BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 5595
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:48
[RE: [แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน]
ในทาง ทฤษฎี LAN ไม่มีโอกาศเลยที่เสียงจะแตกต่าง

มาว่ากันเรื่องซาวการ์ด หรือ HDMI ยังมีความเป็นไปได้มากกว่า ที่จะทำให้เสียงแตกต่าง
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักเตะเทศบาล
Status: Myujikkii มันคือรักที่ไม่มีเงื่อนไขใดๆทั้งสิ้น
เข้าร่วม: 23 Dec 2009
ตอบ: 2097
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:48
[RE: [แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน]
010101 มันไม่ใช่ตัวเลขสมมุตินะครับ มันเป็นหลักการของการส่งข้อมูลในระดับ Physical Layer แล้ว OSI Model ก็เป็น Standard ที่ยอมรับกันทั่วโลก ซึ่งถ้าไอ้ 010101 มันผิดเพี้ยนไป ไม่เหมือนตัวต้นฉบับ ข้อมูลที่ส่งก็ผิด ไม่เกี่ยวอะไรกับคุณภาพเสียงเลย

OSI stands for Open Systems Interconnection. It has been developed by ISO – ‘International Organization of Standardization'

1. Physical Layer (Layer 1) :
The lowest layer of the OSI reference model is the physical layer. It is responsible for the actual physical connection between the devices. The physical layer contains information in the form of bits. It is responsible for transmitting individual bits from one node to the next. When receiving data, this layer will get the signal received and convert it into 0s and 1s and send them to the Data Link layer, which will put the frame back together.
0
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 54033
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:51
[RE][แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน
devilsatan พิมพ์ว่า:
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวจะหาว่าไม่ตอบแล้วมุดรูอีกนะครับ ผมจะเคลียร์ทีเดียวจบในตรงนี้เลยนะ

1. ผมไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ลองอ่านคอมเมนท์ทั้งหมดดู ตั้งแต่เริ่มแรก ผมเน้นแค่คำว่า "มีโอกาสแตกต่าง" แค่นั้น...ถ้าใครจะตีความเหมารวม แล้วแต่

2. ผมไม่ได้อยากจะมาขิงว่าเคยฟังชุด 10 ล้าน 100 ล้าน ถ้าไม่โดนไอ้ตัวต้นเรื่องมาแซะว่าผมเป็น "เห็บ"

ทั้งที่ผมคอมเมนท์ด้วยเหตุผลมาตลอด ส่วนไอ้พวกที่ผสมโรงก็แล้วแต่ ผมไม่ถือ

3. ถ้าอยากลองเชิงนัก ไปทำความเข้าใจสัญญาณดิจิตอลให้ถูกต้องก่อนนะครับ ว่ามันเป็น "ตัวเลขเชิงสมมติ"

ไม่ใช่ตัวเลขจริง ถ้าไม่เข้าใจตรงจุดนี้ก็ไม่ต้องคุยแล้วครับเสียเวลา

ปล. ส่วนคอมเมนท์ไหนอยากลองเชิง Blind Test ผมยินดีรับคำท้าครับ ติดต่อมาได้เลยถ้าแน่จริง

แต่ผมไม่ไปฟรีนะ ผมไปต้องมีอะไรที่มันมีประโยชน์ ไม่ใช่เสียเวลาเด็กเล่น โตๆ กันแล้ว

อ๋อ สถานที่ชุดต่างๆ ตาม Source ที่ต้องการได้เลยครับ ไม่ได้มีปัญหาจะสายอะนาล็อก หรือ ดิจิตอล ได้หมด...

สุดท้ายที่ท้ามาอย่าดีแต่ปากครับ...รำคาญ

จากคนเรียนคอม/ดิจิตอลมา

ขยายความข้อ 3 หน่อยครับ เผื่อผมเข้าใจอะไรผิด  

ขออนุญาต ตอบเป็น PM นะครับ...ถ้าสะดวก ตอนนี้ขอเคลียร์งานก่อน  

ตั้งมู้ใหม่อธิบายเฉพาะข้อสามเลยครับ เปิดกะลาผมหน่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
นักบอลถ้วย ก.
Status: (ɔ◔‿◔)ɔ ♥
เข้าร่วม: 28 May 2020
ตอบ: 5463
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 16:27
๐mC๐ พิมพ์ว่า:
SlayerMetal พิมพ์ว่า:
เดี๋ยวจะหาว่าไม่ตอบแล้วมุดรูอีกนะครับ ผมจะเคลียร์ทีเดียวจบในตรงนี้เลยนะ

1. ผมไม่ได้เข้าข้างฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ลองอ่านคอมเมนท์ทั้งหมดดู ตั้งแต่เริ่มแรก ผมเน้นแค่คำว่า "มีโอกาสแตกต่าง" แค่นั้น...ถ้าใครจะตีความเหมารวม แล้วแต่

2. ผมไม่ได้อยากจะมาขิงว่าเคยฟังชุด 10 ล้าน 100 ล้าน ถ้าไม่โดนไอ้ตัวต้นเรื่องมาแซะว่าผมเป็น "เห็บ"

ทั้งที่ผมคอมเมนท์ด้วยเหตุผลมาตลอด ส่วนไอ้พวกที่ผสมโรงก็แล้วแต่ ผมไม่ถือ

3. ถ้าอยากลองเชิงนัก ไปทำความเข้าใจสัญญาณดิจิตอลให้ถูกต้องก่อนนะครับ ว่ามันเป็น "ตัวเลขเชิงสมมติ"

ไม่ใช่ตัวเลขจริง ถ้าไม่เข้าใจตรงจุดนี้ก็ไม่ต้องคุยแล้วครับเสียเวลา

ปล. ส่วนคอมเมนท์ไหนอยากลองเชิง Blind Test ผมยินดีรับคำท้าครับ ติดต่อมาได้เลยถ้าแน่จริง

แต่ผมไม่ไปฟรีนะ ผมไปต้องมีอะไรที่มันมีประโยชน์ ไม่ใช่เสียเวลาเด็กเล่น โตๆ กันแล้ว

อ๋อ สถานที่ชุดต่างๆ ตาม Source ที่ต้องการได้เลยครับ ไม่ได้มีปัญหาจะสายอะนาล็อก หรือ ดิจิตอล ได้หมด...

สุดท้ายที่ท้ามาอย่าดีแต่ปากครับ...รำคาญ

จากคนเรียนคอม/ดิจิตอลมา

ขยายความข้อ 3 หน่อยครับ เผื่อผมเข้าใจอะไรผิด  

ขออนุญาต ตอบเป็น PM นะครับ...ถ้าสะดวก ตอนนี้ขอเคลียร์งานก่อน  

ตั้งมู้ใหม่อธิบายเฉพาะข้อสามเลยครับ เปิดกะลาผมหน่อย  

+1 ครับ
ช่วยตั้งมู้ระเบิดกะลาผมออกที
0
0

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4011
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 17:56
[RE][แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน
Crystalza พิมพ์ว่า:
ในฐานะทำงานสายคอมเต็มตัว
ข้อมูลส่งผ่าน LAN หรือ fiber ก็เป็น 01 เข้าใจถูกแล้ว ไม่ใช่เลขสมมุติ แต่มันส่งกันเป็น digital signal หลังจากครบ bit จะรวมกันเป็นและ packet จะรวมกันเป็นชุดข้อมูล สุดท้ายมันจะ checksum กลับเป็นไฟล์เดิม เท่ากับว่า ถ้าข้อมูลต้นทางส่งมาปลายทางครบถ้วน เราจะได้ไฟล์เหมือนกัน ข้อมูลเท่าๆกันทุกประการ เสียงไม่มีผลกับสายแน่นอน ให้สายเทพ สายถูก ถ้าข้อมูลมาครบก็จบครับ

ยกตัวอย่างเห็นภาพง่ายๆนะครับ
เคยโหลด bit กันไหม ไฟล์มาจากต้นทางเป็น 100peer แล้วมารวมกันเป็นข้อมูลในเครื่องเรา มันรวมกันได้ถูกต้องเพราะมี checksum ครับ
ก่อนไฟล์ครบ 100% เคยเปิดไฟล์หนังดูก่อนไหม ดูได้นะครับ แต่ข้อมูลช่วงที่ขาด ก็จะดูไม่ได้ช่วงนั้นๆไป มันหายไปเลยไงครับ  

ขอสอบถามหน่อยได้ไหมครับว่าตัว checksum มันต้องอยู่ฝั่งรับข้อมูลถูกไหมครับ

แล้วถ้าเป็นแบบนั้นแปลว่าก็ถูกส่งมาผ่านสาย Lan เป็น digital เหมือนกันใช่ไหมครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2009
ตอบ: 124
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 18:33
luciferzz พิมพ์ว่า:
Crystalza พิมพ์ว่า:
ในฐานะทำงานสายคอมเต็มตัว
ข้อมูลส่งผ่าน LAN หรือ fiber ก็เป็น 01 เข้าใจถูกแล้ว ไม่ใช่เลขสมมุติ แต่มันส่งกันเป็น digital signal หลังจากครบ bit จะรวมกันเป็นและ packet จะรวมกันเป็นชุดข้อมูล สุดท้ายมันจะ checksum กลับเป็นไฟล์เดิม เท่ากับว่า ถ้าข้อมูลต้นทางส่งมาปลายทางครบถ้วน เราจะได้ไฟล์เหมือนกัน ข้อมูลเท่าๆกันทุกประการ เสียงไม่มีผลกับสายแน่นอน ให้สายเทพ สายถูก ถ้าข้อมูลมาครบก็จบครับ

ยกตัวอย่างเห็นภาพง่ายๆนะครับ
เคยโหลด bit กันไหม ไฟล์มาจากต้นทางเป็น 100peer แล้วมารวมกันเป็นข้อมูลในเครื่องเรา มันรวมกันได้ถูกต้องเพราะมี checksum ครับ
ก่อนไฟล์ครบ 100% เคยเปิดไฟล์หนังดูก่อนไหม ดูได้นะครับ แต่ข้อมูลช่วงที่ขาด ก็จะดูไม่ได้ช่วงนั้นๆไป มันหายไปเลยไงครับ  

ขอสอบถามหน่อยได้ไหมครับว่าตัว checksum มันต้องอยู่ฝั่งรับข้อมูลถูกไหมครับ

แล้วถ้าเป็นแบบนั้นแปลว่าก็ถูกส่งมาผ่านสาย Lan เป็น digital เหมือนกันใช่ไหมครับ  

Checksum ทำใน Layer 2 ของ OSI Model หน้าที่หลักของชั้น Data Link layer คือ ทำการรวบรวมข้อมูลจาก Physical layer (คือ Layer 1 พวกสาย LAN นี่แหละครับ) และตรวจสอบความถูกต้องของข้อมูล โดยปกติผู้ส่งข้อมูลจะแบ่งข้อมูลที่มีความยาวมากออกเป็นกลุ่มข้อมูลย่อยๆแต่ละส่วนย่อยเรียกว่า ดาต้าเฟรม (data frame) ชุดของดาต้าเฟรมสำหรับข้อมูลที่ต้องการส่งไปให้ผู้รับก็จะถูกส่งไปทีละเฟรมตั้งแต่เฟรมแรกไปจนครบทุกเฟรม ไปถึงผู้ส่งเพื่อเป็นการบอกให้ทราบว่าได้รับข้อมูลครบแล้ว กระบวนการรับ-ส่งข้อมูลนี้ก็จะเสร็จสมบูรณ์

ส่วน Security Checksum เพื่อตรวจสอบไฟล์ในกรณีต้องการความถูกต้องขั้นสูง ก็มีวิธีเข้ารหัสไฟล์ (hash) 2แบบ คือ sha และ md จะได้ไฟล์มาไว้ตรวจสอบระหว่างผู้รับและผู้ส่งอีกที ในกรณีที่ต้องการความถูกต้องของข้อมูลมากๆนะครับ

1
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Sep 2017
ตอบ: 2550
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 18:56
nontarat พิมพ์ว่า:
อยากถามกูรูทั้งหลาย พอดีงงมานานแหละ
ทำไมเสียง Digital ของ SPDIF หรือ Optical ถึงสู้เสียงจาก HDMI ไม่ได้ในกรณีต่อสายระหว่างชุดเครื่องเสียงกับทีวี
.
และก็ Lan กับ wireless คุณภาพต่างเสียงไหม
รวมไปถึงเสียงผ่านบลูทูธด้วย แบบ adptx กับธรรมดา
ทำไมเสียงถึงต่างกัน ถ้าตามความเข้าใจผม บลูทูธส่งเป็นดิจิตอลใช่ไหม  

อันนี้ฟังอันนี้ฟังLossless ถ้า Lossless btไม่ได้
wirelesss นี่ต้องของsony ถึงจะเล่นได้

Opticalของเครื่องเสียง เป็นเทคโนโลยีเก่า ตั้งแต่สมัย stereo 2ch แล้วก็ใช้ต่อเนื่องมาถึงยุคโฮมเทียเตอร์ DTS จะรองรับได้เฉพาะเสียงเพลง stereo จนถึงเสียง Dolby Digital 5.1, DTS 5.1
ฺBW ไม่ได้มากอย่างที่คิดครับ เพราะมันติดที่เทคโนโลยีของเครื่องเสียงด้วย

ส่วน hdmi จะรองรับเสียง 7.1 ch ,HD audio 24 bit 96 kHz พวก DTS-HD Master Audio หรือ Dolby TrueHD หรือ DTS:X ไปนู้นเลย
ถ้าจะเอาครบๆผมว่า HDMI (eARC) + soundbar น่าจะจบครับ
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel