ผู้ตั้ง
เข้าร่วม: 06 Apr 2014
ตอบ: 1135
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:16 pm
อัพเดท ตอนนี้ผมทะเลาะกับตากล้องระดับประเทศ(มั้ง)อยู่ครับ พร้อมรูปประกอบ
เรื่องมีอยู่ว่าเพื่อนผมชอบผลงานของคุณตากล้องคนนี้ซึ่งน่าจะเก่งระดับประเทศ(มั้ง) เพราะมีงานดีๆงานกับพวกดังๆเยอะพอประมาณ แล้วที่นี้เพื่อนผมมันชอบถ่ายรูป มันก็อยากรู้ว่าเค้าใช้อุปกรณ์อะไรบ้าง มีเทคนิคอะไรบ้าง เพื่อนผมมันก็ถามไป ถามแบบโครตดีเลยนะครับ แบบให้เกียรติเลย ว่าพี่ครับ พี่ใช้อุปกรณ์อะไรถ่ายบ้างครับ ตากล้องเค้าตอบกลับมาว่า ถามไปทำไม ถามไปก็ถามไปทิ้งๆกว้างๆ เพื่อนผมก็บอกไปว่า เพื่อจะเอาไปเรียนรู้ครับ แล้วตากล้องก็ใส่เพื่อนผมมันยับเลยครับ แต่ผมจำไม่ได้และเพื่อนผมมันเล่าให้ฟัง ต้องรอดูในแชท คือเพื่อนผมมันก็ไม่ได้อะไรมาก มันคือสิทธ์ของเค้าที่จะไม่มีตอบ แต่ตากล้องคนนี้ดิครับ ดันเอาไปโพสประจานในเฟส แล้วโพสโครตน่าเกลียดเลยครับ

ข้อความมีดังนี้ครับ

มีพวกไร้มารยาทในการคุยโผล่มาใน FB ประจำเลยนะครับ วันนี้มีเด็กโผล่มาถามโน่นนี่ยังกะเป็นเพื่อนเล่นหัว พวกอืมครับ อ่อครับทิ้งๆ ขว้างๆ นี่ก็โปรดระวังตัวไว้

เหยดโด้ เพื่อนผมมันไร้มารยาทตรงไหน ? แล้วเล่นแบบเพื่อนตรงไหน ? แล้วคุณตอบมาแบบนั้น เพื่อนผมมันก็อืมสิครับ ตอบแค่อืมก็ดีแค่ไหนแล้วครับ ไม่ด่าใส่หัวไปก็ดีแล้วครับ แล้วนี้มันบอกว่าโปรดระวังตัวไว้ เหยดโด้โครตกร่างเลยครับ

พอผมเห็นโพสของตากล้องคนนี้ผมก็ทนไม่ไหวครับเลยจัดโพสไปเลย แล้วตากล้องคนนี้ก็รู้ตัว มาโพสในเตตัสผมว่า หมายถึงผมหรอครับ ผมก็บอกไปว่า คิดดูเอาครับ ตากล้องคนนั้นก็บอกว่าไม่ต้องคิดครับ ผมก็ตอบไปว่าครับ ตอนนี้เพื่อนผมก็ไปเคลียในแชทและ ตอนนี้ตากล้องคนนั้นเงียบไป ไม่รู้จะยังไงต่อ เดี่ยวมีอะไรคืบหน้าจะมาบอกครับ

ปล.เก่งอ่าเก่งจริงมีความสามารถ แต่นิสัยทุเรศขนาดนี้แมร่งโครตไม่คู่ควรกับความสามารถมึงเลยวะครับ

มาเพิ่มเติมนะครับ ตอนนี้ เค้าขอโทษเพื่อนผมและครับ บอกว่าขอโทษที่ทำให้คุณไม่ถูกใจ

อัพเดท!

ตอนนี้ได้รูปมาแล้วครับแล้วเดี่ยวผมจะเอาลงที่สนทนากันทั้งหมดนะครับยกเว้นก็แต่ช่วงที่เพื่อนผมถามไป เพราะเพื่อนผมดันลบไปเพราะคิดว่าจะไม่เอาเรื่องครับ

แล้วตอนนี้ทุกอย่างก็จบแล้วครับขอบคุณทุกคนมากนะครับ

นี้รูปครับ

เข้าร่วม: 14 Mar 2010
ตอบ: 11052
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:20 pm
[RE: ตอนนี้ผมทะเลาะกับตากล้องระดับประเทศ(มั้ง)อยู่ครับ]
น่าจะเป็นปัญหาระดับชาติจริง

ถึงต้องตั้ง Live

Facebook Fanpage : Borussia Mönchengladbach Thailand Fanclub
"สิงห์หนุ่มไทยแลนด์" by Nakhal ( สมาชิก SS )
เข้าร่วม: 04 Jan 2007
ตอบ: 16346
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:21 pm
[RE: ตอนนี้ผมทะเลาะกับตากล้องระดับประเทศ(มั้ง)อยู่ครับ]
ขอหลักฐานด้วยครับ จะได้ด่าถูก

เข้าร่วม: 03 Oct 2007
ตอบ: 18030
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:22 pm
คนไหนหรอผมอยากเผือก

うたわれるもの 偽りの仮面 。。。
เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 17175
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:22 pm
คือแบบไงอะ ดังอะ ไมอะ กร่างไว้ก่อน เหมือนพวกถ่ายโมโตโชว์อะ กล้องใหญ่แล้วไงวะ ใช้ถ่ายได้คนเดียวหรอ ไม่ไหววะ สังคมแม่งถดถอยลงทุกวัน
เข้าร่วม: 30 Oct 2014
ตอบ: 475
รายงานสดยิ่งกว่าข่าวในทีวีอีกครับ

เข้าร่วม: 22 Oct 2012
ตอบ: 15507
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:23 pm
เอาหลักฐานมาถ้าจริง ผมจะเอาเฟสปลอมไปป้าขี้ใส่มันเลย

เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 657
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:23 pm
มาแอบดูมั่ง
เข้าร่วม: 30 Aug 2009
ตอบ: 273
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:24 pm
สนใจกองกำลังซอคเกอร์ซัครึเปล่าครับ

เข้าร่วม: 12 Sep 2009
ตอบ: 10191
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:25 pm
ขอภาพด้วยสิ
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:25 pm
Chief/Eng พิมพ์ว่า:
เอาหลักฐานมาถ้าจริง ผมจะเอาเฟสปลอมไปป้าขี้ใส่มันเลย  

มีครับ แต่ยังเปิดเผยไม่ได้ครับเพราะเค้าก็ยังไม่ได้ทำอะไรมากมายรอเค้าทำอะไรที่ไม่ดีก่อนครับเดี่ยวจัดให้ แต่ตอนนี้เค้าออกมาขอโทษเพื่อนผมแล้ว แต่ก็ยังเหมือนพูดๆให้ตัวเองดูดีอยู่

โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:26 pm
plu พิมพ์ว่า:
ขอหลักฐานด้วยครับ จะได้ด่าถูก  

หลักฐานมีครับ แต่ยังเปิดเผยไม่ได้ครับเพราะเค้าก็ยังไม่ได้ทำอะไรมากมายรอเค้าทำอะไรที่ไม่ดีก่อนครับเดี่ยวจัดให้ แต่ตอนนี้เค้าออกมาขอโทษเพื่อนผมแล้ว แต่ก็ยังเหมือนพูดๆให้ตัวเองดูดีอยู่
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:26 pm
pE3grean พิมพ์ว่า:
ขอภาพด้วยสิ  

ผมเบลอภาพโปรดเฟสไม่เป็นอ่าดิครับ
เข้าร่วม: 25 Apr 2007
ตอบ: 13303
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:27 pm
ใครเอ่ย
เข้าร่วม: 11 Jan 2014
ตอบ: 22765
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:27 pm
Hala Madrid ! Y vamos a apoyar Juntos . . .

เข้าร่วม: 20 Oct 2010
ตอบ: 1097

กองกำลังพร้อมมมม

โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:28 pm
โอเคครับ ตอบไม่ได้ไม่ว่ากัน

ปล.มีอะไรคืบหน้ารายงานด้วยครับอยากเกาะด้วยแต่ตอนนี้ได้เวลานอนแล้ว ใจเย็นๆกันนะครับ

โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:28 pm
arsenalservent พิมพ์ว่า:
สนใจกองกำลังซอคเกอร์ซัครึเปล่าครับ  

สนใจครับ ผมถึงมาโพสนี้ไง 555555 รอเค้าทำอะไรแบบทุเรศๆกว่านี้ก่อนครับเดี่ยวจัดให้เลย
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:30 pm
โอเคครับ ตอบไม่ได้ไม่ว่ากัน

ปล.มีอะไรคืบหน้ารายงานด้วยครับอยากเกาะด้วยแต่ตอนนี้ได้เวลานอนแล้ว ใจเย็นๆกันนะครับ  

ได้เลยครับ
เข้าร่วม: 12 Aug 2014
ตอบ: 8875
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:31 pm
บางคนดังแล้วกร่าง คิดว่าตัวเองเจ๋ง ตัวเองแน่
เข้าร่วม: 17 Jul 2009
ตอบ: 4532
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:34 pm
คนไหนอะ เคยถ่ายหนังสืออะไร ใบ้ได้ไหม

เข้าร่วม: 04 Jul 2009
ตอบ: 12171
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:38 pm
สังคมฟหางอึ่งครับสังคมไทย ได้ทำอะไรเกี่ยวกับงานที่ใหญ่ระดับจังหวัด ระดับประเทศหน่อย

ก็เกิดอีโก้แล้ว รู้สึกเหมือนตัวเองเป็นคนสำคัญ ครับสำคัญจริงๆครับ...แต่หมายถึงสำคัญตัวเองผิดไป

มีความสามารถ ความสามารถสร้างผลงาน ผลงานสร้างเครดิตและเสียงชื่นชม แต่เสียงชื่นชมนี่แหละ

หลายๆครั้งสำหรับหลายๆคน มันกลับกลายเป็นดาบสองคม สร้างความหลงตัวเอง จากการยอมรับของคนรอบข้าง

คนนิสัยแบบนี้มีทุกวงการครับ บางคนหลงในชื่อเสียง บางคนก็เป็นพวกอวดอุตริโดยกมลสันดาน ของแบบนี้

มองจากภายนอก ยากแท้หยั่งถึงนิสัยจริงๆครับ
ตอบ: 1492
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:46 pm
พวกนี้พอมีชื่อเสียงเล็กน้อยมันจะเริ่มกร่างว่ากุใหญ่กุแน่ครับ
แล้วก็จะมีพวกตามเลียไข่ออกมาปกป้อง เป็นธรรมดา
งัดกันด้วยเหตุผลและหลักฐานเท่านั้นครับ สังคมจะตัดสินเอง
เข้าร่วม: 10 Oct 2010
ตอบ: 9621
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:47 pm
ผมพอเข้าใจตากล้องน่ะแบบถามแรกๆก็ตอบดีๆนานวันเข้าก็เริ่มลำคาญ เพราะตอบอธิบายไปละเอียดยังไงมีไม่กี่คนที่ไปทำจริง

มันเสียเวลาพิมยาวๆหลายๆรอบ แต่เรื่องแบบนี้มันอยู่ที่ตัวคนด้วยแหละจะคุมอารมตัวเองได้ดีขนาดไหน

เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 6216
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:47 pm
จัดเลยมั๊ย
ทำให้ดังได้นะ
เด๋ว ลง พันทิปให้
เข้าร่วม: 14 Aug 2012
ตอบ: 4303
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:48 pm
แคปภาพมาเลย
ตอบ: 4303
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:48 pm
แคปภาพมาเลย
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:51 pm
Timed2 พิมพ์ว่า:
แคปภาพมาเลย  

กำลังจะลงให้ครับรอดูเลย
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:51 pm
Notorious_BL พิมพ์ว่า:
จัดเลยมั๊ย
ทำให้ดังได้นะ
เด๋ว ลง พันทิปให้

จัยเย็นลูกพี่ รอเรื่องมันเดือดหรือไม่จบก่อน
เข้าร่วม: 29 Dec 2007
ตอบ: 2479
โพสเมื่อ: Fri Feb 13, 2015 11:58 pm
Archawin5 พิมพ์ว่า:
สังคมฟหางอึ่งครับสังคมไทย ได้ทำอะไรเกี่ยวกับงานที่ใหญ่ระดับจังหวัด ระดับประเทศหน่อย

ก็เกิดอีโก้แล้ว รู้สึกเหมือนตัวเองเป็นคนสำคัญ ครับสำคัญจริงๆครับ...แต่หมายถึงสำคัญตัวเองผิดไป

มีความสามารถ ความสามารถสร้างผลงาน ผลงานสร้างเครดิตและเสียงชื่นชม แต่เสียงชื่นชมนี่แหละ

หลายๆครั้งสำหรับหลายๆคน มันกลับกลายเป็นดาบสองคม สร้างความหลงตัวเอง จากการยอมรับของคนรอบข้าง

คนนิสัยแบบนี้มีทุกวงการครับ บางคนหลงในชื่อเสียง บางคนก็เป็นพวกอวดอุตริโดยกมลสันดาน ของแบบนี้

มองจากภายนอก ยากแท้หยั่งถึงนิสัยจริงๆครับ

อันนี้เห็นด้วยเลยครับ มีเด็กที่ออฟฟิคเก่าอยู่คนนึงเข้ามาเป็นก็อปปี้ ตอนแรกก็ดี๊ดี พอตอนหลังๆนายเปลี่ยนชื่อตำแหน่งจากก็อปปี้ไรท์เตอร์เป็นครีเอทีฟนี่ อีโก้เด้งเลยครับ ไม่สนใจใครปีนเกลียวทั้งพี่ทั้งเจ้านายสักคน ไอ่คำว่า ครีเอทีฟ, ระดับประเทศ, ระดับโลกอะไรพวกนี้นี่ทำลายคนมาเยอะล่ะ
เข้าร่วม: 13 Nov 2014
ตอบ: 2386
ที่อยู่: ฮ่องกง หมายถึงคุกหลอ ติดอยู่ 2 ปี ถุยไม่ใช่หมายถึง เกาะฮ่องกง
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:00 am
ผมตอบในฐานะช่างภาพนะครับ ในมุมมองที่เหมือนเจ้าของกระทู้หรือเพื่อนเจ้าของกระทู้สงสัย เห็นว่าหลาย ๆ คนชอบเข้าใจว่าช่างภาพดังแล้วกร่าง

ส่วนในจุดที่ไร้มารยาทไหม สำหรับอาชีพตากล่องจะมีบางส่วนคิดแบบนี้ครับ ถ้าทำอาชีพนี้จริง ๆ โดยมารยาทเขาไม่ค่อยถามเรื่องอุปกรณ์ เพราะ บางคนเขาจะมองว่าไม่ให้เกียรติ

และอีกอย่างตากล่องแบบคนอาจจะถ่ายเก่งถ่ายดีแต่ก็ไม่ได้รู้เรื่องกล่องไปซะทุกเรื่องครับ

ส่วนตัวผมทำอาชีพนี้อยู่บอกเลย เวลาใครถามเรื่องอุปกรณ์ หรือ เทคนิค ผมตอบใครไม่ได้เลยครับ จุดนี้บางคนโดนถามเรื่องอุปกรณ์บ่อยก็อาจจะมีรำคาญบ้างครับ

จุดนี้ผมอยากแนะนำว่า ถ้าสงสัยเรื่องอุปกรณ์ให้ไปถาม สายอุปกรณ์ครับ ถามเทคนิคกับช่างภาพผมมั่นใจเลยว่า ร้อยละ 99 % เขาไม่บอกคุณแน่นอนครับ

เพราะวิชาพวกนี้เรียนแพง บางคนเรียนกันเป็นแสนก็มี

แบบผมเจอเพื่อนก็จะมีคนถามแนะนำกล้องหน่อย พอแนะนำไป ก็บอกแพงบ้าง ในเวปบอกไม่เห็นจะดีจะดีเลย

ทุกวันนี้เวลามีใครถามผมว่า อยากได้กล่องถ่ายง่าย ๆ ผมจะแนะนำ Fuji แต่ก็ไม่เห็นมีใครซื้อสักคน
Matsui Jurina ♥♥♥♥
เข้าร่วม: 22 Jun 2009
ตอบ: 1523
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:06 am
เรื่องของเรื่องคือ ตอบได้แย่มาก

มีวิธีเป็นล้านที่จะบอกปัดไป

โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:06 am
Rage พิมพ์ว่า:
คนไหนอะ เคยถ่ายหนังสืออะไร ใบ้ได้ไหม

เดี่ยวภาพมาครับรอแปป
เข้าร่วม: 12 Jul 2014
ตอบ: 2937
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:11 am
ขอ PM หน่อยว่าใคร

รู้จักคนเมพๆ หลายคน พี่ๆ น้าๆ คุยเป็นกันเองทุกคนนะ

เราว่าตากล้องที่โดนถามเรื่องอุปกรณ์แล้วไปคิดว่าไม่ให้เกียรตินี่หยุมหยิมมากๆ หัวล้านไปเถอะ แต่เรื่องรำคาญนี่พอเข้าใจ ถ้าวันนึงคนถามทีเยอะๆ ก็คงขี้เกียจตอบทุกคน บางทีอาจจะแก้ปัญหาด้วยการบอกไว้เลยตั้งแต่ในโพสต์
เข้าร่วม: 01 May 2008
ตอบ: 3620
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:12 am
คือไอเรื่องว่า รำคาญ หรือโดนคนมากวนประสาท อันนี้เรื่องนึงนะผมว่า
แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น แม่งไม่เกี่ยวเลยว่า
ต้องเอาใครไปประจานในเฟส

ผมงงว่าพวกนี้(ผมไม่ได้เจาะจงใครนะ) มันโมโห หรือหงุดหงิดโลกขนาดนั้นเลยหรอ
ที่ว่ามีใครแชทไรมา หรือถามไรมา แล้วไม่พอใจใคร
ก็เอาไปโพสต์ประจาน -*-

สมมติโดนกวนจริงๆ โมโหไรจริงๆ ผมว่านะอย่างมากก็ด่าในInbox แล้วก็จบๆกันไปมั้ย
ไม่เห็นต้องทำเป็นโชว์ประจานว่า มีคนมากวนตีนไรงี้เลย

ผมคิดเองนะว่ามันเหมือนอวดตัวเองด้วยส่วนนึงป่ะ
เห็นว่าตัวเองเป็นคนดัง ข้าแน่ ข้าเจ๋ง มีคนมาสนใจเยอะ
ก็เลยประจานโชว์

เข้าร่วม: 15 Oct 2013
ตอบ: 6668
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:13 am
มันตรัสรู้ได้เองหรือยังไง ถึงรำคาญคำถามของคนอยากเรียนรู้
คนแบบนี้ก็มีด้วย แฮะ!@#
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:18 am
[RE: อัพเดท ตอนนี้ผมทะเลาะกับตากล้องระดับประเทศ(มั้ง)อยู่ครับ พร้อมรูปประกอบ]

หลักฐานมาแล้วครับ
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:18 am
[RE: อัพเดท ตอนนี้ผมทะเลาะกับตากล้องระดับประเทศ(มั้ง)อยู่ครับ พร้อมรูปประกอบ]
pE3grean พิมพ์ว่า:
ขอภาพด้วยสิ  

ภาพมาแล้วครับ
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:19 am
Timed2 พิมพ์ว่า:
แคปภาพมาเลย  

ภาพมาแล้วครับ
ที่อยู่: ฮ่องกง หมายถึงคุกหลอ ติดอยู่ 2 ปี ถุยไม่ใช่หมายถึง เกาะฮ่องกง
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:28 am
ผมหาเจอแระครับว่าเป็นใคร

ผมเห็นตัว Go แล้วก็คำหลังผมรู้ได้ทันที
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:29 am
ลูกพี่เฉิน พิมพ์ว่า:

ผมเห็นตัว Go แล้วก็คำหลังผมรู้ได้ทันที  

เห็นตรงรูปไหนหรอครับ อ้าวกำผมระบายไม่ละเอียดหรอนี้ เดี่ยวขอคุยหลังไมค์หน่อยได้ครับ
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:32 am
domey2k พิมพ์ว่า:

เห็นตรงรูปไหนหรอครับ อ้าวกำผมระบายไม่ละเอียดหรอนี้ เดี่ยวขอคุยหลังไมค์หน่อยได้ครับ  

ผมทำอาชีพนี้เห็นชื่อแค่ตัวหน้ากับตัวท้ายก็รู้แล้วครับ วงการนี้มันแคบ ถ้าไม่ใช่คนในวงการหาไม่เจอหลอกครับ เพราะท่านก็เบลอไว้เกือบหมดแล้ว
ตอบ: 1998
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:32 am
ไปฝึกเองศึกษาเองเลยคับ เอาให้เก่งกว่ามันคับแล้วมาตอบแทนสังคม
เข้าร่วม: 03 Nov 2010
ตอบ: 871
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:36 am
ส่วนตัวผมไม่รู้ว่าเรื่องก่อนลบเป็นไง แต่เท่าที่อ่านมาที่แคบ

เพื่อน จขกท ก็กวนตีนอยู่ไม่ใช่น้อย

ผมว่ามีปัญหาเพราะทั้งสองฝ่ายมากกว่า ฝ่ายช่างกล้องนี่ติดอีโก้มากไปหน่อย ส่วนเพื่อนคุณนี่ก็ติดกวนตีนมากไป

คหสต
เข้าร่วม: 13 Jun 2009
ตอบ: 419
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:46 am
เค้าก็มีเหตุผลของเค้านะ ต่างคนต่างมีเหตุผลของตัวเองแค่คิดไปคนละอย่าง วิธีการพูดคุยไม่เหมือนกัน
ตอบ: 7475
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:46 am
ถ้าบอกเหตุผลกันดีๆตั้งแต่แรกก็ไม่มีอะไรละ ทำไมต้องด่า
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:49 am
jailbreak พิมพ์ว่า:
ส่วนตัวผมไม่รู้ว่าเรื่องก่อนลบเป็นไง แต่เท่าที่อ่านมาที่แคบ

เพื่อน จขกท ก็กวนตีนอยู่ไม่ใช่น้อย

ผมว่ามีปัญหาเพราะทั้งสองฝ่ายมากกว่า ฝ่ายช่างกล้องนี่ติดอีโก้มากไปหน่อย ส่วนเพื่อนคุณนี่ก็ติดกวนตีนมากไป

คหสต  

ใช่ครับผมก็ค่อยห้ามเพื่อนอยู่กัน
เข้าร่วม: 16 Oct 2010
ตอบ: 164
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:52 am
ผมเจอเฟสของช่างกล้องละ เห็นเพื่อนในเฟสผมเป็นเฟรนเค้าอยู่ด้วย เดี๋ยวถามเผือกก่อนนะครับ 5555555
อยากโกหกตัวเอง,,ว่าฉันไม่คิดถึงเธอ
เข้าร่วม: 27 Oct 2007
ตอบ: 64
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:54 am
ก็เข้าใจทั้งสองฝ่ายนะครับ

ช่างภาพคนนั้นก็ติดอีโก้ไปนิด เท่าที่ดูจากสำนวนภาษาที่ใช้ในการตอบโต้ะเพื่อนคุณและที่ไปโพสต์ในหน้าเฟซบุคตัวเอง

เพื่อนของคุณก็อาจจะเรียงเรียงหรือใช้คำที่ค่อนข้างโผงผางตรงประเด็นตามประสาคนอยากเรียนรู้ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นจริงก็เห็นด้วยที่น่าจะต้องมีการแนะนำตัวก่อน และค่อยๆทำความรู้จักกันไป

ส่วนตัวผมชื่นชอบการถ่ายภาพเหมือนกัน และทุกครั้งที่ผมต้องการคำแนะนำจากช่างภาพดังๆหรืออาจารย์ทั้งหลาย ผมมักจะเกริ่นด้วยการแนะนำตัวก่อน และบอกจุดประสงค์ว่าเราต้องการคำแนะนำนี้ไปเพื่ออะไร เพื่อแสดงถึงความตั้งใจและทำให้อีกฝ่ายมั่นใจว่าคำแนะนำของเค้าจะไม่เปล่าประโยชน์ และผมก็มักจะได้คำแนะนำดีๆมาตลอดครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ นำเหตุการณ์ครั้งนี้ไปปรับใช้ในครั้งต่อๆไป และอย่าท้อในการเรียนรู้

เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 2271
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:13 am
ก.ไก่
เข้าร่วม: 20 May 2011
ตอบ: 1259
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:26 am
ที่เพื่อนคุณโดนว่าเนี่ยผมพอรู้เหตุผลเค้านะ

สั้นๆเลยครับ เพื่อนคุณไม่มี"จิ๋ม"

"Our soul is for the benefit of mankind"
เข้าร่วม: 07 Apr 2007
ตอบ: 873
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:29 am
เจอละเฟส ถ่ายรูปไม่เห็นสวยเลย ผมไม่รู้ศัพท์ทางนี้เท่าไหร่นะ องค์ประกอบภาพไม่ดียังไม่พอ ยังถ่ายออกมาไม่สวยเลยอีกต่างหาก แบบไม่สวยจริงๆ ไม่ได้อ่านเรื่องนี้ แล้วเกลียดถึงไปวิจารณ์ว่าไม่ชอบ คือมันห่วยจริง มีกล้องดีๆยังห่วยเลย ภาพสวยด้วยกล้องอย่างเดียว ถ้าจะไปถึงระดับเล่าเรื่องผ่านการถ่ายรูปนี่ไม่ถึงแน่นอน

เพื่อนผมมีที่หัดๆถ่ายกันอยู่ เป็นมือสมัครเล่น ถ่ายออกมาสวยกว่านี้อีก มันยังไม่กล้ารับงานแบบจ่ายเงินเลย

ส่วนเรื่องโพสต์นี่เห็นละ อีโก้สูงจริง ไม่รู้เอาอะไรมามั่นใจในตัวเอง
เข้าร่วม: 06 May 2009
ตอบ: 2271
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:33 am
Snoutszer พิมพ์ว่า:
เจอละเฟส ถ่ายรูปไม่เห็นสวยเลย ผมไม่รู้ศัพท์ทางนี้เท่าไหร่นะ องค์ประกอบภาพไม่ดียังไม่พอ ยังถ่ายออกมาไม่สวยเลยอีกต่างหาก แบบไม่สวยจริงๆ ไม่ได้อ่านเรื่องนี้ แล้วเกลียดถึงไปวิจารณ์ว่าไม่ชอบ คือมันห่วยจริง มีกล้องดีๆยังห่วยเลย ภาพสวยด้วยกล้องอย่างเดียว ถ้าจะไปถึงระดับเล่าเรื่องผ่านการถ่ายรูปนี่ไม่ถึงแน่นอน

เพื่อนผมมีที่หัดๆถ่ายกันอยู่ เป็นมือสมัครเล่น ถ่ายออกมาสวยกว่านี้อีก มันยังไม่กล้ารับงานแบบจ่ายเงินเลย

ส่วนเรื่องโพสต์นี่เห็นละ อีโก้สูงจริง ไม่รู้เอาอะไรมามั่นใจในตัวเอง  

..คุณดูจากเฟซไหนครับ ถ้าเฟซส่วนตัวเค้า ภาพที่ลงบางทีเค้าแค่ถ่ายจากมือถือ ลองไปดูเฟซสตูดิโอเค้าดูครับ
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:36 am
RedhotZ พิมพ์ว่า:

..คุณดูจากเฟซไหนครับ ถ้าเฟซส่วนตัวเค้า ภาพที่ลงบางทีเค้าแค่ถ่ายจากมือถือ ลองไปดูเฟซสตูดิโอเค้าดูครับ  

ขอเฟสจากสตูดิโอเค้าหน่อยครับ
เข้าร่วม: 07 Apr 2007
ตอบ: 873
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:36 am

อันไหนไม่รู้ครับ แต่ภาพ HD มากๆ เป็นกล้องแน่นอน

ผมก็วิจารณ์อย่างที่ผมเห็นนะครับ ผมไม่ได้เล่นกล้องอะไรด้วย แต่ชอบดูภาพถ่ายครับ

และอันนี้ผมก็เห็นว่ามันห่วยจริงๆ ไม่ได้อคตินะ ไม่ได้จะเถียงคนที่เห็นว่ามันสวยด้วยครับ

edit เพิ่มครับ - ไปดูรูปในเฟสสตูแล้วครับ ผมยังยืนยันคำเดิมว่าห่วยครับ ไม่ได้ห่วยแย่ๆ ขนาดนั้น แต่มันธรรมดามากๆ สำหรับคนที่มีกล้องและศึกษาการถ่ายรูป ยิ่งชั่วโมงบินสูงๆขนาดนี้ ถ่ายได้แค่นี้นี่ ผมว่ามันห่วยครับ พวก snapshot ผมเข้าใจดีว่ายากนะครับ แต่พวกภาพที่เซ็ทก่อนถ่ายนี่ มันก็ห่วยจริงๆครับ

เป็น คหสต ของผมนะครับ ถ้าไม่ถูกใจ ขออภัยจริงๆครับ
เข้าร่วม: 26 May 2011
ตอบ: 9329
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:43 am
พูดจากวนตีนดีจังนะตากล้องคนนั้น วกไปวนมา พูดให้ตัวเองดูดี

ตุ้กตาน่ารักๆ ของขวัญ ราคาถูก https://www.instagram.com/bear_and_monster/
เข้าร่วม: 01 Jul 2007
ตอบ: 836
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:56 am
ผมรู้ละว่าใครครับ ส่วนตัวผมไม่รู้จักนะ - - อาจเป็นเพราะเท่าที่ไปดูผลงานแล้ว ผมไม่ใช้แนวสายนี้ ไม่รู้จักและก็คงไม่ได้ติดตาม

ส่วนเรื่องที่ทะเลาะกัน ส่วนตัว ผมคิดอย่างนี้นะครับ ทั้งสองฝ่าย

- ผมเข้าใจ เขานะครับ ถ้าพูดกันตามจริงโดยปกติแล้วการถ่ายรูป ถามเทคนิค ถามได้ แต่ส่วนตัว ถ้าเกิดถามว่า พี่ใช้อุปกรณ์อะไร เซ็ตยังไง ตั้งค่าเท่าไร ถ้าไม่ใช่ช่างภาพ หรือนักเขียน ผลงานอื่นๆ ถ้าเขาไม่ลงรายละเอียดมาในรูปนั้นๆ ก็มักไม่ค่อยมีใครไปถามนะครับ มันรู้สึกแปลกๆยังไงชอบกล อย่างเช่น รูปนี้ พี่ใช้กล้องอะไรครับ เลนส์ตัวไหน ส่วนมากจะไม่ค่อยเห็นกัน ถ้าไม่สนิทหรือรู้จัก -*- เขาก็คงไม่ตอบแน่ๆ ทางที่ดี มักไม่ค่อยเจอคนที่ไม่รู้จักกันแล้วไปถามน่ะครับ อยู่ดีๆโพล่งไปเลยอะนะ ถ้าเป็นพี่ๆน้องๆในเฟส ติดตามผลงานกัน เคยพูดคุยก็ว่าไปอย่าง

- แต่การที่มีคนไปถาม เพราะเขาต้องการช่วยเหลือ หรืออยากได้ความรู้ ถ้าผมเป็นช่างภาพ แล้ววว กรณีที่ไม่พอใจ ก็เลือกที่จะไม่ตอบครับ หรือก็ให้ข้อมูลบ้าง ไม่ต้องถึงกับมาโพสต์บนเฟส เตือนหรือว่าคนอื่นออกหน้าวอลล์อ่ะ นี่ก็ดูงอแง เกินไป ดูงี่เง่า -*- เหวี่ยง มีอีโก้ ไม่น่านับถือเท่าไรนะ ผมเห็นคนเก่งๆช่างภาพหลายคน เวลาลงเฟส เขามีแต่สอน ให้แง่คิด ให้อะไรดีๆ ไม่ค่อยเจอคนที่มีชื่อเสียงแล้วเหวี่ยง น้อยมากๆๆๆๆ

- ผมไม่เข้าข้างใครนะครับ ผมว่าการที่ คนถามคำถามไป พูดย้ำๆกับเขา เห้ยๆๆๆ พี่เอาแชทมาเลย บลาๆๆ ผมก็ว่า สำนวนดูไม่ดีนะครับ พูดจาเหมือนเดือดร้อนแล้ว ไม่ยอม ต้องรู้ให้ได้ เขาว่าใคร ชนเป็นชน ผมว่า นี่ก็ไม่ดีนะครับ

- แต่ทางนู้นก็ดู เยอะ"อีกแล้วเช่นกัน พิมพ์บ่น ยาวๆๆๆได้ ไม่รู้จักจบ เหมือนทำตัวอยากจะสอนคนยังไงไม่รู้ ยกตนข่มท่าน นี่ก็ไม่น่าชื่นชมอยู่ดีครับ

- สุดท้าย ส่วนตัว เป็นผมๆเจอช่างภาพแบบนี้ ผมก็คงจะไม่ปลื้ม ไม่ได้ชอบ และไม่ติดตามแน่ๆครับ จบครับ

- ส่วนภาพ ใครว่าสวย ถ่ายสวยไหม ระดับท็อปประเทศรึเปล่า ผมคิดว่า เขาถ่ายสวยครับ แต่ก็ไม่ถึงกับสวยมาก ผมว่าผมเจอคนอื่นทั่วๆไป เป็นร้อยเป็นพัน ในเฟส หรือเพื่อนตามที่ทำงาน มหาลัย สตูดิโอต่างๆ ก็สวย หลากหลาย(หรือสวยมากกว่านี้) แบบนี้มีเยอะแยะครับ :)

ด้วยความเคารพ

เข้าร่วม: 20 Sep 2013
ตอบ: 8383
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:56 am
คุยกันยาวแบบนี้ สุดท้ายได้กันสินะ

เข้าร่วม: 13 Jan 2011
ตอบ: 4500
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:07 am
ผมว่าเค้าเป็นช่าง Preset นะ ไม่ใช่ตากล้อง

เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 14567
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:08 am
ดูถูกคนอื่นไม่มีทางได้ดีหรอกไอ้ควาย
เข้าร่วม: 04 Sep 2013
ตอบ: 17057
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:11 am
I Love miwa // AKB48 , nogizaka46 - Yukarun, Annin, Haruppi,Ikuchan ~
ตอบ: 22986
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:17 am
มันพูดงงๆนะ วนอยู่นั่นแหละ
เข้าร่วม: 29 Sep 2008
ตอบ: 341
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:18 am
สมเป็นบอร์ดวาไรตี้จริงๆ...
เข้าร่วม: 30 Mar 2011
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:43 am
ผมก็หาเจอละว่าใคร ส่วนตัวผมก็เรียนคณะเกี่ยวกับสายนี้มา แต่ผมเน้นถ่าย VDO ตัดต่อ ทำหนังสั้น มากกว่า ถ่ายรูปอะครับ ส่วนตัวงานช่างภาพที่ท่านมีปัญหา ผมไม่ค่อยโดนนะอาจไม่ใช่สไตล์ผม

ส่วนวีดีโอนี้เป็นงานที่พี่ผมทำไว้ ผมชอบสไตล์นี้มากกว่าอะครับ
https://vimeo.com/119079774

อย่ากด
Spoil

เข้าร่วม: 12 Feb 2009
ตอบ: 2276
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:49 am
ทำไมผมรู้สึกมันไม่มีอะไรเลย แค่อีโก้ไม่ลดรากันเท่านั้นเอง ผ่านไปสองสามวันน่าจะหายโกรธกัน

เอ หรือผมจับประเด็นกับเค้าไม่เป็น
เข้าร่วม: 10 Jan 2007
ตอบ: 13
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:53 am
น่าจะเป็นช่างภาพ wedding ดังรึเปล่าไม่รู้
อ่านๆ ดูแล้ว พี่ว่า น้องคงไปทำอะไรซักอย่างให้เขาไม่พอใจ
เวลาเราจะไปขอวิชาเขา เราควรเขาไปอย่างสุภาพ และนอบน้อมครับ...
ถ้าน้องไม่ได้ไปทำอะไร พี่ว่าเขาคงไม่โกรธหรอก เพราะไม่รู้เขาจะหาเหตุอะไรไปด่าน้องครับ
เข้าร่วม: 07 Aug 2010
ตอบ: 1567
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:55 am
ตลกดี ตายไปก็เอาไปไม่ได้ ปล่อยมันไปเหอะ

Just in love
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:57 am
OnizukaBk พิมพ์ว่า:
ผมก็หาเจอละว่าใคร ส่วนตัวผมก็เรียนคณะเกี่ยวกับสายนี้มา แต่ผมเน้นถ่าย VDO ตัดต่อ ทำหนังสั้น มากกว่า ถ่ายรูปอะครับ ส่วนตัวงานช่างภาพที่ท่านมีปัญหา ผมไม่ค่อยโดนนะอาจไม่ใช่สไตล์ผม

ส่วนวีดีโอนี้เป็นงานที่พี่ผมทำไว้ ผมชอบสไตล์นี้มากกว่าอะครับ

เพื่อนท่านกับท่านเรียนม.บูรมาป่าวครับนี้
เข้าร่วม: 18 Feb 2009
ตอบ: 61
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:57 am
singzentrady พิมพ์ว่า:
ก็เข้าใจทั้งสองฝ่ายนะครับ

ช่างภาพคนนั้นก็ติดอีโก้ไปนิด เท่าที่ดูจากสำนวนภาษาที่ใช้ในการตอบโต้ะเพื่อนคุณและที่ไปโพสต์ในหน้าเฟซบุคตัวเอง

เพื่อนของคุณก็อาจจะเรียงเรียงหรือใช้คำที่ค่อนข้างโผงผางตรงประเด็นตามประสาคนอยากเรียนรู้ ซึ่งถ้าเป็นอย่างนั้นจริงก็เห็นด้วยที่น่าจะต้องมีการแนะนำตัวก่อน และค่อยๆทำความรู้จักกันไป

ส่วนตัวผมชื่นชอบการถ่ายภาพเหมือนกัน และทุกครั้งที่ผมต้องการคำแนะนำจากช่างภาพดังๆหรืออาจารย์ทั้งหลาย ผมมักจะเกริ่นด้วยการแนะนำตัวก่อน และบอกจุดประสงค์ว่าเราต้องการคำแนะนำนี้ไปเพื่ออะไร เพื่อแสดงถึงความตั้งใจและทำให้อีกฝ่ายมั่นใจว่าคำแนะนำของเค้าจะไม่เปล่าประโยชน์ และผมก็มักจะได้คำแนะนำดีๆมาตลอดครับ

เป็นกำลังใจให้ครับ นำเหตุการณ์ครั้งนี้ไปปรับใช้ในครั้งต่อๆไป และอย่าท้อในการเรียนรู้

ผมว่า การติดต่อใครที่เราไม่รู้จัก โดยเฉพาะถ้าเราต้องการขอความช่วยเหลือควรจะทำอย่างที่คุณท่านนี้แนะนำครับ เพราะว่าคนรับสาร ไม่มีทางรู้ได้เลยว่าคุณเป็นใครครับ มาเพราะจุดประสงค์อะไร แต่เข้าใจว่าด้วยปัจจุบัน การเขียนจดหมายทางการมันห่างไกลจากเด็กสมัยใหม่มากเกินไปครับ Chat แบบเพื่อนทุกคน (ซึ่งผมก็เป็น) ซึ่งผู้ใหญ่บางคนเค้าไม่ชินครับ อาจจะคิดได้ว่า ไม่มีมารยาท ก็ได้ครับ
เข้าร่วม: 30 Mar 2011
ตอบ: 1933
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 3:01 am

เพื่อนท่านกับท่านเรียนม.บูรมาป่าวครับนี้  

ครับผม ว่าแต่รู้ได้ไง

อย่ากด
Spoil

ตอบ: 208
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 3:18 am
ผมตอบในฐานะช่างภาพนะครับ ในมุมมองที่เหมือนเจ้าของกระทู้หรือเพื่อนเจ้าของกระทู้สงสัย เห็นว่าหลาย ๆ คนชอบเข้าใจว่าช่างภาพดังแล้วกร่าง

ส่วนในจุดที่ไร้มารยาทไหม สำหรับอาชีพตากล่องจะมีบางส่วนคิดแบบนี้ครับ ถ้าทำอาชีพนี้จริง ๆ โดยมารยาทเขาไม่ค่อยถามเรื่องอุปกรณ์ เพราะ บางคนเขาจะมองว่าไม่ให้เกียรติ

และอีกอย่างตากล่องแบบคนอาจจะถ่ายเก่งถ่ายดีแต่ก็ไม่ได้รู้เรื่องกล่องไปซะทุกเรื่องครับ

ส่วนตัวผมทำอาชีพนี้อยู่บอกเลย เวลาใครถามเรื่องอุปกรณ์ หรือ เทคนิค ผมตอบใครไม่ได้เลยครับ จุดนี้บางคนโดนถามเรื่องอุปกรณ์บ่อยก็อาจจะมีรำคาญบ้างครับ

จุดนี้ผมอยากแนะนำว่า ถ้าสงสัยเรื่องอุปกรณ์ให้ไปถาม สายอุปกรณ์ครับ ถามเทคนิคกับช่างภาพผมมั่นใจเลยว่า ร้อยละ 99 % เขาไม่บอกคุณแน่นอนครับ

เพราะวิชาพวกนี้เรียนแพง บางคนเรียนกันเป็นแสนก็มี

แบบผมเจอเพื่อนก็จะมีคนถามแนะนำกล้องหน่อย พอแนะนำไป ก็บอกแพงบ้าง ในเวปบอกไม่เห็นจะดีจะดีเลย

ทุกวันนี้เวลามีใครถามผมว่า อยากได้กล่องถ่ายง่าย ๆ ผมจะแนะนำ Fuji แต่ก็ไม่เห็นมีใครซื้อสักคน

แต่ก็ตอบกลับมาดีๆก็ได้นิครับ ไม่เห็นต้องใส่อารมณ์เลย
เข้าร่วม: 07 Sep 2013
ตอบ: 2780
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 3:22 am

อันไหนไม่รู้ครับ แต่ภาพ HD มากๆ เป็นกล้องแน่นอน

ผมก็วิจารณ์อย่างที่ผมเห็นนะครับ ผมไม่ได้เล่นกล้องอะไรด้วย แต่ชอบดูภาพถ่ายครับ

และอันนี้ผมก็เห็นว่ามันห่วยจริงๆ ไม่ได้อคตินะ ไม่ได้จะเถียงคนที่เห็นว่ามันสวยด้วยครับ

edit เพิ่มครับ - ไปดูรูปในเฟสสตูแล้วครับ ผมยังยืนยันคำเดิมว่าห่วยครับ ไม่ได้ห่วยแย่ๆ ขนาดนั้น แต่มันธรรมดามากๆ สำหรับคนที่มีกล้องและศึกษาการถ่ายรูป ยิ่งชั่วโมงบินสูงๆขนาดนี้ ถ่ายได้แค่นี้นี่ ผมว่ามันห่วยครับ พวก snapshot ผมเข้าใจดีว่ายากนะครับ แต่พวกภาพที่เซ็ทก่อนถ่ายนี่ มันก็ห่วยจริงๆครับ

เป็น คหสต ของผมนะครับ ถ้าไม่ถูกใจ ขออภัยจริงๆครับ

ถ่ายงานแต่งให้เพื่อนผมอยู่

เพื่อนในก๊วนผมยังบอก"ให้พวกกูถ่ายให้ยังดีกว่า"
เข้าร่วม: 13 Nov 2008
ตอบ: 207
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 4:46 am
ผมนี่หาใหญ่เลยบอกระดับประเทศ

เข้า FB ที่ท่านเบลอไว้ซะมิดชิดตามไปดูผลงาน

ดูแปบนึงแล้วปิดเบาๆ (สวยครับ แต่ไม่ใช่สไตล์)

เข้าร่วม: 02 Jul 2010
ตอบ: 10638
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 5:33 am
ใครรู้ PM ให้ผมที อยากรู้จริงๆ
I'm a gooner
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 6:09 am
funkyhero พิมพ์ว่า:
ใครรู้ PM ให้ผมที อยากรู้จริงๆ  

ป กับ ทม เราzoครับ ผมรู้ผมเรียนมา

เข้าร่วม: 27 Oct 2008
ตอบ: 1620
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 7:16 am
อย่าไปถือสาหาความเลยครับ....
ผมว่าพี่ช่างภาพเค้าคงมีอายุมากในระดับหนึ่ง
แล้ว...คงมีคนมาถามคำถามเดียวกับเพื่อนคุณเยอะมากๆๆๆๆๆ
แล้ว...เค้าก็บอกแล้วว่ามันคืออาชีพเค้า
ซึ่งมันคือเรื่อง เงินๆทองๆ....ขนาดผมกีบเพื่อน..
มันยังไม่บอกกันเลยครับ...ในเรื่องช่องทางทำมาหากินนะ
.......
อย่างน้อยๆ เพื่อนคุณน่าจะเกริ่นนำไปนิดนึงว่า....
ผมคือคนที่ติดตามผลงานพี่ และอยากรู้เพิ่มเติมขอคำแนะนำจากพี่ได้มั้ยครับ
....ก่อนที่จะยิงคำถามว่าใช้อุปกรณ์อะไรทำมาหารับทาน.....
มันก็ดูไม่ค่อยจะมีมารยาท นิดนึงนะ
.........
และนี่พี่เค้าก็ ขออภัย คุณและเพื่อนคุณ ในการแชทส่วนตัวไปแล้วด้วย
ถ้าจะให้ขอโทษออกสื่อเลย ผมว่ามันก็เยอะเกินไปนะ.....
ตอบ: 39832
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 8:05 am
ใช่มดน้อตรึเปล่าครับ

โดย whitehunter เมื่อวันที่ 31 September 2015 18.69 [เหตุผล]
เข้าร่วม: 08 Jan 2015
ตอบ: 64
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 9:50 am
อยากเห็นบทสนทนาตั้งแต่เริ่มแรกครับ
ตอบ: 385
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 10:06 am
ช่างคนไหนน้อ pm หน่อย
เข้าร่วม: 18 Oct 2006
ตอบ: 22
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 10:15 am
เหมือนเจ้าของกระทู้ร้อนตัวไปเองนะ
เข้าร่วม: 07 Feb 2009
ตอบ: 1970
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 10:44 am
ผมอยู่ข้างตากล้องครับ

เหมือน จขกท. (หรือเพื่อน?)

ร้อนตัวไปเอง ทำเรื่องเล็กให้เป็นเรื่องใหญ่

เหมือนเด็กเกรียนคนนึงอยากดัง อยากให้กระแสสังคมช่วยเหลือตัวเอง

ถ้าคุณอยากได้เทคนิคของเขาแล้วเขาไม่ให้ ก็ไปหาคนอื่นหรือเรียนรู้เองสิ

ไม่ใช่ว่าทุกคนต้องมาตามใจคุณ

ผมมองว่าเด็กจริงๆเลย

หงส์สีโลหิต!!
เข้าร่วม: 28 Dec 2008
ตอบ: 191
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 11:06 am
ฮาชิบพวกพูดให้ตัวเองดูดี พิมพ์มาซะสุภาพเลยเหตุผลมาเต็มยาวเหยียด5555555

อ่านมาทั้งหมดคือมันไม่ผิดอ่ะคนแบบนี้ยังไงมันก็ไม่ผิดต่อให้มันตบหัวนาย มันก็ไม่ผิด

ปล.นายผิดตรงไปถามมัน

ปล2. มันไม่ผิด 555555555555555555
ตอบ: 1860
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 11:27 am
ตกลงใครผิด
ไปpantipไหม?จขกท.

เข้าร่วม: 10 Jan 2011
ตอบ: 885
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 11:30 am
ร้อนตัวเองแล้วทำเป็นเรื่องใหญ่มากกว่า

ปล.พิมพ์สั้น ส่งรัวๆ ดูน่ารำคาญมาก

ตอบ: 134
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:15 pm
PM หน่อยอยากรู้ว่าใคร

ไม่ต้องแล้วครับ รู้แล้วครับ ว่าใคร
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:16 pm

ครับผม ว่าแต่รู้ได้ไง  

เห็นถ่ายคลิปงานแต่ง อดุล ก็รู้แล้วครับ 555555
เข้าร่วม: 20 Sep 2008
ตอบ: 1793
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 12:58 pm
Spoil
channana พิมพ์ว่า:
อย่าไปถือสาหาความเลยครับ....
ผมว่าพี่ช่างภาพเค้าคงมีอายุมากในระดับหนึ่ง
แล้ว...คงมีคนมาถามคำถามเดียวกับเพื่อนคุณเยอะมากๆๆๆๆๆ
แล้ว...เค้าก็บอกแล้วว่ามันคืออาชีพเค้า
ซึ่งมันคือเรื่อง เงินๆทองๆ....ขนาดผมกีบเพื่อน..
มันยังไม่บอกกันเลยครับ...ในเรื่องช่องทางทำมาหากินนะ
.......
อย่างน้อยๆ เพื่อนคุณน่าจะเกริ่นนำไปนิดนึงว่า....
ผมคือคนที่ติดตามผลงานพี่ และอยากรู้เพิ่มเติมขอคำแนะนำจากพี่ได้มั้ยครับ
....ก่อนที่จะยิงคำถามว่าใช้อุปกรณ์อะไรทำมาหารับทาน.....
มันก็ดูไม่ค่อยจะมีมารยาท นิดนึงนะ
.........
และนี่พี่เค้าก็ ขออภัย คุณและเพื่อนคุณ ในการแชทส่วนตัวไปแล้วด้วย
ถ้าจะให้ขอโทษออกสื่อเลย ผมว่ามันก็เยอะเกินไปนะ.....  

ผมเห็นด้วยนะครับ จากที่อ่านข้อความช่างกล้องแล้ว เขาคงต้องการแบบที่ท่านว่าจริง คือ การแนะนำตัวเอง อย่างที่ท่านพี่ได้เอ่ยมาข้างต้น .......
.........
เข้าร่วม: 05 Nov 2014
ตอบ: 390
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:39 pm
ล๊อคอินมาเผือกโดยเฉพาะเลยนะเนี่ย

ผมอยากรู้ตอนเริ่มมากกว่า ( เหมือนหลายๆคน )
https://www.facebook.com/Belivemesi

.............,เชื่อกูเหอะกูเรียนมา,................
เข้าร่วม: 06 Nov 2010
ตอบ: 7589
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:41 pm
ผมเจออย่างนี้ผมก็คงรำคาณอะ เผลอ อาจไม่ตอบแล้วบล็อคไปด้วยซ้ำ

การจะพูดกับผู้อื่นผมว่าควรจะพูดให้ทำให้ดีกว่านี้หน่อย

คิดภาพดู ใครก็รู้ ทักมา แล้วก็บ่นๆ spam มา

วันนึงจะเจออย่างนี้ซักกี่รายไม่รู้

ส่วนเรื่องที่ช่างภาพด่าอันนั้นอีกเรื่อง
เข้าร่วม: 30 Oct 2007
ตอบ: 63
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:41 pm
อยากรู้ว่าใคร หลังไมมาหน่อยน่ะครับ
เข้าร่วม: 22 Sep 2013
ตอบ: 3163
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 1:50 pm
เรื่องไปถึงไหนแล้วครับ ปูเสื่อรอต่อ
OoPokePAIoO About me >> https://www.facebook.com/kitipong.hattauglakun

\\^^. MAMEGOMA RIRAKKUMA LINE FC .^^//

SteamPrices.com - Steam Community Profile Card
เข้าร่วม: 14 May 2006
ตอบ: 773
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:11 pm
ถ้าผมบอกว่า จขกท. คุณดิ้นเกินไปจะน่ารำคาญ จะโดนด่ามั้ยอ่ะ
ส่ง msg ทีละคำรัวๆแบบนี้ เป็นผมนี่บล็อคทิ้งเลยละ

ส่วนช่างกล้องก็อีโก้เยอะอยู่นะ
เข้าร่วม: 15 Jun 2009
ตอบ: 4
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:13 pm
Login มาเพื่อตอบกระทู้นี้โดยเฉพาะเลยนะครับ
อยากเห็นบทสนทนาตั้งแต่เริ่มต้น เท่าที่ได้รับข้อมูลมาเหมือนฟังความข้างเดียว
เข้าร่วม: 27 Jan 2010
ตอบ: 32380
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:22 pm
เข้าร่วม: 17 Jan 2009
ตอบ: 2015
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:30 pm
เขาด่าอีกคน เจ้าของกระทู้ก็ยังมึนไม่เลิก แล้วอีกอย่างการขอวิชานี่ เดี๋ยวนี้เอากันง่ายๆเลยเหรอ ไม่ให้ก็ไม่พอใจ เมื่อก่อน "ถ้าท่านไม่รับข้าเป็นศิษย์ข้าจะคุกเข่าอยู่อย่างนี้"
ถึงจะเป็นบทหนัง แต่ก็อิงความจริงอยู่ ถ้าอยากได้ของดีอยากสืบทอดวิชาก็พยายามทุกอย่างเพื่อเป็นศิษย์เขา คนเก่งเมื่อก่อนหยิ่งกว่านี้อีกครับ
ตอบ: 637
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:41 pm
กระทู้ไร้สาระแห่งปี
คน 2 คนทะเลาะกัน โพนทะนา เพื่อ ?
เข้าร่วม: 05 Sep 2013
ตอบ: 118
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 2:44 pm
ผมว่าคนไปถามน่ารำคาญมากกว่านะ
No Pain No Gain
เข้าร่วม: 24 Apr 2010
ตอบ: 433
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 3:12 pm
เยอะครับ พวกหวงความรู้ คนเก่งๆมีเยอะครับ ที่ไม่หวงนั่นอะเก่งจริงครับ ผมก็กำลังฝึกเรื่องถ่ายภาพเหมือนกัน ถ้าผมเจอแบบนี้ก็คาใจเหมือนท่าน
Manchester United
เข้าร่วม: 17 Nov 2010
ตอบ: 1832
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 3:24 pm
เป็นผมนี่บล็อกเพื่อนจขกท.ไปละ พิมพ์สั้นๆแล้วส่งให้มันเด้งรัวๆ ทำไมไม่พิมพ์ทีเดียวให้จบ

เข้าร่วม: 15 Sep 2010
ตอบ: 5064
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 3:27 pm
เข้าร่วม: 01 Jan 2010
ตอบ: 1792
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 3:35 pm
ผมก็ไม่ได้อคติกับช่างภาพคนนี้นะแต่ภาพงานแต่งพี่ท่านถ่ายออกมาบรรยากาศดูเศร้าไปมั้ยเนี้ย

ปล* ผมดูทั้งในเฟสและสตูดิโอ
Once a gooner, always a gunner. I am a goonner till I die ...

ตอบ: 1860
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 3:49 pm
ปัญหาระดับโลก

เข้าร่วม: 20 Oct 2008
ตอบ: 1069
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 3:51 pm
ใครอ่ะค้าบ

เข้าร่วม: 16 Jun 2006
ตอบ: 764
โพสเมื่อ: Sat Feb 14, 2015 4:05 pm
สรุปง่ายๆทั้ง 2 ฝ่ายขาดทักษะการสื่อสาร และ ขาดการยับยั้งทางอารมณ์ ทั้งคู่ครับ