BLOG BOARD_B
ติดต่อรายละเอียดเพิ่มเติมได้ที่ Email: sale@soccersuck.com
ไว้คราวหน้า X
ไว้คราวหน้า X
ไม่ต้องแสดงข้อความนี้อีกเลย
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
ฝากรูป
ผู้ตั้ง
นักเตะท้ายซอย
Status:
: 0 ใบ : 0 ใบ
เข้าร่วม: 26 Nov 2008
ตอบ: 315
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:04
ใครที่มีภรรยามีหนี้เยอะบ้างครับ ปรึกษาหน่อยครับ
มีวิธีจัดการความรู้สึกยังไงครับ
0
0
หากโดน 40 เรื้อน จะถูกแบน
โหวตเป็นกระทู้แนะนำ
ดาวซัลโวโอลิมปิก
Status: sutatS
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 13750
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:18
Top Comment ใครที่มีภรรยามีหนี้เยอะบ้างครับ ปรึกษาหน่อยครับ
แฟนผมหนี้ทางบ้านเยอะ หนี้ตัวเองไม่เท่าไหร่มีแค่ กยศ

แรกๆทำงานได้ผมให้เก็บเงินเอาไว้เอง 100% เลย ค่าที่พักค่าอาหาร ผมออกให้หมด ทำได้เท่าไหร่เก็บไป เค้าก็ขยันทำงานโคตร บางอาทิตย์ทำ 7 วัน ทำไปปีกว่า กลับมาดูเงิน เหลือ 2 หมื่น ผมนี่ตกใจเลย เค้าเอาไปถมกับที่บ้านโดยที่เค้าไม่รู้ตัวด้วยซ้ำ เค้ายังตกใจตัวเองเลย เหมือนอารมณ์คนโดนล้างสมองอะ

หลังจากนั้นเหมือนเค้าตื่นอะ เอาเงินทุกบาทมาให้ผมถือหมดเลย อะไรที่ใช้ด้วยกันหรือเค้าต้องใช้ พวกครีมบำรุงอะไร ผมก็ให้ซื้อเลย ไม่ต้องขอ แต่พอค่าใช้จ่ายที่มันไม่ใช่ของ 2 คน เค้าจะมาถามผมละ ถ้าผมโอเคค่อยจ่าย ถ้าผมไม่โอเค เค้าจะลืมมันไปเลย ไม่เอามาคิด เพราะผมสอนเค้าแยกแยะ แล้วเค้าบอกแบบนี้เค้าสบายใจดี อย่างน้อยเค้ายังรู้สึกว่าการที่เค้าปล่อยบางเรื่อง แล้วคิดเหมือนกัน เค้าก็ไม่ได้แปลกแยก

ทุกวันนี้ฟังโค้ชหนุ่มประจำ ยิ่งวันไหนปัญหาทางบ้านมา เปิดมีแฟนนี่อมยิ้มใส่ผมเลย หาว่าทีแบบนี้อะเปิดเร็วจังนะ

ผมก็ อ๊ะแน่นอน

ส่วนตัวไม่ใช่อารมณ์หรอก
ถ้าจัดการคนไม่ได้ นั่นอะสาเหตุของอารมณ์
ถ้าจัดการที่คนได้ ไม่ใช่ปัญหาเลย

ตอนแรกผมก็เซ็งนะ แฟนผมเค้าก็หลายรอบจนเค้าเฟลเหมือนกัน จนมาแตกหักเรื่องทำมาปีกว่าแต่เงินเก็บไม่มีนี่แหละ เพราะเค้ารู้ตัวเลย ว่าทั้งปีใช้เงินผมหมด ค่าหอ ค่ากิน ค่าทุกอย่าง ผมจ่าย เงินที่เค้าหาได้ทั้งหมดเก็บ 100% แต่เหลือไม่ถึง 5-10%

ผมว่าถ้ามีคู่ดี ที่รักกัน ถนอมกัน มันถึงจะโอเคอะ
ถ้าเห็นแก่ตัวจนไปทำร้ายคนอื่น ผมว่าแยกย้ายเหอะ ไม่จบหรอก ยกเว้นจะมีเงินไปถม แล้วด้วยนิสัยแบบนั้นก็ต้องถามต่อ ว่าเงินแค่ไหนถึงจะพอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย NothinGolF เมื่อ Thu Oct 24, 2024 09:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
คอมเมนเตเตอร์
Status: พ่อแม่จ้างมาเรียน
เข้าร่วม: 12 Feb 2015
ตอบ: 21624
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:09
[RE: ใครที่มีภรรยามีหนี้เยอะบ้างครับ ปรึกษาหน่อยครับ]
เมื่อก่อนเมียผมใช้เงินอย่างแย่ วินัยห่วยแตกมาก

ผมถามเป็นหนี้บัตรเครดิตเท่าไหร่ มีเงินส่วนตัวใช้ไหม แม่งบอกมีๆๆ สุดท้ายผมถามจี้ๆไปเรื่อยเฉลยทุกอย่าง
เงินเดือนก็ไม่ใช่จะเยอะนะ แต่บัตรเครดิตเรียกเก็บเต็มวงเงินทุกเดือน เดือนละ 2หมื่นกว่า

แล้วพวกแม่งส่งแค่เดือนละ 2พัน คือซื้อทุกอย่างรูดแม่งหมดอะ

ไม่พอ shopee ผ่อนอีกบานตะไทย ผมด่าไปซะชุดใหญ่ แล้วแม่งโกหกด้วยไงกลัวผมด่า

เพราะคู่ผมแยกกระเป๋าตังค์กันใช้อยุ่แล้วทุกอย่างส่วนรวมคือหารหมด

สุดท้ายนางก็ไปกู้มาก้อนนึง แล้วปิดทุกอย่างเลย เหลือผ่อนคืนเงินกู้อย่างเดียว

1
0

ดาวเตะพรีเมียร์ลีก
Status: คนไทย
เข้าร่วม: 19 May 2010
ตอบ: 14855
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:09
[RE: ใครที่มีภรรยามีหนี้เยอะบ้างครับ ปรึกษาหน่อยครับ]
ถ้าเขาทำงาน หาเงินมาใช้หนี้ตรงนี้ ...เอง

ไม่ได้กระทบกับเรา จัดสรรเงินเป็น เราก็สบายใจ

ถ้ามันกระทบกับเรา มันก็ไม่สบายใจด้วยกันทั้งคู่ ดังนั้นก็ต้องคุยกันแบบเปิดใจ ว่าหนี้ตรงนี้ เท่าไรเคลียร์ยังไง
มันควบคุมอยู่ไหม บริหารจัดการได้ไหม

แฟนผม หนี้เยอะ คอนโด(ซื้อก่อนเป็นแฟน) แต่ก็รายได้เพียงพอใช้หนี้ ก็จบครับ...
แก้ไขล่าสุดโดย hi-parinya เมื่อ Thu Oct 24, 2024 09:10, ทั้งหมด 1 ครั้ง
0
0

นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 08 Sep 2013
ตอบ: 6556
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:12
เปิดโค้ชหนุ่มกรอกหูเค้าเยอะๆ พอดแคสต์ในรถ ทีวีที่บ้าน บางอย่างพูดไปไม่ฟังต้องให้โค้ชๆพูดให้
1
0
นักเตะเทศบาล
Status:
เข้าร่วม: 17 Sep 2021
ตอบ: 1321
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:16

มีหนี้เยอะ แล้วการใช้ชีวิตร่วมกันด้านอื่นมีความสุขดีรึเปล่า ถ้านิสัยสันดานดี ทำหน้าที่ส่วนต่างๆดี มันก็ยังพอไปได้

อย่างผมจะมีปัญหาเรื่องทางครอบครัวเมียมาตอดเรื่องเงินเรื่อยๆ แต่มีลูกด้วยกันจนเป็นหนุ่มเป็นสาวละ หน้าที่อื่นๆในบ้าน,บนเตียงเธอดีหมด

ผมจัดการความรู้สึกด้วยการโทษตัวเองนี่ล่ะ ว่าถ้ารวย หาเงินได้เยอะกว่านี้ เปย์เมีย,ครอบครัวเมียได้หนักกว่านี้ ปัญหานี้ก็ไม่เกิด
แต่ไม่ได้ขนาดคิดหมกมุ่นนะ แค่เวลาเมียบอกแม่,น้อง ขอเงิน

แก้ไขล่าสุดโดย maymomink เมื่อ Thu Oct 24, 2024 09:17, ทั้งหมด 1 ครั้ง
2
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 17 Aug 2008
ตอบ: 190
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:17
เข้ามาฟังความเห็น ตอนนี้ผมก็ไม่รู้จะจัดการความรู้สึกนี้ยังไงเหมือนกันครับ
0
0
Status: sutatS
เข้าร่วม: 19 May 2011
ตอบ: 13750
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:18
ใครที่มีภรรยามีหนี้เยอะบ้างครับ ปรึกษาหน่อยครับ
แฟนผมหนี้ทางบ้านเยอะ หนี้ตัวเองไม่เท่าไหร่มีแค่ กยศ

แรกๆทำงานได้ผมให้เก็บเงินเอาไว้เอง 100% เลย ค่าที่พักค่าอาหาร ผมออกให้หมด ทำได้เท่าไหร่เก็บไป เค้าก็ขยันทำงานโคตร บางอาทิตย์ทำ 7 วัน ทำไปปีกว่า กลับมาดูเงิน เหลือ 2 หมื่น ผมนี่ตกใจเลย เค้าเอาไปถมกับที่บ้านโดยที่เค้าไม่รู้ตัวด้วยซ้ำ เค้ายังตกใจตัวเองเลย เหมือนอารมณ์คนโดนล้างสมองอะ

หลังจากนั้นเหมือนเค้าตื่นอะ เอาเงินทุกบาทมาให้ผมถือหมดเลย อะไรที่ใช้ด้วยกันหรือเค้าต้องใช้ พวกครีมบำรุงอะไร ผมก็ให้ซื้อเลย ไม่ต้องขอ แต่พอค่าใช้จ่ายที่มันไม่ใช่ของ 2 คน เค้าจะมาถามผมละ ถ้าผมโอเคค่อยจ่าย ถ้าผมไม่โอเค เค้าจะลืมมันไปเลย ไม่เอามาคิด เพราะผมสอนเค้าแยกแยะ แล้วเค้าบอกแบบนี้เค้าสบายใจดี อย่างน้อยเค้ายังรู้สึกว่าการที่เค้าปล่อยบางเรื่อง แล้วคิดเหมือนกัน เค้าก็ไม่ได้แปลกแยก

ทุกวันนี้ฟังโค้ชหนุ่มประจำ ยิ่งวันไหนปัญหาทางบ้านมา เปิดมีแฟนนี่อมยิ้มใส่ผมเลย หาว่าทีแบบนี้อะเปิดเร็วจังนะ

ผมก็ อ๊ะแน่นอน

ส่วนตัวไม่ใช่อารมณ์หรอก
ถ้าจัดการคนไม่ได้ นั่นอะสาเหตุของอารมณ์
ถ้าจัดการที่คนได้ ไม่ใช่ปัญหาเลย

ตอนแรกผมก็เซ็งนะ แฟนผมเค้าก็หลายรอบจนเค้าเฟลเหมือนกัน จนมาแตกหักเรื่องทำมาปีกว่าแต่เงินเก็บไม่มีนี่แหละ เพราะเค้ารู้ตัวเลย ว่าทั้งปีใช้เงินผมหมด ค่าหอ ค่ากิน ค่าทุกอย่าง ผมจ่าย เงินที่เค้าหาได้ทั้งหมดเก็บ 100% แต่เหลือไม่ถึง 5-10%

ผมว่าถ้ามีคู่ดี ที่รักกัน ถนอมกัน มันถึงจะโอเคอะ
ถ้าเห็นแก่ตัวจนไปทำร้ายคนอื่น ผมว่าแยกย้ายเหอะ ไม่จบหรอก ยกเว้นจะมีเงินไปถม แล้วด้วยนิสัยแบบนั้นก็ต้องถามต่อ ว่าเงินแค่ไหนถึงจะพอ
โพสต์บนแอป Soccersuck บน Android
แก้ไขล่าสุดโดย NothinGolF เมื่อ Thu Oct 24, 2024 09:22, ทั้งหมด 1 ครั้ง
ดาวเตะลา ลีกา
Status:
เข้าร่วม: 13 Mar 2008
ตอบ: 21166
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:23
แฟนไม่มีหนี้อะไรเลย
ผมนี่หนี้ลงทุนเพียบ
เป็นหนี้แฟนเอามาลงทุนก็อีกเพียบ
จ่ายดอกกันทุกเดือนเป็นหมื่นๆ
0
0
AFC Wimbledon "The Real Dons"
Status: Give
เข้าร่วม: 11 Feb 2017
ตอบ: 10245
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:27
จัดการ เมียก่อนครับ เอาวินัย กฏระเบียบไปครอบ ถ้าตกลงตรงนี้ไม่ได้ "เลิก"
ถ้าตกลงทำได้ ก็ทำไป จัดการความรู้สึกก็ไม่ต้องทำ เพราะเข้าไปแก้ปัญหาต้นตอแล้ว
ความรู้สึกมันก็จะดีเอง
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status:
เข้าร่วม: 05 Apr 2007
ตอบ: 11302
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:27
กลับกันเลย มีแต่ผมที่หนี้เยอะ ภรรยานี่ไม่ค่อยใช้จ่ายอะไร แถมมาช่วยผมใช้หนี้อีก ผมก็พยายามเพลาๆ นะ
0
0
ซุปตาร์ยูโร
Status: XAVI Out
เข้าร่วม: 09 Feb 2015
ตอบ: 6478
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 09:34
เยอะนะแต่ไม่ได้รับผิดชอบให้อะครับ

หนี้ใครหนี้มัน เช่น หนี้กยส. หนี้ทางครอบครัวเขา
ก็ปล่อยให้เขารับผิดชอบทยอยผ่อนอะไรก็ว่ากันไป

แต่ที่คุณมีปัญหาเพราะเขาจะให้ช่วยๆกันจ่ายหนี้ด้วยหรือป่าว
ผมมองว่าไม่ควรเป็นภาระเราโดยตรง
แต่เราช่วยเหลือได้เท่าที่จำเป็น และอย่างมีขอบเขต
0
0
✭✭✭ Més Que un Club ✭✭✭

แข้งเจลีก
Status: ~~ ♡. (° ο°)~
เข้าร่วม: 31 Oct 2014
ตอบ: 6770
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 10:25
ภรรยาเก่า เอาบัตรเครดิตไปใช้ แถมไปกู้โดยไม่บอกแถมเอาเงินไปคนอื่นยืมจนโดนโกง

ตอบตามตรง ผมก็ไม่รู้จะทำยังไงเหมือนกันตอนนั้น หลายปัญหาจัดจนผมเป็นซึมเศร้า

สุดท้ายหนีออกจากบ้าน ทิ้งผมกับลูก ไปหลายเดือนสุดท้ายผมเลือกไม่ทนหย่ากันไปให้มันจบๆ

และผมตามใช้หนี้จนหมด ขึ้นศาลไม่พักเลย 5555555555
0
0

นักบอลถ้วย ก.
Status:
เข้าร่วม: 14 Dec 2007
ตอบ: 3461
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 10:25
ของผมแยกคนละกระเป๋า หนี้มันเยอะจริงแต่เป็นหนี้ในระบบ(บ้าน รถ)
เอาเงินเข้ากองกลางไว้จ่ายค่าประกันลูก ค่าเทอม ค่าเที่ยว ไม่ขาดเป็นใช้ได้
0
0
นักบอลลีกภูมิภาค
Status:
เข้าร่วม: 22 Apr 2020
ตอบ: 4619
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 10:45
เป็นอยู่ แต่ไม่ได้คิดไร หนี้ใครหนี้มัน
0
0
กำเนิดดาวรุ่ง
Status:
เข้าร่วม: 07 Jan 2011
ตอบ: 3344
โพสเมื่อ: Thu Oct 24, 2024 10:48
แฟนเก่าผม

เพิ่งบรรจุราชการเงินเดือนหมื่นกว่าบาท

ไปเปิดบัตรเครดิตแล้วเอาเงินสดมาใช้และผ่อนจ่าย 3-4 ใบ

ต้องเค้นน่ะถึงจะบอก
0
0
ไปหน้าที่ 1, 2
ไปที่หน้า
GO
ตั้งกระทู้ใหม่
กรุณาระบุเหตุผลที่จะแจ้งความ
ผู้ต้องหา:
Cancel
กรุณาเลือก Forum และ ประเภทกระทู้
Forum:

ประเภท:
Submit
Cancel