดงว่าถ้าทำอะไรมาซักอย่างนึงให้บริษัทแล้วไม่ได้เขียนในสัญญา

บริษัทจะเอาไปวิจารณ์ไปด่าไปอะไรก็ได้งี้หรอ

อันนี้มันไม่ได้เกี่ยวกับว่าทำผิดไม่ผิดแล้ว

มันเกี่ยวกับ "มารยาท" และ "จรรยาบรรณ"

ที่เค้าตามด่าคือมันไม่มี "มารยาท" กับ "จรรยาบรรณ" ในวิชาชีพ

แค่นั้นเลย

ไม่ต้องไปยกไอ้เพจฝรั่งอะไรนั่นมาหรอกว่ามันทำได้ใครก็ทำได้

ฝรั่งคือพระเจ้า ฝรั่งทำอะไรก็ไม่ผิด

ตลกจัดๆ  

มันไม่ได้เอาไปด่าเยอะนะ แต่ที่มันคอมเม้นคือตรง และจุกทุกคอมเม้น

ลองบอกมาสิว่า มีผลงานไหนผ่านมั่ง คือเค้าแค่พูดแรง แต่มันตรงทุกข้อเลยที่ว่าโลโก้ที่ส่งมา

คือมันเอาไปทำไรต่อไม่ได้เลยอะ จะแก้ยังไงให้ผ่านงานกับโลโก้แต่ละชิ้นที่ส่งมา คือแต่ละอันดับกันหมด

เค้าก้แค่วิจารงานที่เค้าถือว่าเป็นfinalแล้วเพราะในสัญญาเขียนว่าขออันเดียวจบ กลายเป็นฝั่งดีไซนเนอคิดไปเองรึเปล่าที่คิดว่าอยากแก้อีก  

ที่เค้าออกมาขอโทษ

ผู้ติดต่อประสานงานแจ้งผู้ออกแบบว่าจะนำภาพไปใช้ตามเงื่อนไขในสัญญาซึ่งค่อนข้างกว้าง อีกทั้งไม่ได้พูดคุยจบงานกับผู้ออกแบบก่อนนำไปลงคอนเทนต์อย่างเป็นทางการเนื่องจากยึดวันที่ในสัญญาเป็นหลัก จึงเกิดความเข้าใจผิดกัน อย่างไรก็ตาม นี่คือข้อผิดพลาดของการสื่อสารในทีมปั๋นเอง และจะระวังไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดอย่างนี้อีก

จากคำแถลงก็เห็นๆอยู่ว่าสื่อสารกันคนละอย่างคือ(ฝั่งที่รู้ว่าจะทำคอนเท้นอะไร กับฝั่งที่ไม่รู้)

ฝั่งที่ไม่รู้ก็ทำตามprocessปกติ ทำdraftออกมาให้ดูก่อนถ้าโอเคก็ส่งตัวfinal แต่ฝั่งที่หิวคอนเท้นก็เข้าทางเลยส่งมากุเอาdraftลงแม่ม ละก็ไม่บอกด้วยรอให้ครบตามกำหนดเวลาละจบ ฝั่งคนทำlogoก็เอ๋อแดกไป

อันนี้แกล้งไม่เข้าใจป่ะเนี่ยถามจิง5555 คนเค้าอธิบายเป็น10คนตั้งแต่กระทู้เก่า จนเจ้าตัวคนทำคลิปออกมาขอโทษละแต่ก็ยังแถให้ไม่ผิดอีก อ่ะย้ำให้อีกรอบนะ555

"นี่คือข้อผิดพลาดของการสื่อสารในทีมปั๋นเอง และจะระวังไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดอย่างนี้อีก"
แก้ไขล่าสุดโดย the Smirnoff เมื่อ Sat Nov 27, 2021 20:40, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: 4 แชมป์ยังไงให้โลกจำ
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 4963
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:40

แล้วบอกแถ

ลองอ่านในคำแถลง
Spoil
ในขั้นตอนการทำงานเบื้องหลัง ทางทีมได้ส่งบรีฟชุดเดียวกัน และได้ร่างสัญญาจ้างขอซื้อผลงานต่อนักออกแบบ 5 คน โดยไม่มีระบุเรื่องแก้ไขงานหรือดราฟ เพียงแค่ส่งงานสมบูรณ์ 1 ชิ้น จบวันที่ 13 พ.ย และบริษัทจะนำไปใช้ต่อได้โดยไม่ติดเงื่อนไขใด
เบื้องต้นในคลิป ทางเราปิดชื่อดีไซเนอร์ทุกคนเพื่อปกปิดตัวตนจากการทำคอนเทนต์นี้และป้องกันคนจะนำไปใช้ประโยชน์ต่อรองราคางานในอนาคต
แต่ความผิดพลาดหลักเกิดจากการติดต่อสื่อสารงาน
ผู้ติดต่อประสานงานแจ้งผู้ออกแบบว่าจะนำภาพไปใช้ตามเงื่อนไขในสัญญาซึ่งค่อนข้างกว้าง อีกทั้งไม่ได้พูดคุยจบงานกับผู้ออกแบบก่อนนำไปลงคอนเทนต์อย่างเป็นทางการเนื่องจากยึดวันที่ในสัญญาเป็นหลัก จึงเกิดความเข้าใจผิดกัน
อย่างไรก็ตาม นี่คือข้อผิดพลาดของการสื่อสารในทีมปั๋นเอง และจะระวังไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดอย่างนี้อีก

ที่บอกขอโทษเพราะการติดต่อสื่อสาร แล้วไอriertyก้ข้อโทาไปเรื่อยๆ แต่คำพูดจริงๆมันจบที่พารากราฟแรกแล้ว สัญญาค่อนข้างกว้าง แต่ก้ครอบคลุม เอาไปทำอะไรก้ได้ ก้คือเอาไปทำอะไรก้ได้

ทำไมต้องแจ้งด้วยว่าจะเอาผลงานไปทำอะไรมั่ง สมมติออกแบบโลโก้บริษัท ผมต้องบอกดีไซนเนอมั๊ยว่าผมจะเอาไปทำอะไรมั่ง มันจบที่บอกว่าเอาไปทำอะไรก้ได้แล้ว จะเอาไปทำที่รองขี้หมา จะเอาไปแปะผนังบ้าน จะเอาไปทำเป็นรูปว่าวแล้วชักเล่น มันก้อยุ่ที่ลูกค้าแล้วเค้าไม่ต้องมานั่งบอกนะว่าเอาไปทำอะไร

ไม่ได้อ่านหมดนะบอกตรงๆเบื่อที่จะอ่าน จากข้อ2ก็ใช่ไง คนทำงานในวงการถึงออกมาด่ากัน เพราะวงการนี้รู้ๆกันอยู่มันมีหลายdraft แต่เล่นเอาdraftเดียวไปลงเลย ถามไปก็ไม่ตอบ ละเอาไปลงคอนเท้นเลย

ส่วนข้อ3 บริษัทนำไปใช้ต่อได้ไม่ติดเงื่อนไขใด ใช่คับ อันนี้คือหมายถึงงานfinalไง แต่คนทำlogoแค่ส่งdraftไปถามละเอาไปลงเลย ถึงได้มาบอกว่ามันต้องconfidentialไม่ใข่เหรอ(กรรมสิทธิ์draftเป็นของคนทำlogo) ถ้าอันนั้นfinalแล้วเค้าจะมาโวยทำแป๊ะอะไร(ก็finalเป็นของคนทำคลิป) นี่งงอะไรป่ะถามจิง??? ไม่ใช่draftไป3แบบละจะตกเป็นของคนทำคลิปหมดเลยนะ กรรมสิทธิ์draftเป็นของคนทำlogoนะ ไม่งั้นคนทำคลิปจะขอโทษเพื่อ?????

โอ๊ย อธิบายให้เข้าใจยากจัง555  

+1 งานดราฟเป็นของเจ้าของผลงาน ไม่ใช่คนว่าจ้าง

งี้ถ้าขอ 5 ดราฟ แสดงว่า 5 ดราฟนี้ ลูกค้าเอาไปทำงานต่อได้เลยสินั่น

แต่หลายคนก็เข้าใจแบบนั้นนะ ปวดหัวแทนจริงๆ

งานดราฟกับงาน final มันต่างกันมากครับ

อ่านในกระทู้นีัละผมเพลียมากๆ

งี้ ถ้าผมอยากดิสเครดิตใคร ผมไปจ้างเขาออกแบบ

เอามาลงช่องแบบนี้ วิจารณ์บลาๆ ได้เลยสิ
2
0

อิอิ มีความสุข อิอิ
กำเนิดดาวรุ่ง
Status: ChelseaFan
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 69
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:41
เอาจริงไปอ่านทั้งแถลงขอโทษ ทั้งทางฝ้งเจ้าของโลโก้ (ย้ำ2 ครั้งเลยด้วยว่าวิจารณ์ได้ มีปัญหาตรงการสื่อสารทั่ไม่ชัดเจนและไม่เป็นมืออาชีพ) มันโครตชัดแล้ว

เอาจริงที่เอาคลิปฝรั่งมาเทียบนี้ได้เข้าไปดูกันบ้างไหมว่าคลิปแต่คลิปนำเสนออะไร คนทำมีความ respect แค่ไหน ซึ่งมันชัดเจนมากว่าแตกต่างกับคลิปที่เป็นประเด็นดราม่านำเสนอ เอาแค่ว่าสิ่งที่ได้แม่งก็ต่างกันแล้ว

คุณได้อะไรจากคลิปของฝรั่ง
- ได้เห็นกระบวนการทำงานของแต่ละราคา
- ได้เห็นการวิจารณ์ที่มีการอธิบายชัดเจน (กางGrid โชว์กันเลยบางคลิป)
- ความ respect

คุณได้อะไรจากคลิปที่เป็นปัญหา
- ??

** มีคนตีกินเอาอย่างอื่นที่ไม่เกี่ยวกับโลโก้มาปนด้วยอย่างแถ

มันชัดมากๆ จนตอนนี้ ฝ่ายหนึ่งก็ต้องรับกรรมกับความผิดพลาดไปแล้ว ในคลิปฝรั่งแม่งมีติดต่อแบบ massage ให้ดูด้วยซ้ำ
เรื่องข้อตกลงในการใช้งานสามรถหาความรู้ได้ทางอินเตอร์เน็ตทั่วๆไป
เอาจริงแค่บอกว่าจะเอาไปทำอะไรให้สิทธิคนทำโลโก้สามารถบอกปัดได้ด้วยก็จบแล้ว

คนขวางกระแสไม่ผิดใครๆก็สามารถตั้งคำถามได้แต่ แต่อย่างน้อยขอมีความรู้เถอะ ไม่งั้นมันจะวนอยู่ในอ่างเอา
คนในวงการส่วนใหญ่ก็ดูออกว่า 20 k มันตรงโจทย์แต่ไม่ตรงใจลูกค้าซึ่งมันเป็นเรื่องปกติสำหรับดราฟแรก มันไม่มีคนปกติจ้างคน 20 K เพื่อเอาภาพเดียวหรอก
หน้าบางกว่าคนทำโลโก้ก็สายเลียนี้แหละครับ ขนาดคนที่ดีเฟ้นให้ยอมรับผิดแบบตรงไปตรงมา แต่กุไม่คิดแบบนั้น มันไม่ใช่ มันไม่จริง มันต้องเป็นแบบที่กุคิด ตลกชิบหายเลย

แก้ไขล่าสุดโดย Goaw9 เมื่อ Sat Nov 27, 2021 21:00, ทั้งหมด 1 ครั้ง
5
0
]
Status:
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:42
KKomrade พิมพ์ว่า:
มองว่า riety ไม่ได้ผิดอะไรเลยที่ทำคอนเทนต์แบบนี้ ไอ้คนรับงานหน้าบางออกมาเอง เขาก็ไม่ได้เปิดเผยตั้งแต่แรกแล้ว ที่เถียงกันว่าคอนเท้นนี้ตปททำแล้วไม่เห็นไม่เป็นไร ส่วนตัวผมว่าคนไทยหน้าบาง รับคำวิจารณ์ไม่ได้เอง วัฒนธรรมรักษาหน้าแบบไทยๆอะแหละ ละก็ฝากถึงไอ้พวกชอบแซะว่าคนเห็นต่างเป็นติ่งเพราะคนทำเป็นผู้หญิงหน้าตาดีว่า smooth brain จังเลยพวกนายอะ  

คิดเองเออเองเหมือนสลิ่มดีครับ
3
0
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2010
ตอบ: 1083
โพสเมื่อ: Sat Nov 27, 2021 20:42

แล้วบอกแถ

แค่นั้นเลย

ตลกจัดๆ  

ที่เค้าออกมาขอโทษ

ผู้ติดต่อประสานงานแจ้งผู้ออกแบบว่าจะนำภาพไปใช้ตามเงื่อนไขในสัญญาซึ่งค่อนข้างกว้าง อีกทั้งไม่ได้พูดคุยจบงานกับผู้ออกแบบก่อนนำไปลงคอนเทนต์อย่างเป็นทางการเนื่องจากยึดวันที่ในสัญญาเป็นหลัก จึงเกิดความเข้าใจผิดกัน อย่างไรก็ตาม นี่คือข้อผิดพลาดของการสื่อสารในทีมปั๋นเอง และจะระวังไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดอย่างนี้อีก

จากคำแถลงก็เห็นๆอยู่ว่าสื่อสารกันคนละอย่างคือ(ฝั่งที่รู้ว่าจะทำคอนเท้นอะไร กับฝั่งที่ไม่รู้)

ฝั่งที่ไม่รู้ก็ทำตามprocessปกติ ทำdraftออกมาให้ดูก่อนถ้าโอเคก็ส่งตัวfinal แต่ฝั่งที่หิวคอนเท้นก็เข้าทางเลยส่งมากุเอาdraftลงแม่ม ละก็ไม่บอกด้วยรอให้ครบตามกำหนดเวลาละจบ ฝั่งคนทำlogoก็เอ๋อแดกไป

อันนี้แกล้งไม่เข้าใจป่ะเนี่ยถามจิง5555 คนเค้าอธิบายเป็น10คนตั้งแต่กระทู้เก่า จนเจ้าตัวคนทำคลิปออกมาขอโทษละแต่ก็ยังแถให้ไม่ผิดอีก อ่ะย้ำให้อีกรอบนะ555

"นี่คือข้อผิดพลาดของการสื่อสารในทีมปั๋นเอง และจะระวังไม่ให้เกิดข้อผิดพลาดอย่างนี้อีก"

อธิบายไปก็ไม่ฟังหรอกครับคนแบบนี้

เห็นออกมาตั้งแต่วันแรกๆละ มาดีเฟนต์อยู่นั่นว่าทำอย่างงี้ไม่ผิดเพราะฝรั่งทำกัน

ผมหล่ะเหนื่อย
3
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5 ... 11, 12, 13
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel