BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แขวนสตั๊ด
Status: Don't try this at home.
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 29 Sep 2007
ตอบ: 27015
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:20
[RE: [แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน]
Dolores พิมพ์ว่า:
อยากรู้ว่ามันมีวิธีเช็คยังไงว่าข้อมูลที่ผู้รับได้เหมือนกับผู้ส่งจริงๆ  

เวลาเราโหลดเกม ถ้าได้ข้อมูลไม่เหมือนกับที่ผู้ส่งส่งให้ เล่นๆไปเกมก็เด้ง เพราะได้ไฟล์มาไม่สมบูรณ์ ถึงมีการ CheckSum
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status: โง่แล้วเสือกสู้มือซะด้วย กูนี่หยั่งชอบ
เข้าร่วม: 07 Feb 2009
ตอบ: 9379
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:22
[RE: [แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน]
มีสายอันไหนที่ใช้แล้วเสียงอวบอึ๋มบ้างไหมครับ
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: CEO @Manchester United FC
เข้าร่วม: 28 Oct 2007
ตอบ: 7797
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:22
Cafe1n พิมพ์ว่า:

หาเงินจ่ายค่าแพ้ blind test รึยังครับ

1
0
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 42043
Ed Woodward พิมพ์ว่า:

หาเงินจ่ายค่าแพ้ blind test รึยังครับ

พอจะมีให้ยืมไหมครับลอร์ดเอ็ด
1
0
ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status:
เข้าร่วม: 07 Feb 2006
ตอบ: 20287
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:23
ผมว่ายังไงก็ไม่น่าเกี่ยว แต่ถ้าความสมบูรณ์ของไฟล์ อันนี้เกี่ยวข้องแน่นอน (ข้อมูลขาดๆหายๆ)

แต่คุณภาพการฟังเพลง มันก็ต้องขึ้นอยู่กับ sound card หูฟัง ฯลฯ พวกนี้มากกว่ามั้ง

แล้วมันจะมีหูฟังหรือลำโพงเทพๆไปทำไม
0
0
Onion Member
Status: Ola..
เข้าร่วม: 15 Sep 2005
ตอบ: 12837
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:24
อยู่สายโทรคมนาคม ผมไม่รู้จะตอบอย่างไร
0
0
แผล่บๆ เรื้อนๆ ปั้มเรป วู้ !!!
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: อิอิ
เข้าร่วม: 16 Mar 2020
ตอบ: 10433
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:25
[แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน
ถ้าไปกลับไม่ตรงกัน คือเสีย ไม่ได้มีพงเพี้ยนอะไรเลย คือเสีย แบบหายไป เหมือนเล่น rov แล้ว เนตกากอะ คือภาพค้าง หลุด
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 9277
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:25
ถูกแบนแล้ว
ชิวาว่าว พิมพ์ว่า:
ไหนๆคนก็สนใจเรื่องเสียงมากขึ้น ผมฝากร้านด้วยละกันฮะ ถถถ  

มูมมาม เอาไป 15 วัน
1
0
Status: CEO @Manchester United FC
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:26

ผมไม่เกี่ยว ผมแค่พาหลานมาเที่ยวงานวัดครับ

1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 14819
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:31
อเฟรดไวฟ์ซ พิมพ์ว่า:
ชิวาว่าว พิมพ์ว่า:
ไหนๆคนก็สนใจเรื่องเสียงมากขึ้น ผมฝากร้านด้วยละกันฮะ ถถถ  

มูมมาม เอาไป 15 วัน  
ใจร้ายแถะ
0
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I may not be your first But I plan to be your last
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 10947
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:36
เข้าไปดูยูทูปช่องนายอาร์ม ที่กระทู้ล่างแปะไว้เลย

นายอาร์มอธิบายไว้อย่างง่ายและเข้าใจหลักการของมันเลยครับ

เท่าที่ผมจับใจความได้คือนายอาร์มบอกว่าการที่ค่าไฟที่จะทำให้สัญญาณเปลี่ยนจาก 1 เป็น 0 หรือ 0 เป็น 1

คือ 2 โวทล์

ยกตัวอย่างเช่นส่งค่าสัญญาณเป็น 0 คือค่าการส่งกำลังไฟต่ำกว่า 3.5 โวลท์แต่ถ้ามากกว่า3.5 คือค่าสัญญาณ 1

ที่นี้การที่จะเพี้ยนจาก 1 เป็น 0 หรือ 0 เป็น 1 ต้องมีค่าความต่างของสัญญาณรบกวนคือ 2 โวลท์

นายอาร์มบอกว่าถ้าจะมีอะไรที่มากระทบสัญญาณให้ไฟกระชากได้เกิน 2 โวลท์เขาบอกให้เช็คที่ระบบเถอะ

ไม่ต้องมาเช็คที่สัญญาณ

ที่นี้การส่งมันมีการทวนคำสั่งด้วยว่าส่งมาถูกต้องไหมในลำดับถัดมาเรียกว่า Parity Check เพื่อเป็นการทวนสัญญาณ

ลำดับถัดมาอีกคือการเข้ารหัส Ethernet protocal เพื่อเช็คความถูกต้องของสัญญาณที่ส่งมาถ้าไม่ถูกก็ส่งมาใหม่

ถ้าตามหลักการที่นายอาร์มกล่าวจึงแทบเป็นเป็นไม่ได้ที่จะส่งข้อมูลมาผิด

0
0
นักบอลถ้วย ค.
Status: Bet on your risk
: 1 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 13 Aug 2006
ตอบ: 3761
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:37
ต้องดูว่าต้นทางเป็น Analog หรือ Digital

ปัญหาคือการส่งข้อมูล Analog เนี่ยมันต้องแปลงเป็น Digital ก่อน (A to D) ในส่วนนี้ก็จะเกิด Quantization error ขึ้นพอแปลงเป็น Digital ได้แล้วเนี่ยก็ค่อยส่งสัญญาณ

พูดง่ายๆคือข้อมูล Digital มันเป็นการประมาณของข้อมูล Analog สิ่งที่เกิดขึ้นคือผู้รับไม่มีทางได้ข้อมูลที่ตรงกับ Source 100% แน่ๆครับ

แต่ถ้าข้อมูลต้นทางเป็น Digital อยู่แล้วยังไงส่งมาสิ่งที่ได้รับต้องเหมือนกัน

ส่วนประเด็นที่ถกเถียงกันในเน็ตเรื่องสาย LAN มันไม่เกี่ยวอยู่แล้วเพราะเหมือนเป็นสะพานต้นทางส่งยังไงมาก็ได้แบบนั้น
แก้ไขล่าสุดโดย Heaven_K เมื่อ Tue Sep 14, 2021 15:43, ทั้งหมด 2 ครั้ง
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2009
ตอบ: 124
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:39
ในฐานะทำงานสายคอมเต็มตัว
ข้อมูลส่งผ่าน LAN หรือ fiber ก็เป็น 01 เข้าใจถูกแล้ว ไม่ใช่เลขสมมุติ แต่มันส่งกันเป็น digital signal หลังจากครบ bit จะรวมกันเป็นและ packet จะรวมกันเป็นชุดข้อมูล สุดท้ายมันจะ checksum กลับเป็นไฟล์เดิม เท่ากับว่า ถ้าข้อมูลต้นทางส่งมาปลายทางครบถ้วน เราจะได้ไฟล์เหมือนกัน ข้อมูลเท่าๆกันทุกประการ เสียงไม่มีผลกับสายแน่นอน ให้สายเทพ สายถูก ถ้าข้อมูลมาครบก็จบครับ

ยกตัวอย่างเห็นภาพง่ายๆนะครับ
เคยโหลด bit กันไหม ไฟล์มาจากต้นทางเป็น 100peer แล้วมารวมกันเป็นข้อมูลในเครื่องเรา มันรวมกันได้ถูกต้องเพราะมี checksum ครับ
ก่อนไฟล์ครบ 100% เคยเปิดไฟล์หนังดูก่อนไหม ดูได้นะครับ แต่ข้อมูลช่วงที่ขาด ก็จะดูไม่ได้ช่วงนั้นๆไป มันหายไปเลยไงครับ
2
0
Status:
เข้าร่วม: 21 Aug 2021
ตอบ: 4411
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:40

ผมไม่เกี่ยว ผมแค่พาหลานมาเที่ยวงานวัดครับ

แวะมาอุดหนุนซุ้มสาวน้อยตกน้ำของผมด้วยครับ

สาวน้อยตัวยังแห้งอยุ่เลย

1
0
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 15:47
ลุงเอ็ม พิมพ์ว่า:

แวะมาอุดหนุนซุ้มสาวน้อยตกน้ำของผมด้วยครับ

สาวน้อยตัวยังแห้งอยุ่เลย

เมียมาด้วยครับ ไม่สะดวกแวะไป 55555

อาจจะกลายเป็นผมที่ตกเลือดแทน
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel