ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4519
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:59
[RE: มีเหตุผลอะไรที่จะไม่เป็นมังสวิรัติ]
MayaShadow พิมพ์ว่า:
ถ้าโลกยังไม่สามารถหาคำตอบได้ว่าจริง ๆ เรามาจากไหน

ผมก็กินเนื้อสัตว์ต่อไปครับ เราอาจจะวิวัฒนาการมาจากไทรันโนซอรัสก็ได้นิ 555+

เขาจะบอกว่าคนมีวิวัฒนาการแล้วครับ โตมาจากไหนไม่สำคัญ ตอนนี้มีจิตสำนึกเพียงพอแล้ว เมื่อก่อนมีทาสแต่เดียวนี้ก็ไม่มีแล้วเหมือนกัน เมื่อก่อนผู้หญิงไม่มีสิทธิเรียนหรือเลือกตั้งแต่เดียวนี้ก็มี
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
นักบอล ดิวิชั่น 1
Status:
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 10826
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:03
[RE: มีเหตุผลอะไรที่จะไม่เป็นมังสวิรัติ]
ถ้าเหตุผลทางความเชื่อคนกินเนื้อตอบอะไรไปเขาก็บอกผิดทั้งหมด

เหตุผลทางวิทย์ที่คนไม่ควรกินสัตว์ ณ ปัจุบัน = ไม่มี

กินไปเถอะครับวีเเกนดีๆเขาไม่มาวุ่นวายอะไรกับเราหรอก กินให้มันหลากหลายเลือกให้มันสมดุลชีวิตก็ยืนยาวเเล้ว
1
0
Allez Allez Allez!!!

ซุปตาร์ยูโร
Status: อยากไปหา ตอนนี้เลย!
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 18027
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:11
Spoil
MOG พิมพ์ว่า:

แค่คิดว่ากินพวกนี้ไม่ได้อีกแล้ว ความสุขในชีวิตผมจะหายไปเยอะเลย  

ท่านทำเอาผมนึกถึงยูซ หมูกรอบไหมจ๊ะ
2
0
Dave Grohl NIRVANA (1990–1994)
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 27 Mar 2020
ตอบ: 22164
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:13
ส่วนตัวผมว่าก้จริงทุกอย่าง

เราไม่ได้ฆ่าเองกับไม่มีสัตวใหญ่กง่าเรามากินเราไงเลยชิวๆ

นึกภาพมีเผ่ายักมาไล่จับคนกินอะ ก้คงฟิวแบบนั้น
1
0

เมื่อไหร่โดนบังคับให้ไม่พูดสิ่งที่ควรพูด ถือว่าเราตายไปแล้ว :D
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:19
YOKKUB พิมพ์ว่า:
ถ้าเหตุผลทางความเชื่อคนกินเนื้อตอบอะไรไปเขาก็บอกผิดทั้งหมด

เหตุผลทางวิทย์ที่คนไม่ควรกินสัตว์ ณ ปัจุบัน = ไม่มี

กินไปเถอะครับวีเเกนดีๆเขาไม่มาวุ่นวายอะไรกับเราหรอก กินให้มันหลากหลายเลือกให้มันสมดุลชีวิตก็ยืนยาวเเล้ว  

รุ่นแรงๆส่วนใหญ่เป็นช่างชาติครับ คนไทยใจดี555

ทางวิทย์ก็คงเรื่องสุขภาพครับ กินผักเเข็งแรงกว่า ผักปลูกง่ายกว่า และก็ระบบนิเวศน์ดีกว่าเพราะไม่ทำลายโลก ไม่ต้องใช้เชื้อเพลิงเยอะในการทำอาหารและฆ่าสัตว์

ชอบหาดูคลิปพวกนี้ที่ถกเถียงกันแล้วหงุดหงิดครับ หงุดหงิดที่เถียงเขาไม่ได้5555 แค่ทำใจไม่ได้

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:20
a.Raptor v.10 พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวผมว่าก้จริงทุกอย่าง

เราไม่ได้ฆ่าเองกับไม่มีสัตวใหญ่กง่าเรามากินเราไงเลยชิวๆ

นึกภาพมีเผ่ายักมาไล่จับคนกินอะ ก้คงฟิวแบบนั้น

5555 จริงครับ นึกแล้วตลกแต่คงน่ากลัวมาก
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 31 May 2008
ตอบ: 276
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:20
พี่สาวผมกินเจมาจะ 20 ปีแล้วครับ เค้าบอกว่าการที่คนกินสัตว์มันเป็นการส่งเสริมให้มีธุรกิจการฆ่าสัตว์ และทำให้สัตว์ เช่น หมู ไก่ วันนึงตายไปเป็นจำนวนมาก ศิล 5 ข้อแรกคือห้ามฆ่าสัตว์ ถ้าการที่เค้าลดการกินมันจะช่วยให้สัตว์ถูกฆ่าน้อยลง เค้าก็จะทำ

ถามว่าจริงไหมมันก็ใช่ครับ แต่ผมก็กินได้หมดนะ ทั้งเจหรือไม่เจ
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status: เมียด่า เพราะว่าเล่น SS
เข้าร่วม: 16 Oct 2007
ตอบ: 12035
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:22
ก็ว่ากันไป

อยู่ตรงกลาง
0
0
สุดท้าย คนเราพบกันเพื่อลาจาก แค่นี้ใช่ไหม

ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 20 Apr 2020
ตอบ: 830
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:24
ถูกแบนแล้ว
ติดเนื้องอมแงม เลิกไม่ได้ เลยไม่เป็นมังสาวิรัติ
0
0
นักเตะท้ายซอย
Status:
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 637
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:34
ส่วนตัวผมคิดว่า การกินเนื้อหรือผักก็เป็นการทำลายชีวิตครับ
การกินเนื้อก็ต้องฆ่าสัตว์ตัวนั้น
การกินผักเราก็ต้องทำลายพืชชนิดๆนั้นเหมือนกันนะ

อาจจะแต่กต่างกันตรงที่สัตว์เป็นสัตว์ ผักเป็นพืช แต่มันก็ถือว่าเป็นสิ่งมีชีวิตนะ ถ้าเรากินมัน มันก็เหมือนเป็นการทำลายชีวิตของสิ่งๆนั้นอยู่ดี พืชมันแค่ร้องไม่ได้ หน้าตาไม่น่ารัก
ซึ่งผมว่ามันไร้สาระมากที่จะอ้างเรื่องบาปไม่บาป ถ้าแบบนั้นคงกินได้แต่สิ่งที่ไม่มีชีวิตเช่นน้ำเปล่าอะ

ดังนั้นผมให้ความสำคัญกับการกินให้หมดมากกว่า เพื่อที่จะสามารถนำสิ่งมีชีวิตนั้นมาใช้ให้คุ้มค่าที่สุดครับ
แก้ไขล่าสุดโดย neokurotama เมื่อ Sat Aug 08, 2020 13:34, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14860
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:35
JansBlu พิมพ์ว่า:
G.Conlon พิมพ์ว่า:
อารธรรมหาของป่า-ล่าสัตว์

เกิดขึ้นก่อนการเกษตรนะ

ถ้าเนื้อสัตว์ไม่จำเป็นสำหรับมนุษย์เรา

แล้วเราจะล่าสัตว์แต่แรกทำไม

เขาบอกว่าเพื่อสนองตันหาและเป็นบาปครับ

มนุษย์วิวัฒนาการแล้ว มีสติยับยั้งใจได้ไม่เหมือนสัตว์อื่นทำไมไม่ทำ การล่าสัตว์เป็นกีฬาเท่านั้นและบาป

อย่างเมื่อก่อนมีทาส เดียวนี้ก็ไม่มีแล้วเพราะคนคิดได้ มีพัฒนาการขึ้นแล้ว  

มนุษย์เราล่าสัตว์แบบเพื่อเป็นกีฬา

มาไม่น่าจะเกิน 3-4 พันปีมานี้เองครับ

เกิดขึ้นหลังมีการเกษตรซะอีก

ส่วนการล่าสัตว์เป็นอาหาร

มีมาเป็นแสนปีแล้วครับ
1
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 28 Jul 2010
ตอบ: 523
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:42
ผมชอบกินผักมากกว่าเนื้อสัตว์
แต่ให้กินแต่ผักมันก็ไม่ไหว ทำงานใช้แรง มันไม่อยู่ท้อง ไม่มีแรง แปปๆหิวอีก
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:46
อารธรรมหาของป่า-ล่าสัตว์

เกิดขึ้นก่อนการเกษตรนะ

ถ้าเนื้อสัตว์ไม่จำเป็นสำหรับมนุษย์เรา

แล้วเราจะล่าสัตว์แต่แรกทำไม

เขาบอกว่าเพื่อสนองตันหาและเป็นบาปครับ

มนุษย์วิวัฒนาการแล้ว มีสติยับยั้งใจได้ไม่เหมือนสัตว์อื่นทำไมไม่ทำ การล่าสัตว์เป็นกีฬาเท่านั้นและบาป

อย่างเมื่อก่อนมีทาส เดียวนี้ก็ไม่มีแล้วเพราะคนคิดได้ มีพัฒนาการขึ้นแล้ว  

มนุษย์เราล่าสัตว์แบบเพื่อเป็นกีฬา

มาไม่น่าจะเกิน 3-4 พันปีมานี้เองครับ

เกิดขึ้นหลังมีการเกษตรซะอีก

ส่วนการล่าสัตว์เป็นอาหาร

มีมาเป็นแสนปีแล้วครับ

เขาบอกว่าที่ผ่านมาเป็นยังไงก็ไม่เกี่ยวเพราะคนพัฒนาแล้วไม่ใช่คนถ้ำอีดต่อไป ปัจจุบันล่าเพื่ออาหารก็มีแต่ถ้าพูดถึงความจำเป็นคือทำเพื่อสนุกมากกว่าครับ ปัตจุบันคนไม่จำเป็นต้องกินเนื้อก็อยู่ได้และแข็งแรงดี

เมื่อก่อนมีทาสเดียวนี้คนก็คิดได้ว่าไม่ควรมีอีกต่อไป เพราะคนพัฒนามีสติและปัญญามากขึ้น
0
0
แขวนสตั๊ด
Status:
เข้าร่วม: 26 Feb 2010
ตอบ: 14860
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:48
แฟล็ปแจ็ค ยอดนักผจญภัย พิมพ์ว่า:
ชอบบิดเบือนสร้างความเชื่อผิดๆครับ บอกมนุษย์เป็นสัตว์กินพืช

แล้วยกตัวอย่างลิงมาให้ดูงี้ (แต่ลิงมันก็กินทั้งพืชทั้งสัตว์นะโว้ยยย)

เขาจะบอกว่าอยู่ที่ความจำเป็นและความสามารถครับ

มนุษย์มีความคิดยับยั้งชั่งใจได้มากกว่าทำไมไม่ทำ

มนุษย์เป็นสัตว์กินพืชแต่กินสัตว์เพื่อสนองตันหาเฉยๆซึ่งเป็นบาป  

มนุษย์ไม่ใช่สัตว์กินพืชครับ

ไม่งั้นเราจะมีฟันเขี้ยวไว้ทำไม

แน่ล่ะ มันไม่ใช้เขี้ยวเต็มรูปเหมือนหมา แมว เสือ สิงโต แบบ แต่เราก็มี

และเราก็ไม่ได้มีน้ำย่อย cellulose แบบที่สัตว์กินพืชเต็มรูปแบบมีด้วย

มนุษย์เป็นสัตว์กินทั้งพืชและเนื้อ เหมือนลิง ปลา ค้างคาว ครับ
1
0
นักเตะหมู่บ้าน
Status: อยู่เพื่องาน ทำเพื่อเงิน
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 1065
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 13:53
มีเหตุผลอะไรที่จะไม่เป็นมังสวิรัติ
เพราะกินเนื้อแล้วอร่อยอยู่​ท้องกว่าผักครับ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
1
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel