BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ผู้จัดการทีม
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 03 Mar 2019
ตอบ: 1160
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:04
นักวิทย์ UK เชื่ออุบัติแน่ 'ตัวกลายพันธุ์ใหม่โควิด' ชนะทุกวัคซีนที่มีในปัจจุบัน

นักวิทยาศาสตร์ของอังเกฤษเชื่อว่า เกือบจะแน่นอนที่จะมีตัวกลายพันธุ์ของเชื้อไวรัสโควิด-19 ตัวใหม่ ซึ่งจะทำให้วัคซีนทุกชนิดที่มีอยู่ในปัจจุบันไม่สามารถรับมือได้ พร้อมแนะนำว่าต้องลดการแพร่เชื้อให้มากที่สุดเท่าที่จะทำได้ เพื่อลดโอกาสเกิดตัวกลายพันธุ์ใหม่ที่ดื้อต่อวัคซีน

มุมมองดังกล่าวแสดงอยู่ในเอกสารที่จัดทำโดยบรรดานักวิชาการ บนสมมติฐานต่างๆ นานาเกี่ยวกับวิวัฒนาการระยะยาวของ SARS-Cov-2 ซึ่งถูกหยิบยกไปปรึกษาหารือและเผยแพร่โดยกลุ่มที่ปรึกษาทางวิทยาศาสตร์สำหรับเหตุฉุกเฉินของสหราชอาณาจักร (Scientific Advisory Group for Emergencies - SAGE)

อย่างไรก็ตาม การวิเคราะห์ในเบื้องต้นที่ยังไม่ผ่านการทบทวนโดยผู้เชี่ยวชาญ (peer-reviewed) เป็นเพียงหลักทฤษฎีและไม่ได้มีข้อพิสูจน์ใดๆ ว่าตัวกลายพันธุ์ลักษณะดังกล่าวกำลังวนเวียนอยู่ในตอนนี้

สำนักข่าวซีเอ็นเอ็นรายงานว่า เอกสารดังกล่าวลงวันที่ 26 กรกฎาคม และเผยแพร่โดยรัฐบาลสหราชอาณาจักรในวันศุกร์ (30 ก.ค.)

บรรดานักวิทศาสตร์เขียนว่าสืบเนื่องจากการขุดรากถอนโคนไวรัสดูเหมือนจะเป็นไปไม่ได้ พวกเขาจึงเชื่อมั่้นเป็นอย่างสูงว่าตัวกลายพันธุ์จะเกิดขึ้นอย่างต่อเนื่อง และเกือบแน่นอนว่าจะค่อยๆ เกิดเปลี่ยนแปลงของแอนติเจน ที่ท้ายที่สุดจะนำมาซึ่งความล้มเหลวของวัคซีนที่มีอยู่ในปัจจุบัน

พวกเขาแนะนำให้เจ้าหน้าที่ลดการแพร่เชื้อให้ได้มากที่สุดเท่าที่จะเป็นไปได้ เพื่อลดโอกาสเกิดตัวกลายพันธุ์ใหม่ที่ดื้อวัคซีน

บรรดานักวิทยาศาสตร์ยังแนะนำการวิจัยวัคซีนใหม่ อย่ามุ่งเน้นเพียงป้องกันการป่วยหนักเข้าโรงพยาบาลและการติดเชื้อเท่านั้น แต่มันควรนำมาซึ่งภูมิคุ้มกันแบบเยื่อเมือกในระดับสูงและทนทาน นอกจากนี้ พวกเขาระบุด้วยว่าเป้าหมายควรเป็นการลดการติดเชื้อและแพร่เชื้อจากบุคคลที่ฉีดวัคซีนแล้วเช่นกัน

ทั้งนี้ หลายบริษัทกำลังดำเนินการวิจัยสำหรับผลิตวัคซีนโควิด-19 ที่สามารถจัดการกับตัวกลายพันธุ์ใหม่ๆ ได้

ในเอกสารระบุว่า ตัวกลายพันธุ์บางตัวที่อุบัติขึ้นในช่วงไม่กี่เดือนที่ผ่านมา ได้ลดภูมิคุ้มกันจากการได้รับวัคซีน แม้ยังไม่มีตัวไหนเล็ดลอดการดักจับของวัคซีนไปได้ทั้้งหมด

อย่างไรก็ตาม พวกเขาเตือนว่าตัวกลายพันธุ์เหล่านั้นปรากฏตัวขึ้นก่อนมีการฉีดวัคซีนอย่างกว้างขวาง และพอมีการฉีดวัคซีนกว้างขวางขึ้น ไวรัสตัวหนึ่งๆ ที่สามาถหลบหลีกภูมิคุ้มกันจากการได้รับวัคซีนก็จะฉวยโอกาสแพร่เชื้อเพิ่มขึ้น ซึ่งในประเด็นดังกล่าวทาง SAGE เคยออกมาเตือนก่อนหน้านี้แล้ว

ในรายงานจากที่ประชุมเมื่อวันที่ 7 กรกฎาคม บรรดานักวิยาศาตร์ของ SAGE ระบุว่า การผสมผสานกันระหว่างความชุกของผู้ติดเชื้อในระดับสูงกับอัตราผูุ้ฉีดวัคซีนในระดับสูง ก่อให้เกิดสภาพแวดล้อมที่มีความเป็นไปได้อย่างที่สุดว่าตัวกลายพันธุ์ที่สามารถเล็ดลอดภูมิคุ้มกันตัวหนึ่งๆ จะอุบัติขึ้น พวกเขาบอกในตอนนั้นว่า "ยังไม่ทราบว่ามันมีโอกาสเกิดขึ้นมากน้อยแค่ไหน แต่ตัวกลายพันธุ์ดังกล่าวจะมีความเสี่ยงอย่างมากทั้งในสหราชอาณาจักรและนานาประเทศ"

(ที่มา : ซีเอ็นเอ็น)

https://mgronline.com/around/detail/9640000075331
1
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 12 Apr 2021
ตอบ: 6341
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:07
ถูกแบนแล้ว
[RE: นักวิทย์ UK เชื่ออุบัติแน่ 'ตัวกลายพันธุ์ใหม่โควิด' ชนะทุกวัคซีนที่มีในปัจจุบัน]
ไม่ฟังครับ ผมฟังหมอย ง คนเดียว
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 24 Feb 2010
ตอบ: 30723
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:09
[RE: นักวิทย์ UK เชื่ออุบัติแน่ 'ตัวกลายพันธุ์ใหม่โควิด' ชนะทุกวัคซีนที่มีในปัจจุบัน]
In หมอย ง We Trust
1
0
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: ร้านตัดผมปิด
เข้าร่วม: 08 Jan 2011
ตอบ: 10422
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:09
น่าเบื่อว่ะ ไม่มีข่าวดีเลย
0
0
หัวเจล: สองถ้วยว่ะพวกเรา

หัวหน้าแมวมอง
Status:
เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 38137
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:10
โควิดร่างทอง Is Coming
0
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2013
ตอบ: 1625
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:12
นักวิทย์ UK เชื่ออุบัติแน่ 'ตัวกลายพันธุ์ใหม่โควิด' ชนะทุกวัคซีนที่มีในปัจจุบัน
เจอชิโนแวคร้อยเข็มหน่อย
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 09 Mar 2015
ตอบ: 6021
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:12
Человек Сарай พิมพ์ว่า:
ไม่ฟังครับ ผมฟังหมอย ง คนเดียว  

ที่ผมสงสัยคือ ทำไมสื่อต้องไปเล่นข่าว ต้องไปให้ค่าไอ้คนหัวลำพวย แบบนี้ด้วยครับ
ไม่มีห่าอะไรเลย เสียคนตอนแก่ชิบหาย เพราะมามัวเลียเผด็จการ
น่าตบมาก ขัดต่อวิชาชีพตัวเองสุดๆ ทั้งๆที่รู้(มันรู้ตัวหละ) แต่มันก็พูดไปเรื่อย ยกเว้นความจริง

สื่อก็นะ ขยันไปเอามันมาออกพื้นที่อยู่ดี พูดแล้วเซ็งหวะ
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 15 Aug 2007
ตอบ: 505
หมอย ง คนเดียวช่วงนี้ 55 จริงเป็นเท็จ เท็จเป็นจริง
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
0
0
หนึ่งก้าวที่เดินนั่นหล่ะคืออนาคต แต่หนึ่งก้าวที่หยุดนิ่งมันคืออดีต ส่วนปัจจุบันอยู่ที่การตัดสินใจ

ดาวซัลโวฟุตบอลโลก
Status: You'll never Walk Alone
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 27890
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:15
พวกเองจะพูดอะไรก็พูดไปแต่ประเทศผมมี รางวัล โนเบลเงาสาขาวัคซีนไวรัสวิทยาแห่งโลกกะลาแลนด์นะโว้ย
0
0

โค้ช UEFA PRO-License
Status: ไม่ได้มากมายเลย !!
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 41111
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:16
ผมมาเพือแสดงความคิด พิมพ์ว่า:

ที่ผมสงสัยคือ ทำไมสื่อต้องไปเล่นข่าว ต้องไปให้ค่าไอ้คนหัวลำพวย แบบนี้ด้วยครับ
ไม่มีห่าอะไรเลย เสียคนตอนแก่ชิบหาย เพราะมามัวเลียเผด็จการ
น่าตบมาก ขัดต่อวิชาชีพตัวเองสุดๆ ทั้งๆที่รู้(มันรู้ตัวหละ) แต่มันก็พูดไปเรื่อย ยกเว้นความจริง

สื่อก็นะ ขยันไปเอามันมาออกพื้นที่อยู่ดี พูดแล้วเซ็งหวะ

เรตติ้งดีไงครับ ดูมู้นี้ก็ได้ ข่าวนักวิทย์ UK แต่เม้นหมอยยงมาเต็ม

แก้ไขล่าสุดโดย แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย เมื่อ Mon Aug 02, 2021 12:18, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
นักเตะอบต.
Status: I LOVE POLAR BEAR
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 1071
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:20
ไวรัสมันก็พยายามปรับตัวเพื่อเอาตัวรอด มนุษย์ก็พยายามคิดค้นวัคซีนเพื่อเอาตัวรอด ผมยังเชื่อในมันสมองของมนุษย์ว่าสุดท้ายก็ต้องเอาชนะได้ แต่อาจจะต้องใช้เวลา
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 May 2011
ตอบ: 11489
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:29

1 ใน 3 ของคณะกรรมการวิชาการวัคซีน

แล้วชอบออกสื่อ สื่อก็ชอบอะครับ
0
0

กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2018
ตอบ: 678
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:31
[RE]นักวิทย์ UK เชื่ออุบัติแน่ 'ตัวกลายพันธุ์ใหม่โควิด' ชนะทุกวัคซีนที่มีในปัจจุบัน
ตายดีกว่าเกิดมาก็เหมือนตายแบบนี้
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 11293
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:37
ซิโน 112 เข็ม กันได้ครับ

ต้องสั่งมารอ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 11293
โพสเมื่อ: Mon Aug 02, 2021 12:42

ถ้าเอาแบบ ความจริงเลย คือ หมอ ยง แกเป็นไม่กี่คนในประเทศไทย ที่เชี่ยวชาญ เรื่อง ไวรัส วิทยาเลยนะครับ

ถึงขั้นเป็น ศาตราจารย์ ที่ทำงานวิจัยเกี่ยวกับเรื่องนี้ โดยตรง ครับ

ซึ่งในไทยเอาจริงๆ แก น่าจะเป็นคนเดียวเลยมั้ง ผมไม่แน่ใจ เพราะไม่เห็นมีคนอื่นที่เป็นด้านนี้

แต่ แก ใช้ ความสามารถ ความรู้ ประสบการณ์ ผิดที่ ผิดทาง ถ้าแกยอมรับความริง แล้ว ไม่อวยซิโนแวค

แก จะเป็น คนสำคัญในการแก้ปัญหาด้านนี้ในไทย ได้อย่างมีประสิทธิภาพเลยครับ

แต่นั่นแหละ เผือก อยากเป็นใหญ่ ผิดวิธี
แก้ไขล่าสุดโดย KeeHo เมื่อ Mon Aug 02, 2021 12:43, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel