BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ซุปตาร์ยูโร
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9455
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:36
[แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน
อ้างอิงมู้นี้ : http://www.soccersuck.com/boards/topic/2054903

เพื่อนสมาชิกท่านนึงได้เปิดประเด็นเรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายเอาไว้ (ข้อ 3 ในสปอย)
Spoil

3. ถ้าอยากลองเชิงนัก ไปทำความเข้าใจสัญญาณดิจิตอลให้ถูกต้องก่อนนะครับ ว่ามันเป็น "ตัวเลขเชิงสมมติ"

ไม่ใช่ตัวเลขจริง ถ้าไม่เข้าใจตรงจุดนี้ก็ไม่ต้องคุยแล้วครับเสียเวลา

ผมสงสัยเลยสอบถามข้อมูลเพิ่มเติม ซึ่งเพื่อนสมาชิกท่านนั้นได้ตอบ PM มาดังนี้ครับ
เจ้าตัวแสดงการยินยอมให้นำมาแชร์เพื่อนสมาชิกแล้ว (หวังว่าจะไม่ผิดกฎเว็บนะ)

ความเห็นของผมที่พอเรียนดิจิตอลมาบ้าง (จบคอม แต่ไม่ได้เอก Network)
สัญญาณ 010101 ที่เห็นมันคือการแปลง sine wave ให้ออกมาในรูปของตัวเลข
เมื่อปลายทางได้รับก็จะนำไปแปลงกลับเป็น sine wave เพื่อแปลงกลับมาเป็นเสียง

ซึ่งกรณีที่ 010101 เปลี่ยนเป็น 010100 หลายคนอาจจะเข้าใจว่าก็ผิดตัวเดียวเองนี่ เสียงก็เลยเปลี่ยน
แต่จริงๆแล้ว 010101 มันไม่ได้จบแค่นั้น แต่ละ bit จะถูกนำไปรวมเป็นชุด (8 bit = 1 byte) เพื่อใช้ข้อมูลต่ออีกที
การเพี้ยนจาก 0 - 1 แค่ตัวเดียวมันไม่ได้ทำให้เพี้ยนแค่นิดๆหน่อยๆ แต่มันมีสิทธิ์ทำให้เสียง ณ เสี้ยววินาทีนั้นกระตุกหรือขาด (jitter) ไปเลย

นี่คือกรณีที่ loss นะครับ และยังไม่รวมการทำ error correction ที่สามารถแก้ไขปัญหานี้ได้

ซึ่งกรณีที่ไม่มี loss เลย และใช้การส่งข้อมูลแบบ lossless streaming ด้วย
sine wave 1 ก่อนส่ง = sine wave 2 หลังส่งเสมอ
ไม่มีความผิดเพี้ยนของข้อมูลแน่นอนครับ

เพื่อนๆมีความเห็นว่าอย่างไรกันบ้างครับ
6
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ผู้จัดการทีมชาติ
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 42043
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:51
Top Comment [RE: [แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน]
Salazao พิมพ์ว่า:
Cafe1n พิมพ์ว่า:
ชิวาว่าว พิมพ์ว่า:
ไหนๆคนก็สนใจเรื่องเสียงมากขึ้น ผมฝากร้านด้วยละกันฮะ ถถถ  

WM ครับ มีคนเนียนโปรโมทคร้าบ แบนเลยคร้าบ  

บินแน่นอนเมียWMฟ้องแล้ว หยอกๆๆๆ

เพิ่มเติม นี่ละจังหวะของค่ายเน็ตแล้ว ไหนๆก็มีเหล่าหูเทพเยอะ

จัดเลยโปรเน็ต Fiber audio grade สายแพงๆ เอาสักเดือนละหมื่นเจาะตลาดหูเทพ  

Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:37
[RE: [แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน]
1
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2016
ตอบ: 13584
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:40
[RE: [แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน]
เรียน network แต่ลืมแล้ว

รอคนอื่นมาตอบด้วยคน
0
0
Liverpool ยังขาด no.6
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status: All the best to you, Arsene.
เข้าร่วม: 28 Dec 2017
ตอบ: 2656
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:41
ถ้ามัน Loss จากข้อมูลไม่ครบไบท์จริง เสียงก็ต้องหายไปสิครับ ไม่ใช่อวบอิ่มกว่า ซึ้งกว่า
0
0

"ฉันรักธรรมศาสตร์ เพราะธรรมศาสตร์สอนให้ฉันรักประชาชน"
มหาวิทยาลัยวิชาธรรมศาสตร์และการเมือง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: แก่ ใจดี สปอร์ต อบต.
ตอบ: 14819
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:44
ไหนๆคนก็สนใจเรื่องเสียงมากขึ้น ผมฝากร้านด้วยละกันฮะ ถถถ
6
0
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 12560
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:44
0
0
การกินหมูดิบ ทำให้หูดับ
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 2299
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:48
[แตกประเด็นจากมู้ก่อน] เรื่องสัญญาณดิจิตอลในสายแลน
ไปดูคลิปนายอาร์มในมู้ล่างเลยฮะ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:48

WM ครับ มีคนเนียนโปรโมทคร้าบ แบนเลยคร้าบ
1
0
ดาวซัลโวยุโรป
Status:
ตอบ: 13529
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:49

บินแน่นอนเมียWMฟ้องแล้ว หยอกๆๆๆ

เพิ่มเติม นี่ละจังหวะของค่ายเน็ตแล้ว ไหนๆก็มีเหล่าหูเทพเยอะ

จัดเลยโปรเน็ต Fiber audio grade สายแพงๆ เอาสักเดือนละหมื่นเจาะตลาดหูเทพ
แก้ไขล่าสุดโดย Salazao เมื่อ Tue Sep 14, 2021 14:50, ทั้งหมด 1 ครั้ง
4
0
ปลายอาชีพค้าแข้ง
Status:
เข้าร่วม: 30 Oct 2010
ตอบ: 12119
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:49
หมายความว่า ไม่มีคำว่าอวบอิ่มกว่า ซาวด์ดีขึ้นกว่า ใช่ไหมครับ
มันมีแต่ เสียงครบ กับ เสียงไม่ครบ

เพราะดาต้าถูกส่งมาในรูปสัญญาณไฟฟ้า ถ้าเสียงครบ ไม่มีกระตุก ที่ฝั่งปลายทาง
หมายความว่าบิตถูกต้องครบถ้วนเหมือน Source ที่ปล่อยออกมา

ผมว่าจุดที่ทำให้เสียงดีขึ้นกว่าเดิม น่าจะอยู่ที่ตัวถอดรหัสหรือเปล่า
หรืออุปกรณ์อื่นใดในระบบ ที่ไม่ใช่สาย Ethernet
0
0
He said : "One day you'll leave this world behind.
So live a life you will remember."
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 133
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:50
สำหรับผม สัญญาณ Digital ถูกแล้วครับที่เป็นแค่ 0 กับ 1 เราแปลงเสียงจาก Analog ไปเป็น digital ส่งผ่าน carrier ต่างๆแล้วไปแปลงกลับเป็น Analog อีกที จริงๆแล้วตัวที่น่าจะมีผลกับคุณภาพเสียงจะเป็นตัวแปลงระหว่าง Analog - Digital มากกว่านะครับ

ทีนี้เรื่องการส่งสัญญาณ digital ต้นทางเป็นยังไง ปลายทางจะเป็นแบบนั้น ถ้าส่งได้คือได้ ไม่ได้คือ package loss ครับ ไม่มีผลทำให้คุณภาพลดลง นึกสภาพความแตกต่างของ TV Analog กับ TV digital ซึ่ง TV Digital ถ้าสัญญาณมันแย่มันจะกระตุกหรือดูไม่ได้เลย แต่ในกรณี TV Analog ถ้าสัญญาณไม่ดีมันจะยังดูได้แต่ไม่ชัด

มาเถียงกันเรื่องสายแลนมีผลกับคุณภาพเสียงหรือเปล่านี่นะ ไม่ใช้ fiber optic ไปซะเลยล่ะครับ 5555

edit ถ้ามาเป็นรูปแบบ digital แล้ว ไม่มีตัวเลขเชิงสมมุตินะครับ
แก้ไขล่าสุดโดย pkanonwe เมื่อ Tue Sep 14, 2021 14:52, ทั้งหมด 1 ครั้ง
9
0
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2018
ตอบ: 2071
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:51
อยากรู้ว่ามันมีวิธีเช็คยังไงว่าข้อมูลที่ผู้รับได้เหมือนกับผู้ส่งจริงๆ
0
0
Status:
Salazao พิมพ์ว่า:

นักเตะอบต.
Status:
เข้าร่วม: 17 Oct 2006
ตอบ: 685
อันนี้ผมจะพิมพ์เป็น คอมเมนท์สุดท้ายแล้วนะครับ ผมไม่ได้เข้าข้างหรือมีส่วนได้ส่วนเสีย

กับประเด็นที่มันเกิดขึ้น แล้วผมไม่เคยลงคอมเมนท์ว่ามัน "ดีกว่า" ผมบอกเสมอและย้ำทุกครั้งว่า

มีโอกาสเป็นไปได้ ที่จะแตกต่าง ซึ่งย้อนกลับไปดูคอมเมนท์ก่อนหน้านั้นได้ ถ้าผมไม่โดนคู่กรณีแค่หนึ่งคอมเมนท์ มาจุดประเด็น

ว่าผมเป็นเห็บ ผมคอมเมนท์แบบปกติตลอด แล้วประเด็นเรื่อง Blind Test ผมไม่ได้เป็นคนจุด

สาเหตุที่อยากรับคำท้า ก็เพราะอยากรู้เหมือนกัน ไม่ได้มั่นใจ 100% ว่าจะจับจุดได้ทุกครั้งที่มีการเปลี่ยนสาย

แต่ก็คิดว่ามันอาจเป็น การท้าทายดี ไม่ได้อยากจะอวดดี แต่โดนผสมโรงมาเรื่อยๆ ทั้งที่ผมไม่ได้เข้าข้างฝั่งใด

ลองมองในมุมกลับกันนะครับ...ผมพิมพ์คอมเมนท์นึงไปแล้ว ในฐานะนักรีวิวที่ดี ต้องไม่บอกอันนั้นอันนี้ดีกว่า

ฝากไว้เท่านี้ครับ สมาชิกท่านใดเข้าใจก็ตามนั้นครับ แต่ใครจะเข้าใจไปอีกแบบก็แล้วแต่บุญแต่กรรมละครับ

สำหรับส่วนไหนที่ไปทำให้ใครไม่พอใจ ก็ขอโทษมา ณ ตรงนี้เลยนะครับ ผมพิมพ์ทุกอย่างชัดเจนว่า ไม่ได้

อยากมีเจตนาเหยียด แต่คู่กรณีเก่าเขามาหาเรื่อง ผมก็ตอบโต้ตามธรรมชาติของผม ใครพิมพ์คอมเมนท์มาปกติ

ผมตอบกลับปกติเสมอ อย่างที่ส่งข้อความไปหาเจ้าของกระทู้ตามด้านบน
แก้ไขล่าสุดโดย devilsatan เมื่อ Tue Sep 14, 2021 15:02, ทั้งหมด 2 ครั้ง
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 14 Oct 2019
ตอบ: 320
โพสเมื่อ: Tue Sep 14, 2021 14:56
เรียนมาคืนครูหมดเเล้ว
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel