BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
แข้งลีกเอิง
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 27 Nov 2007
ตอบ: 20016
โพสเมื่อ: Sun Sep 05, 2021 13:27
น้ำตกหมูสุกหรือดิบ
ผมชอบกินน้ำตกมากกว่าลาบ

เพราะเนื้อหมู จะเอาไปย่างให้สุก เกรียมๆหน่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Jan 2011
ตอบ: 1112
โพสเมื่อ: Sun Sep 05, 2021 15:01
[RE: น้ำตกหมูสุกหรือดิบ]
ลาบหมู หมูสุกเอามาสับแล้วลาบ

ก้อยวัว วัวดิบสับเอามาปรุง

ลาบวัว มีทั้งดิบและสุกแต่ไม่สับ

น้ำตกหมู ก็หมูยางเอามาหั่นแล้วปรุง

ปล. อีสานไม่มีใครเขากินกมูดิบนะ กินแต่วัวดิบ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 08 Jan 2008
ตอบ: 211
โพสเมื่อ: Sun Sep 05, 2021 15:44
น้ำตกหมูผมจะใช้สันคอหมูย่างให้หอมยังไม่สุกมาก จากนั้นก็ซอยบางๆแล้วรวนในน้ำซุปให้สุก ปล่อยให้เย็นค่อยปรุงคล้ายๆลาบครับ แต่ถ้าเป็นลาบจะสับหมูดิบแล้วมารวนให้สุกแล้วค่อยปรุง ส่วนใหญ่ที่อีสานหมูจะไม่ค่อยนิยมลาบดิบเท่าไหร่นะครับ (แต่ก็มีบ้างหลังๆ ที่เนื้อวัวราคาแพงขึ้น)

น้ำตกสมัยเด็กผมเคยกินจะเป็นย่างแล้วน้ำมาซอยก้อยเลยโดยไม่มีการรวนอีกที แห้งๆหอมข้าวคั่วพริกป่น ที่สำคํญคือได้กินแต่เวลามีเทศกาลงานบุญ ปีละครั้งเองครับ
1
0
ยินดีที่ได้รู้จักครับ
นักบอลถ้วย ข.
Status:
เข้าร่วม: 18 Feb 2011
ตอบ: 4075
โพสเมื่อ: Sun Sep 05, 2021 19:04
ลาบ = ปรุงสุกรวนกับน้ำเปล่าหรือทอด
น้ำตก = ปรุงสุกโดยย่าง
ก้อย = ปรุงเหมือนลาบแต่ดิบ
ลาบเลือด = ก้อยใส่เลือด
ซกเล็ก = ลาบเลือด + เครื่องใน

น่าจะบ่งได้ประมาณนี้นะ

Sir'Jklaw พิมพ์ว่า:
ผมว่ามันเพี้ยนไปเยอะละ เมื่อก่อน มันคือตัวแบ่ง ย่าง กับ ต้มหรือทอด

เด่วนี้ หลายคนแม้แต่บางร้านเอง ยังเข้าใจว่า ลาบ กับ น้ำตก ต่างกันที่หมูสับหรือหมูชิ้น แล้วต้มหมดด้วยนะ  

ใช่ครับ สับกับไม่สับคือไม่เกี่ยวครับ ถ้าใครไม่เชื่อลองให้ไปสั่งลาบปลาช่อนทอดดูครับ มาเป็นตัวเลย
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel