ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
ดาวซัลโวยุโรป
Status: - Real Madrid -
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 25 Jan 2015
ตอบ: 14268
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 00:41
[RE: แซลมอนจับมาแล้วกินเลยได้ไหม]
จิ๊กโก๋เฝ้าบอร์ด พิมพ์ว่า:
ได้เลยดิ

ปลาอื่นๆในทะเลด้วย ก็ทำได้

คลิป ยูทูปเห็นกันบ่อยๆ ไปตกปลาแล้ว ทำซาชิมิกันบนเรือเลย

ดีเจภูมิก็ทำบ่อย  

ที่ผมหมายถึงคือ มันควรหรือไม่ควรกิน อันตรายหรือไม่อันตรายยังไงครับ

ต่างจากพวกแร่มาขายหรือในร้านหรือไม่ประมาณนี้ครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน

โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 00:42
[RE: แซลมอนจับมาแล้วกินเลยได้ไหม]
ผู้ใหญ่บ้านหนองในเทียม พิมพ์ว่า:
ได้เลย ไม่งั้นหมีกรีซลีย์สูญพันธ์ุไปแล้ว  

นั่นมันหมีอ่ะสิ เราคนอ่ะ
1
0

แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 05 Jul 2007
ตอบ: 5229
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 00:45
[RE]แซลมอนจับมาแล้วกินเลยได้ไหม
HelloWorld!!! พิมพ์ว่า:
ถ้าจะตอบแบบตามความปลอดภัยเลยคือไม่ควรกินครับ ถึงจะเป็นปลาทะเลก็มีพยาธิได้

ทุกวันนี้ปลาดิบที่เราๆกินกันมันผ่านการแช่แข็งที่อุณหภูมิต่ำกว่า -35 องศาเซลเซียส อย่างน้อย 15 ชั่วโมง หรือ ต่ำกว่า -20 องศาเซลเซียส อย่างน้อย 7 วัน

แต่เอาจริงๆเราก็กินกันแหละครับ ทั้งๆที่รู้ว่ามันไม่ปลอดภัย  

มันมีเกรดที่ไม่แช่แข็งก็มีนะครับ

เค้าเรียกว่า แซลม่อนสด คือมาทางเครื่องบิน แค่แช่เย็นเท่านั้น

ร้านแพงๆใช้แบบนี้

ส่วนปลาฟรีซ จะใช้ตามบุฟเฟ่ถูกๆ หรือร้านถูกๆ

ปล.ส่วนเรื่อง อุณหภูมิติลบมากๆ แล้วฆ่าพยาธิ อันนี้ไม่ทราบครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน iOS
0
0
แข้งลีกเอิง
Status:
เข้าร่วม: 05 Jul 2007
ตอบ: 5229
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 00:50
[RE]แซลมอนจับมาแล้วกินเลยได้ไหม
Resonance พิมพ์ว่า:
ได้เลยดิ

คลิป ยูทูปเห็นกันบ่อยๆ ไปตกปลาแล้ว ทำซาชิมิกันบนเรือเลย

ที่ผมหมายถึงคือ มันควรหรือไม่ควรกิน อันตรายหรือไม่อันตรายยังไงครับ

ต่างจากพวกแร่มาขายหรือในร้านหรือไม่ประมาณนี้ครับ  

สดกว่าร้าน อร่อยกว่าร้านครับ

เรื่องความปลอดภัย ไม่ทราบครับ

แต่ตามร้าน ยิ่งร้านแพง เกรดปลา คือปลาสดนะครับ

คือ ไม่ได้ฟรีซส่งมา แช่เย็นส่งมาทางเครื่องบินจะแพงกว่า(มีญาติอยู่ในวงการอาหารญี่ปุ่น)

(ร้านเดี๋ยวนี้ ใช้เกรดนี้ทั้งนั้น ยกเว้นพวกบุฟเฟ่ถูกๆหรือร้านถูกๆ)

สรุปก็คือ ถ้าพูดถึงกรรมวิธี ไม่ได้ต่างกับกินที่ร้าน แล้วได้ปลาสดกว่าด้วย

ถ้ามีคนบอกว่ากินที่ตกมาสดๆไม่ปลอดภัย กินที่ร้านก็ไม่ได้ปลอดภัยเหมือนกัน (เพราะงั้น ความเห็นผมนะ ไม่ฟันธง คหสตล้วนๆ ผมว่าปลอดภัย)
แก้ไขล่าสุดโดย จิ๊กโก๋เฝ้าบอร์ด เมื่อ Tue Jun 01, 2021 00:54, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
อวาตาร์&ลายเซ็นต์ผิดกฏ
Status:
เข้าร่วม: 05 Jan 2010
ตอบ: 30
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 00:59
กินสดมีโอกาสเจอพาราไซต์ครับ อาจจะอร่อยแต่ขึ้นอยู่กับความเสี่ยงที่แต่ละคนจะรับได้ครับ ถ้าไม่ใช่แซลมอนฟาร์ม หรือปลาทูน่า จะต้องแช่แข็งเพื่อจำกัดพาราไซต์ก่อนครับ
1
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 5031
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 01:05
ได้เลยดิ

แต่ตามร้าน ยิ่งร้านแพง เกรดปลา คือปลาสดนะครับ

คือ ไม่ได้ฟรีซส่งมา แช่เย็นส่งมาทางเครื่องบินจะแพงกว่า(มีญาติอยู่ในวงการอาหารญี่ปุ่น)

(ร้านเดี๋ยวนี้ ใช้เกรดนี้ทั้งนั้น ยกเว้นพวกบุฟเฟ่ถูกๆหรือร้านถูกๆ)

สรุปก็คือ ถ้าพูดถึงกรรมวิธี ไม่ได้ต่างกับกินที่ร้าน แล้วได้ปลาสดกว่าด้วย

ถ้ามีคนบอกว่ากินที่ตกมาสดๆไม่ปลอดภัย กินที่ร้านก็ไม่ได้ปลอดภัยเหมือนกัน (เพราะงั้น ความเห็นผมนะ ไม่ฟันธง คหสตล้วนๆ ผมว่าปลอดภัย)  

สดกว่าร้านแต่จะอร่อยกว่านี้แล้วแต่ปลาด้วยนะครับ

ปลาบางอย่างจะมีการ aging ต่อเพื่อดึงรส
พวกทูน่ามักจะมีการ aging

การฆ่าปลาก้สําคัญ
ทําไม่เป็น กลิ่นคาวเลือดจะอยู่เยอะ
1
0
นักบอลถ้วย ข.
Status: จะเครียดทำไม แค่ยิ้มเข้าไว้
เข้าร่วม: 03 Sep 2018
ตอบ: 2486
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 01:32
ปลาน้ำจืดไม่มีพยาธิหรอ
0
0
แข้งเจลีก
Status:
เข้าร่วม: 24 Sep 2010
ตอบ: 3913
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 02:02
เท่าที่ฟังจากสาระตั้ม

ฮิคิจิเมะ + การเก็บที่ดี > ปลาสด
0
0
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 02:16
ได้เลยดิ

อ่อ สรุปคือเป็นความคิดเห็นท่านเอง งั้นผมรอหลักการจากท่านอื่นก่อนนะครับ ยังไงขอบคุณครับ
1
0

นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 20 Mar 2010
ตอบ: 3690
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 02:22
พยาธิในสัตว์น้ำเค็ม ไม่สามารถอาศัยอยู่กับเราได้ครับ

ไม่ใช่ว่า สัตว์ทะเล ไม่มีพยาธิ

ที่ผมเคยอ่านการศึกษาเรื่องนี้มานะ

1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 251
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 03:32
Anisakis simplex (และ Pseudoterranova decipiens) เป็นพยาธิตัวกลมในกลุ่ม Anisakidae อาศัยอยู่ในปลาในทะเลเขตร้อนและเขตอบอุ่น ที่ก่อโรคในมนุษย์ได้

พบได้ในปลานำเข้าพวกปลาคอด ปลาเฮอร์ริ่ง ปลาทูน่า ปลาแซลมอน

ปลาที่มีพยาธิเหล่านี้ โดนเราจับขึ้นมาแล่ มากินดิบ พยาธิที่ติดมากับเนื้อปลาก็จะลงคอเราไปด้วยเช่นกัน เมื่อเข้าไปในร่างกายเรา มันก็ก่อเรื่อง

อาการแสดงสามารถแบ่งออกได้หลัก ๆ เป็นสี่กลุ่ม ได้แก่

หนึ่ง ถ้ามันลงไปในกระเพาะอาหาร จะแสดงออกเป็น Gastric anisakidosis คืออยู่ดี ๆ (ประมาณไม่เกิน 12 ชั่วโมงหลังกินปลาดิบ) จะปวดท้องอย่างมาก ปวดแรง ปวดเก่ง ปวดจนดิ้นพลั่ก ๆ ร่วมกับคลื่นไส้ อาเจียน ถ้าหนอนออกมาอาการจะดีขึ้น

(ตรงนี้พยาธิอาจออกมาปนกับอาเจียนได้ หรือสามารถสำรอกออกมาได้เองเป็นตัว ๆ นึกภาพว่าอยู่ดี ๆ คันคอ แล้วกระแอมครั้งนึงแล้วมีหนอนออกมา)

สอง หากมันลงไปถึงลำไส้ จะเป็น Intestinal anisakidosis ซึ่งจะเกิดหลังรับเชื้อ 5-7 วัน ตรงนี้สามารถเกิดผลแทรกซ้อนจากการชอนไชทะลวงลำไส้ได้ เช่น มีน้ำในช่องท้อง(Ascites) หรืออาจเกิดถ่ายเป็นเลือด เป็นการติดเชื้อในช่องท้องจากลำไส้ทะลุได้ แต่ไม่บ่อย

สาม หากมันทะลุลำไส้ออกไปได้ หนอนมันก็จะไปอยู่ที่ไหนก็ได้ในร่างกาย เรียกว่า Ectopic anisakidosis ซึ่งอาจจะกอง ๆ อยู่ในช่องท้อง ขึ้นไปที่เยื่อหุ้มปอด เข้าไปในตับ หรือในตับอ่อน ก็เป็นไปได้

สี่ ในผู้ป่วยบางราย ก็แสดงอาการแพ้ (Allergic response) ออกมาได้ ซึ่งเป็นได้ตั้งแต่ผื่นลมพิษ จนถึงอาการแพ้รุนแรง Anaphylaxis พวกนี้จะเกิดขึ้นเร็วภายใน 5 ชั้วโมงหลังได้รับหนอนเข้าไปในร่างกาย

การให้ยาฆ่าพยาธิพวก Albendazole อาจช่วยได้ แต่หลักฐานยังไม่ชัด

การป้องกันคือไม่กินปลาดิบ เจ้าหนอนของเราตายได้จากการโดนความร้อนมากกว่า 60 องศาเซลเซียสเกิน 1 นาที แต่การรมควันไม่ทำให้หนอนตาย

แต่หากดึงดันจะกินดิบให้ได้ การเตรียมปลาดิบควรฆ่าหนอนด้วยความเย็นก่อน คือแช่แข็งที่ -20 องศาเป็นเวลา 7 วัน หรือที่ -35 องศาเป็นเวลาอย่างน้อย 15 ชั่วโมง (ตามมาตรฐาน USFDA)

4
0
ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 05 Aug 2010
ตอบ: 14246
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 04:48
แซลมอนที่ตกจากน้ำจืด อย่างที่ NZ นี่ก็ตกแถวปากแม่น้ำ ก็กินสดกันครับ ไม่ก็แค่รมควัน ถามว่าอันตรายไหม ก็คงอันตรายบ้างแหละครับ แต่มันก็เป็นหนึ่งในวิถีชีวิตของเค้าครับ

แต่ปกติน้ำที่นี่จะใส สีฟ้าสวย ถ้ามีท่าทางไม่ดี เช่นขุ่น หรือมีตะไคร่ เค้าจะประกาศไม่ให้จับสัตว์น้ำมากินครับ เดาว่าส่วนนี้ก็ช่วยลดโรคหรือพยาธิได้บ้าง (แต่ก็คงไม่ทั้งหมดอยู่ดี)
0
0
ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status:
เข้าร่วม: 21 May 2011
ตอบ: 12998
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 08:27
ไม่ได้ครับ พยาธิเพียบ ปกติต้องเอามาแช่ช่องแข็งก่อน ถึงกินดิบได้
0
0
นักเตะอบจ.
Status:
เข้าร่วม: 01 Jun 2020
ตอบ: 1053
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 09:23
พยาธิครับ อย่าไปจับกิน ท่านเป็นคนไม่ใช่หมีกริสลี่
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 16679
โพสเมื่อ: Tue Jun 01, 2021 11:52
Spoil
ได้เลยดิ

ถ้าถามว่าควรหรือไม่ควร มันก็ไม่ควรอยู่แล้วจะเอาอะไรเข้าปากทุกอย่างควรทำให้สุกก่อน
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel