BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้เยี่ยมชม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 16 Jun 2020
ตอบ: 1763
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 20:54
ถูกแบนแล้ว
[Dragonball GT] สำหรับเพื่อนๆชอบกันไหมครับ
คือตอนเด็กที่ดูเรื่องนี้คือ อะไรก็ได้ที่เป็นดราก้อนบอลเราชอบหมดเลย ด้วยความเป็นเด็กมันเลยดูแบบไม่คิดอะไรมาก ตัวละครอาจดีไซน์แปลกๆไปบ้าง อย่างพวกมังกรต่างๆ แต่ตอนจบเราชอบมากๆ คือต่อให้ที่ทำมาก่อนหน้านี้ห่วยแตก แต่ตอนจบดราก้อนบอล GT มันชนะใจเราไปเต็มๆ เศร้ามากที่ต้องเหมือนโกคูจากไปตลอดกาล จะไม่มีดราก้อนบอลอีกแล้ว แถมโดนตัดออกจากการเป็นภาคหลักเพราะการมาของ Super

แต่พอโตขึ้น ถามว่าผมชอบอยู่มั้ย ผมก็ยังชอบ GT อยู่เพราะตอนจบคือ epic สุดๆแล้วจริงๆ เพลงประกอบคือเพราะมากๆทุกเพลง แต่ข้อเสียก็เยอะ คือเอาจริงๆ GT คอนเซ็ปอะไรดูดีน่ะครับ เป็นการ retro อะไรที่เด่นๆใน dragonball มาค่อนข้างเยอะ แต่ดันไม่ได้นึกถึงความสมเหตุสมผลอะไรเลยทำให้โดนด่าค่อนข้างเยอะ

1. ทำไมโกคูต้องกลับกลายเป็นเด็ก : คือต่อให้มี dragonball ที่ทรงพลังแค่ไหน แม้จะเป็นพระเจ้าก่อนแยกร่าง พลังยังไงก็ไม่มีทางบังคับโกคูให้กลายเป็นเด็กได้แน่ เพราะมันดันไปเหมือนลดพลังของโกคูลงแบบไร้เหตุผลมาก มันคนละประเด็นกับพิกโกโร่ ที่ขอพรให้หนุ่มขึ้นเพื่อกลับเป้นตอนที่มีพลังเยอะๆ แต่ของโกคูมันดันกลับทำให้อ่อนแอลงได้ซะงั้น คือ ความจริงไม่ควรทำให้โกคูเป็นเด็ก ประเด็นดราก้อนบอลดาวดำ ผมพอรับได้น่ะ คือผมก็เข้าใจน่ะว่า เหตุที่ต้องไปตามหาในจักรวาล เพื่อหามิตรให้โกคู เพื่อสำหรับไม้ตายบอลเกงกิ ที่รวมพลังของทั้งจักรวาล แต่ถ้าจะให้ดียังไงก็คิดว่าไม่ควรทำให้โกคูเป็นเด็กอีกครั้งแบบถาวรขนาดนั้น

2. ปังที่บทไม่น่ารักเท่าตอนก่อนจบภาค Z เลย คือ ภาค Z ตอนปังสี่ขวบ ผมโครตชอบเลย น่ารักมาก พอมา GT กลายเป็นตัวละครที่น่ารำคาญ และไม่ควรติดสอยห้อยตามโกคูไปในอวกาศเลย ทรังค์ก็บุคคลิกสู้ Future trunk ไม่ได้ทั้งปวง ถ้าจะไปหาอยากให้เป็นพวกโกคู เบจิต้า (คงยาก แต่อาจจะแถไปว่าต้องการไปฝึกฝึมือด้วย) อีกคนเลือกได้ ถ้าอยากให้ retro จริงๆ ก็ บลูม่านั่นแหล่ะ แต่เนื่องจากอายุเยอะแล้ว อาจจะยาก จะเป็นทรังค์กับโกเท็น หรืออูบุก็ได้ (คนๆนี้มีประเด็นเรื่องชาติกำเนิดเป็นตัวชูโรงอยู่แล้ว ทำเป็นอีก saga นึงยังได้เลย) เพื่อสร้างความน่าติดตามของทีมสำรวจหน่อย

3.เนื่องจาก scale มันไปค่อนข้างไกลแล้ว ศัตรูที่เคยครองจักรวาล หรือสร้างความสะพรึงให้กาแล็กซี่ อย่างฟรีเซอร์ บู ก็ถูกปราบมาแล้ว ศัตรูที่ปรากฏก็ควรมีความน่าสนใจ หรือมีประเด็กแค้นพวกชาวไซย่า (เบบี้นี่ผมพอ ok) หรือใครที่มีความแค้นกับพวกฟรีเซอร์ บู หรือไปเจอพวกที่มีวิชาประหลาดๆ ให้มีเหตุผลของความเก่ง เป็น Quest หลักในการตามหาดราก้อนบอล ซึ่งมันทำได้แย่มาก เหมืออนกลับไปดูดราก้อนบอลภาคเด็กและทำได้ดร๊อปด้วย ทั้งที่พลังขนาดโกคูระดับนี้ มันควรผ่านปัญหาได้ง่ายกว่านี้

4.คอนเซ็ปมังกรชั่วร้ายจาก Dragonball ผมถือว่าเป็น concept ที่ดีที่สุดแล้ว ความเก่งเวอร์ๆของมังกร ผมว่าถ้าจะกล่าวถึงก็มีเหตุผลรองรับ คือการขอพรทีมากเกินไปของโกคูในช่วง 30 ปีที่ผ่านมา ทำให้มังกรมันเก่งสุดๆไปเลยก็ได้ ถือว่ารับได้ ยิ่งถ้าได้รับการ design ที่ดีจากโทริยาม่า ผมถือว่าเป็น last boss ที่เหมาะสมสุดๆของสุดๆแล้วสำหรับดราก้อนบอล ซึงใน GT มันดูโง่ๆไปหน่อยบางตัว เก่งจริงๆแค่ 2-3 ตัว แต่รูปลักษณ์อุบาดเกิน

สุดท้าย concept Super Saiyan 4 ผมชอบแนวความคิดมาก ลิงยักษ์เป็นพลังที่ยังไงก็ไม่ควรถูกลืมไป แต่ชอบ SS4 แบบนี้อ่ะ ยังไง super saiyan ผมก็ยังชอบสีทองมากกว่า
[/size]
แก้ไขล่าสุดโดย angkrit51 เมื่อ Fri Sep 24, 2021 21:00, ทั้งหมด 3 ครั้ง
5
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
คอมเมนเตเตอร์
Status: โมไงจะใครละ
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 24426
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 20:57
[RE: [Dragonball GT] สำหรับเพื่อนๆชอบกันไหมครับ]
เนื้อเรื่องไม่ชอบอะ เหมือนดูดราก้อนบอลเวอร์ชั่นเด็กเลย ซึ่งความพีคหลังจาก Z มา

มันไม่ควรเป็นแบบนั้น อย่างกับดูภาคคืนสู่เหย้ายังไงไม่รู้

แต่สิ่งนึงที่ชอบของภาค GT คือคอสตูมตัวละคนซุปเปอร์ไซย่า 4 นี่เท่เลย กับอีกอันคือเพลงเนี่ยแหละตำนานจัดๆ

3
0
โค้ช C-License
Status:
เข้าร่วม: 30 Apr 2015
ตอบ: 13652
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 20:58
[RE: [Dragonball GT] สำหรับเพื่อนๆชอบกันไหมครับ]
2 สิ่งที่ผมชอบคือ

1.ซุปเปอรไซย่าขั้น 4

2.เพลง Dan Dan เวอร์ชั่นผู้ชายร้องเท่านั้น
3
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 46927
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 20:58
ภาคตอนเด็ก+ z ดูเมะแล้ว ยังไปซื้อรวมเล่มมาอีก 2 รอบ (รอบแรกปลวกกิน)
โตแล้วยังไม่ลืมลำดับเนื้อเรื่องอะ ส่วนภาค GT นี่จำแทบไม่ได้ มันไม่ค่อยหนุกด้วยมั้ง
แก้ไขล่าสุดโดย Mo Hara เมื่อ Fri Sep 24, 2021 20:59, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 16 Jun 2020
ตอบ: 1763
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:02
ถูกแบนแล้ว
สายลมขย่มศีลธรรม พิมพ์ว่า:
2 สิ่งที่ผมชอบคือ

1.ซุปเปอรไซย่าขั้น 4

2.เพลง Dan Dan เวอร์ชั่นผู้ชายร้องเท่านั้น  

ของผู้หญิงเจ้าของเพลงที่แต่งคือ วง Zard คุณ อิซูมิ ซากาอิที่เสียไปแล้ว ก็เอามาร้องด้วย ผมก็ชอบไม่แพ้กันเลยครับ เป็นเพลงที่แบบจะฟังแบบเปียโน ไวโอลิน วงออกเคสตร้า หรือฟังแบบ 8 bit ก็ยังเพราะตลอดกาลจริงๆ
3
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 25 Nov 2010
ตอบ: 9258
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:05
เป็นภาคที่น่ารำคาญมาก ผมดูไม่จบ ดูถึงแค่เบบี้ ละ็ดูคลิปตอนสู้มังกรนิดหน่อย

น่ารำคาญอย่างแรกคือคาแรคเตอร์ ทั้งปัง ทรังค์ โกคูเลย
โกคูเป็นเด็กละสมองเด็กตามหรอ โอเค 5555 แต่พลังไม่ได้เด็กตามนี่ ดูมีปัญหากับการจัดการศัตรูง่อยๆนะ
ปัง ทรังค์ นี่มาเป็นกระสอบทราย กับตัวปัญหาชัดๆ
ละพอเป็นอนิเมะ ผมมีปัญหาับการยืดแหละ ไม่ค่อยชอบ

ดีไซน์ SS4 กับ อิชชินรอน ดูดี คอนเซปบอสเบบี้กับมังกรก็โอเค
0
0

ดาวซัลโวยุโรป
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 7052
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:05
ขนาดผมดูตอนไม่ได้สนใจเนื้อเรื่องมากยังรำคาญหลายๆอย่างเลยครับ มีสองอย่างที่ดีสำหรับผมใน GT

1.เพลง
2.ร่างลิง

สองอย่างนี้นี่เดอะเบสเลย คอนเซ็ปต์ร่างลิงนี่สุดๆละ ดึงเรื่องพลังลิงจากภาคแรกๆออกมา

ส่วนสิ่งที่ผมไม่ชอบมีหลายอย่างเลย

1.นิสัยปัง เป็นสิ่งที่น่ารำคาญที่สุดละ
2.Goku ร่างเด็ก ไม่มีความสมเหตุสมผลอะไรทั้งนั้น ถ้าเทพเจ้ามังกรเทพถึงขนาดทำให้ Goku หลังจบภาค Z กลายเป็นเด็กได้ ก็หมายความว่าเทพเจ้ามังกรสามารถจัดการ บู เซล ฟรีสเซอร์ ได้ไม่ยากเลย
3.สเกลพลัง ตัวร้ายที่เจอมาช่วงแรกๆนี่สเกลกาวมาก ซึ่งเอาจริงๆแล้วสเกลของ Goku กับ Trunk ตอนนั้นจัดการได้แบบชิลๆเลย
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 2301
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:07
ภาคนี้ผมชอบช่วงเนื้อเรื่องตอนสู้กับเบบี้ นะสนุกดี เบบี้ ก็เท่จัด ไล่ดูดพลังเค้าไปทั่ว 55

แก้ไขล่าสุดโดย Shevchenko 07 เมื่อ Fri Sep 24, 2021 21:08, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 22612
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:08
ไอเดียดีมาก แต่อะไรๆแปลกๆไปหน่อย

ความจริงเอาไอเดียมามันเหมือนรีเซตจักรวาลไม่ให้พลังเว่อไปอะ แล้วมันมีอะไรหลายอย่างให้เล่นได้เยอะเลย ดาวมีเป็นล้านๆดวงจะเขียนยังไงก้ได้

ก้เขียนว่าบูเก่งสุดก้โอเค แล้วก้รีพลังพวกพระเอกถอยหลังไปเจออะไรใหม่ๆ

ส่วนตัวให้สนุกกว่าไอภาคซุปเปอ ไซอยาจินก๊อดโตะไรนี่อีก อ่านแล้วไม่สนุกเลย คือสกลพลังพระเอกล้นจนไม่รุ้ล้นไง ก้เอาตัวล้น เจอล้นกว่า เจอล้นสุด เจอโคตรล้น อ่านแล้วไม่อินเลย
0
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
โค้ช T-License
Status:
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 25177
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:10
มีดีแค่เพลง กับ ร่าง 4
0
0

นักเตะอบต.
Status: แล้วชีวิตคุณจะเปลี่ยนไป
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 3083
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:13
สิ่งที่ดีที่สุดคือตอนจบทำน้ำตาไหล นอกนั้นไม่โอเค
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 1225
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:15
[Dragonball GT] สำหรับเพื่อนๆชอบกันไหมครับ
สำหรับผมเป็นเพลงอนิเมะที่ติดหูสุดๆรองจากเพลงประกอบจากดิจิม่อนเลย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0

ผู้ช่วยแมวมอง
Status:
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 12 Oct 2009
ตอบ: 25064
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:16
ชอบแค่เพลง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: Dog never lie
เข้าร่วม: 22 Nov 2008
ตอบ: 12667
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:24
คนชมเยอะมาก ผมกลับคิดว่าโคตรกาก ความรู้สึกเดียวกัน
ตำนานกลับมา ยังไงก็ตื่นเต้น ก็สนุก แต่พอดูไปจริงๆ
1.เนื้อเรื่องโคตรอ่อน สู้แพ้สู้ชนะ วนไปไม่มีเหตุผล
2.ผู้ติดตามอ่อน การกระจายบทอ่อน ไม่ได้รู้นิสัยใจคอตัวละครมากขึ้นเลย

ลองมาดูภาคSUPERที่อ.เขียนบทสิครับ โอเคถึงจะมีloopเดิม เขโดนทืบ จบด้วยโกคู
แต่มันมีแก่นของเรื่อง มีวิวัฒนาการของตัวละคร
โกคูจะไม่ร่วมมือกับเบจิต้านะ ทั้งคู่ฝึกแยกไปแต่ละสายของตัวเองนะ
มีปริศนา มีตัวละครที่น่าสนใจ มีมือที่สามที่ไม่รู้เป็นบอสมั้ย

**เพิ่มจุดเด่นคือเพลง กับ ร่าง4
ธีมเรื่องให้โกคูเป็นเด็กน่าสนใจมากๆครับ เป็นการเนิร์ฟตัวละครที่ดูโอเคเลย
แก้ไขล่าสุดโดย talents1628 เมื่อ Fri Sep 24, 2021 21:25, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ผู้ช่วยผู้จัดการทีมสำรอง
Status: !@#$%^&
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 13187
โพสเมื่อ: Fri Sep 24, 2021 21:30
ไม่ชอบคอนเซบผโงกุนโดนเนิฟพลัง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel