ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักบอลถ้วย ข.
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Jul 2020
ตอบ: 4519
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:22
[RE: มีเหตุผลอะไรที่จะไม่เป็นมังสวิรัติ]
อะไรนะ? พิมพ์ว่า:
สารอาหารที่มันได้จากผักอย่างเดียวมันก็ไม่พอนะ  

เขาบอกว่าพอครับ มนุษย์ไม่จำเป็นต้องกินเนื้อเลย vegan ก็ไม่กินเลยแต่แข็งแรงก็มี โปรตีนไม่ได้มีแค่จากเนื้อ เขาบอกว่ามนุษย์เป็นสัตว์กินพืชด้วยซ้ำ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:23
[RE: มีเหตุผลอะไรที่จะไม่เป็นมังสวิรัติ]
Sir_Gawain พิมพ์ว่า:
เหตุผลด้านสุขภาพ พอเข้าใจ
แต่ผมเกลียดที่บอกว่าฆ่าสัตว์
แล้วเอาผักไปกินไม่เป็นการฆ่าผักเหรอ แค่ผักมันร้องไม่ได้  

เขาบอกว่าผักไม่มีความรู้สึกครับ ผักเป็นพืชไม่ใช่สัตว์ และปลูกได้ง่ายกว่า ดีต่อโลกมากกว่า
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:25
Fatherblesss พิมพ์ว่า:
มนุษย์เป็นสัตว์กินเนื้อ
มีเหตุผลใดที่จะไปเปลี่ยนแปลงธรรมชาติ

ห่วงโซ่อาหาร มันคือธรรมชาติ

เราผลิตอาหาร เพื่อรักษาสมดุลธรรมชาติให้เพียงพอกับจำนวนประชากร

แบบนี้ ถ้าจิ้งจอกจะกินกระต่าย
จิ้งจอกควรถูกฆ่า?  

เขาบอกว่ามนุษย์เป็นสัตว์กินพืชครับ คนไม่กินเนื้อหลายคนก็อยู่ได้จนโต

มนุษย์มีสติปัญญาห้ามใจได้ ถ้าไม่ทำคือบาป เพราะมนุษย์มีวิวัฒนาการ เมื่อก่อนมีทาสเดียวนี้ก็คิดได้ว่าไม่ควรมี ไม่เหมือนสัตว์ที่ห้ามมันไม่ได้และบางชนิดก็จำเป็นต้องกินเนื้อเท่านั้น
1
0
นักเตะท้ายซอย
Status: จะหมัด จะมวย จะกวยไร ก็ว่ามา ไอ่เเม่เย็บ
เข้าร่วม: 16 Jan 2020
ตอบ: 11784
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:26
JansBlu พิมพ์ว่า:
ฉี่เฉี่ยวหัว พิมพ์ว่า:
ขี้เกียจทำกับข้าวกินเอง  

อันนี้เถียงดีที่สุดแล้วครับจากที่ดู debate กัน เป็นเรื่องเดียวที่เขายอมรับได้ ต้องใช้เวลาเตรียมเยอะกว่า  

คือทุกวันนี้ผมจะกินมังสวิรัติ ทุกวันพุธเนื่องจากเป็นวันเกิดครับ ต้องทำกับข้าวมาจากบ้านเพื่อมากินที่ทำงานครับ
โคตระขี้เกียจทำเลยฮะ
1
0

Designer of SS
Status: Shut up liver you're fine...
เข้าร่วม: 31 Jan 2009
ตอบ: 10169
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:26
เมนูที่อร่อยที่สุดของมังสวิรัติยังอร่อยสู้หมูปิ้งริมถนนไม่ได้เลย...
0
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:27
ขี้เกียจทำกับข้าวกินเอง  

อันนี้เถียงดีที่สุดแล้วครับจากที่ดู debate กัน เป็นเรื่องเดียวที่เขายอมรับได้ ต้องใช้เวลาเตรียมเยอะกว่า  

คือทุกวันนี้ผมจะกินมังสวิรัติ ทุกวันพุธเนื่องจากเป็นวันเกิดครับ ต้องทำกับข้าวมาจากบ้านเพื่อมากินที่ทำงานครับ
โคตระขี้เกียจทำเลยฮะ  

เข้าใจเลยครับ ช่วงนี้ลดน้ำหนักเลยกินผักเยอะมาก กินดิบๆก็ไม่ไหว
1
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Dec 2016
ตอบ: 23495
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:31
มีเหตุผลใดที่จะไปเปลี่ยนแปลงธรรมชาติ

เราผลิตอาหาร เพื่อรักษาสมดุลธรรมชาติให้เพียงพอกับจำนวนประชากร

เขาบอกว่ามนุษย์เป็นสัตว์กินพืชครับ คนไม่กินเนื้อหลายคนก็อยู่ได้จนโต

มนุษย์มีสติปัญญาห้ามใจได้ ถ้าไม่ทำคือบาป เพราะมนุษย์มีวิวัฒนาการ เมื่อก่อนมีทาสเดียวนี้ก็คิดได้ว่าไม่ควรมี ไม่เหมือนสัตว์ที่ห้ามมันไม่ได้และบางชนิดก็จำเป็นต้องกินเนื้อเท่านั้น  

ความเชื่อต่างกันสินะ 555

สิ่งมีชีวิตที่คล้ายมนุษย์ที่สุดคือลิง
ถ้าคนกินแต่ผลไม้แบบลิง จะมีร่างกายเป็นแบบไหนนะ

ยัอนกลับไปช่วงก่อนบุคอารยะธรรม
ก็มีภาพเขียนสีว่ามนุษย์ล่าสัตว์มาตั้งแต่เริ่มต้นแล้ว

ถ้าลองให้สิงโตกินแต่ผลไม้ จะเป็นยังไง

การที่ใช้โปรตีนทดแทน แค่นี้ผมก็มองว่าไม่ใช่ธรรมชาติแล้วนะ
1
0
ผู้เยี่ยมชม
Status:
เข้าร่วม: 27 Apr 2020
ตอบ: 4863
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:32
ถูกแบนแล้ว
5555
1
0
นักเตะตำบล
Status:
เข้าร่วม: 01 Feb 2009
ตอบ: 1359
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:48
เพราะวัวสัตว์ไม่ใช่พืช
1
0
"การลงทุนมีความโลภ โปรดตัดสินใจให้ดีก่อนลงทุน"
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:51
Lermoyez พิมพ์ว่า:
ผมก็สนใจอยู่นะครับ
พออายุเริ่มเยอะกินเนื้อมื้อหนักๆเริ่มอืดท้องย่อยยากละ
แต่ไม่แน่ใจว่าโปรตีนจากพืชมันทดแทนโปรตีนจากสัตว์ได้ 100% หรือเปล่า
อยากได้ข้อมูลที่ถูกต้องตามหลักวิชาการก่อนครับ
ตอนนี้ก็เลยเน้นกินให้สมดุลครบ 5 หมู่ก่อนครับ  

สงสัยเหมือนกัยครับเรื่องต้องกิน 5 หมู่

เขาบอกว่ามนุษย์เป็นสัตว์กินพืช บางคนไม่เคยกินเนื้อเลยก็แข็งแรงกว่า แล้วการกิน 5 หมู่คืออะไร 5555

เรื่องโปรตีนผมว่าน่าจะจริง แต่อาจจะหาไม่ง่ายเท่าไหร่  

กินแบบญี่ปุ่นไงครับ กินนู่นนิดนี่หน่อยแต่ครบห้าหมู่
1
0

ได้

ซุปตาร์โอลิมปิก
Status:
เข้าร่วม: 24 Jun 2019
ตอบ: 9716
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:52
taopromd พิมพ์ว่า:
ก็ผักไม่อร่อยเท่าเนื้อสัตว์อ่ะ เบค่อน สามชั้น เนื้อวัวเกรดดี ๆ มันเอาผักมาแทนได้เหรอ พูดละไปสั่งสามชั้นพริกเกลือละ  

แล้วถ้ามันอร่อยเท่ากันละครับ เพราะ vegan จะบอกว่าอร่อยเหมือนกัน แล้วอาหารที่ทำเลียนแบบเนื้อแบบแยกไม่ออกก็มีจริงๆ ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้  

ความที่มันมีติดมัน ผมว่าผักมันให้สิ่งนี้ไม่ได้ เพราะผมชอบเนื้อสัตว์ที่ติดมันเนี่ยสิ  

เป็นบาปครับเพราะห้ามกิเลสตัวเองเพื่อช่วยชีวิตสัตว์ไม่ได้555 และทำให้เสียสุขภาพมากๆด้วย แต่เคยดูช่องที่เขาทำอาหารใหคล้ายเนื้อ มันน่ากินจริงๆนะ แต่รสชาติคนแค่ใกล้เคียง และต้องปรุงรสเยอะมากเช่นซอสบาบีคิว กลิ่นเนื้อรสเนื้อ  

อย่างแรก : บาปตรงไหนอ่ะ ศาสนาไหนห้ามกินเนื้อสัตว์บ้างครับ

อย่างที่สอง : ผมจะเสียสุขภาพหรือไม่ มันเรื่องของผมอ่ะ ถ้าผมสุขภาพไม่ดีแล้วชาวบ้านเดือดร้อนอันนี้ค่อยน่าลดการกินมันลง
1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:53

ความเชื่อต่างกันสินะ 555

สิ่งมีชีวิตที่คล้ายมนุษย์ที่สุดคือลิง
ถ้าคนกินแต่ผลไม้แบบลิง จะมีร่างกายเป็นแบบไหนนะ

ยัอนกลับไปช่วงก่อนบุคอารยะธรรม
ก็มีภาพเขียนสีว่ามนุษย์ล่าสัตว์มาตั้งแต่เริ่มต้นแล้ว

ถ้าลองให้สิงโตกินแต่ผลไม้ จะเป็นยังไง

การที่ใช้โปรตีนทดแทน แค่นี้ผมก็มองว่าไม่ใช่ธรรมชาติแล้วนะ  

หลักๆคือความเชื่อเรื่องศาสนาเลยครับ555 เขาบอกว่ามนุษย์เป็นสัตว์กินพืช ไม่ต้องเป็นต้องกินสัตว์ มีวิวัฒนาการขึ้นแล้วจึงไม่ใช่คนถ้ำอีกต่อไปทำให้เลือกกินได้

สิงโตเป็นสัตว์กินเนื้อจึงจำเป็นต้องกินเนื้อเผื่ออยู่รอด

ดีที่สุดคือค่อยๆเปลี่ยนไม่ด่าไม่เบียดเบียนกันแหละครับต่อให้มันดีจริง แต่ผมก็มองว่าพระเจ้า(ถ้ามีจริง)ก็ควรสร้างมนุษย์ให้เป็นสัตว์กินพืชเต็มตัวแบบกินสัตว์ไม่ได้ไปเลยถ้าคิดว่ามันเป็นบาปขนาดนั้น เห็นด้วยเลยว่าโปรตีนจากเนื้อก็เป็นธรรมชาติเหมือนกันนั่นแหละ
0
0
ดาวเตะกัลโช่
Status:
เข้าร่วม: 11 Jan 2011
ตอบ: 18415
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:53
Drink Drank Drunk พิมพ์ว่า:
เมนูที่อร่อยที่สุดของมังสวิรัติยังอร่อยสู้หมูปิ้งริมถนนไม่ได้เลย...  

ผมว่ายำสาหร่ายทะเลก็อร่อยนะ คือจริงๆมันก็มีอาหารจำพวกพืชอีกไม่น้อยนะที่อร่อย เพียงแต่คนในกรุงเทพจะไม่ค่อยรู้จัก
1
0

ได้

นักบอล ดิวิชั่น 1
Status: I may not be your first But I plan to be your last
เข้าร่วม: 12 Aug 2009
ตอบ: 10888
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:55
ถ้าโลกยังไม่สามารถหาคำตอบได้ว่าจริง ๆ เรามาจากไหน

ผมก็กินเนื้อสัตว์ต่อไปครับ เราอาจจะวิวัฒนาการมาจากไทรันโนซอรัสก็ได้นิ 555+

1
0
Status:
โพสเมื่อ: Sat Aug 08, 2020 12:56
ก็ผักไม่อร่อยเท่าเนื้อสัตว์อ่ะ เบค่อน สามชั้น เนื้อวัวเกรดดี ๆ มันเอาผักมาแทนได้เหรอ พูดละไปสั่งสามชั้นพริกเกลือละ  

แล้วถ้ามันอร่อยเท่ากันละครับ เพราะ vegan จะบอกว่าอร่อยเหมือนกัน แล้วอาหารที่ทำเลียนแบบเนื้อแบบแยกไม่ออกก็มีจริงๆ ถ้าไม่บอกก็ไม่รู้  

ความที่มันมีติดมัน ผมว่าผักมันให้สิ่งนี้ไม่ได้ เพราะผมชอบเนื้อสัตว์ที่ติดมันเนี่ยสิ  

เป็นบาปครับเพราะห้ามกิเลสตัวเองเพื่อช่วยชีวิตสัตว์ไม่ได้555 และทำให้เสียสุขภาพมากๆด้วย แต่เคยดูช่องที่เขาทำอาหารใหคล้ายเนื้อ มันน่ากินจริงๆนะ แต่รสชาติคนแค่ใกล้เคียง และต้องปรุงรสเยอะมากเช่นซอสบาบีคิว กลิ่นเนื้อรสเนื้อ  

อย่างแรก : บาปตรงไหนอ่ะ ศาสนาไหนห้ามกินเนื้อสัตว์บ้างครับ

อย่างที่สอง : ผมจะเสียสุขภาพหรือไม่ มันเรื่องของผมอ่ะ ถ้าผมสุขภาพไม่ดีแล้วชาวบ้านเดือดร้อนอันนี้ค่อยน่าลดการกินมันลง  

เป็นความเชื่อของคนเคร่งศาสนาจัดๆแหละครับ ค่อนข้างสุดไปเลยว่าการฆ่าสัตว์อะไรก็บาปหมด โดยเฉพาะศาสนาคริสที่เชื่อเรื่องความรักมากๆ แต่ศาสนาอื่นก็น่าจะบอกหมดว่าการฆ่าคือบาป เพราะฉะนั้นการกินเนื้อก็บาปเช่นกัน

อย่างที่สองเป็นข้อจูงใจแหละครับ เวลาจะบอกให้คนเปลี่ยนใจ ถ้าไม่ห่วงสุขภาพก็แล้วแต่ แต่อาจจะบอกได้อีกว่าถ้างั้นกินเองได้อย่าให้ลูกหลานกินเนื้อนะ555
แก้ไขล่าสุดโดย JansBlu เมื่อ Sat Aug 08, 2020 13:01, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2, 3, 4, 5, 6
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel